Các vấn đề liên quan đến Ford Fiesta, biện pháp khắc phục

Trạng thái
Thớt đang đóng

Ciao80

Xe tải
em mới nhận xe và cảm nhận là xe chạy đầm chắc, động cơ hoạt động rất khỏe. So với các xe cùng dòng compact thì FFi ăn đứt rồi. Tuy nhiên có vài cảm nhận sau về xe
- KHông có khóa cưa trong xe, cái này có lẽ là điểm trừ lớn nhất của FFI, đặc biệt khi trong xe có trẻ em thì rất nguy hiểm, chạy bất kỳ ở tốc độ nào thì người ngồi trong xe vẫn có thể mở cửa xe. Cái này có thể thay đổi được k a?
- KHông có thảm sàn theo xe????
- Còi xe có vẻ là còi đơn, k to lắm
- Núm điều chỉnh các chức năng trên taplo k thuận tiện, nặng, khó điều chỉnh
- kính cửa sau k kéo hết xuống được
- cần gạt mưa bố trí k gọn, thừa ra 1 đoạn trông xấu quá
- tay lái nặng, nếu nữ đi là vất vả
- k có hộp tỳ tay
- hàng ghế sau k có chỗ để nước ở cửa
...
- Khóa cửa xe nằm trên tableau, ngay chỗ đèn báo hiệu đi thẳng.
- Tay lái trợ lực điện, đi chậm rất nhẹ, đi nhanh thì nặng hơn để tránh mất lái.

minhdao1905

Xe hơi
Lốp đã phồng thi tốt nhất là vứt mua cái khác cụ ạ. Chứ cụ để vậy đang đi mà nó đùng... phát thì hiểm họa khôn lường

vawnsown

Xe tải
Cái vụ của Kụ liên quan đến vệ sinh bướm ga quá sớm gây ra (E đồ vậy). Kụ phải mở họng gió ra lau thật sạch dầu ở cả 2 mặt của bướm ga bằng khăn mềm, sạch- tránh làm xước mặt của nó nhé. Chúc Kụ may mắn
Cảm ơn cụ HN, nghĩa là em vệ sinh bướm ga quá sớm? Vậy sau bao lâu thì nên vệ sinh (hôm trước em có đọc ở thớt nào đó nói là sau 10.000km thì nên vệ sinh 1 lần)? Hôm trước em vào hãng họ tháo ra và mang vào phòng khác (buồng chứa đồ gì đó) rồi mang ra và thổi xì khô, không biết có sai quy trình hay đổi chác gì không??? Có lẽ em lại mang vào để họ kiểm tra và vệ sinh lại theo cách của cụ vậy.

vawnsown

Xe tải
em mới nhận xe và cảm nhận là xe chạy đầm chắc, động cơ hoạt động rất khỏe. So với các xe cùng dòng compact thì FFi ăn đứt rồi. Tuy nhiên có vài cảm nhận sau về xe
- KHông có khóa cưa trong xe, cái này có lẽ là điểm trừ lớn nhất của FFI, đặc biệt khi trong xe có trẻ em thì rất nguy hiểm, chạy bất kỳ ở tốc độ nào thì người ngồi trong xe vẫn có thể mở cửa xe. Cái này có thể thay đổi được k a?
...
Cái này bàn nhiều trên forum và có trong manual, có nút khóa cửa ở bên cạnh cửa, sẽ chỉ mở được từ bên ngoài, hơi bất tiện chút nhưng nếu có trẻ con thì cứ khóa lại cho an toàn, còn nút khóa trung tâm trên tablo thì chỉ không mở được từ bên ngoài

Qual

Xe hơi
Cái này bàn nhiều trên forum và có trong manual, có nút khóa cửa ở bên cạnh cửa, sẽ chỉ mở được từ bên ngoài, hơi bất tiện chút nhưng nếu có trẻ con thì cứ khóa lại cho an toàn, còn nút khóa trung tâm trên tablo thì chỉ không mở được từ bên ngoài
Chuẩn đấy bác, tiểu chuẩn an toàn của Ford cũng khá lằng nhằng. vụ đai an toàn cứ kêu tít tít hoài cũng khá bực mình, nếu nó chỉ kêu trong khoảng vài phút đầu khi lên xe thì ok quá, đằng này nó kêu dai dẳng luôn

digger

Xe tăng
Chuẩn đấy bác, tiểu chuẩn an toàn của Ford cũng khá lằng nhằng. vụ đai an toàn cứ kêu tít tít hoài cũng khá bực mình, nếu nó chỉ kêu trong khoảng vài phút đầu khi lên xe thì ok quá, đằng này nó kêu dai dẳng luôn
Cũng không dai lắm đâu, cụ chạy khoảng 10 phút là nó cũng không kêu nữa mà:-bd

