Âm thanh và hình ảnh Xơ Un - các điểm nhấn trong thành phố và Khu Phi Quân Sự

AwakeTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Xin chào các cụ. Tuần vừa rồi em đi dự một hội nghị ở Xơ Un, Hàn Quốc. Tuy lịch làm việc rất bận rộn nhưng em cũng cố xoay sở chút thời gian cá nhân để chụp vài ảnh để kể chuyện về chuyến đi hầu các cụ.

Trước hết em xin mời các cụ thưởng thức chút âm nhạc do 3 em gái Hàn biểu diễn tại sảnh khách sạn nơi em nghỉ. Em sẽ chọn tiếp ảnh và post thêm.

[youtube]scB8pS8LwhQ[/youtube]

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Ôi anh Nam à, em hàng ngày dậy từ 6h30 sáng ăn uống xong là đi họp đến 7h tối hoặc 9h tối mới về.. mà em cũng ko nghĩ là anh và cháu lại quay lại Xơ Un rồi, tiếc quá.

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Tối hôm qua em đã về đến HN.. Vì các cụ OF thường hay quan tâm đến cánh chị em nên trong chuyến đi này em mạnh dạn chụp 1 số ảnh chị em Xơ Un để các cụ nhận xét về hình thức của họ. Cá nhân em đánh giá là về các nét trên khuôn mặt thì con gái Xơ Un ở mức TB đến khá, số cô mặt xinh ko nhiều. Nhưng nhìn chung các chị em ở đây có làn da trắng và cao ráo. Tuy nhiên số chị em mập mạp, mặt tròn cũng ko ít. Tuy vậy, nhờ mức sống cao nên họ mặc quần áo đẹp và dùng mỹ phẩm loại tốt nên cũng khắc phục được nhiều nhược điểm. Nhìn chung, nếu ko chú ý quá kỹ, con gái Xơ Un có hình thức ưa nhìn.

3 cháu sinh viên mặc quần áo truyền thống

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Chị em Xơ Un đi guốc/giày cao gót thật giỏi, đi nhanh và đi cả ngày mà có vẻ chả đau hay mỏi chân gì

Do mức sống cao nên già trẻ trai gái ở Xơ Un ai cũng có smartphone và họ liên tục sử dụng để nghe nhạc, xem thông tin qua internet, nhắn tin qua Whatsapp (nhắn tin qua internet, ko cần mạng di động) v.v...

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Trở lại với hành trình của em, chuyến bay của em hạ cánh xuống SB Incheon lúc 5h30 sáng ngày 20/6. SB này cách thành phố Seoul khoảng 1 tiếng đi bằng ô tô. Có 3 cách để đi từ sân bay đến Seoul: bằng taxi hết khoảng 55.000 đến 65.000 won (1$ = 1155 won); bằng xe buýt của 1 số hãng, VD hãng KAL có giá vé là 15.000 won/người; hoặc bằng tàu điện.

Tại khu vực xe buýt và taxi đón khách, có những nhân viên của sân bay tận tình hướng dẫn và giúp đỡ hành khách tìm phương tiện thích hợp để đi đến nơi họ muốn. Các nhân viên làm việc chuyên nghiệp, lịch sự và lễ phép. Các lái xe taxi nhiều người ko nói được tiếng Anh nhưng ko chạy vòng vèo để kiếm thêm tiền, và trả lại chính xác số tiền thừa. Nói chung họ để lại ấn tượng tốt đối với em.

Xe buýt của hãng KAL

đường từ sân bay Incheon về Seoul là cao tốc 5 làn xe, tốc độ chạy cho phép là 90kmh nhưng em thấy nhiều xe con vẫn chạy hơn 100kmh. Do máy ảnh của em còn ít pin mà em phải để dành để chụp cảnh đi chơi nên em ko chụp đường sá.

