Thành phố Bắc Giang - một góc nhìn năm 2013

duky

Xe buýt
Website
.dino-tuning.vn
Lời đầu tiên xin được gửi lời chúc năm mới đến các cụ các mợ đang đọc thớt em. Tiếp nữa em xin gửi lời chúc đặc biệt đến các cụ, các mợ đồng hương với em lời chúc năm mới Quy Tị an khang, thịnh vượng, vạn sự may mắn, ấm no, hạnh phúc.

Cái Tết đang qua rất nhanh, không khí cuộc sống ngày thường lại sắp tràn về trên sắp mọi nẻo đường phố. Em tranh thủ cái khoảnh khắc còn chút vấn vương,còn chút chậm rãi của không khí xuân lưu lại một số khoảnh khắc quê hương sáng mùng 1 tết để giới thiệu với các cụ, các mợ phố núi quê em đang đổi mình, chuyển động như nào. Nhắc đến Bắc Giang, ai biết thì là vùng đất quan họ trước kia, là món bánh đa kế, là món mỳ (bánh đa theo cách gọi của một số tỉnh thành khác) Chũ ngon nức tiếng, là con sông Thương bên đục bên trong,...nhưng trong bài viết này em chỉ có 3 tiếng quanh quẩn góc phố xung quang Trung tâm thành phố với một vài nét nhỏ. Em hi vọng bài viết này sẽ là tấm lòng tri ân của em với nơi em lớn lên ( Em vốn là người có tinh thần "tỉnh tộc" cao) Có dịp em sẽ lại tiếp tục bổ xung nếu được các cụ các mợ quan tâm, ủng hộ và theo dõi. Bài viết em sẽ cố gắng đi theo trình tự thời gian của em nhưng sẽ có những lúc chạy theo mạch cảm xúc nên nếu có lơ đãng mong các cụ, các mợ thông cảm và góp ý cho em nhé. Lần đầu viết bài trong CCCCĐ, mong được các cụ các mợ ném đá nhẹ tay ^^. Cũng do mới chơi ảnh nên chất lượng ảnh còn non tơ, các cụ các mợ cũng đại xá nhé. Em xin bắt đầu luôn:

Tối 29 Tết, trời hơi mưa, em ghi lại một số cảnh trang hoàng lộng lẫy của đường phố quê em:

Ngã tư đại lộ Hùng Vương- phía ra đường cao tốc

Góc đối diện:

Tượng đài:

Một ngõ nhỏ được trang trí:

Đêm giao thừa, 3 người đàn ông của 3 thế hệ cùng đi xem bắn pháo hoa. Năm nay kinh tế khó khăn, thời gian bắn pháo cũng vì thế mà giảm xuống còn đâu được 10 phút. Nhà em ra muộn, ko có chỗ đứng đành cố kiếm vài cái về báo cáo

Em tạm dừng ở đây nghe ngóng tình hình đã. Và cũng đã muộn. Chúc các cụ ngủ ngon :x

GiaBao

Xe hơi
Bắc Giang đẹp. Up cho một người yêu quê hương.

alex_pagulayan

Xe điện
Nhìn pháo hoa e lại cứ nghĩ mai là mùng 1... hốt cả hền ;))

khongthuphi

Xe điện
Xa Bắc Giang 25 năm rồi, lòng vẫn nhiều cảm xúc khi nghĩ về mảnh đất này! Ảnh cụ chụp có nghề quá nhỉ!

GIA DINH NHO

Xe điện
Em nằm nhà chả ra đường được . vướng 2 thằng cu . Mấy năm nay chả năm nào đi xem pháo hoa được . hjc hjc. sang năm cố gắng .
Ảnh cụ chụp đẹp mà hình như hơi outnet thì phải .

duky

Xe buýt
Website
.dino-tuning.vn
Chiến tiếp đi em, sợ gì.. mang một số ảnh chị em bắc giang xinh đẹp lên đây là các cụ ấy vodka ngay thôi mà.. ;)
Ảnh đầu sao ngả nghiêng thế em?
Chưa kịp mua chân anh ơi, hôm đó là kê trên mặt phẳng nên ko có góc đẹp ^^. Em sẽ tiếp tục đây. Bài đầu ko hi vọng vodka đâu, chỉ mong ít gạch đá thôi hehe

