+ Trả lời
Trang 3 / 16 Đầu tiênĐầu tiên 1 2 3 4 5 6 7 13 ... CuốiCuối
Kết quả: từ 21 đến 30 trong 152

Đề mục: Kinh nghiệm Lùi chuồng

Mua xe ngày
    04-09-2008
    Động cơ OF
    54 mã lực

bài này có đăng ở vài chỗ rồi, cụ tham khảo kỹ thuật ghép xe song song
    Kỹ thuật đỗ xe song song

Đỗ xe ngay ngắn luôn là vấn đề với hầu hết người mới lái, đặc biệt ở không gian hẹp trong phố.

Thực tế kỹ thuật này không quá phức tạp, nhưng sẽ rất khó nếu tài xế tự trang bị những kiến thức cơ bản. Dưới đây là các bước đơn giản giúp tài non vượt qua thách thức này.

Bắt đầu đánh lái phải khi tài xế nhìn thấy đuôi xe phía trước qua cửa sổ tam giác. Ảnh chụp từ video
    Theo cách thông thường, khoảng cách hẹp nhất có thể đỗ song song bằng chiều dài xe cộng thêm khoảng 2 bước chân về mỗi chiều. Đừng vội hướng ngay đầu xe vào.

Lái xe song song với xe phía trước, phát tín hiệu, và lùi thật chậm. Khi thấy phần đuôi xe bên phải qua cửa sổ nhỏ hình tam giác, bạn bắt đầu đánh lái sang phải cho đến khi nhìn thấy toàn bộ xe phía sau qua gương hậu trái thì trả lái thẳng.

Trả lái thẳng khi hình thấy toàn bộ xe sau qua gương hậu trái. Ảnh chụp từ video
    Bạn tiếp tục lùi chậm, trong khi mắt nhìn sang gương phải. Khi gương này xếp thẳng vào góc đuôi xe trước thì đánh lái sang trái. Vẫn giữ cho xe lùi cho đến khi thân xe song song với lề đường. Khoảng cách giữa đuôi xe bạn và xe sau là yếu tố không thể bỏ qua. Trả lái thẳng và điều chỉnh xe nằm chính giữa xe trước và xe sau. Thao tác này đảm bảo rằng mọi xe đều ra được.

nguồn: http://vnexpress.net/gl/oto-xe-may/t...-xe-song-song/
    BBMer once for ever

Mua xe ngày
    16-10-2009
    Thường ở
    Hà Lội
    Động cơ OF
    62 mã lực

Em thật, em có bằng (thi thật), chạy xe mấy năm em mới biết lùi, chả hiểu lúc thi lùi như nào vì dựa hoàn toàn vào cảm giác mà lúc đó em cũng không biết nhìn gương, vì em không học thầy một giây nào. Đến giờ, theo em vẫn quan trọng nhất là cảm giác, mà cảm giác cần có được thông qua giờ bay.
    Cuộc đời có bao lâu, vài lần đắng cay thôi, coi như mình đã già. Cụ Chưa đăng ký già hay trẻ.

Mua xe ngày
    05-01-2010
    Động cơ OF
    31 mã lực

Hồi nhà cháu mới học có một cụ bảo tài già mấy mà già khi đưa cho cái xe để sẵn đó rồi và bảo lùi choách vào chỗ đi, họ cũng từ từ lò dò chứ không nhanh được. Từ đó suy ra mấu chốt là cụ quan sát cái chỗ cụ định lùi vào và hình dung xem cái xe của mình nó sẽ lui vào thế nào. Tài già sẽ chạy qua chỗ cần lùi, quan sát xem thế nào rồi mới lùi được. Khi hình dung được rồi, cụ tập nhiều sẽ thạo.

Để dễ hình dung cụ có vài game parking trên web hoặc trên iphone để thử.

