[Funland] Biên giới Tây Nam, hình ảnh và những mẩu chuyện

pain

Xe ba gác
Nhắc tới chiến tranh bảo vệ biên giới, không thể không nhắc tới Tây Nam, nơi máu đã đổ để gìn giữ bờ cõi. Nơi mà nhiều nhiều anh linh đồng bào, chiến sĩ đã ngã xuống trong công cuộc bảo vệ tổ quốc và làm nhiệm vụ quốc tế.

Mời các cụ .

calibrationwater

Xe điện
Cụ phát biểu sặc mùi *********, năm í nó không sang quấy rối, giết dân thường của mình thì mình sang đấy đánh nhau để lại phải chi viện xăng dầu, lương thực, hi sinh làm gì. Vừa đánh nhau mấy chục năm xong ngồi chưa yên chỗ, cơm chưa đủ ăn, áo chưa đủ mặc còn có ý nghĩ xâm lược nước khác. Theo cụ ai là bạo chúa ở đây.
Em đề nghị cụ hạ giá bán mảnh đất cho nhanh rồi sang nước khác ở ngay vào luôn.
Rất tiếc là ngồi gõ tranh luận trên forum em kg rảnh .... Cuộc chiến nào cũng là hệ quả của nhiều hành động trước đó !

Em muốn phắn khỏi đất nước này lâu rồi ... nhưng số phận cụ ợ ! Tôi yêu nước nhưng tôi kg yêu xxx , xin đừng đánh đồng >:)

angkorwat

Xe điện
10 năm ở chiến trường K, từ Svai Riêng đến Bat đom Boong, Pay lin, Poi Pét... đến giờ em cũng chưa hiểu mục đích của cuộc chiến đó.

pain

Xe ba gác

Tù binh Pốt

pain

Xe ba gác

inochi

Xe điện
Mảnh đất này cụ nhà em cũng đã từng đi qua những năm chiến tranh, nói chung là xương máu của Việt Nam mình nằm lại đây nhiều lắm để bảo vệ tổ quốc Việt Nam và của bạn láng giềng. Rất cám ơn bác đã mở thớt này để anh em có hình ảnh chứ trước đây chỉ nghe cụ nhà kể thôi

pajero79

Xe hơi
Thằng khác chiếm đất mình: quân xâm lược !

Mềnh đi chiếm đất : Mang gươm đi mở cõi ! ( hoặc là đi làm nhiệm vụ cuốc tế ;) )

Âu thịt nát xương tan của bao người cũng chỉ phục vụ cho lý tửong của vài tên bạo chúa !8-x
Không hiểu sao cụ có thể ngồi gõ những dòng nhận xét lạnh lùng đó, cụ có biết khome đỏ đã từng tuyên bố sẵn sàng hy sinh chục triệu người Campuchia để xoá bỏ cả dân tộc VN, thế mà bây giờ cụ lại phán xét như vậy ...

linh.cpqn

Xe máy
không có gì mới, ảnh ở bên ttvnol sang, có cái nào mới và độc hơn không cụ chủ

angkorwat

Xe điện
Mảnh đất này cụ nhà em cũng đã từng đi qua những năm chiến tranh, nói chung là xương máu của Việt Nam mình nằm lại đây nhiều lắm để bảo vệ tổ quốc Việt Nam và của bạn láng giềng. Rất cám ơn bác đã mở thớt này để anh em có hình ảnh chứ trước đây chỉ nghe cụ nhà kể thôi
Ông bạn láng giềng này " Sớm đầu, tối đánh " bao nhiêu xương máu, của cải đổ vào đây mà kết quả gần như bằng không cụ ạ. Họ cũng như mình với Tàu thôi, chẳng bao giờ ưa nhau đâu .

Estonque

Xe điện

Mềnh đi chiếm đất : Mang gươm đi mở cõi ! ( hoặc là đi làm nhiệm vụ cuốc tế ;) )

Âu thịt nát xương tan của bao người cũng chỉ phục vụ cho lý tửong của vài tên bạo chúa !8-x
Bạo chúa hay không thì em không biết nhưng với thằng này thì phải đánh để trừ hậu họa, không biết bác có biết chuyện nó hạ quyết tâm hy sinh 20tr dân nó (em không nhớ số, nhưng ý nó là hy sinh tất cả) để tiêu diệt đất nước VN này không, và nó cho quân sang biên giới nhà mình giết sạch không còn một mống, ai may mắn lắm mới trốn về phía sau được :(

Nếu không mang gươm đi mở cõi thì làm gì có 13.000m3 đất trị giá 7,8 tỉ hả cụ [-X
Lý tưởng của "bạo chúa" nhưng ối dân đen có phần cụ nhở =))