Em nằm nhà chả ra đường được . vướng 2 thằng cu . Mấy năm nay chả năm nào đi xem pháo hoa được . hjc hjc. sang năm cố gắng .
Ảnh cụ chụp đẹp mà hình như hơi outnet thì phải .
Cám ơn cụ nhiều. Em mới tập chơi ảnh nên chắc chắn ảnh chưa ngon lắm đâu. Cụ cũng là người BG ạ? Có điều kiện giao lưu cụ nhé

Xa Bắc Giang 25 năm rồi, lòng vẫn nhiều cảm xúc khi nghĩ về mảnh đất này! Ảnh cụ chụp có nghề quá nhỉ!
Em còn nặng tình với mảnh đất này lắm.

Chỉnh sửa cuối:

GIA DINH NHO

Xe điện
Cám ơn cụ nhiều. Em mới tập chơi ảnh nên chắc chắn ảnh chưa ngon lắm đâu. Cụ cũng là người BG ạ? Có điều kiện giao lưu cụ nhé

Em ở bg ạ . nhưng em ở huyện nên đi ngắm pháo hoa cũng khó khăn tý . hi vọng có ngày gặp cụ trà đá bia hơi

HoangGlory

Xe buýt
Đêm BG đẹp thế! Em mỗi lần lên toàn vào ban ngày thôi.

TL_Vietnam

Xe lăn
Nhà cháu cũng đến Bắc giang vài lần nhưng lâu quá rồi chả nhớ được nhiều- kính kụ 1 ly đầu xuân nhé :D

Thái Phượt

Xe tăng
Bắc Giang đây BG đây ! E có 2 năm học sơ tán ở Chợ Vân phố Thắng nên nhắc đến Bắc Giang là cảm xúc ùa về .Ké với Cụ vài tấm hình lúc E hàng huơng về BG để tỏ lòng mến mộ .Ngã 3 Nhã Nam đây

Rẽ phải đi về " Trai Cầu Gồ Yên Thế ,Gái Nội Duệ cầu Lim " đồn lũy xưa của Cụ Đề HH Thám

Thái Phượt

Xe tăng
Từ ngã 3 Nhã Nam rẽ trái về làng Cầu Đen ,ấp Đồi Cháy nơi nhà văn Nguyên Hồng sau khi ..." Ô ..éo chơi với chúng mày nữa " lui về ở ẩn và Quy Tiên ,đi tiếp nữa sẽ về TT Thắng thủ phủ H.Hiệp Hòa

Đường làng quanh co ,lao xao trưa hè "

ô Hùm Văn Yên Thế thanh thản " Hạc giá Tiên du "

E ké mấy tấm hình Bắc Giang cho thỏa nỗi niềm thôi,xin mời Cụ Chủ tiếp tục mạch chuyện về Quê Huơng BG đi.Năm mới chúc Cụ cùng gia đình Mạnh& Khỏe nhé

Chỉnh sửa cuối:

cuabeo1217

Xe hơi
E cũng dân BG đây, cảm ơn cụ đã có n bức ảnh đẹp về quê e:-*

ozzy08

Xe tải
Em than ké vài câu với cụ chủ đồng hương :

Bắc Giang mới đẹp dần lên vài năm nay , khi mà thành phố bắt đầu có sự quy hoạch cụ thể , tuy rằng chỉ đẹp quanh khu vực đại lộ Hùng Vương . Đây là mảnh đất khá yên bình , khác hẳn với người anh em Bắc Ninh . Giá cả sinh hoạt rất rẻ , khiến cho người hà tiện nhất cũng phải thốt lên 1 câu : " sao Bắc Giang cái gì cũng rẻ thế nhỉ !" mỗi khi móc tiền ra thanh toán . Cụ chủ cho rằng Bắc Giang là quê hương quan họ em e hơi ...khiên cưỡng , cái danh đó thuộc về Băc Ninh mới phải . Vì không có nhiều làng nghề như bắc Ninh nên có vẻ như Bắc Giang không nhiều " đại gia " , tầng lớp trung lưu chủ yếu là giới chức sắc và vài nhà buôn và đa số họ cũng đã có thêm hậu phương nữa ở Hà Nội , một cái mốt và là sự ganh đua ngấm ngầm ở nơi đây .

