[Thảo luận] CSGT bắt sai làn láo ở ngã tư Cầu Giấy đi Xuân Thủy

Website
www.facebook.com
Xin phản biện cùng kụ Minck như sau nhé.

1- Biển 411: kụ lấy hành động xxx ở tp HCM thực hiện phạt theo biển 411 nghiêm hơn ở HN để chứng minh biển 411 là quan trọng hơn vạch kẻ đường 1.18, trong khi trong luật viết rất rõ ràng a- đó chỉ là biển chỉ dẫn, b- biển chỉ dẫn không có hiệu lực bắt buộc thi hành, c- biển 411 chỉ dẫn "theo vạch kẻ đường".

Kụ tự mâu thuẫn ở 2 điểm sau: 1- coi hành động của xxx làm tiêu chuẩn để phủ nhận luật, trên thực tế cho thấy xxx bắt vớ vẩn sai luật rất phổ biến, 2- cái biển chỉ dẫn "theo" vạch kẻ đường lại là chính, còn vạch "được theo" lại là phụ.

2- Biển "bắt đầu khu đông dân cư":
Thứ nhất, biển chỉ có tác dụng chỉ dẫn "khu vực", như tại tên gọi của biển, nêu rõ trong phần E.20 dưới đây.
Thứ 2, chẳng có quy định cụ thể nào phạt vì không tuân thủ biển chỉ dẫn khu vực đông dân cư cả.
Thứ 3, cái mà lái xe bắt buộc phải tuân theo là "các điều luật cụ thể" áp dụng cho khu đông dân cư (hạn chế tốc độ, bật đèn chiếu gần, v.v...), nếu không sẽ bị phạt vì vi phạm các điều luật đó, chứ lái xe chẳng thể bị phạt vì "không tuân thủ biển chỉ dẫn khu đông dân cư".

Giống như cái áo màu vàng, nó thông báo người mặc nó là xxx, chứ bản thân cái áo vàng không phải là xxx. Biển chỉ dẫn "khu đông dân cư" thông báo "khu vực này" có những quy định đi đường được áp dụng ở khu đông dân cư, chứ bản thân biển chỉ dẫn này không phải là những "quy định đi đường áp dụng ở khu đông dân cư" để lái xe phải tuân theo.

Các quy định đi đường được áp dụng ở khu đông dân cư: được quy định cụ thể bởi các điều luật khác, không phải bởi cái biển thông báo "khu đông dân cư" này, kụ thấy thế không?

Xin trả lời cụ là nhà cháu ko hề uống rượu ...Nhưng cụ nói sai:
1/ Trong các biển chỉ dẫn thì biển 411 bắt buộc người tham gia GT phải đi đúng làn. Còn mũi tên trên đường được kết hợp
2/ Biển " Khu vực đông dân cư" là loại biển bắt buộc người TGGT phải tuân thủ tốc độ không quá 50km/h.
Cũng như biển báo nguy hiểm "Đường Hầm" thì bắt buộc lái xe phải bật đèn chiếu sáng đấy cụ nhé...
Cụ Trích dẫn luật mà ko đầu đủ...Cụ đọc qui định chung mà ko hiểu qui định riêng của từng loại biển... Việc tuân thủ biển 411 thì TPHCM làm nghiêm hơn HN rất nhiều...4b hay 2b đi sai làn thì ko thoát được xxx ở trỏng đâu.

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
Sao cụ lại nhĩ rằng ÂM BINH là 1 câu để mạt sát ??? Và nhà cháu muốn nói rằng nếu ai cũng cho rằng biển 411 ko bắt buộc tuân thủ thì sẽ làm giàu cho xxx đấy cụ ợ.
Và nhà cháu chỉ chờ cụ câu phản biện được trích dẫn trên luật thôi cụ nhé...
Có 3 điểm như sau:
1- biển chỉ dẫn không có hiệu lực bắt buộc thi hành. Điều này quy định bởi luật. Kụ có dẫn chứng luật nào khác phủ nhận điều này không?