Jamebonds

Xe container
nói chung kết quả cuộc chiến này là vô nghĩa, kéo lùi sự phát triển của Việt Nam ít nhất 10 năm.
Vì cuộc chiến này mà ta không ra khỏi cấm vận,
vì cuộc chiến này mà có CTBGPB,
vì cuộc chiến này mà bao nhiêu người hi sinh vô nghĩa
vì cuộc chiến này chính nghĩa của nhân dân ta cũng bị mất mát
Và lớp trẻ Campuchia được dạy rằng ta xâm lược...
...
Không được gì hết. Thà rằng:
1. Đánh cho nó 1 bài học rồi rút về, việc của nó nó giải quyết
2. Đánh xong rồi cho tầm 2-3 triệu dân mình sang đó, nay chắc cũng đã khác
Còn việc sang làm nghĩa vụ quốc tế thì không đáng, xương máu của bộ đội Việt Nam không đáng cho cái dân 4 mặt này

Chỉnh sửa cuối:

tranhuyphong89

Xe tăng
Bây giờ campuchia đệ khựa rồi , còn nói làm gì nữa . Cái thằng 16 chữ vàng
nó mua chuộc bằng cả đống đồ quân sự !

bridge

Xe điện
Mạn phép các cụ, em hóng hớt tý. Việc đánh sang Căm Pốt là việc phải làm, vì nó gây sự, giết dân ta nhiều quá ...
Còn việc ở lại 10 năm, hao người tốn của, lại là một chuyện khác. Theo em hóng hớt được, chiến lược ban đầu của mình ban đầu cũng là tiến nhanh, diệt gọn rồi tùy cơ ứng biến ... Rất tiếc, sau đó có đấu tranh quan điểm về chính trị và quân sự, nên ta đã ở lại đó đến 10 năm !!

tranhuyphong89

Xe tăng
Có chuyện đấy thật hả bác , thế thì nước nào ghen ghét như Khựa sẽ âm mưu như vụ năm 79 ngay :(

nemesisgau

Xe buýt
nói chung kết quả cuộc chiến này là vô nghĩa, kéo lùi sự phát triển của Việt Nam ít nhất 10 năm.
Vì cuộc chiến này mà ta không ra khỏi cấm vận,
vì cuộc chiến này mà có CTBGPB,
vì cuộc chiến này mà bao nhiêu người hi sinh vô nghĩa
vì cuộc chiến này chính nghĩa của nhân dân ta cũng bị mất mát
Và lớp trẻ Campuchia được dạy rằng ta xâm lược...
...
Không được gì hết. Thà rằng:
1. Đánh cho nó 1 bài học rồi rút về, việc của nó nó giải quyết
2. Đánh xong rồi cho tầm 2-3 triệu dân mình sang đó, nay chắc cũng đã khác
Còn việc sang làm nghĩa vụ quốc tế thì không đáng, xương máu của bộ đội Việt Nam không đáng cho cái dân 4 mặt này
Ai chà ko dễ như cụ nghĩ đâu, cụ cứ tưởng lãnh đạo toàn bọn ngu thích nướng quân à? Họ lên được, cũng có cái lý của nó đấy. Ai cũng bảo tao mà làm Thủ tướng, thứ nhất ông ko phải thủ tướng, thứ 2 có khi mà thế ông còn làm loạn cả sới lên chớ bộ.
Ý kiến của cụ nằm trong mục quan hệ quốc tế, nên em cũng trả lời trong phần này thôi.
Cho cái thứ nhất, ko phải dễ mà bỏ cái cấm vận. Mỹ thua đau, VN vẫn còn nằm trong khối XHCN, làm gì có chuyện bỏ cấm vận. Đừng có nghe lời xỏ lá của bọn rân chủ. Còn tại sao VN ở trong cái khối đỏ choẹt ấy thì khỏi nói.
Cái thứ 2, ko sớm thì muộn TQ cũng cho VN một phát thôi. Vừa để lấy le với phương Tây - chứng tỏ tao ko phải Cộng sản như tụi nó, vừa để dằn mặt VN vì tội dám đi trên dây trong quan hệ với Xô-Trung. Còn tại sao lại đi trên dây, em nghĩ cụ hiểu.
Cái thứ 3 và 4, chiến tranh là hy sinh. Còn chính nghĩa thì nó là quan điểm. Cụ đã thấy nó ko chính nghĩa thì em chịu.
Cái thứ 5, lịch sử nhà Nguyễn đã sang bên đấy nhiều năm rồi. Ko dễ mà quên đâu. Còn cụ cứ nhớ, là đêk có ông VN mò sang thì cũng chẳng còn người Cam nào để mà dạy và học đâu. Ko chết hết thì cũng dặt dẹo ở nông thôn quay lại với nông nghiệp thuần túy và cực đoan.
Cho 2 cái THÀ RẰNG:
- Đánh xong - thế nào là đánh xong? Tàn quân Pol pot trốn ở sát biên giới Thái, được Thái TQ Mỹ nó ủng hộ và viện trợ mạnh mẽ. Rút về mới là hy sinh vô nghĩa.
- Ý thứ 2 của cụ, thông cảm, em thấy nó hơi bị ... nó như cụ vừa hát vừa ném đá vào mình vậy.
Còn về nước đứng đầu dân chủ, nhân quyền, vì nhân quyền toàn thế giới; phiền cụ check các thông tin về Thảm sát sắc tộc ở Rwanda ấy. Vì ko muốn can dự do chả được cái mùi gì mà chính quyền Bill Clinton nhất quyết ko công nhận ở đó xẩy ra thảm sát. Họp báo các thứ ko nói, mà báo chí cũng ngay tắp lự đổi chủ đề, quên phéng cái nước chết tiệt ấy đi. Sau này anh Bill có đi xin lỗi mấy câu đãi bôi ở bên đó, nhưng mà người thì đã chết rồi, được cái giề?
Hy vọng cụ sẽ cố công tìm đọc nhiều hơn về thời kì này để nhìn đa diện hơn. Em vẫn hay le ve đọc khắp nơi, có cả anh Phạm Viết Đào. Dưng cái gì mà kiểu lời đồn, thiếu logic, ko cơ sở, chụp mũ... thì em loại ngay. Nghe bằng 2 tai, và tư duy bằng cái não.

tranhuyphong89

Xe tăng
chính trị đúng là con đường nguy hiểm . Kẻ có tiền có quyền muốn làm gì cũng được . Chỉ khổ
cho những nước nghèo phải hứng chịu :(

Cụ có biết Ba Chúc, Hà Tiên ở đâu kg?

Ba Chúc

Vụ thảm sát Ba Chúc xảy ra tại thị trấn Ba Chúc, huyện Tri Tôn, tỉnh An Giang trong cuộc chiến tranh biên giới Tây Nam năm 1978. Xã nằm cách biên giới Campuchia khoảng 7 km.
Trong vòng 2 tuần từ ngày 18 đến ngày 30 tháng 4 năm 1978, 3.157[2] dân thường Ba Chúc vùng quanh Núi Tượng và Núi Dài đã bị quân Khmer Đỏ thảm sát (trong tổng số 16 ngàn dân xã Ba Chúc). Phần lớn nạn nhân bị sát hại vào ngày 18 tháng 4, khi một toán quân Khmer xâm nhập dồn hết dân làng vào các ngôi chùa và trường học rồi thảm sát. Những người sống sót trốn được vào núi Tượng, tuy nhiên họ bị phát hiện ra vài ngày sau. Phần lớn nạn nhân bị bắn, chém, chặt đầu. Nhiều phụ nữ bị hãm hiếp, bị đóng cọc vào chỗ kín, trẻ em thì bị đâm lê trước khi giết chết.
Đây là một trong những sự kiện dẫn tới Chiến dịch phản công biên giới Tây - Nam.
Năm 1979, chính quyền và nhân dân An Giang đã xây dựng tại đây quần thể chứng tích tội ác, bao gồm 7 hạng mục: Nhà Mồ, Bia Căm thù, Nhà Truyền thống, Nhà Thủy tạ, Hồ sen, Nhà khách và vòng rào.
Nhà Mồ, công trình chính, có hình lục giác. Chính giữa nhà Mồ là một khung hộp kiếng tám cạnh bằng nhau, chứa đựng 1159 nạn nhân trong cuộc thảm sát.
Nhà nước Việt Nam đã công nhận Cụm Di tích Căm thù ở Ba Chúc (hay còn được gọi là Khu chứng tích tội ác diệt chủng Pôn Pốt, tại Ba Chúc), bao gồm ba điểm tiêu biểu là: Nhà Mồ, chùa Tam Bửu, chùa Phi Lai theo quyết định 92/VH.QĐ ngày 10 tháng 7 năm 1980.

Nguồn: http://vi.wikipedia.org/wiki/Thảm_sát_Ba_Chúc

Hà Tiên

Nếu năm đó mình kg sang CPC mà cứ để nó đánh sang dưới sự bảo kê của Khựa thì bây giờ biên giới CPC có thể kéo dài đến.... Phan Thiết vì cái bản đồ hiện đang treo trong hoàng cung CPC nó nói đất của "đế chế Angkor - Khơ me" bao gồm toàn bộ đất Nam bộ.