[Thảo luận] Biên bản xử phạt không theo mẫu chuẩn ban hành kèm theo Nghị định thì có hợp lệ?

herointrans

Xe hơi
Rất rất rất nhiều cụ thắc mắc về việc bb cũ (không phải mẫu mới hợp lệ ban hành kèm theo Nghị định 34), liệu có hiệu lực pháp lý hay không (chưa kể đến việc có móc ngoặc với Kho bạc hay k)

Xin các cụ hãy đừng reply theo ý kiến chủ quan, cảm tính mà hãy chỉ rõ ra điều khoản nào quy định về vấn đề này, để làm cơ sở cho anh em biết để mà tự tin hơn và nói KHÔNG với mẫu bb k hợp lệ (và những mẫu này cũng chả có phần Ý kiến), cũng là tránh thất thu thuế cho Nhà nước và nhân dân ạ!

Strama5689

Xe hơi
Làm gì có bb không có phần ghi ý kiến người vi phạm ,BB do mẫu sẵn dùng cả trước và sau khi áp dụng N Đ 71/2012 có hiệu lực.Chắc cụ chủ nhầm với Q Đ phạt tại chỗ roài.

ThanhTungTB

Xe điện
Cứ théc méc vớ vẩn .XH đầy cái đang sử dụng chẳng theo 1 quy chuẩn nào ,dân kêu ,chúng nó ậm ừ .....thế mà vẫn cứ tồn tại ,hiên ngang đầy đường đấy thôi .Luật trong tay họ ,đúng sai do họ quyết ,kêu ai ...đi kiện ?

dongkijote

Xe điện
Nhà cháu đưa mẫu các loại biên bản theo Nghị định 34 lên để các cụ tham khảo nhé (Nghị định 71 không sửa cái này).
http://upfile.me/vk
Nhà cháu ko nhớ đã đọc đâu đó khi Nghị định 34 ra đời có nói: Các đơn vị vẫn còn biên bản cũ cho đến ngày NĐ 34 có hiệu lực có thể tiếp tục sử dụng mẫu biên bản cũ...

sakuraluu

Xe buýt
Làm sao mà cãi được cái biên bản ấy cơ chứ. Mẫu cũ hay mới vẫn hợp luật mà

herointrans

Xe hơi
Nhà cháu đưa mẫu các loại biên bản theo Nghị định 34 lên để các cụ tham khảo nhé (Nghị định 71 không sửa cái này).
http://upfile.me/vk
Nhà cháu ko nhớ đã đọc đâu đó khi Nghị định 34 ra đời có nói: Các đơn vị vẫn còn biên bản cũ cho đến ngày NĐ 34 có hiệu lực có thể tiếp tục sử dụng mẫu biên bản cũ...
Em đã có những mẫu đó rồi mà cụ ơi. Nó là Phụ lục đi kèm NĐ34. Nhưng mà cụ ơi cụ xem lại đi, chứ thế này thì cụ đúng là dung túng cho sự thiếu trách nhiệm. Cái mẫu bb nó có đắt đỏ gì đâu mà không thay nổi mà dùng hết năm này qua năm khác vẫn chưa hết bb cũ? Hơn nữa theo như tinh thần của mỗi vbqppl thù hầu như đều có điều khoản nêu ra là 'cái mới thay thế cái cũ trước đó' hãy là 'bãi bỏ những gì trái với điều khoản mới ra'. Và quan trọng là mấy mẫu bb cũ có loại 1.a và 1.b không hả cụ (1.b là mẫu mà các xx toàn hay đưa cho dân, trog khi mẫu 1.a thì dấu nhẻm đi). Mẫu 1.a là mẫu có phần ý kiến riêng, mẫu 1.b thì k có

dhcuong84

Xe buýt
Rất rất rất nhiều cụ thắc mắc về việc bb cũ (không phải mẫu mới hợp lệ ban hành kèm theo Nghị định 34), liệu có hiệu lực pháp lý hay không (chưa kể đến việc có móc ngoặc với Kho bạc hay k)

Xin các cụ hãy đừng reply theo ý kiến chủ quan, cảm tính mà hãy chỉ rõ ra điều khoản nào quy định về vấn đề này, để làm cơ sở cho anh em biết để mà tự tin hơn và nói KHÔNG với mẫu bb k hợp lệ (và những mẫu này cũng chả có phần Ý kiến), cũng là tránh thất thu thuế cho Nhà nước và nhân dân ạ!
Của bác ngay NĐ34 thôi:
1. Khoản 1 Điều 53 Nghị định 34/2010/NĐ-CP quy định: “Thủ tục xử phạt phải tuân theo các quy định của Pháp lệnh Xử lý vi phạm hành chính, Nghị định 128/2008/NĐ-CP. Các mẫu biên bản và quyết định để sử dụng trong việc xử phạt được quy định tại Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này”.
2. Khoản 2 Điều 21 Nghị định 128/2008/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính theo thủ tục đơn giản: “Quyết định xử phạt phải thể hiện bằng văn bản theo mẫu quy định. Cá nhân, tổ chức bị xử phạt có thể nộp tiền phạt tại chỗ cho người có thẩm quyền xử phạt và được nhận biên lai thu tiền phạt do Bộ Tài chính phát hành. Trong trường hợp không nộp tiền phạt tại chỗ, cá nhân, tổ chức vi phạm nộp tiền phạt tại Kho bạc Nhà nước trong thời hạn được quy định tại khoản 1 Điều 58 của Pháp lệnh”
Các bác lưu ý một chút: sự khác nhau giữa mẫu cũ và mẫu mới là khá quan trọng, trong mẫu mới theo NĐ34 có phần ghi tạm giữ để đảm bảo thực hiện xử phạt - trường hợp nộp tại Kho Bạc (mẫu cũ không có, do quan điểm phải nộp ngay tại chỗ). Có nghĩa là, mặc dù thủ tục xử phạt đơn giản, nhưng bác có quyền lựa chọn: nộp ngay cho CA (xé biên lai tài chính) hoặc nộp tại kho bạc (bị tạm giữ giấy tờ).

Chỉnh sửa cuối:

Ob3xuT

Xe điện
Đúng là nếu ko phải BB theo NĐ 34 thì em cũng ko hiểu nó có hiệu lực hay ko :-??