Nhịp sống của Bắc Giang cũng phần nào đi theo các bác quan chức , có vị quan tỉnh mê cầu lông , gần như cả tỉnh đâu đâu cũng thấy sân cầu , công chức không thủ 1 cái vợt mỗi khi tan sở sẽ bị coi là lạc hậu và đi ngược với " xu hướng " của lãnh đạo , nay lãnh đạo mới mê ten-nít thì các cụ lại nhao đi thuê thày , tìm bạn , sân quần mọc khắp nơi và câu chuyện về ten-nít lại trở thành thời thượng ở mỗi quán nhậu . Và biết đâu , một ngày nào đó , anh # chuyển về tỉnh nhà thì khắp nơi sẽ san lấp làm sân cỏ nhân tạo cho mà xem ...ấy là em fun thế.

tieuphuong1146

Xe điện
Website
www.artdna-global.com
@cụ-bá thaiphuot: trươcs nv nguyên hồng sơ tán ở và viết văn tại nhà bác cả cháu đới.
Em thích cái nick cụ ozzy đúng band e khoái.
Cụ nhận xét chuẩn rồi đới. Ko phải chỉnh tẹo nào. Còn chuyện lãnh đạo măm chơi còn fun hơn cả oto fun í chứ.

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Con bác Mạnh thì đã ra HN nhận nhiệm vụ mới nên nơi đây không còn "vui" như trước nữa ???

coty

Xe tăng
Chưa kịp mua chân anh ơi, hôm đó là kê trên mặt phẳng nên ko có góc đẹp ^^. Em sẽ tiếp tục đây. Bài đầu ko hi vọng vodka đâu, chỉ mong ít gạch đá thôi hehe

Em còn nặng tình với mảnh đất này lắm.
em cũng thế cụ ợ, duyên nợ với mảnh đất này từ giờ về sau nữa cơ, híc híc

Xebò.4b

Xe hơi
Bắc giang quê hương tôi ngày càng đổi mới

duky

Xe buýt
Website
.dino-tuning.vn
Em xin lỗi bận với thằng Cuti 4 tháng tuổi quá nên tiếp tục hơi muộn. Xin phép các cụ em bắt đầu vào ngày mùng 1 luôn nhé:

Sáng mùng 1, sau khi đi hái lộc đầu năm cùng Papa, em vác máy đi hít thở cái không khí thành phố quê mình buổi sáng tinh mơ đầu năm. Quen thói xuất hành em cứ tay phải ngõ nhà em đi và điểm khởi đầu cũng lại chính là điểm tối hôm 29 Tết:

Buổi sáng năm mới bắt gặp 1 cuarơ trung niên đang gò mình như thế này có phải là điểm may không các cụ:

Bưu điện Thành phố:

Tòa nhà Ban quản lý dự án đầu tư xây dựng của Tỉnh. Phần nóc là 1 phần của minh chứng kinh tế suy thoái năm qua:

Các góc ngã tư xung quang trục Lê Lợi-Đại lộ Hùng Vương ạ:

Bưu điện mới, tòa nhà nhận được khá nhiều ý kiến về vấn đề thiết kế cũng như quy hoạch của nó..

Công viên Hoàng Hoa Thám- quy mô và hoành tráng trong khuôn viên rộng nhiều hecta đang trong quá trình hoàn thiện để phục vụ nhân dân:

Trục đường rộng mở thênh thang trước khu vực Tượng Đài

Một góc phố mới cho thấy Phố núi đang chuyển mình từng ngày phát triển:

Xung quanh đây có khá nhiều công trình đang trong quá trình xây dựng mà em ko kịp có đủ thời gian để tìm hiểu hết:

Quê hương em cũng có quảng trường đấy các bác nhé ^_^

Tạm pause ở đây để em kéo mẹ con nó dậy. Hic, vừa rồi em phải bảo ngủ thêm đi để em có thời gian pót bài đới. Mấy tên này mà dậy thì em khỏi làm gì luôn. Các bác chuẩn bị cho tuần mới quay trở lại công việc đến đâu rồi?

Chỉnh sửa cuối: