Suzuki UA 125T. Nhờ các bác giúp

Vhtien

Xe buýt
Số là em lùng mua xe máy để thay cho con wave ghẻ nhà em. Đi mỏi cả gối qua các hãng mà chả ưng em nào. Cuối cùng liều chọn em Suzuki UA 125T giá hợp lý mà kiểu dáng cũng tàm tạm. Giờ có mấy thắc mắc em mún hỏi các cao thủ về xe tay ga. Mong các bác giúp em.
1. Em đi thấy tốc độ chậm có lúc xe khá rung nhưng có lúc chạy rất mượt nên không rõ là do đâu. Có lúc tăng tốc thì bốc kinh nhưng có lúc lại hơi ỳ cũng chả rõ do thế nào;)).
2. Em thấy ghi tỷ số nén là 9,6:1 thì em dùng xăng gì là hợp lý nhất.
3. Bác nào biết chỗ nào bán thảm không em muốn mua 1 cái để chân cho êm:>
4. Em thấy cái màn hình LCD hiển thị xăng lúc mới bật lên nó hiển thị 3 vạch đi 1 lúc nó nhảy lên 4 vạch nên chưa rõ tại sao.

Các bác giúp em nhé. Vod các bác mỏi tay luôn.

pupil

Xe điện
Số là em lùng mua xe máy để thay cho con wave ghẻ nhà em. Đi mỏi cả gối qua các hãng mà chả ưng em nào. Cuối cùng liều chọn em Suzuki UA 125T giá hợp lý mà kiểu dáng cũng tàm tạm. Giờ có mấy thắc mắc em mún hỏi các cao thủ về xe tay ga. Mong các bác giúp em.
1. Em đi thấy tốc độ chậm có lúc xe khá rung nhưng có lúc chạy rất mượt nên không rõ là do đâu. Có lúc tăng tốc thì bốc kinh nhưng có lúc lại hơi ỳ cũng chả rõ do thế nào;)).
2. Em thấy ghi tỷ số nén là 9,6:1 thì em dùng xăng gì là hợp lý nhất.
3. Bác nào biết chỗ nào bán thảm không em muốn mua 1 cái để chân cho êm:>
4. Em thấy cái màn hình LCD hiển thị xăng lúc mới bật lên nó hiển thị 3 vạch đi 1 lúc nó nhảy lên 4 vạch nên chưa rõ tại sao.

Các bác giúp em nhé. Vod các bác mỏi tay luôn.
Có em đây, em cũng mới tậu em này thay cho em Wave Thái. Em đoán chắc cụ ít chạy xe tay ga. Em có mấy ý kiến cá nhân sau:
1/ Xe mới chạy nên lúc mượt lúc không là bt, ở tốc độ chậm thường nó gằn máy hơn do ma sát của lá côn, trục chủ động và bị động chưa đồng tốc.
2/ Em chạy xăng A92 cho lành.
3/ Các cửa hàng bán thảm XM đều chưa có thảm của em này nên em đã nhờ CH Suzuki Đức Cường ở Tây Sơn mua thảm zin hộ để sơ cua chưa thấy nó trả lời, mà thảm này chục năm chắc gì đã hỏng, khỏi cần bảo vệ :D
4/ Độ nghiêng của xe làm thay đổi mức xăng, có điều hiển thị kim thì nhìn nó "trơn" hơn không rõ ràng còn hiển thị mức xăng điện tử thì nó rõ từng vạch một mà thôi, khỏi lo bác nhá.
Em hoàn toàn ưng ý xe này: Chạy rất đầm, chắc, khỏe hơn đứt con Spacy nhà em (Spacy nhà em được giữ gìn rất cẩn thận). Chạy êm không rào rào như xe tay ga các hãng khác. Máy của nó được nhập nguyên cục, Suzuki VN chỉ lắp ráp.
Bác đã dán nilon bảo vệ chưa?
Nếu bác cần thảm để em hỏi lại giá rổ bên Đức Cường rồi em với bác làm 1 đôi cho yên tâm.
Em show cái ảnh đây:

Chỉnh sửa cuối:

Vhtien

Xe buýt
May quá có người trả lời roài. Thanks bác đã reply. Bác trả lời thế em an tâm roài:)). Em cũng mua ở Tây Sơn đấy. Họ báo giá thảm bao nhiêu hả bác? Em cũng không rõ thảm kiểu gì. Em định dán rồi sau lại thôi vì thấy bẩu sau nó bong bẩn nhìn kinh lắm. Hôm nay thấy có vết xước lại nghĩ lại:)). He he xe đi sướng thật em ru nhiều lúc em thấy đầm quá phóng hơi bị nhanh:)). Bác hỏi thử giá thảm xem nếu ổn em với bác xúc luôn nhá:))

baisha

Xe máy
trông giống con spacy

Vhtien

Xe buýt
To hơn spacy bác ạ. Nặng hơn nhiều nên chắc là đầm hơn:)). Sáng em xem lốp là chengsin nylon ( chắc hàng Tung của) chả biết có ngon không? Tiện đây em muốn nhờ các bác tư vấn về việc nâng cấp lốp. Nếu nâng thì nên dùng hãng nào ngon nhất mà phù hợp với đường xá ở Việt Nam. Em thấy mọi người khen dunlop với hãng Metzeler gì đó của Đức chả hiểu thế nào

pupil

Xe điện
- Lốp Nylon bác còn nâng cấp gì nữa, lốp này cực bền luôn, em chưa có ý định thay đổi gì, nếu có gì hay bác cập nhật nhá. Lốp trước bơm 1.75kg, lốp sau 2.5kg.
- Hôm nay em hỏi Su Đức Cường thì vẫn chưa có thảm xe.

Vhtien

Xe buýt
He he hôm em mua xe ở đấy họ nói loại phụ tùng phụ kiện khó phải tầm 7-10 ngày mới có. Hôm nay em đi được 300km rồi không biết đã nên thay dầu chưa. Hỏi gúc gờ thì chỗ kêu 300 chỗ kêu 500. Coi sổ bảo hành của hãng thì 1000km mới thay lần đầu chả biết thế nào? Các bác tư vấn em phát;))

pupil

Xe điện
Dầu của hãng để chạy rốt đa cho đến 1000km, em cứ theo nhà sx chả dại thay sớm. Xe bác ăn khoảng bao nhiêu lít xăng / 100km? Em đi không chở người đi trong phố (tắc đường thường xuyên) nó uống khoảng 2.8 lít, sau 3000km sẽ tiết kiệm hơn.

Chỉnh sửa cuối:

Vhtien

Xe buýt
Em chưa đo bác ạ. Xác định roda thì cứ chiến. Bác định thay dầu hãng hết à? Em thấy các cụ trên này toàn chiến dầu bên ngoài:))

pupil

Xe điện
Em chưa đo bác ạ. Xác định roda thì cứ chiến. Bác định thay dầu hãng hết à? Em thấy các cụ trên này toàn chiến dầu bên ngoài:))
Cứ háng em chơi :D, xe mới lại lạ bên ngoài nó làm ẩu lắm. Nhưng làm ở đâu thì mình cũng phải đứng kè kè đấy, có gì còn nhắc nhở các chú.

Piaggio Junior

Xe điện
Xe này nhìn lạ nhể , em chưa gặp :D

Vhtien

Xe buýt
He he lạ thì em mới mua. Đảm bảo động cơ hét nhỏ nhất trong các xe em đã từng thấy:>. Chỉ rủ rỉ thôi;))

pupil

Xe điện
He he lạ thì em mới mua. Đảm bảo động cơ hét nhỏ nhất trong các xe em đã từng thấy:>. Chỉ rủ rỉ thôi;))
Bác đã chạy được bao nhiêu km và đã mua hết bao nhiêu xiền xăng rồi ạ?

Vhtien

Xe buýt
em đi 330km rồi em mua hết 300k roài. He he roda tốn ghê:))

Vhtien

Xe buýt
Em thay dầu ở 500km roài. Vào hãng thay thấy nhân viên kỹ thuật lôi ra một lọ nhớt ghi chữ Suzuki to tướng, toàn Tiếng Anh :)). He he tổng thiệt hại 85k. Em thấy chạy lướt lắm, máy êm ru. Bác nào chạy UA chớ dùng Caltex nhá. Bạn em thay dùng máy thì ì, nóng kêu to, lái nặng. Chắc không hợp vì thay dầu ở chỗ cũng uy tín nên khả năng giả cũng khó:D

pupil

Xe điện
Em thay dầu ở 500km roài. Vào hãng thay thấy nhân viên kỹ thuật lôi ra một lọ nhớt ghi chữ Suzuki to tướng, toàn Tiếng Anh :)). He he tổng thiệt hại 85k. Em thấy chạy lướt lắm, máy êm ru. Bác nào chạy UA chớ dùng Caltex nhá. Bạn em thay dùng máy thì ì, nóng kêu to, lái nặng. Chắc không hợp vì thay dầu ở chỗ cũng uy tín nên khả năng giả cũng khó:D
Bạn bác chạy xe gì ạ?
Em cứ đúng 1000km mới thay dầu theo đúng chỉ định. Em đã thử các loại dầu cho xe Spacy nhà em thì thấy dầu Vitra máy êm mà mát hơn hẳn các loại khác, cảm nhận rất rõ. Vậy sau này hết bảo hành chắc em cũng sẽ dùng Vitra cho UA.
Có vụ này em đang nghiên cứu bác để ý nhé, trong hốc phía trước 2 bên tay nắm có mấy cái giắc cắm, theo em thì bọn này nó bố trí hơi ngu, nếu đi trới mưa hoặc khi rửa xe thì nước sẽ tạt hết vào đó làm các tiếp điểm rất nhanh hỏng, hôm tới vào háng thay dầu em sẽ nhờ thợ cắt 1 tấm nhựa mềm bắt vào để chắn bụi và nước tạt trực tiếp.
Bác xem còn gì cần chú ý nữa thì chia sẻ nhé.

Chỉnh sửa cuối:

duongdd

Xe đạp
Website
www.banle24.com
em đi 330km rồi em mua hết 300k roài. He he roda tốn ghê:))
Bác đang chạy Oto ạ 25KM/1 lit xăng đúng là ? EM mới chạy RODA xe ga của Honda chứ ko phải Suzuki nhưng lượng xăng như nay bác hoàn toàn xem lại
Mà bác chay Roda như nào a ?

Vhtien

Xe buýt
Bác nói em mới để ý. Hôm nay mới để ý cái còi nó hở ra dễ bị nước vào lắm. Em thấy bảo chỗ Hà Trung có hàng chế thảm theo xe đấy. Em bận quá chưa thám thính được. Bác có thời gian ra đó ngó thử. Còn đâu vụ thay ở 500km là do ktv của suzuki để bác ạ. Em thấy đèn đỏ lên ở 500km là đi thay bác a.
To bác duongdd em mới đi xe tay ga nên chắc cũng tốn hơn mấy bác có kinh nghiệm rồi em muốn đợi sau 1600km roda xem em này ăn uống thế nào rồi mang vào hãng tinh chỉnh:)). He he chơi hàng lạ nó khổ thế đấy bác ạ:D. Roda tì em chạy thong thả dưới 40km, thỉnh thoảng vọt tý thôi, sách hướng dẫn bẩu thế nào em làm thế không quá 1/2 hành trình tay ga trong 800km đầu tiên

Chỉnh sửa cuối:

pupil

Xe điện
Hà Trung nó chỉ cắt theo mẫu thôi, muốn cố định vẫn phải bắt vít nên em không khoái, hỏi mua được thảm zin sơ cua vẫn hơn, chờ mãi vẫn chưa có ! Tình hình em nó ăn uống xăng thế nào rồi bác ơi ? Đường bác đi có hay tắc không? Em đưa đón lũ trẻ con tuyền đi ngõ ngách, cứ phải 3.5 lít. :((

Vhtien

Xe buýt
Em đi gần 1000km rồi bác ạ. Ăn uống cũng tầm như bác đấy. Em ít bị tắc đường, mấy hôm nay đi thấy bắt đầu mượt dần. Sau 1600km hãy đo bác ạ. Em chạy xăng 95 thấy mượt hơn bác ạ. Bác thử xem.