fair.ladyZ

Xe máy
Website
www.chungcu29.com
Một topic quá hữu ích, cảm ơn chủ thớt

Qual

Xe hơi
Cũng không dai lắm đâu, cụ chạy khoảng 10 phút là nó cũng không kêu nữa mà:-bd
Em cũgn chưa thử đến 10 phút nên có lẽ hiểu như vậy, thank bác
Nhân tiện hỏi luôn các bác là mua cái thảm sàn ở đâu nhỉ, Ford chơi khăm anh em vụ này quá

digger

Xe tăng
Nhân tiện hỏi luôn các bác là mua cái thảm sàn ở đâu nhỉ, Ford chơi khăm anh em vụ này quá
Đúng là chưa ai thử đến tận 10 phút cả, vì nghe rất khó chịu. Đầu tiên em cứ nghĩ là nó kêu đến lúc tắt máy cơ.
Nhưng có một lần em kệ, vì tay phải đang bận việc, thấy một lúc (chắc khoảng 5 phút) thì nó im.
Mấy lần sau cũng thử thì cũng thấy thế (không đo chính xác, nhưng đi chậm chậm tầm 35-40 km/h thì khoảng 3 km là nó im.
Thảm trải sàn thì cụ có thể tìm trên diẽn đàn này, nhiều lắm. Em mua 1 bộ 3D của cụ Việt (Ngafiesta), dùng 2,5 năm rồi vẫn chưa sao (hình như lúc mua là 500K)

vawnsown

Xe tải
- Ở đâu đó Nguyễn Văn Huyên có bác bán các loại thảm sàn, em không nhớ chính xác, bác search là ra ngay.
- Còn em thấy thảm sơ mướp là ổn vì nó hút bụi không làm bụi tung mù mịt khi dẫm vào, giặt rửa cũng dễ, dẫm lên êm ái
- Long Thịnh có bán loại cao su hay polyme gì đó dập lỗ (900K, hơi chát :() cũng được (em đang dùng loại này vì không tìm được thảm sơ mướp), cũng sạch sẽ, không bụi và hôi như nỉ và trông cũng không đến nỗi rẻ tiền như mấy miếng trải sàn nhựa.

vawnsown

Xe tải
Cái vụ của Kụ liên quan đến vệ sinh bướm ga quá sớm gây ra (E đồ vậy). Kụ phải mở họng gió ra lau thật sạch dầu ở cả 2 mặt của bướm ga bằng khăn mềm, sạch- tránh làm xước mặt của nó nhé. Chúc Kụ may mắn
Em mang vào hãng họ cắm máy tính vào test các kiểu không thấy lỗi gì, rồi lau lại bướm ga, cả reset lại động cơ vẫn bị. Mà nó chị bị một lúc khi khởi lúc máy nguội, máy nóng thì chả sao, hic.
Các bác ở hãng đang bảo hôm nào mang vào từ sớm để đấy cho nguội máy rồi các bác ý test, rồi chạy lại phần mềm, trước đó có mấy con focus cũng bị, không biết có bác nào chạy focus xử lý được vụ này đi qua đây cho em ít kinh nghiệm không ợ.

HNmember

Xe tăng
Máy nguội thì có vấn đề, máy nóng thì hết?! Về lý thuyết thì ở hệ thống bù ga khi động cơ chưa đạt nhiệt độ làm việc. Tuy nhiên kinh nghiệm là ko nên động vào cái gì trừ những thao tác thay dầu, thay lọc dầu, lọc gió đơn giản. Khi xe có hiện tượng khác thường thì ta mới xem xét để tránh: lợn lành thành... xe què.

Xe của E đang bình thường, bùi tai vệ sinh bướm ga, bugi xong bắt đầu giật giật khi ga ở số nhỏ tốc độ chậm như là... hết hơi. Vì đi trên đường nên phải lau tạm bướm ga bằng khăn ăn thì hiện tượng đỡ hẳn nhưng chưa hết hoàn toàn. Do bận nên E vẫn đang kệ nó,để tuần này E tự tháo lau sạch dầu xem thế nào.

Chỉnh sửa cuối:

vawnsown

Xe tải
Máy nguội thì có vấn đề, máy nóng thì hết?! Về lý thuyết thì ở hệ thống bù ga khi động cơ chưa đạt nhiệt độ làm việc. Tuy nhiên kinh nghiệm là ko nên động vào cái gì trừ những thao tác thay dầu, thay lọc dầu, lọc gió đơn giản. Khi xe có hiện tượng khác thường thì ta mới xem xét để tránh: lợn lành thành... xe què.

Xe của E đang bình thường, bùi tai vệ sinh bướm ga, bugi xong bắt đầu giật giật khi ga ở số nhỏ tốc độ chậm như là... hết hơi. Vì đi trên đường nên phải lau tạm bướm ga bằng khăn ăn thì hiện tượng đỡ hẳn nhưng chưa hết hoàn toàn. Do bận nên E vẫn đang kệ nó,để tuần này E tự tháo lau sạch dầu xem thế nào.
Vâng, em cũng có dám tự tiện làm gì đâu, ngay cả tháo cực (-) ắc quy cũng phải gọi cho cụ hỏi cách tháo (hôm chủ nhật cách đây 2 tuần là em làm phiền cụ đấy ah ;)), vệ sinh bướm ga em cũng nhờ thợ của hãng làm chứ có dám động vào đâu, thế mà lại sinh ra thế này, nó cũng không ghê gớm gì nhưng cũng bực mình. CVDV của hãng bảo là mang xe vào để nguội rồi chạy lại phần mềm hệ thống ga, vì động cơ nóng thì không làm được, chả biết có phải vậy ko, thôi thì đã đâm lao thì phải theo lao, hôm nào rảnh em thử xem rồi báo cáo lại ah.

