+ Trả lời
Trang 1 / 3 1 2 3 CuốiCuối
Kết quả: từ 1 đến 10 trong 21

Đề mục: Cách tính bậc cầu thang trong xây nhà ở

Mua xe ngày
    24-10-2009
    Thường ở
    Q.Cầu Giấy
    Động cơ OF
    33 mã lực

Mặc định Cách tính bậc cầu thang trong xây nhà ở

Em đang xây nhà mà kinh nghiệm thì không có nhiều có bác nào biết về lĩnh vực này tư vấn giúp em với ạ. Chả e chuẩn bị đổ bê tông cầu thang tầng 2 lên tầng 3. Theo như bác thợ cả tính toán số bậc là 15 thì mặt bậc và cổ bậc sẽ đẹp, nhưng tính theo phong thuỷ thì 15 bậc lại rơi vào "Bệnh". Có người bảo em là không xây cầu thang chẵn bậc...chả biết theo thế nào bây giờ, các bác giúp em với ạ.

Mua xe ngày
    04-01-2012
    Thường ở
    Thường xuyên thay đổi
    Động cơ OF
    22 mã lực

Nếu mê tín thì cụ làm 17 bậc. Theo âm dương ngũ hành, số bậc là 4k+1. Nếu không mê tín thì bao nhiều bậc cũng được, miễn là khoảng cách giữa các bậc là hợp lý.

Mua xe ngày
    23-02-2011
    Động cơ OF
    107 mã lực

17 bậc là đẹp cụ ạ
    Hãy để mọi việc diễn tiến tự nhiên...rồi việc gì đến sẽ đến...

Mua xe ngày
    28-10-2008
    Động cơ OF
    42 mã lực

Thợ cả nhà cụ là thợ gì mà được ngồi tính toán thiết kế, rồi lại còn vẽ ra 15 bậc là đẹp với xấu?!
    Cụ xem lại thiết kế, bánh vẽ nó lên thành 17 bậc... Mà nhà cụ cao bao nhiêu vậy?

Mua xe ngày
    20-03-2009
    Động cơ OF
    138 mã lực

17*16=2.72m. Nhà cụ hơi thấp đấy
    Nhân sinh tự cổ thùy vô tử,
    Lưu thủ đan tâm chiếu hãn thanh

Mua xe ngày
    24-10-2009
    Thường ở
    Q.Cầu Giấy
    Động cơ OF
    33 mã lực

Trích dẫn tientung000 viết Nghía cột cây số
    Thợ cả nhà cụ là thợ gì mà được ngồi tính toán thiết kế, rồi lại còn vẽ ra 15 bậc là đẹp với xấu?!
    Cụ xem lại thiết kế, bánh vẽ nó lên thành 17 bậc... Mà nhà cụ cao bao nhiêu vậy?
    Em làm cao 2,9m, ô cầu thang nhà em 1,9x2,3m cụ ạ

Mua xe ngày
    11-10-2008
    Động cơ OF
    60 mã lực

cụ muốn làm dư nào thì làm, nhưng chiều cao+ chiều rộng của bậc phải đạt 70 cm, ko thì sau đi khó chịu lắm

Mua xe ngày
    24-11-2008
    Động cơ OF
    44 mã lực

Trích dẫn chimtungtang viết Nghía cột cây số
    Em đang xây nhà mà kinh nghiệm thì không có nhiều có bác nào biết về lĩnh vực này tư vấn giúp em với ạ. Chả e chuẩn bị đổ bê tông cầu thang tầng 2 lên tầng 3. Theo như bác thợ cả tính toán số bậc là 15 thì mặt bậc và cổ bậc sẽ đẹp, nhưng tính theo phong thuỷ thì 15 bậc lại rơi vào "Bệnh". Có người bảo em là không xây cầu thang chẵn bậc...chả biết theo thế nào bây giờ, các bác giúp em với ạ.
    Nói như thế là nhà cụ đã có sẵn hai sàn rồi, vậy em cung cấp cho cụ một số kiến thức thế này:
    - Theo kiến trúc thì bậc thang nhà ở đi được có chiều ngang từ 23 đến 30 cm, chiều cao từ 15 đến 19 cm, tại sao lại thế vì chiều ngang để đi vừa bàn chân, chiều cao cao của bậc là để bước lên không cao quá kẻo không đi nổi và cũng không thấp quá đi rối chân lắm, vậy lấy chiều cao giữa hai tầng chia cho 17 cm thì ra số bậc.
    - Còn theo quan niệm Việt nam về Sinh, lão, bệnh tử thì số bậc thang phải là 4n + 1, nghĩa là bậc cuối cùng sẽ đạt được chữ sinh vậy số bậc là 9,13,17,21.
    Trường hợp nhà cụ xem độ cao hai sàn là bao nhiêu nếu cho số bậc là 13 hoặc 17 mà chiều cao vẫn nằm trong 15 - 19 cm thì là ổn
    Nhớ khi xưa ta chở nhau
    Trên chiếc xe đạp cũ

Mua xe ngày
    15-04-2013
    Động cơ OF
    12 mã lực

Trích dẫn NamThanglong1 viết Nghía cột cây số
    Nói như thế là nhà cụ đã có sẵn hai sàn rồi, vậy em cung cấp cho cụ một số kiến thức thế này:
    - Theo kiến trúc thì bậc thang nhà ở đi được có chiều ngang từ 23 đến 30 cm, chiều cao từ 15 đến 19 cm, tại sao lại thế vì chiều ngang để đi vừa bàn chân, chiều cao cao của bậc là để bước lên không cao quá kẻo không đi nổi và cũng không thấp quá đi rối chân lắm, vậy lấy chiều cao giữa hai tầng chia cho 17 cm thì ra số bậc.
    - Còn theo quan niệm Việt nam về Sinh, lão, bệnh tử thì số bậc thang phải là 4n + 1, nghĩa là bậc cuối cùng sẽ đạt được chữ sinh vậy số bậc là 9,13,17,21.
    Trường hợp nhà cụ xem độ cao hai sàn là bao nhiêu nếu cho số bậc là 13 hoặc 17 mà chiều cao vẫn nằm trong 15 - 19 cm thì là ổn
    Oánh dấu ở đây, chào hỏi xong em sẽ có tí ý kiến ạ!

Mua xe ngày
    28-12-2009
    Động cơ OF
    36 mã lực

Cụ hỏi cầu thang tầng 2 lên tầng 3, thế cầu thang tầng 1 lên tầng 2 thì như nào. Thông thường trong nhà dân dụng thì chiều cao bậc từ 15 cm- 17cm là dễ đi nhất, bản bậc rộng 25cm. Tại vị trí xoay góc 90 độ thì nên chua làm 02 bậc, vì vừa dễ đi mà dễ mang vác đồ đạc. Cầu thang rất quan trọng vì nó là giao thông theo phương đứng của gia đình. Đứng về góc độ phong thủy thì số bậc cầu thang được tính: sinh, lão, bệnh, tử. Do đó bạn lấy số bậc chia cho 4 dư 1 thì là sinh, dư 2 là lão, dư 3 và chẵn thì không dùng. Chúc cụ lựa chọn ưng ý.

+ Trả lời
Trang 1 / 3 1 2 3 CuốiCuối