+ Trả lời
Trang 2 / 8 Đầu tiênĐầu tiên 1 2 3 4 5 6 ... CuốiCuối
Kết quả: từ 11 đến 20 trong 76

Đề mục: Có nên mua chung cư Đại Thanh không hả các cụ (Nhà cháu ít tiền nên tính tầm 40m)

Mua xe ngày
    20-07-2012
    Động cơ OF
    24 mã lực

Trích dẫn mr1234 viết Nghía cột cây số
    Mua chung cư Đại Thanh: Những điều đáng lưu ý

Hiện nay Chung cư Đại Thanh (Thanh Trì, Hà Nội) do DN tư nhân xây dựng số 1 tỉnh Điện Biên làm Chủ đầu tư được coi là một trong những chung cư có giá rẻ và diện tích căn hộ nhất trên thị trường, với diện tích giao động từ 36,16 đến 76m2. Giá gốc từ 10-13,3 triệu/m2, tính ra mỗi căn hộ chỉ từ 360 triệu đến gần 1 tỷ đồng một căn. Để bán được với giá thực sự mềm như thế, phải thực sự phục sự năng động trong việc triển khai dự án của Chủ đầu tư. Việc xây tầng cao, chia nhỏ căn hộ, tăng hệ số kinh doanh bằng cách thu hẹp diện tích công cộng trên mỗi sàn và tự thực hiện thi công dự án đã giúp Chủ đầu tư giảm thiểu các chi phí, tăng hiệu quả dự án và dù giá bán khá thấp.

Nhưng với giá bán mềm như vậy, tất nhiên khách hàng sẽ phải đổi lại những bất cập nhất định. Sau đây chúng ta cùng nhìn trước những “bất cập” có thể gặp phải khi sống trong khu chung cư này:

1. Áp lực về hạ tầng sẽ rất lớn:

Với 6 Block cao tầng, mỗi Block cao 31 tầng trong đó 30 tầng căn hộ, mỗi tầng có 20-23 căn hộ. Nếu làm phép nhân theo những con số trên ta sẽ thấy có xấp xỉ 3800 căn hộ tại 2 tòa nhà CT8 và CT10, quy mô dân số khi lấp đầy sẽ khoảng 10.000 dân (tính trung bình mỗi hộ có 3 người).

Như vậy cần phải tính đến yếu tố Cấp điện, cấp thoát nước và hệ thống thang máy cho dự án. Giả sử trong thiết kế, Chủ đầu tư đảm bảo cấp điện, cấp thoát nước cho khu dân cư thì hãy để ý một chút đến hệ thống thang máy. Mỗi Block được thiết kế 4 thang máy, mỗi thang chứa được khoảng 9 người mỗi lần vận chuyển, tuy nhiên sẽ phải phục vụ cho khoảng 2000 dân cư, như vậy áp lực lên hệ thống thang máy vô cùng lớn, việc xếp hàng chờ được xuống tầng hay về nhà là điều khó tránh khỏi.

Bây giờ nhiều người đã chọn căn hộ trên cao mới ngớ ra rằng vì sao càng lên trên, Chủ đầu tư lại giảm đi từ 1-1,5 triệu đồng. Việc lựa chọn này trên tinh thần tự nguyện, và khách hàng về sau cũng sẽ không có quyền trách móc vì đã nhỡ mua căn hộ trên cao giá rẻ hơn.

Chúng ta cũng cần tưởng tượng đến việc khoảng 8000 ông bố bà mẹ sẽ đi làm hay quay về nhà vào giờ cao điểm, có lẽ cần phải đi sớm về muộn chút nếu chúng ta không muốn tắc đường hay chờ đợi để gửi, lấy xe.

2. Nguy cơ cháy:

Cháy luôn là vấn đề đáng sợ nhất của mỗi khu chung cư, và với Đại Thanh, mật độ dân cư cao thì nguy cơ về cháy nổ sẽ lớn hơn các khu chung cư khác. Đáng lo hơn khi mỗi block căn hộ chỉ có những hành lang hẹp chạy dọc với bề rộng chỉ khoảng 2m và hai cầu thang thoát hiểm nhỏ bé nằm cạnh nhau. Mặt khác, ở Việt Nam thang chữa cháy của lực lượng cảnh sát PCCC chỉ vươn đến tầng 17 của các tòa nhà, cho nên khi cháy xảy ra, các hộ dân từ tầng 17 đến 30 sẽ chỉ có nước “chạy lên trời” nếu đám cháy xuất phát từ tầng thấp hơn. ở Hà Nội, chưa có trực thăng hỗ trợ chữa cháy nên đây cũng là một điều đáng lưu tâm.

Ngày 22/12/2012 đã xảy ra cháy tại CT5 Xa La
    3. Diện tích căn hộ sẽ bé hơn mong đợi:

Theo hợp đồng mua bán căn hộ, mỗi căn hộ được tính diện tích theo diện tích bao tường ngoài (nếu tường đó giáp phần diện tích công cộng) và tính từ tim tường (nếu tường hai căn hộ giáp nhau). Như vậy mỗi căn hộ sẽ phải hụt đi từ 1-1,5m2 nếu tính theo cách này do diện tích cột và tường chiếm chỗ khá lớn.

Việc này cũng đã có nhiều khách hàng tại dự án CT6 Xa La khiếu nại do cách tính của Chủ đầu tư trên hợp đồng khác với diện tích được đo lại trên thực tế. Tuy nhiên Chủ đầu tư đã thực hiện phù hợp với quy định tại Thông tư 16/2010 của Bộ xây dựng.

Căn hộ 38,48m2 nhưng trên thực tế sử dụng sẽ bé hơn.
    4. Nhiều căn hộ sẽ thiếu ánh sáng mặt trời:

Đa phần các căn hộ 36m2 đều là căn giáp với cầu thang (thang máy và thang bộ) và giáp với một các căn hộ khác mà không hề có ban công và ánh sáng mặt trời do không tiếp xúc với mặt thoáng thiên nhiên. Sau này việc phơi phóng sẽ hết sức vất vả, có thể giải pháp cho các hộ dân này là mang quần áo ra phơi nhờ góc hành lang, tuy nhiên khi đó việc tranh chấp diện tích chung cùng với sự khó chịu của hàng xóm là hoàn toàn có thể xảy ra.

Tương tự, hiện tại khu thương mại từ tầng 3 đến tầng 5 của Tòa CT10 cũng đang được Chủ đầu tư quy hoạch lại thành căn hộ và kiểu chia căn hộ giống như các phòng trọ không tiếp xúc ánh sáng mặt trời này tương tự như các căn hộ 36m2 nói trên.

Việc môi trường sống thiếu ánh sáng tự nhiên sẽ ảnh hưởng rất nhiều đến cuộc sống, đặc biệt là với trẻ nhỏ.

Nhìn vào mặt bằng, ta dễ dàng nhận ra có 4 căn hộ không tiếp xúc ánh sáng tự nhiên
    5. Giá căn hộ trên hợp đồng chưa bao gồm các loại phí

Giá bán trêm mỗi m2 của Chủ đầu tư đã bao gồm tiền đất, tiền hạ tầng và đã gồm thuế GTGT, tuy nhiên khách hàng khi nhận nhà sẽ có thể phải nộp các khoản phí khác, trong đó có phí bảo trì căn hộ (khoảng 2% giá trị hợp đồng), chi phí làm giấy chứng nhận sở hữu căn hộ và một số khoản phí khác.

Với những bất cập đã nêu và có thể tác giả bài viết chưa lường trước được, rõ ràng các chủ nhân của “ngôi nhà mơ ước” cần chuẩn bị trước tinh thần khi dọn về để đỡ bức xúc với khu nhà chung cư có mật độ dân lớn bậc nhất thành phố này.
    cơ mà nó hợp với túi tiền cụ ơi,nếu có 400tr thì theo cụ nên mua chung cư đúng nghĩa ở đâu trên cái lãnh thổ hn này.em nghĩ ông Thản này đánh đúng tâm lý dân tình nên lượng hàng bán ra khá tốt,nếu ko nói là nhất hn về chung cư giá thấp.chất lượng xây dựng khá tốt,tiến độ nhanh đến chóng mặt nên chỉ loáng cái là phải đóng tiền.giấy tờ ổn áp chỉ ghét cái là chờ ra sổ đỏ khá lâu.còn cái chuyện nhà ko đúng diện tích trong hđ thì nhiều nơi lắm......nói chung tầm 400tr thì ko có nơi nào tốt hơn cho cái gọi là khu đô thị này đâu cụ chủ ạ

Mua xe ngày
    23-07-2012
    Động cơ OF
    14 mã lực

Trích dẫn Bò lốp viết Nghía cột cây số
    cơ mà nó hợp với túi tiền cụ ơi,nếu có 400tr thì theo cụ nên mua chung cư đúng nghĩa ở đâu trên cái lãnh thổ hn này.em nghĩ ông Thản này đánh đúng tâm lý dân tình nên lượng hàng bán ra khá tốt,nếu ko nói là nhất hn về chung cư giá thấp.chất lượng xây dựng khá tốt,tiến độ nhanh đến chóng mặt nên chỉ loáng cái là phải đóng tiền.giấy tờ ổn áp chỉ ghét cái là chờ ra sổ đỏ khá lâu.còn cái chuyện nhà ko đúng diện tích trong hđ thì nhiều nơi lắm......nói chung tầm 400tr thì ko có nơi nào tốt hơn cho cái gọi là khu đô thị này đâu cụ chủ ạ
    Cháu cũng nghĩ như thế.Bjo 400tr thì k thể mua đc Chung cư ở đâu, nếu mua đất thì xa tít tắp mà chưa chắc đã có sổ đỏ/Nhưng vấn đề là xây xong phần thô thì có đi vào hoàn thiện không thôi, chứ đắp chiếu để đấy thì chết những ng ít tiền

Mua xe ngày
    27-06-2012
    Động cơ OF
    13 mã lực

Em thấy bài viết của cụ Mr1234 rất hay, em xin bổ sung thêm một số ý sau:
    - Bác Thản hay chơi kiểu nâng thêm tầng ngoài quy hoạch lắm
    - Những căn nhỏ thì chỉ trao tay thôi chứ không làm được bìa đâu.

Mua xe ngày
    20-07-2012
    Động cơ OF
    24 mã lực

Trích dẫn minhdiep viết Nghía cột cây số
    Cháu cũng nghĩ như thế.Bjo 400tr thì k thể mua đc Chung cư ở đâu, nếu mua đất thì xa tít tắp mà chưa chắc đã có sổ đỏ/Nhưng vấn đề là xây xong phần thô thì có đi vào hoàn thiện không thôi, chứ đắp chiếu để đấy thì chết những ng ít tiền
    nếu giờ xây xong phần thô thì đúng 1 tháng sau cụ xuống thăm thì cụ nhận ko ra là sao nó hoàn thiện nhanh đến thế.có cả gần ngàn con người làm trong đó 24/24 đó cụ ơi nên nhanh lắm,cu em em đang làm trong đó

Mua xe ngày
    20-07-2012
    Động cơ OF
    24 mã lực

Trích dẫn cucke viết Nghía cột cây số
    Em thấy bài viết của cụ Mr1234 rất hay, em xin bổ sung thêm một số ý sau:
    - Bác Thản hay chơi kiểu nâng thêm tầng ngoài quy hoạch lắm
    - Những căn nhỏ thì chỉ trao tay thôi chứ không làm được bìa đâu.
    cụ ko hiểu thì đừng phát biểu cụ ạ,cụ nghĩ sao nó xây cả ngàn căn bé ko bìa rồi nó che mắt đc người mua à

Mua xe ngày
    23-07-2012
    Động cơ OF
    14 mã lực

Trích dẫn Bò lốp viết Nghía cột cây số
    cụ ko hiểu thì đừng phát biểu cụ ạ,cụ nghĩ sao nó xây cả ngàn căn bé ko bìa rồi nó che mắt đc người mua à
    Cái này chủ yếu xây cho ng ít tiền mừ.hichic .

Mua xe ngày
    23-07-2012
    Động cơ OF
    14 mã lực

Em đang có nhu cầu mua 1 căn nhỏ nhỏ ạ, có cụ nào biết kinh nghiệm mua bán chung cư không thì bảo em với ạ

Mua xe ngày
    15-05-2008
    Thường ở
    57 Huỳnh Thúc Kháng
    Động cơ OF
    49 mã lực

http://www.facebook.com/groups/nhada..._comment_reply
    vào đây nhé có căn 42m giá 10tr vênh 50 bao sang tên
    /Em bán không khí//

Mua xe ngày
    24-06-2012
    Động cơ OF
    13 mã lực

Làm căn thu nhập thấp có lẽ ổn hơn nếu có chính sách trợ giá nhà nước vào tháng 6 này

Mua xe ngày
    15-05-2008
    Thường ở
    57 Huỳnh Thúc Kháng
    Động cơ OF
    49 mã lực

Trích dẫn galaxy_85 viết Nghía cột cây số
    Làm căn thu nhập thấp có lẽ ổn hơn nếu có chính sách trợ giá nhà nước vào tháng 6 này
    nhưng địa thế xa lắm k chơi đc đâu cụ ơi
    /Em bán không khí//

+ Trả lời
Trang 2 / 8 Đầu tiênĐầu tiên 1 2 3 4 5 6 ... CuốiCuối