2- biển 411 cũng chỉ chỉ dẫn vạch kẻ đường 1.18 vẽ dưới mặt đường.
Nếu có vạch 1.18 vẽ dưới mặt đường, dù có biển 411 hay không, lái xe vẫn phải tuân thủ theo vách.18 đó.

3- nếu chỉ có biển 411 mà không có vạch 1.18 vẽ dưới đường, lái xe lỡ không theo biển 411 thì xxx cũng không có cơ sở pháp lí để phạt. Lí do, a- biển 411 chỉ là biển chỉ dẫn và biển chỉ dẫn không có hiệu lực bắt buộc thi hành, b- không có vạch 1.18 kẻ trên đường để theo.

Theo luật là như vậy. Còn làm giàu cho xxx hay không lại phụ thuộc vào khả năng tranh luận của từng người, kụ à.

Để tránh rắc rối, cứ nên theo 411 dù không có vạch 1.18, nhưng nếu xxx cố tình bắt láo như trường hợp kụ chủ thớt bị trên đây chúng ta nên hiểu rõ luật để bảo vệ lẽ phải của mình.

hatza

Xe tải
Kụ nói và hiểu theo cảm tính thì nhà cháu dự còn bị xxx chăn dài dài.

Biển 411 có tên cúng cơm theo luật định là "Hướng đi trên mỗi làn đường theo vạch kẻ đường". Xin nhấn mạnh 4 từ cuối "theo vạch kẻ đường", kụ nhé.

Luật quy định biển 411 là biển chỉ dẫn thông tin có trên mặt đường, biển không được sử dụng độc lập mà được sử dụng có điều kiện. Cụ thể biển 411 này phải sử dụng cùng loại vạch 1.18 hình mũi tên màu trắng vẽ trên đường, chỉ dẫn lại thông tin của vạch 1.18.

Nếu không có vạch kẻ đường 1.18 vẽ trên đường thì biển 411 chỉ dẫn theo cái gì ạ? Tự tưởng tượng ra vạch kẻ đường để chỉ dẫn mà kụ cũng theo à?

Lập luận của em cũng không có gì sai. Tại sao có vạch sơn kẻ đường rồi mà vẫn phải có biển báo, đó là vì trường hợp như em nói, vạch sơn kẻ đường ko phải lúc nào cũng nhìn thấy. Ý của em cơ bản là đi làm sao tránh bị XXX làm phiền, tốt nhất là nên chú ý các biển báo vào tuân theo nó đầu tiên.

blackpaint

Xe container
Lập luận của em cũng không có gì sai. Tại sao có vạch sơn kẻ đường rồi mà vẫn phải có biển báo, đó là vì trường hợp như em nói, vạch sơn kẻ đường ko phải lúc nào cũng nhìn thấy. Ý của em cơ bản là đi làm sao tránh bị XXX làm phiền, tốt nhất là nên chú ý các biển báo vào tuân theo nó đầu tiên.
Chính vì thế ng ta sinh ra cái biển 411 để báo hiệu từ xa cho lái xe rằng dưới đường có bao nhiêu làn, và hướng đi trên mỗi làn, tuy nhiên nó phải theo cái vạch kẻ đường, với vạch 1.18 ở nơi tốc độ tối đa < 60km/h thì nó bắt buộc ng lái xe phải tuân thủ, còn nơi > 60km/h thì không nói đến. Nhưng dù gì, nếu chỉ có mỗi cái mũi tên chỉ hướng 1.18 mà nó bắt phải đi theo hướng đó thì quá vô lý, vì rất khó quan sát nếu có nhiều xe đè lên. Mà quy định là lái xe phải nhìn thấy ở vị trí tối thiểu là 50 mét.

Website
www.facebook.com
Vì kụ bổ sung thêm phần màu xanh nên nhà cháu xin trao đổi thêm 2 điểm như sau, kụ nhé:

1- Điều kiện cắm biển 411:
- Kụ xem lại phần tô màu đỏ ở dưới nhé. Nó là điều kiện tiên quyết để biển 411 đó có lí do tồn tại hợp pháp.
- Theo nguyên tắc "một điều luật cụ thể không được trái với một điều luật tổng quát" thì phần chữ xanh đó sai.
Tuy vậy, khi biển 411 được cắm đúng quy định, tức là có vạch 1.18 kẻ dưới đường, thì việc tuân thủ vạch kẻ đường đồng nghĩa với tuân thủ biển 411, nên có thể chấp nhận phần chữ màu xanh đó được.

Nhưng nếu không có vạch mũi tên 1.18 vẽ trên đường, bản thân biển 411 đó không có đủ điều kiện để tồn tại ở đó, phải sửa hoặc bỏ đi.

2- Nội dung trên biển 411:
- Kụ xem phần màu tím và màu vàng nhé. Luật quy định nội dung vẽ trên biển 411 chính là những thứ đang có vẽ trên mặt đường nhé.

Nếu dưới mặt đường không có phân làn và mũi tên chỉ hướng đi, biển 411 lại vẽ có, thì đúng là biển 411 khống rồi, giống như in ra sổ đỏ có vẽ nhà, vẽ đất trong đó, nhưng trên thực tế lại không có gì. Biển khống có hiệu lực thế nào được, kụ nhỉ?

Xin trả lời cụ là nhà cháu ko hề uống rượu ...Nhưng cụ nói sai:
1/ Trong các biển chỉ dẫn thì biển 411 bắt buộc người tham gia GT phải đi đúng làn. Còn mũi tên trên đường được kết hợp
E.11 Biển số 411 "Hướng đi trên mỗi làn đường theo vạch kẻ đường"
a) Để chỉ dẫn cho người lái xe biết số lượng làn đường trên mặt đường và hướng đi trên mỗi làn đường theo vạch kẻ đường, phải đặt biển số 411 "Hướng đi trên mỗi làn đường theo vạch kẻ đường". Biển sử dụng phối hợp với vạch kẻ đường(loại vạch 1.18 hình mũi tên màu trắng trên mặt đường). Tùy theo tình hình thực tế về số lượng làn đường và hướng đi trên mỗi làn đường mà có ký hiệu chỉ dẫn phù hợp. Biển có tác dụng bắt buộc người lái xe phải đi đúng làn đường đã được chỉ dẫn hướng phù hợp với hành trình cuả xe.
.

Chỉnh sửa cuối:

blackpaint

Xe container
Chốt lại cái là không có vạch 1.18, vạch phân làn đường thì biển 411 chả có nghĩa lý gì.

Website
www.facebook.com
Chốt lại cái là không có vạch 1.18, vạch phân làn đường thì biển 411 chả có nghĩa lý gì.
Đồng ý với kụ.

Thêm nữa, nếu có vạch mũi tên 1.18 vẽ dưới đường (hoặc có biển 411) mà lỡ không thấy để tuân theo, bị xxx thổi lại thì cùng lắm là bị áp lỗi "không tuân thủ biển báo, vạch kẻ đường", mức phạt 200-400K thôi.

Xxx hay hù dọa thành lỗi "sai làn đường" có mức phạt 1.7 củ + giữ bằng 30 ngày để tài xế sợ mà 50-50. Các kụ nhớ nhé, kẻo mất hộp sữa oan đấy.

Theo thông tư 65, mức phạt lỗi này là 100-200K, trong HN, Tp HCM thì nhân gấp đôi.

Chỉnh sửa cuối:

