Rủ DÊ leo đỉnh Hàm lợn - sóc sơn ngày 8/7/12

Sắp có nick

Xe buýt
Kính các cụ

MTB OF đã có khá nhiều chuyến đi chinh phục các đỉnh núi trên khu vực sóc sơn nhưng có thể các cụ chưa biết hết về tên và độ cao các đỉnh núi , em xin vắn tắt 1 số thông tin như sau :

Độc Tôn là tên gọi của cả một dãy núi dài có khoảng 8 hay 9 đỉnh núi. Trong đó Hàm Lợn là đỉnh có độ cao cao nhất...
chính vì vậy Hàm Lợn có thể được coi là “ Nóc nhà Hà Nội ( cũ )”.
Ngọn Hàm Lợn nằm trong dãy Sóc Sơn gồm nhiều đỉnh núi:

- Ngọn Hàm Lợn,còn gọi là núi Chân chim, là ngọn cao nhất, 462m. Đây chính là Độc Tôn Sơn được ghi trong sử cũ, là nơi lập danh trại của "quận Hẻo" Nguyễn Danh Phương, người đã nổi dậy chống lại triều đình Lê-Trịnh trong những năm 40 của thế kỷ 18, và cũng là ngọn núi được mệnh danh là "mái nhà của Hà Nội".

- Phía đông núi hàm lợn có núi Don cao327m, phía Bắc có núi Thanh Lanh(427m), núi Bà Tượng(334m) ở xã Ngọc Thanh, giáp Vĩnh Phú và núi Mục Dinh(294m). Còn có các ngọn Bàn Cờ, Cao Tung, mũi Cày, Trảm Tướng...

- Núi Thằn Lằn còn có tên là núi Ngọc Quang, nằm giữa 2 xã Ngọc Thanh và cao Minh, cao 121m. Núi có từng đợt, từng lớp cao thấp như vẩy rồng còn gọi là nùi Long vân.

- Núi Sóc cao 308m, còn gọi là núi Mã, núi Đền, núi Vệ Linh, nay thuộc xã Phù Linh, Sóc Sơn cách huyện lỵ 4km về phía Tây. Hình thế đẹp, nhiều cây thông, cảnh quan thanh nhã. Tương truyền đây là chỗ Thánh Gióng cưỡi ngựa sắt bay lên trời.

Như vậy thì đỉnh hàm lợn là đỉnh cao nhất trong quần thể nhưng chưa được a e ta phá đảo

E đã đi khảo sát sơ bộ cung đg này , toàn cung dài ~ 6 km đg đất đỏ cốt đá ong , 1 bên là vách đá , 1 bên là taluy âm với rừng thông . Con đg này sẽ chạy quanh co theo sườn núi với toàn cảnh khu vực Sóc sơn khá đẹp và nên thơ . Độ dốc đồng đều ~ 8 % cứ 1 đoạn dốc ~ 300 m lại có những đg nghỉ dài , chiều cao tại đỉnh hơn 400 m .

E chôm 1 số ảnh của a e đi trc

đây là đỉnh núi

1 cái clip
[video=youtube;ENn-7z4CbkQ]http://www.youtube.com/watch?v=ENn-7z4CbkQ[/video]

đây là map 3d cái đỉnh núi mà a e ta sẽ chinh phục

Thời gian dự kiến sáng chủ nhật 8/7/12
dự kiến sáng đi trưa về ,các thông tin chi tiết sẽ update sau

chống chỉ định các loại lốp dưới 2.0 :D

Update lịch trình và các điểm hẹn

bản đồ , dự kiến lên 1 đường và xuống 1 đường :D

Chỉnh sửa cuối:

nab2195

Xe tăng
chưa biết triển khai dư lào nhưng em cứ xin

đã :D

Xe Tap Lai

Xe tăng
A trình bày chiên nghiệp quá... Quả không hổ danh " Thuốc Sư " Dũng Khọm.... :D

