Sơn-Shark-Bệnh xá kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa các loại xe ga.

Trạng thái
Thớt đang đóng

son-shark

Xe buýt
Thông báo!

Cửa hàng bác Sơn Shark sẽ phục vụ các cụ các mợ các ngày trong tuần từ thứ 2 đến thứ 7.
Chủ nhật nghỉ. Xin các cụ mợ lưu ý!

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Thưa các bạn!
Sau gần 1 năm giao lưu, chia sẻ với các bạn trên diễn đàn Otofun, bản thân mình cũng cố gắng học hỏi để nâng cao sự hiểu biết nhằm khắc phục, sửa chữa 1 số loại bệnh khó chịu thường gặp trên xe ga. Tiêu chí của diễn đàn là sự chia sẻ, nên mình mong nó sẽ là 1 "diễn đàn mở" để ko chỉ có mình, mà tất cả các anh em có kinh nghiệm đều có thể đóng góp trả lời các câu hỏi thắc mắc!
Mong ban quản trị diễn đàn và anh em thành viên ủng hộ!

Chỉnh sửa cuối:

Notalone121

Xe hơi
Anh sơn cho em hỏi muốn súc két nước làm thế nào ạ!em có tự súc được ko.xe em sh2011 ạ!thân

Xichlo3so

Xe đạp
rất bổ ích, like mạnh chuyên mục này của bác Sơn.

Xe Thồ

Xe tải
a Sơn cho e hỏi , Xe li việt thì định kì phải thay những loại dầu gì , bình thường e đi bd toàn thay dầu máy , vs dầu lap thôi ( mà dầu lap thì bao nhiêu km thay 1 lần ạ :P )

Huyromario

Xe máy
Website
bdssungroup.com.vn
anh Sơn cho em hỏi vụ "Vệ sinh lọc xăng" cho SH 2010 với, có bác bảo đi quá 3 vạn thì phải vệ sinh. Xe em đi đc 3 vạn 6 rồi thì phải thay mới hay là thế nào ạ ??? Mong sớm nhận đc câu tl của bác

Mà còn 1 chuyện nữa. Trc em mang xe lên hàng bác sửa và có hỏi về vụ đi xe mà ga nhỏ thì có hiện tượng giật giật xe. Bác cũng đã sửa cái móc ở búa côn cho em và cảm nhận là xe đỡ đi nhiều. Nhưng đi lâu e vẫn khó chịu và đc 1 người quen giới thiệu đến 1 chỗ quen thì đc bác thợ ở đây tư vấn là thay búa côn và bi côn. Lúc đầu mới thay thì đi ngon và êm ( ko còn tình trạng đi ga nhỏ bị giật giật nữa) nhưng em mới đi đc độ gần 1 tuần thì thấy lại bắt đầu có hiện tượng ga nhỏ bị giật giật. Xin hỏi bác nguyên do vì sao, có khi nào xe em mắc chứng bệnh "lạ" nào đó ko ? Bác có sửa đc dứt điểm ko ạ, nếu bác sửa đc thì hnao em mang xe qua nhờ bác "chữa bệnh" em nó dùm em.

Chỉnh sửa cuối:

MK2007

Xe tăng
Bác Sơn đâu rùi?

win_100

Xe điện
Xe em, SH
Hôm trước đi thay cái má phanh, định tiện thể thay luôn đôi vòng bi sau nhưng ko tháo đc ốc ra. Thợ nói nếu tháo đc ra khả năng gãy ốc là rất cao ( có thể lúc trước thợ lắp ẩu nên bị trệch ren ). Vậy cho em hỏi vấn đề này như thế nào? Liệu có cách nào không?
Xin bác cho 1 lời khuyên

bothang30

Xe hơi
cụ Sơn cho e hỏi là e mua cho bà cả con LX 125ie,đi được 3k rồi,e có cảm giác xe hơi bị yếu,e đèo thêm 1 ông nữa (tổng 2 ông khoảng 150kg) mà leo cái dốc hơi dài muốn hết hơi,e kéo hết tay ga,mà nhiều lúc xe như tụt dốc đến nơi..vậy do xe e bị gì hay do máy vespa yếu ạ?
thứ 2 là có cách gì khắc phục tình trạng rung đầu bần bật khi đi tốc độ thấp...t
hứ 3 là e muốn nâng cấp chút máy móc cho xe để xe đi khỏe hơn,êm hơn thì nên thay những gì ạ? em ko ở HN thì có thể ship đồ về tự thay đc ko

babyangelhp

Xe hơi
hnay vừa lên đấy xong nhưng ko có time nên thôi để lần sau e lại cho xe lên cùng vậy :( xe cứ thế này thấy chán ghê

Huyromario

Xe máy
Website
bdssungroup.com.vn
cụ Sơn cho e hỏi là e mua cho bà cả con LX 125ie,đi được 3k rồi,e có cảm giác xe hơi bị yếu,e đèo thêm 1 ông nữa (tổng 2 ông khoảng 150kg) mà leo cái dốc hơi dài muốn hết hơi,e kéo hết tay ga,mà nhiều lúc xe như tụt dốc đến nơi..vậy do xe e bị gì hay do máy vespa yếu ạ?
thứ 2 là có cách gì khắc phục tình trạng rung đầu bần bật khi đi tốc độ thấp...t
hứ 3 là e muốn nâng cấp chút máy móc cho xe để xe đi khỏe hơn,êm hơn thì nên thay những gì ạ? em ko ở HN thì có thể ship đồ về tự thay đc ko
Chắc xe cụ là Lx Việt hả, bà chị em trc cũng làm con đi ga thấp bị rung giật dữ lắm, tay ga lại còn nặng nữa. Nói chung là ko có cảm tình con này lắm

bothang30

Xe hơi
cụ phán chỉ có chuẩn ạ,nhưng tay ga nặng là đời cũ chưa có phun xăng điện tử cụ ạ..đời ie này tay ga nhẹ như xe nhập thôi,có điều đầu xe vẫn bị rung,e nghe nói lên đời 3V thì mới khắc phục đc.

RAVA

Xe ba gác
a Sơn cho e hỏi , Xe li việt thì định kì phải thay những loại dầu gì , bình thường e đi bd toàn thay dầu máy , vs dầu lap thôi ( mà dầu lap thì bao nhiêu km thay 1 lần ạ :P )
-Em ko biết Li thì ntn nhưng em đọc trong catalog xe SH VN thì thấy nó ghi là sau 2 vạn mới phải thay dầu láp, xe em hôm rồi chạy được 1,35 vạn km em thử thay thấy dầu vẫn còn trong lắm. Khuyên bác là nên đọc kỹ catalog để biết thời gian thay cho đỡ tốn tiền. Lưu ý là nếu lội nước thì phải thay dầu láp ngay ko thì đi bộ côn đấy!

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Em mới mua con SHVN 2012 cho Gấu. Xe mới đi đc 2.600 km, bác có cái lịch bảo dưỡng theo số KM giống 4B thì post cho anh em tham khảo với ạ, cứ đến hạn là em mang qua chỗ bác, nhà em cũng không xa cơ sở của bác lắm, mấy lần đi qua thấy biển hiệu rồi, he he...

inochi

Xe điện
Cụ chuyển nhà mới sang đây mà, em đi qua Sơn Tây thấy cửa hàng đóng mà không biết cụ chuyển đi đâu. Giờ thì em tìm thấy nhà cụ rồi, hôm tới cụ chỉnh em côn xe Lx 125 VN cái nhé

fujisan

Xe hơi
Món này hay, nhưng mà cụ Sơn nhà mình bận quá không thể trả lời được hay sao ý, làm anh em sốt hết cả ruột.
Em cũng đang muốn hỏi cụ về cái bệnh con SCR của gấu nhà em mà chưa thấy cụ chủ trả lời ai cả, nên thôi chưa hỏi vội

son-shark

Xe buýt
Anh sơn cho em hỏi muốn súc két nước làm thế nào ạ!em có tự súc được ko.xe em sh2011 ạ!thân
Nước mát của SH 2011 thay mới sau mỗi 20000km. Khi thay phải đúng kỹ thuật, hôm nào bạn mang xe lên mình thay và hướng dẫn thực hiện luôn nhé chứ trình bày trên này khó hiểu lắm!
rất bổ ích, like mạnh chuyên mục này của bác Sơn.
Thank bác!
Dầu máy thì ai cũng biết rồi còn dầu láp thì bạn nên thay sau mỗi 6000km vì láp của dòng này hay bị nước vào!
anh Sơn cho em hỏi vụ "Vệ sinh lọc xăng" cho SH 2010 với, có bác bảo đi quá 3 vạn thì phải vệ sinh. Xe em đi đc 3 vạn 6 rồi thì phải thay mới hay là thế nào ạ ??? Mong sớm nhận đc câu tl của bác

Mà còn 1 chuyện nữa. Trc em mang xe lên hàng bác sửa và có hỏi về vụ đi xe mà ga nhỏ thì có hiện tượng giật giật xe. Bác cũng đã sửa cái móc ở búa côn cho em và cảm nhận là xe đỡ đi nhiều. Nhưng đi lâu e vẫn khó chịu và đc 1 người quen giới thiệu đến 1 chỗ quen thì đc bác thợ ở đây tư vấn là thay búa côn và bi côn. Lúc đầu mới thay thì đi ngon và êm ( ko còn tình trạng đi ga nhỏ bị giật giật nữa) nhưng em mới đi đc độ gần 1 tuần thì thấy lại bắt đầu có hiện tượng ga nhỏ bị giật giật. Xin hỏi bác nguyên do vì sao, có khi nào xe em mắc chứng bệnh "lạ" nào đó ko ? Bác có sửa đc dứt điểm ko ạ, nếu bác sửa đc thì hnao em mang xe qua nhờ bác "chữa bệnh" em nó dùm em.
Nếu ko có vấn đề gì thì ko cần phải vệ sinh lọc xăng vì nó khá lớn nên khó tắc và hơn nữa là làm việc này khá phức tạp! Lọc xăng được gắn liền với bơm xăng nằm ngâm trong bình xăng bạn ạ!
Bệnh này cứ thay mới búa côn thì sẽ êm nhưng chỉ được khoảng 1 tuần là bị lại và có khi còn nặng hơn lúc chưa thay! Bạn còn giữ bộ côn cũ ko? mang đến mình làm lại cho!
Em oánh dấu có gì nhờ bác tư vấn và chạy qua bác cho nhanh
Wellcom bác!
Xe em, SH
Hôm trước đi thay cái má phanh, định tiện thể thay luôn đôi vòng bi sau nhưng ko tháo đc ốc ra. Thợ nói nếu tháo đc ra khả năng gãy ốc là rất cao ( có thể lúc trước thợ lắp ẩu nên bị trệch ren ). Vậy cho em hỏi vấn đề này như thế nào? Liệu có cách nào không?
Xin bác cho 1 lời khuyên
Ốc gì vậy bác? ốc càng xe hay ốc trục bánh xe?
Vespa mà leo dốc thì hơi đuối do xác nặng, ga đầu kém! Bệnh rung đầu khi ở tốc độ thấp có thể xử lý được! bạn ĐT cho mình, mình sẽ hướng dãn cách làm để xe khỏe lên khi leo dốc và hết rung đầu luôn!

son-shark

Xe buýt
hnay vừa lên đấy xong nhưng ko có time nên thôi để lần sau e lại cho xe lên cùng vậy :( xe cứ thế này thấy chán ghê
Có những xe phải làm đi làm lại vài lần mới đạt! hôm nào em lại cho lên xe nhà mang lên anh xem lại nhé!
-Em ko biết Li thì ntn nhưng em đọc trong catalog xe SH VN thì thấy nó ghi là sau 2 vạn mới phải thay dầu láp, xe em hôm rồi chạy được 1,35 vạn km em thử thay thấy dầu vẫn còn trong lắm. Khuyên bác là nên đọc kỹ catalog để biết thời gian thay cho đỡ tốn tiền. Lưu ý là nếu lội nước thì phải thay dầu láp ngay ko thì đi bộ côn đấy!
Catalog xe Việt hay nhập đều ghi 4000km thay dầu máy, 2 vạn km thay dầu láp bạn nhé! Nhưng môi trường Việt Nam thì.......bụi bặm, mưa nhiều, chạy quá chậm. Thực tế ở ĐK tiêu chuẩn, lên xe ga cứ đều 50-60km, máy chưa kịp nóng đã đi được 10km rồi nên 4000km thì chả mấy! ở VN, tốc độ quá chậm, nhất là khi tắc đường, máy vẫn hoạt động liên tục, thiếu gió làm mát nên máy nóng, dầu máy cũng nóng- nhanh biến chất mà thực tế 1 giờ đi chả được mấy km! Dầu láp cũng vậy, mưa gió, bụi bặm, tốc độ thấp nên cũng nhanh biến chất và quan trọng là nếu để láp hỏng, thay mất tầm 5 triệu so với 1 lần thay dầu vài chục ngàn thì.... Do vậy, theo mình, với SH cứ tầm 1 vạn km (nếu ko bị ngập nước) thay dầu láp 1 lần còn dầu máy thì 2000km.
Em mới mua con SHVN 2012 cho Gấu. Xe mới đi đc 2.600 km, bác có cái lịch bảo dưỡng theo số KM giống 4B thì post cho anh em tham khảo với ạ, cứ đến hạn là em mang qua chỗ bác, nhà em cũng không xa cơ sở của bác lắm, mấy lần đi qua thấy biển hiệu rồi, he he...
Dạ, để em viết rồi cho lên trang 1 cho anh em dễ tìm!
Cụ chuyển nhà mới sang đây mà, em đi qua Sơn Tây thấy cửa hàng đóng mà không biết cụ chuyển đi đâu. Giờ thì em tìm thấy nhà cụ rồi, hôm tới cụ chỉnh em côn xe Lx 125 VN cái nhé
Dạ! xin sẵn sàng!
Món này hay, nhưng mà cụ Sơn nhà mình bận quá không thể trả lời được hay sao ý, làm anh em sốt hết cả ruột.
Em cũng đang muốn hỏi cụ về cái bệnh con SCR của gấu nhà em mà chưa thấy cụ chủ trả lời ai cả, nên thôi chưa hỏi vội
Ban ngày em khá bạn nên khó viết trả lời! Thường buổi tối là có thờigian thôi a!

thangdunghotel

Xe đạp
Sorry các cụ! Vừa rồi bận quá nên ở cửa hàng ko có time để online! Về nhà thì hỏng đường truyền và lại nhiều việc gia đình, về quê suốt nên chưa trả lời các cụ được! Hôm nay mới sửa xong! Các cụ thông cảm nha!

Chẳng hết mấy đâu bạn!

Lệch nhẹ thì chỉnh lại tay lái, nếu do đổ ngã thì phải nắn lại càng bạn nhé!

Như trường hợp trên thôi bạn!

Ái chà! Em ở xa quá nên ko biết tính sao!!!

Bạn mang xe qua mình khám cái đã nhé!

Bạn bấm nút đề có thấy tiếng đề chạy ko hay ko có tiếng gì?

Qua mình kiểm tra đã nhé! xe 150, nhẹ nhàng cũng phải lên được 110Km/h

Em ko có cơ hội để gặp Bác rồi, em ở Sài Gòn. Bác có thể cho em vài điểm nhận xét để khắc phục không? em là đang nghi bị thay con IC

Trạng thái
Thớt đang đóng