Mua xe ngày
    27-12-2012
    Thường ở
    TP Thái Nguyên
    Động cơ OF
    12 mã lực

các bác cho em hỏi: nếu có cái gara ô tô nào đó không may rộng hơn oto của mình mỗi bên chỉ khoảng 30-50cm thì lên tiến hay lùi vào gara vậy các bác???????

Mua xe ngày
    17-06-2010
    Động cơ OF
    27 mã lực

Trích dẫn huyvumanh viết Nghía cột cây số
    Em mới học lái ô tô bằng B2, thấy trong quá trình học thấy bài " lùi chuồng" là khó nhất.
    Vậy bác nào có nhiều kinh nghiệm chia sẻ để ACE mới biết đi xe học hỏi nhé.
    Thanks các bác nhiều.
    Không khó đâu: cứ tập nhiều là quen thôi. vào ra nhoay nhoáy ngay.

Mua xe ngày
    08-11-2011
    Động cơ OF
    33 mã lực

Em mới học lái ô tô bằng B2, thấy trong quá trình học thấy bài " lùi chuồng" là khó nhất.
    Vậy bác nào có nhiều kinh nghiệm chia sẻ để ACE mới biết đi xe học hỏi nhé.
    Thanks các bác nhiều.
    thứ 1 bác ra bãi rộng lùi xe liên tục khoảng 10 phút hoặc khi nào thấy tự tin, tập trả lái nhiều nhất là căn lùi thẳng.
    th 2 bác tập vào chuồng bám sát vòng trong, nhìn hai gương trả lái

Mua xe ngày
    20-11-2012
    Động cơ OF
    12 mã lực

Cứ nhìn người đã lái thạo. và hiểu được quy tắc thì cũng dễ thôi. em toàn nhìn người khác lùi mà rút kinh nghiệm cho mình

Mua xe ngày
    01-04-2008
    Thường ở
    Bắc Ninh ⇆ Hà Nội
    Động cơ OF
    105 mã lực

Trích dẫn LuckyCar viết Nghía cột cây số
    Em thật, em có bằng (thi thật), chạy xe mấy năm em mới biết lùi, chả hiểu lúc thi lùi như nào vì dựa hoàn toàn vào cảm giác mà lúc đó em cũng không biết nhìn gương, vì em không học thầy một giây nào. Đến giờ, theo em vẫn quan trọng nhất là cảm giác, mà cảm giác cần có được thông qua giờ bay.
    He, xe cụ đúng là lucky car thật

Mua xe ngày
    04-01-2011
    Động cơ OF
    30 mã lực

Nói thật, giờ lắm lúc nhà cháu thấy lùi còn dễ hơn tiến. Như hôm rồi, đưa xe vào bãi đỗ tự phát, lùi ngon vèo vèo vì gương nhìn rõ 2 bánh xe. Đến lúc tiến, chả nhìn thấy bánh trước, tý nữa thì thụt xuống cái miệng cống thoát nước, hix. Chả nhẽ phải đầu tư quả cảm biến trước nữa cho lành.

Mua xe ngày
    05-01-2013
    Động cơ OF
    10 mã lực

các bác cho em hỏi: nếu có cái gara ô tô nào đó không may rộng hơn oto của mình mỗi bên chỉ khoảng 30-50cm thì lên tiến hay lùi vào gara vậy các bác???????
    Nếu là ghép ngang (kiểu đỗ lòng đường vào giữa hai xe) thì vẫn phải đưa mông vào trước cụ ợ. Đầu vào trước khó lắm, có đc thì cũng phải mất rất nhiều đỏ. Còn nếu như lùi chuồn bò thì tùy cụ, thế nào cũng đc
    caydenkho đã sửa : 22-02-2013 lúc 09:22
    Chuyên cứu dữ liệu ổ cứng hỏng: www.cuudulieuhdd.com

+ Trả lời
Trang 3 / 16 Đầu tiênĐầu tiên 1 2 3 4 5 6 7 13 ... CuốiCuối