Những đặc sản hay - độc đáo và lạ của các địa phương trong cả nước !

CỬU VĂN LONG

Xe container
Lâu rồi chưa làm 1 bài nào trong box chuyến đi, vừa rồi em có về quê giờ rỗi rãi em mới nẩy ra ý kiến thế này : Mỗi tỉnh mỗi vùng miền đều có những đặc sản hay độc đáo và lạ, như ở Tuyên Quang có món Thịt dơi - Cháo Xương nổi tiếng - Thái Bình có món Canh Cá Rô ở Quỳnh Côi - Thanh Hóa có món Gỏi Nhệch ở Nga Sơn tuyệt vời...v...v... Trên OF này các cụ mợ đi nhiều - phượt nhiều - chơi nhiều và các cụ mợ cũng thích phiêu lưu khám phá lọ chai nơi vùng đất mình đến. Nhữn cái hay cái lạ đó mà em cũng như nhiều cụ mợ chưa biết. Vậy tai sao ta không làm một cái thớt chia sẽ những của ngon vật lạ để mỗi khi đi công tác - đi phượt - đi picnic đến địa phương đó thì : À - ở địa phương này có món này - ở tỉnh nọ có món kia - lạ - ngon - hấp dẫn - mà lại rẻ hehe

Em mạn phép xin tiên phong làm phát đầu tiên về một đặc sản quê em mà em đi nhiều tỉnh thành chưa ở đâu có nhóe :D

Bún Sọ - Tam Điệp :

Ninh Bình quê em như các cụ biết nổi tiếng với nhữn danh lam như cố đô Hoa Lư ( đền vua Đinh vua Lê ) chùa Bãi Đính - khu sinh thái Tràng An - Tam Cốc - Bích Động - rừng Quốc Phương - nhà thờ Phát Diệm ..v...v. đi với vùng đất Ninh Bình này nổi tiếng còn có những đặc sản như cá rô Tổng Trường - cơm cháy với thịt dê núi Trường Yên rồi rượu Kim Sơn...v...v.. nhưng ở vùng đất Tam Điệp cuối của tỉnh Ninh Bình có một đặc sản nghe rất lạ tai đó là món Bún Sọ, xin thưa các cụ mợ luôn đó là sọ lợn, cái này hay a nhe :D Ở HN em ko biết họ dùng sọ lợn hay vứt sọ lợn đi đâu tuyệt nhiên chưa bao giờ em thấy, nhưng ở Tam Điệp này thì Sọ lợn lại là một món ăn dân dã rất đi sâu vào quần chúng :

Quán của nó đơn sơ giản dị dư lày đây :

chủ quán :

Sọ Lợn đây : trông thế này thôi nhưng ăn phần thịt ở sọ con lợn cực ngon, nó còn có những dây kiểu như chúng ta hiểu là dây thần kinh nơ tron của nó cũng cực ròn và ngon ợ :D

Bát bún sọ :

Đặc biệt khi gặm sọ lợn thì ở quán có chai rượu mật lợn để ae thưởng thức, tiếc rằng em quên ko cờ hụp các cụ thông cảm. À quên địa chỉ của quán là trong Chợ Sáng ( hay còn gọi là chợ Tam Điệp ) có 15k/1 bát bún ngon bổ rẻ chưa các cụ :D

continue...

Giờ mời các cụ đi nhiều chơi nhiều có món gì hay của địa phương mình hay khắp tỉnh thành cả nước thì share vào đây nhóe (b)

Chỉnh sửa cuối:

Bò lốp

Xe lăn
nghệ an có cháo lươn, hải phòng có bún cá,,,

ca_voi

Xe lăn
món sọ này ....nhà cháu ko dám ăn ạ :))

Emga

Xe tải
Báo cáo với cụ, món bún sọ lợn thì đúng ở Tam Điệp nhà cụ mới có, dưng mà cái thủ đấy em được ăn một lần rồi. Trong một lần đi công tác tiện ghé thăm thằng bạn ở TT Dĩ An - Bình Dương nó dẫn em đi ăn sáng, món này trong đó gọi là má lợn. Cái thủ lợn lọc hết bì và mỡ ở ngoài, chỉ để lại thịt nạc dính trên cái thủ đó. Mỗi thằng chơi một nửa cái thủ đấy mà è cổ ra mới hết. Ăn sáng trong đấy từ lúc 7h đến tận 11h trưa các cụ nhé.