Cuối đường cao tốc, sắp vào đến Seoul

By pttawake at 2012-06-26

Chỉnh sửa cuối:

huyengau

Xe buýt
hết gơ rồi hả bác

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Đi lại trong thành phố Xơ Un đối với khách ghé thăm như em có 3 loại phương tiện. Thứ nhất là taxi, taxi ở đây hầu hết là xe mới, Hyundai Y20 và Kia cùng hạng là loại taxi phổ biến. Giá cước 1km đầu là 2400 won. Đi khoảng cách xa rất có lợi. Có hôm em đi tới mười mấy km từ bên này TP sang bên kia, qua sông Hàn mà cước chỉ có 7800 won, có khi còn rẻ hơn đi với khoảng cách tương đương ở HN.

lái xe taxi ở Xơ Un nói chung ko nói tiếng Anh nên mình cần phải cố gắng nói tên điểm đến cho rõ. Họ cũng muốn mình thanh toán nhanh và rời xe nhanh để ko cản trở giao thông cũng như để họ còn đi đón khách tiếp, do đó nên có sẵn tiền lẻ để trả tiền nhanh

bên trong taxi Hyundai Y20, nói chung xe chạy êm ái, cách âm tốt

Truongsonnam_37

Xe tăng
Cụ chủ chụp được nhiều gái quá! nhà cháu cũng hóng ạ!;))

Spectra8833

Xe tải
Taxi bên đó 100% chạy bằng ga nên cước nó rẻ . Cụ đi xe taxi đen thì đúng là thượng đế rồi !

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Thứ hai là tàu điện ngầm. Đây có lẽ cũng là phương tiện công cộng được nhiều cư dân Xơ Un sử dụng nhiều nhất để đi lại hàng ngày.

Còn nhớ năm 2007 khi em đến Xơ Un lần đầu, cứ nghĩ là Hàn Quốc cũng như VN là ko tự XD được hệ thống tàu điện ngầm nên em mới hỏi 1 anh bạn HQ là hệ thống tàu điện ở Xơ Un do Mỹ hay Đức xây. Anh trợn tròn mắt bảo "Hàn Quốc tự xây". Em thực sự thấy họ rất giỏi vì đây là cả 1 hệ thống sử dụng công nghệ cao và chi phí đầu tư cũng rất tốn kém.

Hệ thống tàu điện ngầm của Xơ Un thực sự thân thiện với khách nước ngoài biết tiếng Anh. Luôn luôn có các chỉ dẫn và thông báo bằng chữ hoặc giọng nói bằng tiếng Anh, từ các bảng hiệu, máy bán vé cho đến các thông báo trên tàu (tên ga sắp tới, cửa mở bên nào).

bản đồ, biển chỉ dẫn ở 1 ga

hệ thống tàu điện ở Xơ Un có 9 tuyến nội đô và 1 tuyến đi sân bay Incheon. 1 đoàn tàu đang vào ga (tuyến này là tuyến 01, có cả ga ngầm lẫn ga trên cao)

1 sân ga ngầm rất sạch sẽ, sáng sủa, thông gió tốt

bên trong các toa tàu đều sạch sẽ, sáng sủa, có điều hòa (hiển nhiên)

Thông báo về ga và cửa mở bên nào bằng bảng tín hiệu và giọng nói bằng tiếng Hàn, Anh, Nhật, hình như có cả tiếng Trung

Cách mua vé: ấn vào ô English trên màn hình của máy bán vé, chọn điểm đến (có các ô theo thứ tự bảng chữ cais), chọn số người, nạp tiền (thường là 1150 won nếu đi ngắn + 500 won đặt cọc [deposit]), máy sẽ nhả vé (và tiền thừa, nếu có). Khi ra khỏi ga, lấy lại deposit bằng cách nhét vé vào cái máy deposit refund)

Với những cụ đã đi nhiều nước thì những thông tin trên quá là bình thường nhưng em muốn post lên để những người chưa đi hoặc chuẩn bị đi nước ngoài hoặc Hàn Quốc tham khảo.

