nhờ các bác tư vấn hộ em: Mondeo 2005 thỉnh thoảng đề lần 2 mới nổ máy

anhbac.Mondeo

Xe buýt
Em nhờ các bác tư vấn hộ vấn đề này với ạ.
Hiện xe em đi vẫn bình thường, không báo lổi bất cứ gì nhưng em chẳng hiểu sao thỉnh thoảng phải đề lần thứ 2 mới được và khi đó thì đi bình thường. em cũng thử tắt máy rồi đề lại thì 1 phát lại được ngay. nhờ các bác cụ về dòng này chỉ giáo em biết nguyên nhân sao ah. thanks!

blackbear

Xe hơi
Em dự là cụ cũng đã có câu trả lời, tuy nhiên em vẫn mạnh dạn dự đoán thêm mấy nguyên nhân xe khó nổ: 1. Acquy yếu, 2. Bugi cần vệ sinh, 3. Lọc gió cần được kiểm tra và thay thế .... Còn nhiều nguyên nhân nữa các Cụ cao niên bổ sung thêm cho Cụ chủ nhé :)

anhbac.Mondeo

Xe buýt
Em dự là cụ cũng đã có câu trả lời, tuy nhiên em vẫn mạnh dạn dự đoán thêm mấy nguyên nhân xe khó nổ: 1. Acquy yếu, 2. Bugi cần vệ sinh, 3. Lọc gió cần được kiểm tra và thay thế .... Còn nhiều nguyên nhân nữa các Cụ cao niên bổ sung thêm cho Cụ chủ nhé :)
vâng, cảm ơn cụ. acquy em mới 8 tháng (mắt báo vẫn xanh và khi dề không có dấu hiệu bình yếu) nên em loại trừ khả năng này. còn bugi và lọc gió em mới kiểm tra và vệ sinh trước tết (ok hết).
Em xin nói thêm là xe em chỉ thỉnh thoảng bị (chẳng biết có thao tác nào không đúng không nữa), xe em để thử 1 ngày, sáng ra lại đề 1 phát được ngay=> potay. Em dự trong hệ thống đề nổ xe có thể rơle bẩn quá hoặc đến hạn phải thay hay hệ thống dây điện để cung cấp nguồn cho bộ đề gặp trục chặc chăng? mong các cao nhân chỉ giáo em cái ạ.
em cảm ơn các các cụ nhiều ợ !

vodka_cute

Xe buýt
Trước em cũng bị khó nổ. Nguyên nhân là bơm xăng yếu. Thay thì hết. Cùng 1 bệnh nhưng có nhiều nguyên nhân lắm cụ ạ. Cụ thử kiểm tra bơm xăng, lọc xăng xem sao

anhbac.Mondeo

Xe buýt
Trước em cũng bị khó nổ. Nguyên nhân là bơm xăng yếu. Thay thì hết. Cùng 1 bệnh nhưng có nhiều nguyên nhân lắm cụ ạ. Cụ thử kiểm tra bơm xăng, lọc xăng xem sao
Vâng, cảm ơn cụ. Trước mắt em cho thay lọc xăng và vệ sinh bơm xăng xem sao đã.

Kẻ ế vợ

Xe tăng
vâng, cảm ơn cụ. acquy em mới 8 tháng (mắt báo vẫn xanh và khi dề không có dấu hiệu bình yếu) nên em loại trừ khả năng này. còn bugi và lọc gió em mới kiểm tra và vệ sinh trước tết (ok hết).
Em xin nói thêm là xe em chỉ thỉnh thoảng bị (chẳng biết có thao tác nào không đúng không nữa), xe em để thử 1 ngày, sáng ra lại đề 1 phát được ngay=> potay. Em dự trong hệ thống đề nổ xe có thể rơle bẩn quá hoặc đến hạn phải thay hay hệ thống dây điện để cung cấp nguồn cho bộ đề gặp trục chặc chăng? mong các cao nhân chỉ giáo em cái ạ.
em cảm ơn các các cụ nhiều ợ !
Cháu trước cũng bị như thế. Do relay bị bẩn, do bảo dưỡng đề không lau sạch mỡ gây muội nhiều. Nói chung cụ nên kiểm tra 2 món ấy.

coty

Xe tăng
xe em chưa bị nhưng hóng được chuyện của cụ cũng đưa vào cẩm nang chăm vợ già ;))

haha_x9

Xe hơi
khả năng củ đề của cụ có vấn đề, em 1 đợt cũng bị như thế, bệnh càng ngày càng nặng, cuối cung là ko đề được, thay củ đề hoặc cái cò j đó ở trong củ đề là đc.