Skyteam

Xe đạp
2 số của em cả đó

Sơn La nhiều đặc sản lắm em sợ đánh máy nửa ngày chưa xong em xin kể sơ qua nhé:
- Cơm Lam + Gà nướng trong khu suối nước nóng( tắm xong ngồi xơi cùng chai rượu nút lá chuối thì phê hết chịu nổi.
- Các rau rừng như măng đắng chấm "trẳm chéo", cà Thái luộc chấm "mẳm hén", măng lay, rau thối,( nhiều loại lắm em xa quê lâu không nhớ hết).
- Còn món thịt bê chao ở Mộc Châu chứ, miếng to bằng bao diêm cắn ngập răng vẫn mềm như củ cải kho, em nhớ mãi không quên nổi.
- Cụ nào phượt về nhớ ghé chợ trên thành phố làm vài cân khoai sọ lệ phố về cho mấy bả nha( tuyệt cú mèo).
À quên, giờ em xa quê là đang ở Quảng Bình, cụ nào đi máy bay qua ghé quán cà phê em nha, trong nhà ga Sân bay Đồng Hới trong ga bên tay phải nha( nhớ là bên phụ nha kẻo nhầm sang quán khác nhà em thất thu). À còn nữa nè, cụ nào sài đồ hải sản Quảng Bình gọi em em đóng đồ trước cho ngon mà rẻ, số sàn em là 0945747788 - 01689911866. Cảm ơn các cụ nghía bài em.

Chỉnh sửa cuối:

Linhliem

Xe tải
Về Nam Định có món bún giả cầy ở đường Bông Vải màn và khắp nơi các Cụ nhé!

Kho

Xe điện
Ếch nướng than hoa....Trích sài...keke8-}

nguyenkhang09

Xe tải
Cửu ơi có ở SG không ? Mai vào đi nhậu nhé. (Đố biết ai đấy):!!

Getz5324

Xe điện
Cứ thấy mặt lão cửu là thấy ăn, uống, ấy.... :P

CỬU VĂN LONG

Xe container
Báo cáo với cụ, món bún sọ lợn thì đúng ở Tam Điệp nhà cụ mới có, dưng mà cái thủ đấy em được ăn một lần rồi. Trong một lần đi công tác tiện ghé thăm thằng bạn ở TT Dĩ An - Bình Dương nó dẫn em đi ăn sáng, món này trong đó gọi là má lợn. Cái thủ lợn lọc hết bì và mỡ ở ngoài, chỉ để lại thịt nạc dính trên cái thủ đó. Mỗi thằng chơi một nửa cái thủ đấy mà è cổ ra mới hết. Ăn sáng trong đấy từ lúc 7h đến tận 11h trưa các cụ nhé.

Trong miền Nam thì có nhiều tên gọi hơi buồn cười như cái mắt mực ở Phan Thiết người ta lại gọi là răng mực. Cái món Má Lợn - Bình Dương ăn lâu và no lâu như cụ giống món Cháo Xương ở Tuyên Quang rồi, cụ mà chơi nguyên bát cháo đấy ăn buổi sáng thì cả ngày no luôn khỏi phải ăn gì thêm nữa - em thề à.

Metalboong

Xe hơi
Chẹp, em thì nghe nói Hải Phòng thì có đặc sản Đồ Sơn...
Nam Định thì có đặc sản Quất Lâm...
Chứ có ai nói như các cụ đâu nhẩy :P

CỬU VĂN LONG

Xe container

CỬU VĂN LONG

Xe container

Răng Mực Nướng - Hấp ( Phan Thiết ) :

Ở thành phố Phan Thiết Mũi Né có rất nhiều món ngon và lạ nhưng ấn tượng và đặc biệt có cái món Răng Mực anh cả Đô gọi là Mắt Mực tưởng như vứt đi thì họ lại làm mấy món xào - nướng - hấp cực ngon đây :

Chỉnh sửa cuối:

khongthuphi

Xe điện
Cụ lại nhắc đến quán Má Mắt lợn ở ngã tư 550 khu công nghiệp Sóng thần chứ gì! Em cũng đã ăn nhiều lần ở đấy rồi!

tihon22

Xe tăng

Sáng dậy làm một bát này với 3 chén về ngủ tiếp...

Taihoatu

Xe lăn
Hóa ra Cụ Cửu đồng hương với em ạ

mrhoi

Xe buýt
Món này em nhậu mấy lần, nhưng cứ để cả bộ rồi gỡ thịt ra nhậu hay phết. Món này HN không thấy chỗ nào bán.

scud122

Xe tăng
hà Nam quê e có đặc sản, bún cá rô, khoai lang khi luộc 9 củ khi chín ra nồi thành 10 củ các cụ đã thưởng thức chưa?????????????????????????????????

tuan11

Xe hơi
Thị xã Sơn Tây có bánh tẻ, rau muống tiến vua