[Thảo luận] Em không công nhận lỗi sang tên đổi chủ

vietdungth

Xe buýt
Số 2/167,phố Gia Quất,Thượng Thanh, Long Biên, Hà
Website
www.truongduongsat.edu.vn
Các Cụ cao kiến giúp em: Chiều nay 30/6 em đang bon bon Lạng Sơn- Hà Nội thì ăn quả cạp nong vào mẹt ở Bắc giang, do vừa đi vừa tán phét nên em chắc ăn lỗi tốc độ rồi và trình giấy tờ ngay (ngu quá). Nào ngờ mình chẳng có lỗi gì nên xxx định quay em lỗi xe không chính chủ. Bài này thì em biết rồi nên ngay từ đầu em nói ngay là xe mượn bạn. XXX không ăn được em 50/50 vì em không làm hư và em ngoan ngoãn ghi ngay vào BB: không công nhận lỗi vì là xe mượn chứ không phải mua. Xxx hẹn 5/7 và nói nếu có chính chủ là không phạt. vậy 5/7 em sẽ xử lí thế nào các cụ bảo em với. Đa tạ, đa tạ …

hung303

Xe điện
Thì cụ đã ghi vậy thì dẫn chủ xe đi cung
Hoặc cụ làm cái giấy ủy quyền cảu chủ xe có xác nhận cũng đc!

su30mkk

Xe buýt
Sao cụ lại ký vào biên bản nhỉ? Cãi tới cùng với xxx chứ? Luật đâu có cấm mượn xe đâu? Không sai tại sao ký?

vietdungth

Xe buýt
Số 2/167,phố Gia Quất,Thượng Thanh, Long Biên, Hà
Website
www.truongduongsat.edu.vn
Nó giữ giất ờ và lập BB, em chỉ kí vào phần ý kiến và có công nhận lỗi đâu. Nếu HĐ ủy quyền và lôi chủ xe đi thì quá laà mất công và mình bị nó hành thế nào cũng được à ?

su30mkk

Xe buýt
Cụ chủ luu ý là không có quy định xử phạt cụ đi xe không chính chủ nhé! Chỉ phạt được khi cụ không sang tên đổi chủ theo quy định. Việc cụ ký vào đó đã là không nên rồi, bây giờ hoặc đưa Ủy quyền ra, hoặc bảo người chính chủ lên xử lý. Bọn này bắt láo quá!
Cụ tham khảo trả lời của Bộ GTVT:

Hỏi:

Tôi đi xe mô tô bị phạt vì xe không chính chủ, hỏi mức phạt là bao nhiêu?

Trả lời:

Vụ Pháp chế trả lời như sau:

Theo quy định của pháp luật về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ thì không có quy định xử phạt vì đi xe không chính chủ, chỉ có quy định xử phạt hành vi « Không chuyển quyền sở hữu phương tiện theo quy định. »

Theo quy định của Nghị định số 34/2010/NĐ-CP ngày ngày 02 tháng 4 năm 2010 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, hành vi không chuyển quyền sở hữu phương tiện theo quy định bị xử phạt như sau :

« Điều 33. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự mô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:

a) Không chuyển quyền sở hữu phương tiện theo quy định;

4. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:

đ) Không chuyển quyền sở hữu phương tiện theo quy định;

…»

Bạn có thể tìm đọc Nghị định số 34/2010/NĐ-CP ngày ngày 02 tháng 4 năm 2010 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ tại địa chỉ http://vbqppl.mt.gov.vn.

- Địa chỉ người / cơ quan trả lời: Vụ Pháp chế- Bộ GTVT
- Địa chỉ email: phapche@mt.gov.vn
- Điện thoại: 0439424896

cargoman

Xe điện
Cái chính là cụ chủ trót đưa giấy tờ rồi nên bị nó ép thôi. Hôm đấy dẫn chính chủ đến cho đỡ mất thời gian, còn nếu cụ cảm thấy thích cãi nhau với nó thì cứ để chủ xịn thập thò ngoài cửa rồi xem nó xử cụ thế nào

ym9972

Xe buýt
Cụ chủ nhớ ghi âm nhá, phỏng vấn nó việc không phạm lỗi mà XXX giữ giấy tờ, làm mất thời gian, tốn kém tiền bạc (do công việc bị đình trệ trong thời gian bị giữ giấy tờ...) thì theo luật phải xử như thế nào?
Xong rồi phọt lên cho anh em chúng cháu tham khảo

Tuxedoxmun

Xe tăng
Website
quatangsangtao.com
Em cũng lót dép ngồi hóng vụ này, vì em cũng đang lăn tăn vụ này quá, xe thì hay đi mượn, mà xxx thì hay láo nháo nên phải hóng kinh nghiệm cãi nhau với xxx về cái vụ này :D

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Nếu nhờ được người chủ xe lên BG thì bọn xxx phải xin lỗi và cụ làm đơn khiếu nại về việc lập cái BB mà không đúng lỗi, em trích nội dung của cụ SU30 ở trên :

Vụ Pháp chế trả lời như sau:

Theo quy định của pháp luật về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ thì không có quy định xử phạt vì đi xe không chính chủ, chỉ có quy định xử phạt hành vi « Không chuyển quyền sở hữu phương tiện theo quy định. »

Cụ có thể nhờ tư vấn của cụ HAVU trên OF và nhớ chuẩn bị đầy đủ đồ nghề làm việc với XXX BG (máy ảnh - ghi âm - ...)

Chỉnh sửa cuối:

halokaka

Xe đạp
Của cụ là bị nhiêu khê rùi , nếu còn liên lạc được với chủ xe thì nhờ chủ xe đi cùng lên , còn trường hợp ko liên lạc đc với chủ xe thì cũng mệt nhỉ , rút kn của cụ này la không nên kí vào BB với lỗi như vậy để đỡ lằng nhằng

yeswrong

Xe buýt
Nếu có lỗi ko chính chủ thì các lái xe thuê thì đều ko chính chủ hết à

jingyongle

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.shopkorea.com.vn
Nếu cụ nhờ được CC đi cùng lên thì tốt, mất bữa ba cho CC còn hơn
Còn nếu không em nghĩ vụ này cụ nên nhờ luật sư can thiệp, cụ thể thì tìm cụ havu trên óp.
Chúc cụ may mắn

Stormwater

Xe tải
Của cụ là bị nhiêu khê rùi , nếu còn liên lạc được với chủ xe thì nhờ chủ xe đi cùng lên , còn trường hợp ko liên lạc đc với chủ xe thì cũng mệt nhỉ , rút kn của cụ này la không nên kí vào BB với lỗi như vậy để đỡ lằng nhằng
Nhưng cụ chủ đwa giấy tờ cho xxx rồi, không ký nó ko trả giấy tờ

BonBonTT

Xe điện
Các Cụ cao kiến giúp em: Chiều nay 30/6 em đang bon bon Lạng Sơn- Hà Nội thì ăn quả cạp nong vào mẹt ở Bắc giang, do vừa đi vừa tán phét nên em chắc ăn lỗi tốc độ rồi và trình giấy tờ ngay (ngu quá). Nào ngờ mình chẳng có lỗi gì nên xxx định quay em lỗi xe không chính chủ. Bài này thì em biết rồi nên ngay từ đầu em nói ngay là xe mượn bạn. XXX không ăn được em 50/50 vì em không làm hư và em ngoan ngoãn ghi ngay vào BB: không công nhận lỗi vì là xe mượn chứ không phải mua. Xxx hẹn 5/7 và nói nếu có chính chủ là không phạt. vậy 5/7 em sẽ xử lí thế nào các cụ bảo em với. Đa tạ, đa tạ …
Cái đo đỏ thì em nghĩ là đúng rồi vì cụ không chịu lượng OF. Cái này cụ bắt buộc phải nhờ cc hoặc bảo cc ra phường làm cho cái giấy ủy quyền thôi

Vincentblack

Xe tải
Hè hè vậy là em cùng cảnh ngộ với cụ rồi, hôm 30/6 em cũng Hà Nội - Lạng Sơn, bị xxx phạt lỗi tốc độ 65/50. Em khẳng định là mịnh bị bắn bằng mồm vì em đi rất để ý, không khi nào vượt quá tốc độ.

xxx: Yêu cầu anh cho kiểm tra giấy tờ, anh vi phạm lỗi tốc độ trong khu dân cư.
Em: Đưa giấy tờ, yêu cầu anh cho xem ảnh lỗi tốc độ.
xxx: Viết biên bản lỗi 65/50, 10 ngày sau quay lại cho xem ảnh

Vì lúc đi xe đông mà đang có việc nên em cũng không tiện đôi co với xxx, với lại lúc đó đã đưa giấy tờ rồi nên em biết mình cũng thế yếu.

Các cụ tư vấn em 10 ngày sau quay lại nên làm thế nào: tự nguyện nộp phát cho nhanh rồi còn về làm việc khác kiếm cơm, hay làm căng với xxx

Vincentblack

Xe tải
Ah p/s với các cụ, trong biên bản em cũng có ghi: chưa được xem ảnh lỗi tốc độ.

Các cụ trên fun vạn sư thông cho em lời khuyên với.

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Sau chuyện này bác rút KN về vụ đưa giấy tờ trước vậy, cứ đòi chứng minh lỗi, còn nó không bắt được lỗi sẽ quay sang: chúng tôi kiểm tra giấy tờ rồi để anh đi, tự nhiên đưa luôn thế là mình yếu thế rồi. Nhớ chuẩn bị bật cả ghi âm ĐT nữa: hôm nay giờ này, ngày này, tại vị trí này, đồng chí xxx tên, cấp bậc dừng xe tôi...

Libor

Xe điện
Quy định về xử lý vi phạm TTATGT qua hình ảnh
........
3. Khi ghi nhận được hành vi vi phạm về TTATGT của người và phương tiện tham gia giao thông qua các loại phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ (trực tiếp thao tác sử dụng hoặc qua các hệ thống ghi, chụp tự động), cán bộ, chiến sĩ Cảnh sát nhân dân ra hiệu lệnh dừng đối tượng có vi phạm theo quy định, thông báo lỗi vi phạm; nếu người vi phạm có yêu cầu xem hình ảnh, kết quả ghi thu được thì phải cho xem, sau đó lập biên bản vi phạm và xem xét ra quyết định xử phạt.....
Khi giải quyết người vi phạm được xem hình ảnh chụp hoặc bản ghi kết quả ghi thu hành vi vi phạm của họ bằng phương tiện kỹ thuật nghiệp vụ trước khi lập biên bản và quyết định xử phạt theo quy định

Trần Sơn (Cục CSGT đường bộ- đường sắt)
.
Các cụ đọc kỹ các quy định và quy trình về xử phạt hành chính nhá! Có thể tham khảo ở đây

Chỉnh sửa cuối:

getz0932

Xe tải
Hè hè vậy là em cùng cảnh ngộ với cụ rồi, hôm 30/6 em cũng Hà Nội - Lạng Sơn, bị xxx phạt lỗi tốc độ 65/50. Em khẳng định là mịnh bị bắn bằng mồm vì em đi rất để ý, không khi nào vượt quá tốc độ.

xxx: Yêu cầu anh cho kiểm tra giấy tờ, anh vi phạm lỗi tốc độ trong khu dân cư.
Em: Đưa giấy tờ, yêu cầu anh cho xem ảnh lỗi tốc độ.
xxx: Viết biên bản lỗi 65/50, 10 ngày sau quay lại cho xem ảnh

Vì lúc đi xe đông mà đang có việc nên em cũng không tiện đôi co với xxx, với lại lúc đó đã đưa giấy tờ rồi nên em biết mình cũng thế yếu.

Các cụ tư vấn em 10 ngày sau quay lại nên làm thế nào: tự nguyện nộp phát cho nhanh rồi còn về làm việc khác kiếm cơm, hay làm căng với xxx
Căn cứ Thông tư 27/2009/TT - BCA (C11) của Bộ Công An quy định nhiệm vụ, quyền hạn, hình thức, nội dung tuần tra, kiểm soát của cảnh sát giao thông đường bộ:

4b) Kiểm soát thông qua các phương tiện, thiết bị nghiệp vụ
- Khi đã ghi nhận hành vi vi phạm về trật tự, an toàn giao thông của người, phương tiện tham gia giao thông thông qua các phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ; cán bộ, chiến sĩ Cảnh sát giao thông thực hiện hiệu lệnh dừng phương tiện, người có hành vi vi phạm để kiểm soát và xử lý theo quy định; nếu người vi phạm có yêu cầu được xem hình ảnh, kết quả ghi, thu được phải cho xem, sau đó lập biên bản, xử lý vi phạm hành chính theo quy định của pháp luật, trường hợp người vi phạm yêu cầu cung cấp bản ảnh vi phạm, thì người vi phạm phải chịu mọi chi phí cho việc in bản ảnh đó.
Giờ thì bác đợi xem kết quả, nếu bác tin là mình bị bắn = mồm thì kiện ngược lại chúng nó, bắt bồi thường các chi phí đi lại, ảnh hưởng đến công việc do bị xử lý sai.