Em đề ba ko dùng phanh tay

Thlong27

Đi bộ
Em đề ba ko dùng phanh tay, thầy giáo bắt phải dùng, có nên ko các Bắc ơi? Bác nào có kinh nghiêm giúp em với

Pigwalk

Xe container
Đang tập lái thì cụ cứ thực hiện đúng các thao tác cơ bản đi, khi nào thuần thục rồi thì nâng cao sau. Cứ đốt cháy giai đoạn thế bảo sao có nhiều vụ "xe điên".

Vitara 1.6

Xe tải
Ngày trước em học có mấy chú còn sáng tạo ra kiểu để Bàn Chân chéo cả Phanh và Ga dể đề pa leo dốc, em làm mãi không được.

TL_Vietnam

Xe lăn
Em đề ba ko dùng phanh tay, thầy giáo bắt phải dùng, có nên ko các Bắc ơi? Bác nào có kinh nghiêm giúp em với
Nếu không cần thiết thì người ta chả để trong giáo trình giảng dạy làm gì :D

CHIANTHI

Xe tăng
Khi em học , không hiểu sao ông thày chỉ hướng dẫn cách đề pa không dùng phanh , cả 5 người trong nhóm lúc làm được lúc không . Đến gần ngày thi thày mới hướng dẫn cách đề pa dùng phanh , ai cũng thở phào , thày nói làm vậy để mọi người có kỹ năng " côn ra ga vào" tốt hơn .

laimayxuc

Xe máy
Mới thì còn hay bị "hết xăng", quen cữ rồi thì việc này như đan rổ ý mà

vodka_cute

Xe buýt
Lúc thi lấy bằng tâm lý sẽ khác lúc tập. Tốt nhất cụ nên dùng phanh tay. Khi nào đi thuần thục thì cụ thích chơi kiểu gì thì chơi

phizdx

Xe hơi
Lô 24 Đường Đặng Thái Mai, TP. Phủ Lý, Hà Nam
Quan trọng nhất là phải có kinh nhiệm đã, chứ hôm vừa rồi em bị một tay đỗ trước ngay công bênh viên Bạch Mai cứ từ từ trôi vào đầu xe mà ga thì cứ ào lên, lúc bị rồi Anh ta xuống bảo thông cảm mới lái, hỏi sao ko dùng phanh tay Anh ta bảo khi học các thầy bảo sau này nhũng chỗ thế đỏ côn là được . Các cụ thấy thế có nguy hiểm ko. Theo tôi bao giờ lái tốt hãy tính sang nâng cao tay nghề.

z0z0z0

Xe điện
Cụ lại thích kiểu "Chưa tập bò đã lo tập chạy rồi". Tốt nhất là cứ theo thày hướng dẫn đã, sau thuần thục hãy hay cụ ợ!

Nseries

Xe buýt
Cứ thế này bảo sao ko lắm "xe điên"

Lexus 717

Xe điện
Nhà cháu thấy chẳng có vấn đề gì. Trước nhà cháu tập xe đúng phải cái xe bị chết phanh tay nên toàn chơi phanh chân. Đến khi vào mô hình tập xe của trung tâm dùng phanh tay thấy nhàn hơn chân vô cùng. Khi kiểm soát được côn, phanh thì sẽ kiểm soat xe tốt thôi có gì đâu.

MR_TIM

Xe tải
E có tình huống này, mời cụ đọc rồi cụ hãy suy ngấm.
Có 1 lần, E, ny, gia đình nhà bà chị E đi HD về quê ông anh rể chơi. Ông ý thuê xe đi. Từ HN về HD là E cầm lái. Tối từ HD lên HN là ông anh E cầm lái. Ông ý lấy bằng đc 3 năm nhưng ít chạy, kinh nghiệm chưa có. Về đến HN, khi lên cầu Thanh Trì, các xe nối đuôi nhau bò chầm chậm vì vướng 2 con xe tải nặng đang bò lên dốc. Và các xe phanh lại, đến lúc đi thì xe E chết máy. Ông anh E cũng nổ máy, đề pa bằng phanh chân đến 3 lần ko đc, các xe sau còi inh ỏi. E ngồi cạnh, kéo vội phanh tay và bảo cứ bình tĩnh, bật xi nhan khẩn cấp lên, thao tác lại từ đầu. Rồi cuối cùng cũng qua đc. E hỏi là hồi xưa bọn A ko đc dậy phanh tay à, thì ông ý bảo là ko, toàn học phanh chân.
E thấy, phanh tay hay phanh chân là do kinh nghiệm lái và tải trọng trên xe. Nếu xe thừa tải thì bác có thể dùng phanh chân, nhưng đã đủ tải và quá tải thì E khuyên là nên phanh tay cho an toàn.
1 chút kinh nghiệm của E, các bác có gì góp ý ạ.