lvtuan

Xe tải
Mùng 3 tết nhà cháu đi từ SG xuống miền tây, đi theo đại lộ Võ Văn Kiệt, đoạn vừa qua khỏi hầm Thủ Thiêm, đường bên trong phân 3 làn, ô tô con được đi 2 làn trong. Nhà cháu đi làn trong cùng sát vạch phân cách, giữ đúng tốc độ (60km). Nhà cháu lạ đường nên quan sát biển báo rất cẩn thận. Và cái này mới lạ: khi đi trên đường rất nhiều cụ vượt phải (phạm 2 lỗi: vượt tốc độ và vượt phải), nhưng khi đến ngã tư, cháu thấy cả biển báo trên đường và vạch kẻ đường đều cho phép làn trong cùng được phép quay đầu xe và/hoặc đi thẳng, thế nhưng các cụ đã vượt nhà cháu đoạn trước giờ chuyển vào làn giữa, đứng chờ đèn đỏ cả hàng dài, trong khi làn trong một mình nhà cháu một làn. Qua rất nhiều ngã tư như thế tình trạng tương tự cháu nhìn gương chiếu hậu thấy có một Fortuner phóng theo nhà cháu vào hàng trong cùng, nhưng đến lúc dừng đèn đỏ lại dập dòm chen vào làn giữa (chỗ vạch kẻ đường vẫn cho phép chuyển làn), chui được vào nửa đầu còn m...t hì vẫn ở bên làn này. Nhìn buồn cười quá mà chả hiểu tại sao.

hehe, em đi qua cả 2 ngã tư này nhiều, có nhiều cụ sợ cứ đi vào làn giữ xếp hàng rồng rắn mà ko chịu để ý biển. Khổ thật. Em thì em cứ làn sát trái mà em tiến, chả phải chờ ai :D

sunshine0803

Xe hơi
hóng ghi âm

sieucuchuoi

Xe buýt
Nguy hiểm Cụ nhỉ? Như 1 cái bẫy. Chúc mừng Cụ.

minck

Xe container
@ Cụ sgb345
Về lời Cmt đo đỏ của cụ:
Thứ 2, chẳng có quy định cụ thể nào phạt vì không tuân thủ biển chỉ dẫn khu vực đông dân cư cả.
b- biển chỉ dẫn không có hiệu lực bắt buộc thi hành,
Thứ 3, cái mà lái xe bắt buộc phải tuân theo là "các điều luật cụ thể" áp dụng cho khu đông dân cư (hạn chế tốc độ, bật đèn chiếu gần, v.v...), nếu không sẽ bị phạt vì vi phạm các điều luật đó, chứ lái xe chẳng thể bị phạt vì "không tuân thủ biển chỉ dẫn khu đông dân cư".

Nhà cháu đọc những lời "còm" này của cụ nhà cháu cũng chẳng biết nói gì hơn...
Nếu cụ ko biết thật thì nhà cháu xin nói:
- Qui định tốc độ trong khu đông dân cư được nêu trong
"THÔNG TƯ Quy định về tốc độ và khoảng cách của xe cơ giới xe máy chuyên dùng tham gia giao thông đường bộ"
- "Nếu biển báo và vạch kẻ đường mâu thuẫn nhau thì phải tuân thủ biển báo". Nhất là biển 411 thì luật nó bảo nhà cháu phải tuân thủ.
- Cùng được gọi là hầm đường bộ nhưng nếu nó cắm biển 218 thì cứ thế chạy qua và chẳng phải làm gì...Còn nếu nó cắm biển 240 thì nhà cháu phải bật đèn chiếu sáng ( Nếu ko bật thì bị chó cắn )
Còn nhà cụ lái xe thế nào thì nhà cháu ko bàn nữa...XXX có phạt thì cụ chịu...Cụ cãi dc thì đó là trình của cụ...Còn nhà cháu thì Ít tiền; ít thời gian; và nhà cháu hiểu luật GTĐB như vậy...

Và lời Cmt đo đỏ này của cụ nữa:
"Thêm nữa, nếu có vạch mũi tên 1.18 vẽ dưới đường (hoặc có biển 411) mà lỡ không thấy để tuân theo, bị xxx thổi lại thì cùng lắm là bị áp lỗi "không tuân thủ biển báo, vạch kẻ đường", mức phạt 200-400K thôi.
Xxx hay hù dọa thành lỗi "sai làn đường" có mức phạt 1.7 củ + giữ bằng 30 ngày để tài xế sợ mà 50-50. Các kụ nhớ nhé, kẻo mất hộp sữa oan đấy."

Riêng lời Cmt này thì nhà cháu đưa vào lời bình ấn tượng nhất trong năm 2013...So ry cụ, Chỉ ấn tượng riêng với nhà cháu thôi!!! Vì 1,7 củ đối với nhà cháu là 150kg gạo chứ ko phải chỉ là hộp sữa đâu ợ...
NÔ-BÓNG-BÀN nữa cụ sgb345 nhé, nhé, nhé !!!

Chỉnh sửa cuối:

cap3hk

Xe tăng
Website
ghequangame.com
Kụ nói và hiểu theo cảm tính thì nhà cháu dự còn bị xxx chăn dài dài.

Biển 411 có tên cúng cơm theo luật định là "Hướng đi trên mỗi làn đường theo vạch kẻ đường". Xin nhấn mạnh 4 từ cuối "theo vạch kẻ đường", kụ nhé.

Luật quy định biển 411 là biển chỉ dẫn thông tin có trên mặt đường, biển không được sử dụng độc lập mà được sử dụng có điều kiện. Cụ thể biển 411 này phải sử dụng cùng loại vạch 1.18 hình mũi tên màu trắng vẽ trên đường, chỉ dẫn lại thông tin của vạch 1.18.

Nếu không có vạch kẻ đường 1.18 vẽ trên đường thì biển 411 chỉ dẫn theo cái gì ạ? Tự tưởng tượng ra vạch kẻ đường để chỉ dẫn mà kụ cũng theo à?

Cái này em nhiều chuyện 1 tí, cụ tự gạch chân đoạn cần lưu ý rồi, tuy nhiên theo em cái vạch kẻ đường ở đây KHÔNG PHẢI chỉ có MŨI TÊN CHỈ HƯỚNG TRÊN ĐƯỜNG cũng như TRÊN BIỂN mà còn bao gồm đoạn gạch đứt trên biển và đoạn gạch đứt / liền trên đường (dải phân cách).
Tuy nhiên chính vì như thế nên cụ chủ ĐI ĐÚNG vì biển 411 đã chỉ dẫn rõ làn trong cùng bên trái theo chiều đi của cụ chủ ĐƯỢC PHÉP ĐI THẲNG.
Ở HN rất nhiều đoạn có 411 mà không có mũi tên chỉ hướng trên đường nên theo em nghĩ thì 411 "Nhắc nhở trong trường hợp mũi tên chỉ hướng trên đường bị mờ hoặc không có" và vẫn có tác dụng phân làn ạ

Còn việc biển chỉ có tác dụng hướng dẫn, không bắt buộc phải tuân theo thì em no comment, vì cái luận điểm này đưa ra tranh cãi với XXX là không thực tế, nó quạt vào mặt ngay.
Điển hình như biển chỉ dẫn đô thị, mặc định giới hạn 50 km/h mà anh em rất hay bỏ sót khi đi đêm ấy ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Ob3xuT

Xe điện
Vẫn còn nhiều người bị làm tiền nên xxx mới vẫn bắt láo như này 8-}

cap3hk

Xe tăng
Website
ghequangame.com
Có 3 điểm như sau:
1- biển chỉ dẫn không có hiệu lực bắt buộc thi hành. Điều này quy định bởi luật. Kụ có dẫn chứng luật nào khác phủ nhận điều này không?

2- biển 411 cũng chỉ chỉ dẫn vạch kẻ đường 1.18 vẽ dưới mặt đường.
Nếu có vạch 1.18 vẽ dưới mặt đường, dù có biển 411 hay không, lái xe vẫn phải tuân thủ theo vách.18 đó.

3- nếu chỉ có biển 411 mà không có vạch 1.18 vẽ dưới đường, lái xe lỡ không theo biển 411 thì xxx cũng không có cơ sở pháp lí để phạt. Lí do, a- biển 411 chỉ là biển chỉ dẫn và biển chỉ dẫn không có hiệu lực bắt buộc thi hành, b- không có vạch 1.18 kẻ trên đường để theo.

Theo luật là như vậy. Còn làm giàu cho xxx hay không lại phụ thuộc vào khả năng tranh luận của từng người, kụ à.

Để tránh rắc rối, cứ nên theo 411 dù không có vạch 1.18, nhưng nếu xxx cố tình bắt láo như trường hợp kụ chủ thớt bị trên đây chúng ta nên hiểu rõ luật để bảo vệ lẽ phải của mình.
Nếu không có biển 411 mà bắt theo mũi tên 1.18 thì em thấy vô lối quá. Điển hình như đường 32, không có 411 nhưng có 1.18, tuy nhiên 1.18 ở cuối .... đường vạch liền trong khi đoạn vạch liền này có khi lên tới vài trăm mét. Bố thánh cũng không biết được chứ đừng nói lái xe ạ. Vì nhiều chỗ làn trong cùng bên trái vừa được đi thẳng vừa được rẽ trái, có chỗ lại chỉ được rẽ trái

xuxuxinhxinh

Xe tải
cụ đỗ làn đấy là sai lè, xxx ko phạt là may còn kêu ca gì nữa. Ở đây 2 đèn ko cùng pha, 1 đèn rẽ trái đi Trần Thái Tông và 1 đèn đi thẳng. Làn cụ đỗ dành cho các phương tiện rẽ vào đường Trần Thái Tông, cụ đi thẳng mà đỗ làn đấy thì cản trở các phương tiện khác còn gì nữa. Ở đây thỉnh thoảng đi xe máy cũng đỗ làn đấy, đèn rẽ trái xanh rồi nhưng đèn đi thẳng vẫn đỏ nên vẫn đứng ì ra đấy cản trở các phương tiện khác rẽ trái. Cá nhân e ủng hộ xxx bắt nhiệt tình lỗi này.
Lại được cái cụ này (có lẽ là mợ thì đúng hơn) dùng đèn tín hiệu để phân làn ư ? Mợ thật là thông.......thái.

blackpaint

Xe container
Lại được cái cụ này (có lẽ là mợ thì đúng hơn) dùng đèn tín hiệu để phân làn ư ? Mợ thật là thông.......thái.
Cái cụ ấy thông thái mới vào được ngành chứ, chúng ta vào sao được.

Website
www.facebook.com
Nếu bác chủ cãi được rằng chỉ bị phạm lỗi không tuân theo hiệu lệnh, biển báo thì chỉ bị phạt 400K thôi. Còn bị nó hù doạ lỗi đi sai làn mới ra 1700K và giam bằng 30 ngày.

Bạn nào biết chính xác lỗi này là không tuân theo hiệu lệnh, biển báo hay là lỗi đi sai làn để anh em biết ứng phó với xxx (vì mức đóng phạt chênh lệch quá cao 400k VS 1.700k + giam bằng 30 ngày)

Lỗi bác chủ chỉ là "không tuân thủ biển báo, vạch kẻ đường" thôi. Bác chủ bị xxx hù rồi.

Cách phân biệt lỗi:
Các bác xem tên gọi của biển báo bị vi phạm có chữ gì là ra lỗi có chữ đó.

1- Các biển báo nào trong tên gọi có chữ "...vạch kẻ đường" thì khi bị vi phạm, sẽ bị lỗi "...không tuân thủ biển báo vạch kẻ đường", mức phạt 400K, theo Mục 1 Bảng dưới đây.

Lỗi "vạch kẻ đường" này hay mắc khi: a- đi sai hướng mũi tên vẽ dưới đường (vạch kẻ đường số 1.18), b- cán vạch liền, các vạch tiểu đảo, c- đi sai hướng mũi tên trên biển báo 411.
(lái xe tự mình hại mình vì quen miệng gọi sai biển 411 là biển phân làn, nên xxx hay hù thành lỗi sai làn đường)

Hình#1- Vạch kẻ đường số 1.18, vẽ dưới đường.

Hình#2- Biển 411 "Hướng đi ...theo vạch kẻ đường", cắm trên lề

2- Các biển báo có chữ "Làn đường dành riêng ..." thì khi vi phạm sẽ bị lỗi "sai làn đường" (làn dành riêng cho loại xe khác mà xe anh nhảy vô là sai làn đường rồi). Chú ý phải có chữ "dành riêng" thì mới bị lỗi sai làn đường nhé.

Lỗi "sai làn đường" này hay mắc khi không tuân theo biển ở Hình #3, phạt theo Mục 18 trong bảng.

Hình #3- biển "đường dành riêng cho từng loại phương tiện", cắm trên lề hoặc treo trên giá long môn.

Hình #4 - Mức phạt

Chỉnh sửa cuối:

AcidS

Xe điện
Lỗi bác chủ chỉ là "không tuân thủ biển báo, vạch kẻ đường" thôi. Bác chủ bị xxx hù rồi.

Cách phân biệt lỗi:
Các bác xem tên gọi của biển báo bị vi phạm có chữ gì là ra lỗi có chữ đó.

1- Các biển báo nào trong tên gọi có chữ "...vạch kẻ đường" thì khi bị vi phạm, sẽ bị lỗi "...không tuân thủ biển báo vạch kẻ đường", mức phạt 400K, theo Mục 1 Bảng dưới đây.

Lỗi "vạch kẻ đường" này hay mắc khi: a- đi sai hướng mũi tên vẽ dưới đường (vạch kẻ đường số 1.18), b- cán vạch liền, các vạch tiểu đảo, c- đi sai hướng mũi tên trên biển báo 411.
(lái xe tự mình hại mình vì quen miệng gọi sai biển 411 là biển phân làn, nên xxx hay hù thành lỗi sai làn đường)

Hình#1- Vạch kẻ đường số 1.18, vẽ dưới đường.

Hình#2- Biển 411 "Hướng đi ...theo vạch kẻ đường", cắm trên lề

2- Các biển báo có chữ "Làn đường dành riêng ..." thì khi vi phạm sẽ bị lỗi "sai làn đường" (làn dành riêng cho loại xe khác mà xe anh nhảy vô là sai làn đường rồi). Chú ý phải có chữ "dành riêng" thì mới bị lỗi sai làn đường nhé.

Lỗi "sai làn đường" này hay mắc khi không tuân theo biển ở Hình #3, phạt theo Mục 18 trong bảng.

Hình #3- biển "đường dành riêng cho từng loại phương tiện", cắm trên lề hoặc treo trên giá long môn.

Hình #4 - Mức phạt
Vodka cụ tiếp nhưng OF bắt em phải bún chả 10 người khác mới mời rượu cụ được. Em quên thì cụ vodka nhắc em nhé ^^

Bino

Xe điện
XXX ghê nhỉ "Anh là người nắm Pháp Luật tốt nhưng anh đẫ chấp hành tốt chưa?... Mình đã hiểu gì về pháp luật chưa, đã hiểu gì về nghị định chưa, đấy là cái quan trọng. Chứ nếu chỉ biết chứ chưa hiểu thì lại ko quan trọng..." Chả hiểu cu này nói năng lấp liếm kiểu gì.

Em chưa bàn đến việc về tình có nên hay ko nên đỗ như cụ Sonle, nhưng về luật pháp ko sai thì xxx chỉ có quyền nhắc nhở và đề nghị người dân hỗ trợ, chứ ko có kiểu lên mặt và dọa dẫm ntn. Hơn nữa chính bọn xxx suốt ngày ở đây thấy sự bất hợp lý bao lâu rồi lại ko kiến nghị cho GTCC cắm lại biển cho phù hợp, mà cố tình để lập lờ kiểu này để kiếm tiền người dân thiếu hiểu biết đầy đủ về pháp luật giao thông đường bộ. Em thấy cụ Sonle lý luận đầy đủ, rõ ràng, thể hiện rất rõ quyền (và cả trách nhiệm) công dân của mình. Nếu ai cũng như cụ (về cách nói chuyện rõ ràng, mạch lạc, bình tĩnh với xxx) thì chắc chắn xxx sẽ ko dám lộng hành như vậy đâu. Vote cụ!

Đoạn cuối XXX còn vớt vát một câu thúi hoắc "Có thể anh phải làm việc với tôi cả đời đấy" - Dọa à?