anhbac.Mondeo

Xe buýt
em để xe 2 ngày sáng ra đề 1 phát nổ ngay, nói như vậy thì bác thợ ở hãng nói bơm xăng chưa sao cả. cuối cùng em kêu thay lọc xăng (lọc mịn) sau khi mở ra em thấy đen thui => quyết định thay lọc xăng 9 xác\:D/. Ngày hôm nay em lại đề phát được ngay, chưa nhọc lần nào cả.
àhh mà trường hợp khó nổ của cụ như nào vậy? cụ mô tả em hiểu rõ hơn chút đi !

anhbac.Mondeo

Xe buýt
chắc em phải đưa vào hãng yêu cầu bảo dưỡng đề để tìm nguyên nhân cho chính xác các cụ nhỉ.

mondeo1186

Xe tăng
Nếu đề phát thứ nhất mà nghe tạch tạch không nổ thì cụ phải thay cáp nối ắc quy với củ đề hoặc đi thêm 1 đoạn dây cáp bổ sung ah.

zeromanvp

Xe tăng
Xe em hôm nào nó nổi hứng lên thì cũng phải vặn chìa khóa vài lần mồm nó mới chịu kêu. Còn bình thường vặn phát nào là mồm nó ngoạc ra phát đấy. Em lười nên cả năm rồi vẫn kệ nó :D

anhbac.Mondeo

Xe buýt
vâng, cảm ơn các bác đã tư vấn cho em. mấy hôm nay bận quá em vẫn chưa đưa vào hãng KT được. khi nào xong em báo cáo các bác ngay ạ.
Nếu có thông tin các bác tư vấn em thêm nhé ! thanks !

vodka_cute

Xe buýt
Từ hôm thay lọc xăng xe cụ đã khỏi bệnh chưa ạ?

anhbac.Mondeo

Xe buýt
Từ hôm thay lọc xăng xe cụ đã khỏi bệnh chưa ạ?
em vẫn đang theo dõi xem thế nào cụ ạ, nhưng xe em chỉ thỉnh thoảng phải đề lần 2 thôi, em nghĩ phải bảo dưỡng hệ thống đề, vì cũng lâu chưa làm hạng mục này.
khi nào xong em báo cáo các bác ngay ợ.

vodka_cute

Xe buýt
Vâng. em cũng hóng nguyên nhân bị sao để khi gặp còn biết đường mà sửa. Cùng 1 bệnh nhưng có nhiều nguyên nhân mà Bác. :D

anhbac.Mondeo

Xe buýt
Em nhờ các cụ lão về dòng này cho chút ý kiến với ạ, cụ sắt phế liệu + cụ thepth + cụ vuahe + rồng đen sì....
thanks !

anhbac.Mondeo

Xe buýt
Cảm ơn các bác đã tư vấn cho em nhiều ạh !
Báo cáo các cụ, sau khi thay lọc xăng (lọc tinh) xe em đề 1 phát được ngay. :-". => rút ra chút kinh nghiệm là loại này lọc tinh rất mau bẩn(xăng VN mà) dù em mới đi có 1,5 vạn (mở lọc ra thấy đen thui).

Chỉnh sửa cuối:

fit

Xe hơi
Kinh nghiệm của em là đổ xăng ở những cây tin tưởng, em thường xài xăng 95. Theo khuyến cáo thì lọc xăng 2 năm thay 1 lần nhưng e 1 năm thay 1 lần vì ở VN xăng có nhiều cặn, đặc biệt không bao giờ đi để hết xăng trong bình hoặc mức xăng quá thấp trong bình, bơm xăng sẽ hút cả cặn. Lọc dầu thay mới mỗi khi thay dầu. Chỉ số dầu không phù hợp với máy cũng là nguyên nhân gây khó nổ. Em đi công tác cả tháng đề vẫn ngon lành bác ợ.

anhbac.Mondeo

Xe buýt
Kinh nghiệm của em là đổ xăng ở những cây tin tưởng, em thường xài xăng 95. Theo khuyến cáo thì lọc xăng 2 năm thay 1 lần nhưng e 1 năm thay 1 lần vì ở VN xăng có nhiều cặn, đặc biệt không bao giờ đi để hết xăng trong bình hoặc mức xăng quá thấp trong bình, bơm xăng sẽ hút cả cặn. Lọc dầu thay mới mỗi khi thay dầu. Chỉ số dầu không phù hợp với máy cũng là nguyên nhân gây khó nổ. Em đi công tác cả tháng đề vẫn ngon lành bác ợ.
Vâng, cảm ơn bác. Em cũng nghĩ vậy, không bao giờ em để đồng hồ báo xăng "hú" lên cả.:)