Thanhz

Xe tăng
Khi em học , không hiểu sao ông thày chỉ hướng dẫn cách đề pa không dùng phanh , cả 5 người trong nhóm lúc làm được lúc không . Đến gần ngày thi thày mới hướng dẫn cách đề pa dùng phanh , ai cũng thở phào , thày nói làm vậy để mọi người có kỹ năng " côn ra ga vào" tốt hơn .
Nhà cháu thấy chẳng có vấn đề gì. Trước nhà cháu tập xe đúng phải cái xe bị chết phanh tay nên toàn chơi phanh chân. Đến khi vào mô hình tập xe của trung tâm dùng phanh tay thấy nhàn hơn chân vô cùng. Khi kiểm soát được côn, phanh thì sẽ kiểm soat xe tốt thôi có gì đâu.
Đề pa không dùng phanh tay cũng được tuy nhiên dùng phanh tay là bài tiêu chuẩn và cần phải tập. Mấy cái dốc cỏn con dùng phanh chân không có vấn đề gì chứ cứ thử lên dốc cao, chở nặng xem có phải dùng đến phanh tay không; kể cả xe số tự động.

Mời các cụ tham khảo

rgvmen

Xe container
Nếu mà xe mua BH toàn bộ rồi thì khỏi cần tập đề pa bác nhé :)

PhanhGap

Xe điện
Phải dùng phanh tay thuần thục vù các lý do sau đây:
1/ tạo thói quen dùng phanh tay khi dừng đỗ tại bất cứ đâu, kể cả khi dừng chờ đèn đỏ (>10s).
2/ Có phản xạ kịp thời dùng phanh tay khi xe chết máy, vào số lửng, để nhầm 0 khi bị tụt dốc.
3/ Một tay trái vẫn giữ chắc được vô lăng, không bị cướp lái khi kéo hạ phanh tay.
4/ Tránh hại côn, tụt dốc khi đề pa lên dốc cao, lên đóc khi xe chở nặng.
P/s: Ngoài ra còn phải tập thói quen tăng giảm số tuần tự để kiểm soát tình trạng thái số (liên quan đến hoạt động của động cơ tương ứng với tổng tải trọng người xe, hàng hóa. Làm chủ tốc độ và có thể tăng tốc kịp thời khi đi trên đường (đặc biệt khi vào cua, tránh vượt, ra nhập làn).
@.Khi nào thuần thục ghi nhớ trong đầu theo đúng trình tự, kiểm soát tốc độ tình huống cơ bản trên đường rồi thì mới nâng cao bằng cách đề pa k dùng phanh tay và vào số bất kỳ theo nguyên lý đồng tốc. Cuối cùng hịn nữa là đờ zip - tham gia giải đua xe ô tô trong khuôn khổ hợp tác xã máy kéo Toàn Răng. Hic. Chúc cụ chủ lái xe an toàn.

alecom

[Tịch thu bằng lái]
theo em dùng kiểu j cũng dc, miễn là ko bị lùi lại khi đi thi, và chết máy khi đi trên đường
cũng nên tập thành thạo không dùng phanh tay vì bây h mà cụ bị tắc đường trên cầucuwss depal mà xài phanh tay thì mấy bữa tay cụ to phải biết

blackchickenguy

Xe buýt
Website
www.eagle.com.vn
Cơ bản là 2 chân phải chuẩn và nhịp nhàng !
Theo e thì nên tập cả 2 !

tuanzs

Xe container
Dùng phanh tay nếu xe yếu, đủ tải và không được phép trôi ra sau dù chỉ 1 tí ti.