Hành trình gian nan cùng Vietjet air - Rẻ có tốt không???

taductoan

Xe điện
Đang ngồi xem tivi thấy mấy Em gái của anh Kim Đồng lượt lờ qua lại, F1 nhà em quay lại hỏi
F1: Ba ơi, không biết đi máy bay nó thế nào nhỉ?
Em: Ba chịu, vì ba đã được đi máy bay bao giờ đâu mà biết
F1: Hôm nào ba cho con đi máy bay nhé, chắc là thích lắm
Em: Được rồi còn cứ ngoan, học giỏi thì cái gì cũng có.

Vậy là tối đó em nằm chằn trọc suy nghĩ, đang dịp nghỉ hè hay là cho cu cậu đi đâu chơi một chuyến. Nhưng cũng khó đây, kinh tế thì đang suy thoái đến tận cửa nhà lấy quái đâu ra tiền mà đi. Bán đất chắc, khó đấy vì có 20m2 bán một nửa ai mua. Bán xe à, lấy cái gì mà đi ọp ẹp. Hay vay ngân hàng, cũng được nhưng lấy cái gì mà trả. À đúng rồi còn ít chứng lâu lắm không ngó tới không biết là còn quả nào không "ung" không. Thôi kệ vì những chủ nhân tương lai của đất nước em liều một phen: VAY NGÂN HÀNG

Có tiền rồi em lang thang trên mạng ba ngày tìm xem có hãng hàng không nào phù hợp với túi tiền của mình không. Cuối cùng em đã gặp được cái anh có tên là Vietjet Air. Em phi thẳng một mạch đến 32Trần Hưng Đạo. Đúng là giá rẻ có khác, lương thấp, vì vậy các em không yêu nghề lắm.
Em: Em ơi làm ơn cho anh mua vé
Vietjet: Anh đã đặt trước chưa
Em: Anh chửa
Vietjet: Anh đi ngày nào đi đâu mấy giờ
Em: Anh đi SG............. khứ hồi
Vietjet: Anh nộp cho em 3, 3 triệu
Em: Anh đi 3 người mà, một người lớn hai trẻ em
Vietjet: Bé mấy tuổi hả anh
Em: Một bé 7 tuổi một bé 5 tuổi
Vietjet: Không đi được đâu anh ơi, một người lớn chỉ được kèm một trẻ em thôi
Em: Anh hỏi mấy cụ ở of, mấy cụ ấy bảo đi được em xem lại xem
Vietjet: Không được anh à, phải trên 14 tuổi mới được đi một mình còn dưới 14 tuổi thì phải có người lớn đi cùng và một người lớn chỉ được kèm một trẻ em.

Nghe có vẻ có lý em đành ngậm ngùi ra về, vừa đi vừa nghĩ thương cậu cu nhà mình, giá mà em có thêm chút đỉnh nữa làm bốn vé có phải là đi được không. Muốn con hơn cha mà nghe chừng cũng khó quá. Mà mấy bố of cứ tưởng là cái gì cũng biết mới hỏi hóa ra toàn chém gió. Nghĩ bực thật, tưởng có tiền mà muốn mua gì cũng được à. Thế là tan giấc mộng bay của cậu con giai, gọi điện vào cho cô cháu ở sg thông báo tình hình. Một lúc sau em em gọi lại bảo đi được anh ạ, em vừa gọi tổng đài xong họ bảo dưới 2 tuổi thì mới cần một người lớn một trẻ em còn trên 2 tuổi thì được. Thôi chết đúng rồi, mấy em giá rẻ này tiết kiệm triệt để vì vậy không có kinh phí để đào tạo nhân viên phòng vé, thôi được rồi mai ra mua vậy.
Mua được vé rồi đến hôm đi làm thủ tục check in thì ....................

Taxi 0000

Xe hơi
Thế cụ có mua không vậy?

taductoan

Xe điện
Tiếp đây ạ
Chả là nhà em không ai ngoài mẹ em đi được cho nên hãng yêu cầu phải có giấy ủy quyền mới được bay. Nhưng có ai ngờ, khi làm thủ tục check in mấy em vietjet lại bảo giấy này không được vì bên em chỉ chấp nhận giấy của công an thôi (giấy ủy quyền của em lại do phó chủ tịch phường ký). Ô thế này thì không đi được mà lại còn vác thêm một món nợ mới đau chứ, bolo bala một lúc em ấy bảo anh ra hỏi an ninh xem các anh ấy có đồng ý không, nếu được thì bên em ok. Thằng bé lại lóc cóc đi trong tâm trạng không được vui lắm:

Em: Anh làm ơn xem hộ em bộ giấy tờ này với
một chú cầm lên xem rồi phán
An ninh: Giấy ủy quyền này của anh không được, thứ nhất là không có ảnh, thứ hai là ủy quyền cho một người (mẹ em) mà dưới lại người khác ký (em ký)
Em (bực quá cơ): Thế chả nhẽ người được ủy quyền lại ký luôn à, các anh làm ăn kiểu gì đấy
An ninh: Trường hợp này là không được
Em: Ok các anh bảo không được thì ghi cho tôi cái lý do vào đây
An ninh: Em bảo không được là không được. Em không ghi

Đang bực quá rồi thì mẹ em ra, bà lại ngọt nhạt trình bày với thông cảm vậy là chúng nó cho qua. Rõ ràng em bỏ tiền ra mua vé hẳn hoi mà toàn phải di xin hết chỗ này đến chỗ khác. Chợt thấy mấy em check in và mấy anh an ninh To Quá, thích cho ai đi thì đi. Đúng thật là Hàng không giá rẻ

blackchickenguy

Xe buýt
Website
www.eagle.com.vn
Kụ ơi, cơ chế nó vẫn tồn tại từ xưa rồi mà kụ, đến bao giờ mới hết cái cơ chế này thì dân mới sướng đc kụ à. Sống chung với lũ vây Kụ !

TL_Vietnam

Xe lăn
Nhà cháu chưa đi Việt rét bao giờ, đọc bài kụ xong thấy cũng chẳng muốn thử :D

taductoan

Xe điện
Em không PR cho Hàng không đâu nhá, dưng mà vụ này cụ sai hoàn toàn rồi, An ninh hàng không là của bên sân bay chứ không phải của Hãng giá rẻ kia, họ làm việc phải chuẩn mực, đúng nguyên tắc, may cho cụ là họ còn châm chước cho đi đó.
Đọc kỹ bài của cụ em thấy Nhân viên Check-in Vietjet và Anh ninh hàng không làm đúng. Cụ sai vì không (biết) làm đúng các thủ tục theo quy định để lên máy bay.
Những vụ nào là ủy quyền, mất giấy tờ, sai họ tên trên vé...v.v ... em gặp, và phải xử lý rất nhiều nên cách ứng xử của nhân viên Check-in và An ninh sân bay nói trên em thấy chấp nhận được. :-?
Mời cụ ly rượu hạ hỏa... (b)
Em làm đúng theo yêu cầu của Vietjet mà: Giấy ủy quyền đầy đủ, giấy khai sinh và chứng minh thư ok. Nhưng nó không cho em đi chỉ vì cái giấy ủy quyền không phải của công an ký vậy thôi.

taductoan

Xe điện
Cuối cùng thì cu cậu nhà em cũng được bay. Khi đi cháu nó cũng mang theo dụng cụ để hành nghề. Trước khi đi nhà em có bảo cháu là thấy cái gì hay cái gì đẹp thì chụp gửi cho ba nhé
Và đây ạ:

Cứ tưởng cậu thấy cái xe hay ái đẹp chụp gửi về cho em. Nào ngờ toàn động vật

theph

Xe điện
Mới đọc thì em tưởng cụ trào phúng, nhưng nếu đúng như cụ nói thì phần sai của cụ do chưa có kinh nghiệm cho trẻ em đi máy bay. Quy định của nó là như vậy nên cụ cần phải tuân thủ. An ninh sân bay chả liên quan đến hãng nào mà họ hoạt động theo luật hàng không và luật của nhà H20. Ngay cả khi cụ đưa F1 đi mà cụ không cầm giấy khai sinh thì cụ cũng nghỉ, trừ khi quen biết được bảo lãnh.

Ngua

Xe buýt
Cụ chấp với mấy thằng ANHK làm gì. Cả đám may ra được mâý thằng có học đàng hoàng.

Các loại giấy ủy quyền, lý lịch, khai sinh ... từ lâu do bên phường xã ký. Chỉ có bọn tỏ ra nguy hiểm mới lúc nào cũng đòi phải CA.

Khonghieu

Xe container
Đọc chuyến đi của cụ vỡ hết cả ruột gan =))

taductoan

Xe điện
Mới đọc thì em tưởng cụ trào phúng, nhưng nếu đúng như cụ nói thì phần sai của cụ do chưa có kinh nghiệm cho trẻ em đi máy bay. Quy định của nó là như vậy nên cụ cần phải tuân thủ. An ninh sân bay chả liên quan đến hãng nào mà họ hoạt động theo luật hàng không và luật của nhà H20. Ngay cả khi cụ đưa F1 đi mà cụ không cầm giấy khai sinh thì cụ cũng nghỉ, trừ khi quen biết được bảo lãnh.
Đúng là em không có kinh nghiệm, Em sai ở chỗ nào cụ chỉ giúp em với cho em rút kinh nghiệm

taductoan

Xe điện
Cụ chấp với mấy thằng ANHK làm gì. Cả đám may ra được mâý thằng có học đàng hoàng.

Các loại giấy ủy quyền, lý lịch, khai sinh ... từ lâu do bên phường xã ký. Chỉ có bọn tỏ ra nguy hiểm mới lúc nào cũng đòi phải CA.
Cảm ơn cụ đã động viên

bexinh294

Xe hơi
Tiền nào thì của nấy thôi cụ ợ.
Làm ji có cái nào ngon, bổ, rẻ đâu cụ :)

taductoan

Xe điện
Đúng là không có món gì vừa ngon vừa rẻ cả, Giá rẻ cho nên lương nhân viên thấp mà lương thấp thì người có năng lực họ không làm vì vậy đành phải sống chung với bão thôi các cụ nhỉ

sigma

Xe buýt
Em và gia đình vừa đi Sài gòn bằng VietJetAir đây. Nói chung là ổn. Máy bay mới, Chất lượng dịch vụ tốt hơn Jetstar.

HÀNH KHẤT

Xe tăng
Không hiểu cụ chủ thế nào, chứ hôm vừa rồi em đi bình thường mà. 2 VC em cho 2 F1 và 1 đứa cháu 15 tuổi đi cùng, khi làm thủ tục ở phòng vé nhân viên yêu cầu phải có giấy bảo lãnh ( mà em thì lại ko có) sau đó được hướng dẫn ra an ninh sân bay để hỏi, em ra gặp AN chưa kịp trình bày xong bạn ấy đã ok rồi, chuyến ra cũng như vậy, các đồng chí AN chỉ nhắc là trẻ em trên 15 tuổi nên làm chứng minh thư ( đứa cháu nhà em vẫn dùng giấy khai sinh khi Check in ). Tuy có điều ko được hài lòng lắm là các bạn nhân viên phòng vé ở HAN ko biết cười, SGN khá hơn chút