Cambodia... Những trải nghiệm khi đi một minh.

thanh nam

Xe hơi
Chuyến đi này đã diễn ra cách đây 2 tháng... hôm nay lạnh quá, em chia sẻ với các cụ kinh nghiệm đi Cam một mình ( không theo tour và chỉ cần rất ít thời gian )

Em có ý đinh đến Angkor từ khá lâu rồi nhưng không tìm được cơ hội vì vào Sài gòn hay đi công tác theo đoàn và ko đúng vào ngày các tour hay đưa người đi ( Thường là đi sáng thứ 5 về tối CN ). Lần này cũng vậy, tối thứ 4 vẫn còn lửa trại ở resort BauMai, trua thu 5 em mới về SG để đi Cam với ý định về SG trước 17h30 chiều CN để bay ra HN.

14h50, em có mặt tại phòng vé của Sapaco trên đường Phạm Ngũ Lão mua vé khứ hồi Sai Gon - Pnomphenh ( khoảng 450K ) với câu hỏi duy nhất của nhân viên bán vé : Anh có mang hộ chiếu không ? :)

15h xe ( 45 chỗ, sạch và khá đẹp )xuất phát với 10 người Âu, Mỹ và 11 người Cam + Em ( trông giống Lào ), Lúc này em rất mong có ai là ng Việt ( ước gì có girl thì tuyệt ) để làm bạn đồng hành với mình bởi vì : Trình độ tiếng English của em rất vớ vẩn ( chỉ nói được một tý và hầu như không nghe được... ) + quyển cẩm nag du lịch Lonely Planet, tiếng Cam thì chịu roài :(....Xe qua Củ chi thì có thêm mấy khách Việt nữa lên xe đi cùng đên Mộc Bài... Có một ban ng Việt ngồi cạnh mình, nhưng rất tiếc là ban ấy lại làm tại nhà máy viễn thông gì đó của Viettel ở gần biên giới Việtnamm, chỉ qua cửa khẩu rồi xuống luôn .

17h, xe đến cửa khẩu Mộc Bài, làm thủ tục xuất cảnh phía Việt nam rất nhanh vì nhân viên Sapaco thu hộ chiếu của cả đoàn rồi làm giúp, khách chỉ việc đút tay túi quần xuất cảnh thôi, hành lý để nguyên trên xe ( Em ko hiểu là xuất khẩu lậu thi làm sao nhỉ, ít ra cũng phải qua máy soi chứ ... ) thủ tuc nhập cảnh vào Cam phúc tạp hơn tý chút với màn lấy vân tay và nhin camera... chỉ hết khoảng 10ph. Lúc này trời đã tối, có khảonngg 3 xe khách tư Việtnamm qua nên cũng không fai đợi lâu. Tạm biệt ng bạn đồng hành từ Viêtnam ( Cảm ơn những gì ban đã chỉ giúp khi làm thủ tục xuất cảnh và những cảnh báo về đổi tiền và mua sim điện thoai tai cửa khẩu ) mình chính thức 1 mình đi sâu vào đất Cam ( nhìn trên bản đồ sẽ là đi ngang từ Đông sang Tây đất nước chùa tháp )

18h, đến trạm dừng đầu tiên cho nhà xe và khách ăn tối. Em bắt đầu quan sát những kẻ lữ hành 1 mình cùng cảnh giống mình, điều đầu tiên rút ra : ăn uống rất cẩn thận, uống nước đóng chai có sẵn trong balo, ăn đồ ăn khô mang theo, xuống quán ăn chỉ gọi bánh mỳ... Heeee, em cũng bắt đầu cẩn thận , gọi 1 đĩa cơm tôm với trứng rán ( 50k VND ) nhưng chỉ dám ăn cơm và trứng rán ( chỉ sơ nếu mình bị ngộ độc thức ăn ở đây thì Toi :) )

20h30, đến bến phà Neak Loeung, trời tối như đen như... Chắc xe khách VN mình làm luật rồi, xuống luôn... phà to, chỉ toàn xe container 40feet và xe khách, em cũng tranh thủ xuống phà đ.a.i phát và hưởng gió sông ( khá ngột ngạt )

21h30, đến điểm đỗ cuối cùng của Sapaco tại tp Pnompheng, hình như đại lộ Sihanouk thì phải ( Xe của sapaco bây giờ không chạy đến Siem Reap nữa ). Em vào văn phòng Sapaco hỏi xe đi Siemreap trong đêm, chú bảo vệ nói là đến khu chợ cũ mà tìm xe ( ôi, bắt đầu thấy nản rồi đây ), balo tren vai ngoắc 1 cái tuktuk vào rồi : Hj, I want to Old market - Ok; How much ? - two dollar - Ok; Nó hỏi mình đến từ TQ hả, mình nói là tu VN qua... thế là nó nói T việt luôn :) may ghê. Đi lòng vòng qua mấy khu phố tăm tối ( cũng sợ nó thịt mình ghê ) rồi cũng đến khu chợ cũ... hoang vắng và nóng nực. Nó đưa mình vào 1 đại lý bán vé tour gần quán bar ( Toàn Tây đen cặp với gái á, đi xe Porche và Lexus độ các kiểu đèn ) mua vé đi Siemreap với giá 12usd khởi hành lúc 1h30 ( em phải vật vờ gần 3h trong phòng chờ, xem phim Black Hawk down bằng tiếng Cam phụ đề tiếng anh :(.

Chỉnh sửa cuối:

giangcoi79

Xe điện
Em hóng kinh nghiệm của cụ.

Okane

Xe container
E HÓNG chuyện ăn chơi của cụ :)

cuongcao113

Xe tăng
Đi cam dễ mà cụ.
Bên đó nhiều người việt lắm.
Em cũng đã sang cam 1 mình, từ cam đi bangkoc 1 mình.
Và quay lại ở phnompenh gần 1 năm.
Đọc bài cụ em lại nhớ cam quá.

khongthuphi

Xe điện
Hành trình đơn độc! Hồi trước em cũng đã thử cảm giác này rồi!

cun

Xe buýt
Tiếp đi cụ ơi.

tuyenvnd

Xe đạp
em đặt gạch hóng cụ:-w

benq

Xe điện
Vừa đi vừa khám phá cũng có nhiều cái hay phết, nhưng nên roaming mạng trước, mỗi lần tới 1 điểm (lộ trình) nên báo hoặc nhắn tin về nhà

Ducbin

Xe máy
Vodka cụ, cho 500 đ ảnh đê

tqt77

Xe điện
ít ảnh quá bác ơi

thanh nam

Xe hơi
Đi cam dễ mà cụ.
Bên đó nhiều người việt lắm.
Em cũng đã sang cam 1 mình, từ cam đi bangkoc 1 mình.
Và quay lại ở phnompenh gần 1 năm.
Đọc bài cụ em lại nhớ cam quá.
Cảm ơn cụ đã chia sẻ :)
Vâng đi Cam dễ... đó cũng là câu động viên lớn nhất khi em quyết định 1 mình sang Cam, cho dù thời điểm ấy đã lường trước được những vấn đề có thể gặp phải khi đi một mình vào thời điểm đó :
- Quan hệ ngoại giao Viet & Cam thời điểm đó không tốt do Ngoại trưởng Hoo của Cam lật kèo không đưa chương trình biển Đông vào tuyên bố chung ( Các cơ quan truyền thông của VN phản đối nhiệt tình )
- Tiếng Anh và tiếng Cam của em rất và rất tệ ( cho dù đã google 1 số câu hội thoại tiếng Cam trên Net )
- Đi một mình...Có thể ốm đau hoặc tệ hơn là bị tai nạn ( mấy tháng trước tour của Mailinh đi đêm bị lật xe, đã có ng Viêt bị tử vong ) hoặc bị bỏ thuốc mê ( rồi lấy đi 1 số phủ tạng - như facbook đã từng cảnh báo )
- Đi một mình ... có thể bị mất hết tiền và hộ chiếu.
* Nếu có thể, Các bác đừng đi một mình - giống như em :)

Vodka cụ, cho 500 đ ảnh đê
Đáp lễ rồi bác nhé :)

Chỉnh sửa cuối:

khongthuphi

Xe điện
Chả có ảnh ọt gì cả thía!

MOTOYA

Xe tăng
ớ... chả có ảnh... chả nhẽ lại phạt!

viet1988

Xe hơi
Cụ chủ đâu rồi? phọt ảnh đi chứ, em hóng :D

kentdju

Xe điện
Tiếp đi cụ chủ ơi.

TL_Vietnam

Xe lăn
Mỗi mình kụ là ngừoi Việt thì cũng buồn nhỉ :D Nhà cháu khoái đi chơi dưng mà phải đông người cơ :D

thanh nam

Xe hơi
Hết h làm vệc rồi, Em xin kể tiếp câu chuyện con voi ạ :)

1h20, Xe đến rồi... nào mình cùng lên xe bus. Xe sạch sẽ và lich sự, ghế to và êm ái + điều hòa mát lạnh & chăn ấm - ngủ thôi . Em chỉ mở mắt ra khi trời bắt đầu sáng, đường phố vắng vẻ nên xe chạy khá nhanh, qua khung cửa xe, những hình ảnh mái nhọn của chùa triền, những cổng chào màu vàng ghi chữ giun dế và ảnh treo chân dung nhà vua và các nhà lãnh đạo Cam hiện thoáng qua...

7h00, điểm đến cuối cùng... lại là 1 khu Old market nữa. Xuống xe, đang lơ ngơ thì thấy có 1 chú cầm tờ giấy A4 ghi tên Mr Nam... nhìn xung quanh chỉ có mỗi mình là tóc đen, ngạc nhiên chưa :). Đúng là minh rồi. Hóa ra cơ sự thế này : chú xe Tuktuk ở Pnompheng đã alo cho đồng bọn ở Siemreap đón lõng mình và... tuyệt vời làm sao anh bạn Cam đấy còn nói đc một ít tiếng Việt ( đúng là có quý nhân phù trợ ), nó hỏi đi một mình hả... e nhất quyết không để lộ tung tích, chém gió luôn là tao còn 10 người nữa sắp đến và bây h tao muốn đi Angkor trước để tiền trạm ( điện thoại để Fake call... a lo loạn cả lên ;)) ) Thỏa thuận đi hêt 2 khu đền là 10$/ 1 chuyến xe ( xe chở được 6 người, nếu đi đông sẽ camphuChia được khoản này ) Ok. Hành trình bắt đầu luôn .

Địa điểm mua vé cách đấy khoảng 10 km, trời sáng sớm lạnh vãi..Điểm bán vé rộng lại càng rộng hơn khi chỉ có một mình em mua vé ( có lẽ em là 1 trong những ng đi sơm nhất ! ) Vé tham quan 1 ngày là 20$, in mặt mình trực tiếp lên vé ( Văn minh ghê ). Trên đường đi, chú Tuktuk giới thiệu là đang học nghề HDV du lịch, nó bảo ở đây thuê HDV du lich là 30$, nếu mình thuê , nó chỉ lấy 15$ thôi. Em lôi ra 1 đống sách mang tu VN đi, gới thiệu tường tận khu Angkor... chú này choáng luôn. Nhưng em nghĩ là kiểu gì cũng mất tiền boa này nọ, em đồng ý thuê nó với giá 10$ ... heee cả 2 cùng vui vì được bổ xung kiến thức và em có người chụp ảnh và đeo ba lô hộ.
Đây là ảnh cháu các cụ ạ ...

Đây hình như là cổng phía Nam, không phải là cổng lúc vào đâu... anh bạn Cam bảo đây là cổng chiến thắng thì phải. Em thấy các cổng có cấu trúc giống nhau được trang trí lan can cầu bằng hai hàng tượng đá với nhiều pho tượng một bên là thần, một bên là ác quỉ, mỗi hàng nâng một con rắn thần (naga) 7 đầu, đa số các tượng bên thần đều bị mất đầu.

Chỉnh sửa cuối:

Quetlada12

Xe tải
Cụ bị mắc 1 bệnh kinh niên của mầm non ô phở: đó là bệnh táo bón dẫn đến trĩ:))

minhmo

Xe cút kít
Đây là ảnh cháu các cụ ạ ...
Trông cụ như thế này thì sợ mất lục phủ ngũ tạng là đúng rồi.
Cụ mà sang Thái thì phải cẩn thận không mấy chú giới tính ở giữa nó ăn cả thịt đới.
Mời cụ chén rượu cho đỡ sợ.