2R+

Xe điện
Kê hoạch cho xe độp lên auto phi đến Sóc Sơn. Để xe ở chân núi rồi vác xế độp xuống offroad sau đó oánh choén rồi cho xe độp lên xe đạp ga về nhà

Sắp có nick

Xe buýt
Kê hoạch cho xe độp lên auto phi đến Sóc Sơn. Để xe ở chân núi rồi vác xế độp xuống offroad sau đó oánh choén rồi cho xe độp lên xe đạp ga về nhà
nếu đi ato thì e đề nghị a e ta gửi xe ở quán Hương Tràm bên mạn tả đập Đồng quan , hạ xế đốp xuống choén đỉnh hàm lợn , xong down hill về quán choén thịt thỏ hoặc vịt zời . Nếu lựa chọn phương án này thì e sẽ vác full suspension đi dìm hàng chậm học , >:)

nếu độp thẳng từ HN thì đoạn oánh chén hơi bị limit , nhưng nếu a e thích thì e sẽ độp cùng bằng XTC chuồng gà ;))

Sắp có nick

Xe buýt
nếu đi ato thì e đề nghị a e ta gửi xe ở quán Hương Tràm bên mạn tả đập Đồng quan , hạ xế đốp xuống choén đỉnh hàm lợn , xong down hill về quán choén thịt thỏ hoặc vịt zời . Nếu lựa chọn phương án này thì e sẽ vác full suspension đi dìm hàng chậm học , >:)

nếu độp thẳng từ HN thì đoạn oánh chén hơi bị limit , nhưng nếu a e thích thì e sẽ độp cùng bằng XTC chuồng gà ;))
Đây là cung offroad , thử thách và gắn huân chương cho những độp thủ đích thực , vì vậy chúng ta sẽ triển khai bất kể mưa nắng , mưa chạy càng đủ đô , hehe

Fiat_ELX

Xe điện
Cung này hay đấy, vừa miếng với ae mới, CN này em đi nghỉ mát với cty rồi chứ không thì chắc chắn đi (chả gạch ngói gì), các bác Chamhoc, Muadem mà không đi thì từ nay về sau đừng có kêu là MTB chạy on-road là không đúng application nhé :))

2R+

Xe điện
Cung này hay đấy, vừa miếng với ae mới, CN này em đi nghỉ mát với cty rồi chứ không thì chắc chắn đi (chả gạch ngói gì), các bác Chamhoc, Muadem mà không đi thì từ nay về sau đừng có kêu là MTB chạy on-road là không đúng application nhé :))
Hãy trả lại đúng chức năng cho MTB, kính đề nghị Mốc ko lấy SUV ra chạy đường nhựa nhá :)) :))

IMEV

Xe tăng
Bắt đầu thấy camarun dần roài:))

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ cho em hỏi là em mới đạp thì có đi được đường này không ạ - đấy là em tính từ giờ đến hôm đó em đạp được một hai hôm chứ từ khi vác xe về đến giờ trời toàn mưa đã đi được hnào đâu

2R+

Xe điện

Nếu độp thẳng từ HN lên thì em sẽ treo CUBE lên baga FX7.25. Độp FX7.25 từ HN đến chân núi rồi hạ CUBE xuống leo đỉnh Hàm Lợn :)) :P

2R+

Xe điện
Cụ chủ cho em hỏi là em mới đạp thì có đi được đường này không ạ - đấy là em tính từ giờ đến hôm đó em đạp được một hai hôm chứ từ khi vác xe về đến giờ trời toàn mưa đã đi được hnào đâu
Ngon lành bác ạ. Em lần đầu tiên độp xe còn bị Mốc lừa 1 cung hơn 70km toàn đèo (lúc đầu nói với em là 40km) #:-s :))

Tien seven

Xe tải
Vanh123 viết
Ngon lành bác ạ. Em lần đầu tiên độp xe còn bị Mốc lừa 1 cung hơn 70km toàn đèo (lúc đầu nói với em là 40km) #:-s :))
Còn em thì đánh dấu mốc mới tập đạp xe được 10 ngày đã leo lên đỉnh Hàm Lợn và lên cả Đền Gióng nữa chứ. Hehehe

Nên Em nghĩ là bác Vanh 123 đi tốt. Nhưng ngày hôm sau em ê hết cả mình mẩy, phải nghỉ hết một ngày đến ngày tiếp theo mới đi độp tiếp được.

Chỉnh sửa cuối:

Sắp có nick

Xe buýt
nếu mới độp đc vài ngày và tổng số h bay < 1000 km thì e nghĩ là độp lên đc đỉnh đấy ợ , chỉ có 0 xuống được thôi =))

Sắp có nick

Xe buýt
Còn em thì đánh dấu mốc mới tập đạp xe được 10 ngày đã leo lên đỉnh Hàm Lợn và lên cả Đền Gióng nữa chứ.
cái cung các cụ đi hôm nọ là chưa leo lên đến đỉnh hàm lợn nhé , cung này của em là cung khác đấy ợ b-)

Fiat_ELX

Xe điện
Hãy trả lại đúng chức năng cho MTB, kính đề nghị Mốc ko lấy SUV ra chạy đường nhựa nhá :)) :))
Yến Vi choén đường này rồi nhé :)) Trym bé giờ mới mon men, lại còn đòi đi ato, lên đấy là căng gân, độp không được, mà dắt cũng không xong :))

cái cung các cụ đi hôm nọ là chưa leo lên đến đỉnh hàm lợn nhé , cung này của em là cung khác đấy ợ b-)
Giống nhau thôi, 1 rẽ phải, 1 rẽ trái, ăn thua gì đâu :))

Mấy chú chạy cung này là em chụp đấy:

Trước khi lên đường:

Chuẩn bị chia tay, em chạy Bắc Ninh về:

Ảnh này là do Chính tay em chụp (nên không có trong ảnh :)))

CHuyến đi tại đây http://www.xedap.org/vb/showthread.php?t=12235&page=2

Chỉnh sửa cuối:

Tien seven

Xe tải
Ui, em cũng hổng có biết nó là đỉnh gì. Chỉ biết GPS của bác đi cùng báo là đỉnh Hàm Lợn. Nhưng nếu nhìn ảnh của bác post ở trên thì em cũng nghĩ có lẽ là ko phải. Có khi cuối tuần này em xin 1 chân tham gia để thực sự chinh phục thôi bác nhỉ.

Sức em trói gà ko chặt, có bác nào đi auto lên SS thì cho Em xin ké vì từ nhà đến SS em hết pin thì chắc chỉ đứng dưới núi ngắm dê với bò qua lại thôi ạ.

Alexmazzz

Xe buýt
Yến Vi choén đường này rồi nhé :)) Trym bé giờ mới mon men, lại còn đòi đi ato, lên đấy là căng gân, độp không được, mà dắt cũng không xong :))

Giống nhau thôi, 1 rẽ phải, 1 rẽ trái, ăn thua gì đâu :))
Em thấy có mấy cái phuộc đơ cũng chiến được hả anh Hùng.

Fiat_ELX

Xe điện
Nếu độp thẳng từ HN lên thì em sẽ treo CUBE lên baga FX7.25. Độp FX7.25 từ HN đến chân núi rồi hạ CUBE xuống leo đỉnh Hàm Lợn :)) :P
Nhiều sự lựa chọn gớm nhỉ :))

Em thấy có mấy cái phuộc đơ cũng chiến được hả anh Hùng.
Đay là cung ae mình đi từ nhà bác Anh Quân - Mỹ Linh ra màg, bác cũng đi thôi, fork đơn thì không đi được đâu, nguy hiểm lúc đổ dốc lắm, XTC790 2011 em thấy đi cũng mệt, nghe nói 2012 fork ngon hơn, nói chung đổ dốc thì fork nên là 100mm, loại tốt thì an toàn. Còn dắt thì fork đơ dắt càng dễ :))

Chỉnh sửa cuối: