[Thảo luận] Kinh nghiệm Lùi chuồng

huyvumanh

Xe hơi
Em mới học lái ô tô bằng B2, thấy trong quá trình học thấy bài " lùi chuồng" là khó nhất.
Vậy bác nào có nhiều kinh nghiệm chia sẻ để ACE mới biết đi xe học hỏi nhé.
Thanks các bác nhiều.

SimsSam

Xe điện
tiến lên khó. lùi dễ mà.

LuckyCar

Xe container
Em mới học lái ô tô bằng B2, thấy trong quá trình học thấy bài " lùi chuồng" là khó nhất.
Thanks các bác nhiều.
Chỗ nào không tiến được thì phải lùi, suy ra lùi dễ hơn tiến. Cụ yên tâm đê.

HoangGiang35

Xe buýt
Tôi có 1 tí KN xin chia sẻ:Cụ chủ phải ra chỗ "lào" rộng rộng 1 tí mà tập lùi,cái mà Tôi nhắc nhở Cụ phải "bít" lúc đánh lái thì cái "mông"xe Nó theo tay Cụ đi "dư lào".Khi có cảm giác rồi thì cứ theo lời Thày giáo bài lùi chuồng là OK.Chúc may mắm.

new bee

Xe tải
Đúng là mới học thấy lùi thì khó. Đi rồi thấy lùi dễ hơn vì nó có gương. Trong cuộc sống nhiều khi lùi còn khó hơn cả tiến

longkn

Xe tải
lùi và tiến như nhau mà đi nhiều thành quen thôi kụ....

tuan_mazda3

Xe tăng
Cứ lùi thật nhiều vào là tự khắc quen ngay thôi cụ ạ

tuancb

Xe buýt
mới học lai nếu để căn cho vào chuồng thì lùi dễ hơn tiến vì tiến tài mới chưa căn được chuẩn còn lùi thì có 2 cái gương lù lù ở đấy thì chẳng lệch đi đâu được.

ThanhTungTB

Xe điện
Đơn giản thôi .Vào bám lưng ra bám bụng ....Khi chuẩn bị vào lùi chuồng bác bám sát mép bên trái ,cách mép đường khoảng 20cm .(chuồng bên nào ,bám sát mép bên đấy )tiến từ từ ,khi gương bên mép trái gần ở vị trí giữa chuồng ,bác đánh hết lái sang bên phải ,từ từ tiến ,đồng thời nhìn gương bên phải .Khi nào trong gương bên phải nhìn thấy mép chuồng bên phải thì từ từ dừng lại .Trả lái ,về số từ từ lùi ,căn làm sao cho cự ly 2 bên mép chuồng tương ứng với 2 bên thành xe ,Trường hợp này E đang giả định là chuồng bên trái .(cái này phải tập nhiều lần mới có được cách quan sát ).Nhưng tuyệt đối ko được 1 bên nào rộng gấp 2 lần bên kia ,như thế là đè vạch rồi .tóm lại có nhiều cách tập ,nhưng bác cứ tập như ý của E ,và vào chuồng từ từ ,đánh lái chậm vài lần là ok thôi .Chúc bác sớm thành công .

hongfam

Xe buýt
Thanh Xuân - Hà Nội hoặc alo em 0977.51.51.68
Khi lùi cụ căn theo gương chiếu hậu, bám vào phía bên cụ chuẩn bị lùi vào. Thế là được.
Nếu cụ mới lái chưa quen dùng gương, em nghĩ cứ kiếm bãi đất rội rộng, tập lái lùi 1 ngày là cụ lùi veo véo cụ ạ.
Như các cụ nói đúng đấy cụ ạ. Lùi thì dễ, tiến mới khó. Nhiều khi muốn tiến cần phải có khoảng cách để căn xe.

Mr.meoU

Xe hơi
Ngày e học,thầy giáo có dạy là khi rẽ vào khu vực lùi chuồng,bám sát,lái xong xong với đường vào,cách mép khoảng 20cm,sau đó khi đưa xe qua cổng chuồng,vai của người lái qua 1/3 cửa chuồng thì đánh hết lái thật nhanh sang bên phải,rồi trả láii thật nhanh (hoặc phanh lại luôn để trả lái) sau đó cài số lùi,bám mép bên trái chuồng,lùi dần đến khi thành xe bên trái song song vs thành chuồng thì phanh lại,trả thẳng lái rồi lùi đến khi có tín hiệu tu tu là okie thôi bác ạ.^^

rgvmen

Xe container
Cụ cần làm chủ được không gian của xe, đầu, đuôi xe và vị trí lái thì sẽ thấy không vấn đề gì, muốn làm được điều này thì chỉ có cách luyện tập là nhanh nhất, ra bãi trống dựng 2 cái cọc lên tập lùi, chắc không đến quá 5 lần là cụ nắm được vấn đề ngay :)

nguyentoyotahn

Xe buýt
Đúng là mới học thấy lùi thì khó. Đi rồi thấy lùi dễ hơn vì nó có gương. Trong cuộc sống nhiều khi lùi còn khó hơn cả tiến
Cụ quen rồi thì nghĩ thế, lùi có bao nguy cơ rủi ro mà gương không nhìn thấy hết.

Vitara 1.6

Xe tải
Cụ đọc xong tất cả các kiểu hướng dẫn trên này chắc Tẩu Hỏa Nhập Ma mất, em khuyên cụ nên ra các bãi xe theo dõi người ta lùi vào các vị trí chống giữa 2 xe mà đưa ra bài học rồi về luyện trên xe mình thì mới được. MUỐN HỌC KIỂU GÌ CŨNG PHẢI CÓ THỊ PHẠM cụ nhé!

quyennc

Xe tăng
Đơn giản thôi .Vào bám lưng ra bám bụng ....Khi chuẩn bị vào lùi chuồng bác bám sát mép bên trái ,cách mép đường khoảng 20cm .(chuồng bên nào ,bám sát mép bên đấy )tiến từ từ ,khi gương bên mép trái gần ở vị trí giữa chuồng ,bác đánh hết lái sang bên phải ,từ từ tiến ,đồng thời nhìn gương bên phải .Khi nào trong gương bên phải nhìn thấy mép chuồng bên phải thì từ từ dừng lại .Trả lái ,về số từ từ lùi ,căn làm sao cho cự ly 2 bên mép chuồng tương ứng với 2 bên thành xe ,Trường hợp này E đang giả định là chuồng bên trái .(cái này phải tập nhiều lần mới có được cách quan sát ).Nhưng tuyệt đối ko được 1 bên nào rộng gấp 2 lần bên kia ,như thế là đè vạch rồi .tóm lại có nhiều cách tập ,nhưng bác cứ tập như ý của E ,và vào chuồng từ từ ,đánh lái chậm vài lần là ok thôi .Chúc bác sớm thành công .
hướng dẫn chi tiết đây này, cụ chịu khó làm theo là chuẩn đấy

haibinhle

Xe hơi
Hồi học lái xe, sau 2 buổi tập lùi trên sa bàn ở khu tập, em thuê xe ra bãi đỗ xe của sân bay nội bài để tập. Cứ lùi vào một chuồng, rồi lại xuống xem xét, tổng kết kinh nghiệm 5 phút lại ra đi tìm chuồng khác lùi.

Cụ cứ tập ở đây nửa ngày (chọn ngày trong tuần cho ít xe, còn chuồng để tập lùi) là em đảm bảo cái chuồng đứng ở sa bàn khu tập lái, cụ lùi tẹt ga luôn.

Hồi học lái là lùi chuồng đứng, đi ra ngoài đường tìm chỗ đỗ xe toàn chuồng ngang. Nên em cũng khuyên cụ tập kỹ lùi chuồng đứng (dễ hơn) rồi tập lùi chuồng ngang (Bên Pháp em thấy bài tập của chúng nó là chuồng ngang, khó hơn theo cảm nhận của em). Thực tế cuộc sống em thấy đa phần là chuồng ngang chứ chuồng đứng chỉ có vào garage thôi :D

Cơ bản như các cụ nói, cảm giác xe phải tốt (thân xe, hai hông xe và đuôi xe) thì mới ổn được.

Chúc cụ sớm có visa để đi vui thú với vợ 2 :D

ngày giữa đêm

[Tịch thu bằng lái]
Thanks các bác nhiều.
Chia sẻ thì cũng chỉ là lý thuyết thôi.
Tiến tốt - Tự khắc lùi sẽ tốt.

huyvumanh

Xe hơi
...Như các cụ nói đúng đấy cụ ạ. Lùi thì dễ, tiến mới khó. Nhiều khi muốn tiến cần phải có khoảng cách để căn xe.
em thấy lùi khó hơn tiến, cũng vì vậy mà các xe đời mới có lắp thêm cảm biến lùi, camera lùi...

huyvumanh

Xe hơi
Cụ quen rồi thì nghĩ thế, lùi có bao nguy cơ rủi ro mà gương không nhìn thấy hết.
Hôm mùng 4 tết vừa rồi ở Thái Nguyên quê em có vụ bố lùi xe tải đâm chết con trai đấy. khổ thân thằng cu mới được 3-4 tuổi gì đó.