các ký hiệu trên hộp số tự động của ô tô

tuongnhamo

Xe hơi
[FONT=&quot]P[/FONT][FONT=&quot] : Park , số đỗ vị trí cần số khi xe đã dừng hẳn. Chỉ ở vị trí này xe mới khởi động hay rút được chìa khóa. Nếu cần số không ở vị trí này, mở cửa xe chuông sẽ cảnh báo khi bạn mở cửa.[/FONT]
[FONT=&quot]R[/FONT][FONT=&quot]: Reverse, số lùi. Số này cũng chỉ hoạt động khi xe dừng hay chạy không tải để chuẩn bị lùi xe.[/FONT]
[FONT=&quot]N[/FONT][FONT=&quot]: Neutral , số “mo”. Tại vị trí này động cơ vẫn chạy không tải, nên dùng trong trường hợp kéo, đẩy xe khi bảo dưỡng. Không dùng số N khi đỗ xe và khi chuyển N sang vị trí D và ngược lại thì không cần bấm nút khóa trên cần số.[/FONT]
[FONT=&quot]D[/FONT][FONT=&quot]: Drive, số tiến, vị trí thường xuyên nhất khi vận hành xe, tùy theo tốc độ mà số tiến sẽ tự động lựa chọn số cao hay thấp sao cho phù hợp nhất.[/FONT]
[FONT=&quot]M[/FONT][FONT=&quot]: Manual ( + - ) vị trí phía bên phải số D, vận hành như số thường, cho phép xe chuyển sang số 1, 2, 3, 4, thường để tạo đà tăng tốc vượt xe khác hoặc khi xuống dốc, đổ đèo.[/FONT]
[FONT=&quot]OD: Overdrive, số vượt tốc dùng như số D[/FONT]
[FONT=&quot]L[/FONT][FONT=&quot]: Low, số thấp , dùng cho các trường hợp tải nặng, lên dốc , xuống dốc
S: Sport, số thể thao. Số này cho phép người lái chủ động chuyển số theo ý muốn và tạo cảm giác như đang lái xe số sàn.

[FONT=&quot]D1, D2, D3, D4 hoặc 1, 2[/FONT]: Sử dụng khi cần đi tốc độ chậm, đường khó đi hoặc tăng tốc. Tuy nhiên công dụng rất quan trọng của những số này là hỗ trợ đổ đèo an toàn[/FONT][FONT=&quot].[/FONT]

hana147

Xe điện
E thấy thằng thợ nó lái như này, các cụ xem đc ko nhé: khi đến đèn đỏ cách chừng 30m, nó nhả ga và gạt từ D sang N luôn, cho xe chạy theo quán tính va phanh tại vị trí cần dừng...

dangkhoa688

Xe tải
Thằng thợ nó quen chạy MT cụ ạ ;))

tuongnhamo

Xe hơi
Trong quá trình chạy xe, một số người cho trẻ con ngồi phía trước vô ý các cháu cũng dùng chân chuyển từ D sang N đấy.
những trừng hợp nguy hiểm thì bắt buộc phải có khóa an toàn chứ. Chúc cụ lái xe an toàn

otopro.net

Xe buýt
E thấy thằng thợ nó lái như này, các cụ xem đc ko nhé: khi đến đèn đỏ cách chừng 30m, nó nhả ga và gạt từ D sang N luôn, cho xe chạy theo quán tính va phanh tại vị trí cần dừng...
Chạy như thế lỡ có biến thì có phản ứng kịp không hả cụ?

Công Nông

Xe điện
Thế thì hóa ra là mất tiền mua xe số AT nhưng lại lái theo kiểu MT :)

Em thì cứ để D đi từ đầu đến cuối dừng đèn đỏ lâu lắm thì mới gạt về N.

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Công Nông nói:

Bác phán chuẩn lắm ạ

dungusd9x

Xe đạp
Các bác cho e hỏi phía trên cùng của hộp số ( phía trên chữ P ) có nút đen và chức năng của nút này là ji.?

orbitde

Xe tải
chắc cụ hỏi cho xe dòng AT, nếu thế, cụ nhấn nó xuống thì trong lúc xe tắt máy cũng di chuyển cần số được :D ! Cái này có thể dành cho lúc, ví dụ cụ đang để số tiến thì quên béng, lại tắt máy. Khi muốn nổ máy lại, phải chuyển cần số về P, lúc này cái nút này sẽ hữu dụng !

auto.hx

Xe máy
Các bác cho e hỏi phía trên cùng của hộp số ( phía trên chữ P ) có nút đen và chức năng của nút này là ji.?
Nút này đúng để khi ta muốn chuyển số khi ko cần bật khóa điện hoặc khi ác quy hết điện thì ta sử dụng nút này. có dòng xe dùng chính chìa khóa nhét vào đó cũng có dòng dùng ngón tay ấnla được(không cần đạp phanh)

dungusd9x

Xe đạp
chắc cụ hỏi cho xe dòng AT, nếu thế, cụ nhấn nó xuống thì trong lúc xe tắt máy cũng di chuyển cần số được :D ! Cái này có thể dành cho lúc, ví dụ cụ đang để số tiến thì quên béng, lại tắt máy. Khi muốn nổ máy lại, phải chuyển cần số về P, lúc này cái nút này sẽ hữu dụng !
Ra thế ^^ tks cụ nha

bongmatroi

Xe hơi

Em cũng như Cụ, đèn đỏ > 20s em chuyển qua N để các Cụ sau xe em không bị chói mắt bởi đèn phanh