Các bác cho em hỏi về vấn đề chậm nộp thuế trước bạ xe cũ

thanhcun

Xe hơi
Nhà em tính mua 1 cái Innova G 2010 (của người lạ , ko quen biết ), nhưng chưa muốn sang tên ngay để tránh thuế .Nhưng lại muốn chắc chắn trong mua bán.
=>
Em tìm hiểu trên mạng và biết được 2 bên ra phòng công chứng làm hợp đồng mua bán là an toàn nhất .
Nhưng sau khi làm hợp đồng mua bán thì thời hạn nộp thuế trước bạ là bao lâu ?
Quá bao lâu thì bị phạt và phạt bao nhiêu ?

Liệu cứ để thể mà đi thì có xảy ra vấn đề gì không ?

Các bác kinh nghiệm trả lời giúp em với ạ , thank all!

sytam77

Xe tải
Số 26,Đ.Trường Tiến,P.Hưng Bình,TP Vinh,Nghệ An
Website
www.facebook.com
Thời gian để làm thủ tục nạp lệ phí trước bạ, và đăng ký sang tên theo quy định là 30 ngày tính từ ngày làm giấy tờ mua bán. Nếu làm chậm bị phạt 1,5 tr, nên nhớ là bên thuế cũng phạt và bên Công an cũng phạt, vị chi là 3 tr (nhưng có mối quan hệ tốt tý thì có khi bỏ qua).

thanhcun

Xe hơi
thank bác , em hỏi được rồi , cứ để thế thì ngoài khoản phạt 3 triệu kia ra còn bị phạt 0,1% tiền thuế trước bạ / 1 ngày quá hạn

sytam77

Xe tải
Số 26,Đ.Trường Tiến,P.Hưng Bình,TP Vinh,Nghệ An
Website
www.facebook.com
Không, không !!! 0,1% tiền lệ phí trước bạ quá hạn, nghĩa là lúc bạn lên kê khai để nạp phí, họ sẽ gia hạn cho bạn chậm nhất đến ngày nào đó phải nạp đủ(trong Giấy nộp tiền vào NSNN sẽ ghi rõ). Đến ngày đó vẫn chưa nạp thì mới áp dụng tính lũy kế phạt đó.

thanhcun

Xe hơi
Không, không !!! 0,1% tiền lệ phí trước bạ quá hạn, nghĩa là lúc bạn lên kê khai để nạp phí, họ sẽ gia hạn cho bạn chậm nhất đến ngày nào đó phải nạp đủ(trong Giấy nộp tiền vào NSNN sẽ ghi rõ). Đến ngày đó vẫn chưa nạp thì mới áp dụng tính lũy kế phạt đó.
thank bác , thế thường thì thời gian đó là khoảng bao lâu bác nhỉ ?