Chỉnh sửa cuối:

HNmember

Xe tăng
E đọc tài liệu về các hiện tượng xảy ra sau khi vệ sinh bướm ga thì thấy rằng đây là bệnh của nhiều hãng xe và chưa thấy ai đưa ra 1 quy trình chuẩn để phòng ngừa. Nghĩa là ko động vào thì không sao, vệ sinh làm sạch tự nhiên xe bị òa ga, vòng tua ko ổn định, ga lên ko êm...Một số bác thợ lưu ý khi vệ sinh bướm ga phải tháo cực (-) acquy ra trước- nhưng tại sao thế thì E chưa có thời gian tìm hiểu được.
Nhưng bằng cách này hay cách khác vẫn là phải reset lại ECU bằng máy hay thủ công... thì mới hết bệnh được. Việc reset phải thực hiện khi máy nguội, do vậy CVDV của Fo nhà mình nói ko phải không có lý. Chúc Kụ vawnsown sớm hiệu chỉnh được chiếc xe như ý.

Chỉnh sửa cuối:

vawnsown

Xe tải
E đọc tài liệu về các hiện tượng xảy ra sau khi vệ sinh bướm ga thì thấy rằng đây là bệnh của nhiều hãng xe và chưa thấy ai đưa ra 1 quy trình chuẩn để phòng ngừa. Nghĩa là ko động vào thì không sao, vệ sinh làm sạch tự nhiên xe bị òa ga, vòng tua ko ổn định, ga lên ko êm...Một số bác thợ lưu ý khi vệ sinh bướm ga phải tháo cực (-) acquy ra trước- nhưng tại sao thế thì E chưa có thời gian tìm hiểu được.
Nhưng bằng cách này hay cách khác vẫn là phải reset lại ECU bằng máy hay thủ công... thì mới hết bệnh được. Việc reset phải thực hiện khi máy nguội, do vậy CVDV của Fo nhà mình nói ko phải không có lý. Chúc Kụ vawnsown sớm hiệu chỉnh được chiếc xe như ý.
Đúng ah, hôm thợ hãng vệ sinh lại bướm ga (lần 2 khi vào fix lỗi) thì em cũng thấy họ tháo cực (-), em tưởng họ reset, hóa ra hôm nay mới biết đó là quy trình chuẩn (thế mà lần đầu tiên họ vệ sinh lại bỏ qua quy trình, tháo ra luôn không tháo cực (-), hic. Cụ HN đúng là từ điển bách khoa về Fiesta, bọn em học được ối kinh nghiệm.
Mà kể cũng lạ, em thấy cục bướm ga chỉ có cấu trúc cơ học bình thường, có thấy mạch điện hay điện tử cao siêu gì đâu thế mà chỉ vệ sinh thôi mà loằng ngoằng thế, em thấy mấy cụ bên hội Escape nghí ngoáy liên tục mà có làm sao đâu nhể

cdv

Xe buýt
Em hôm nay cũng phải vào Ford vệ sinh bướm ga và phải lập trình lại cái khỉ gì em thấy cắm vào máy tính chạy phần mềm. Sao nhì nhằng thế nhỉ
Em nhấc xe lên soi vào chỗ hộp số sau 2 tuần đi thấy vẫn khô chưa có vấn đề gì. Có vẻ bệnh rỉ dầu đã được khắc phục từ lần trước nhưng dầu bẩn bên ngoài vẫn còn

minhdepzai

Đi bộ
Nếu lốp bị phình ở sườn lốp thì mang qua hãng bảo hành (đối với xe chạy chưa quá 3000 km)
Nếu xe chạy lâu rồi thì thay lốp mới bác ạ, lốp theo xe khoảng 3,9 triệu chưa VAT đối với la răng 15inch ( sedan) và 4,9 triệu chưa VAT đối với la răng 16inch ( hatback)

fordlangha84

Xe đạp
thay lốp mới cho yên tâm các cụ ạ

HNmember

Xe tăng
Cái vụ reset lại động cơ sau khi vệ sinh mà làm khi máy nguội là OK các Kụ nhé, ko có rung giật gì cả, vòng tua ổn định, xe chạy ngon lành.
Tuy nhiên vẫn khuyến cáo là ko vệ sinh gì hết nếu thấy máy vẫn đang chạy tốt.

Chỉnh sửa cuối:

Ciao80

Xe tải
Hôm nay e đi bảo dưỡng 1000km đầu tiên thấy máy khô cong. Mỗi thay dầu máy xong là về.

Trạng thái
Thớt đang đóng