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Loại phương tiện thứ 3 để du khách sử dụng là xe buýt. Em đi có đúng 1 lần nên ko có nhiều thông tin lắm về xe buýt. Nhưng theo quan sát của em thì Xơ Un cũng có rất nhiều tuyến xe buýt. Giá vé đồng hạng là 950 won thì phải. Khi lên xe cần có sẵn tiền xu, khi bỏ vào máy, lái xe sẽ bấm phím để trả lại tiền thừa, ko xuất vé giấy làm gì cho lằng nhằng. Với lại do nhân dân ở đây đều tự giác nên ko cần xuất vé và người soát vé. Cũng phải nói thêm là hầu hết người dân Xơ Un đều có thẻ thông minh để đi xe buýt và tàu điện. Họ chỉ cần cầm cả ví có chứa thẻ gí vào cái máy đọc thẻ là xong.

Nhân kể đến đây em mới nhớ là mình đã làm cho 1 bác lái xe buýt tuyến 02 bị 1 phen khốn đốn. Số là lúc mới tới Xơ Un em rút tiền ở ATM ra toàn tờ 10.000 won. Khi lên xe, em đưa tiền ra, bác lái xe ko trả lại được. Giơ tiền hỏi đổi mấy người trên xe họ đều lắc đầu vì ko có tiền lẻ. Mà bác lái xe cũng tốt, vẫn vui vẻ tươi cười, ko đuổi em xuống. Sau mấy phút dừng xe, bác quyết định cứ cho xe chạy cái đã để mọi người khỏi phải chờ, và vẫn cho em ở trên xe. Sau 1 lúc, bác ý đành bảo em nhét tờ tiền vào hộp thu tiền, còn bác ấy ấn nút nhả xu liên tục cho đủ số tiền trả lại cho em. Thế là em ko bị mang tiếng đi xe buýt quỵt hehe, còn bác lái xe vẫn thu được tiền vé của em nhưng bị thiệt một đống tiền xu.

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Như có 1 cụ đã nói ở trên, các loại taxi và xe buýt ở Xơ Un đều chạy bằng CNG - khí thiên nhiên nén - nên rẻ, ít ô nhiễm môi trường. Hôm em đi cái Y, lúc mở cốp để ném đồ vào em nhìn thấy bình đựng CNG bằng thép to và dày. Khí thải của xe chạy CNG có mùi hơi chua chua ngay khi thoát ra khỏi ống xả, nhưng đứng cách 2 mét là ko ngửi thấy mùi gì.

Các đường phố lớn ở Xơ Un đều có làn dành riêng cho xe buýt, thường là ở giữa đường và có vạch liền màu xanh, nên xe buýt được ưu tiên và chạy nhanh hơn các làn khác.

MinhNam_1805

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.kyvatkhangchien.com
Trở lại với hành trình của em, chuyến bay của em hạ cánh xuống SB Incheon lúc 5h30 sáng ngày 20/6. SB này cách thành phố Seoul khoảng 1 tiếng đi bằng ô tô. Có 3 cách để đi từ sân bay đến Seoul: bằng taxi hết khoảng 55.000 đến 65.000 won (1$ = 1155 won); bằng xe buýt của 1 số hãng, VD hãng KAL có giá vé là 15.000 won/người; hoặc bằng tàu điện.

Tại khu vực xe buýt và taxi đón khách, có những nhân viên của sân bay tận tình hướng dẫn và giúp đỡ hành khách tìm phương tiện thích hợp để đi đến nơi họ muốn. Các nhân viên làm việc chuyên nghiệp, lịch sự và lễ phép. Các lái xe taxi nhiều người ko nói được tiếng Anh nhưng ko chạy vòng vèo để kiếm thêm tiền, và trả lại chính xác số tiền thừa. Nói chung họ để lại ấn tượng tốt đối với em.

Xe buýt của hãng KAL
Em gái đang lên xe buýt, là tiếp viên của Korea Airline. Bác có tấm hình nào chụp các em đó ko? KA có dàn tiếp viên với trang phục đẹp, cao ráo... :D