Kỹ thuật Tennis - "Tennis hiện đại"

gatocdai

Xe tải
Để cập nhật các kiến thức về kỹ thuật tennis hiện đại và để cân bằng các bài viết giữa chuyên môn và giải trí trong box, em xin phép cố gắng post 1 tài liệu chuyên môn do tác giả Trần Nguyệt biên soạn, do Nhà xuất bản thể dục thể thao phát hành năm 2003, cuốn sách:”TENNIS HIỆN ĐẠI” . Tài liệu này chỉ nhằm mục đích tham khảo riêng trên box. Mong các bác ủng hộ (nhưng hạn chế post bài vào topic này) Dưới đây là mục lục:

Đây là cuốn sách "Tennis Hiện đại" do tác giả Trần Nguyệt, nhà xuất bản TDTT phát hành năm 2003. Em sưu tầm được và post lên đây cho các bác đam mê môn tennis nghiên cứu và học hỏi thêm nhằm hoàn thiện cú đánh cũng như chiến thuật đánh của bản thân. Tài liệu chỉ dùng để tham khảo mong các bác đừng xì pam vào thớt này.

TENNIS HIỆN ĐẠI

CHƯƠNG 1: NHỮNG HUYỀN THOẠI PHỔ BIẾN VÀ NHỮNG QUAN TÂM CƠ BẢN

Nếu bạn giống như nhiều vận động viên khác, làm ra vẻ tốt mặc dù bạn không thể điều khiển được các cú đánh mà bạn lớn tiếng khoe khoang trong phòng thay quần áo, chắc chắn bạn cũng chẳng tinh thông gì các cú đánh mà bạn thấy các tay vợt nhà nghề đánh- các cú đánh chéo sân tấn công chéo bên góc, cú lốp topspin, cú underspin bỏ nhỏ, cú trả giao bóng vào ngay chân đối thủ. Do đó hãy trung thực. Hãy cắt ngang sụ tưởng tượng và chỉ tập trugn vào các việc luyện tập cho thật nhuần nhuyễn các cú đánh theo nguyên tắc căn bản. Hãy tập đánh cú dứt điểm và bạn sẽ đánh bạn phần lớn những người hiện nay đang đánh bại bạn. Nếu bạn có thể tập đánh bóng sâu, thẳng xuống giữa sân, và giữ cho bóng đi vào sân- đó là tất cả chiến lược mà bạn cần nắm để đánh bại 99% các vận động viên trên thế giới. Cố thi đấu kiểu này nghe có vẻ hơi chán ngắt:”Tôi muốn làm một điều gì hay ho hơn việc chơi như vậy”, nhưng hãy tin tôi, bạn sẽ không bao giờ thấy chán khi chiến thắng. Tôi chưa bao giờ nghe bất cứ ai than phiền: “Chán thật, tôi lại thắng!”
Trước khi trình bày sâu hơn về việc đánh ra các cú điển hình xin giới thiệu đến các bạn một cái nhìn tổng quan về môn quần vợt. Trước tiên, là một số chức năng của cơ thể và các lý do về sinh lý tại sao người ta không cải tiến được. Thứ đến, cố bác bỏ các huyền thoại hằng đeo bám khiến nhiều người không thể chơi hay hơn. Và thứ nữa, giới thiệu các nguyên tắc căn bản đã được đánh giá là mang tính quyết định để chơi cho “ra trò”.

THIẾU HIỂU BIẾT
Thỉnh thoảng các phụ huynh thắc mắc:”Họ phải tranh đua thế nào khi họ chơi quần vợt với con em của họ? “ Câu trả lời là: bạn không cần phải xô tới lưới và triệt từng đường bóng, nhưng ít nhất đừng mắc sai phạm cố tình để làm cho các em cảm thấy thoải mái hơn. Nếu bạn vẫn cứ chiến thắng, chẳng sao. Quả là lúc này bạn cư việc vui vì trong vòng hai hay ba năm nữa chúng sẽ hạ bạn. Phần lớn các thanh niên bị cuốn hút vào quần vợt họ không hề nao núng vì họ sẽ tiến bộ. Nhưng người lớn thì lại nghĩ rằng, “ui chà, tôi đã thi đấu suốt nhiều năm-làm gì phải mất thì giờ với những thứ linh tinh về cú đánh.
Do đó khi bạn bắt đầu tập với các kiểu cầm vợt khác nhau hoặc tập một cú đánh mới, bạn sẽ tập tốt hơn nếu bạn nhớ rằng:hãy thoải mái với những cảm giác khó chịu; vì cảm giác khó chịu ấy thường kèm theo các cú đánh mới, chính xác sẽ làm cho bạn nổi tiếng.
Bất kể bạn có thể đánh bóng một kiểu duy nhất nào, dù cú đánh của bạn có phần độc đáo nhưng thực hiện những sửa chửa cho một cú đánh luôn luôn gặp khó nhọc, vì bạn phải phá bỏ kiểu của chương trình vận động hay nói cách khác bạn đang làm ngược lại cái đã trở nên dễ chịu đã ăn sâu vào não của bạn, mặc dù ngay cả khi bạn chỉ chơi môn này 5 hay 6 tháng. Trên căn bản, bạn đang cố gắng thay đổi phần mềm ứng dụng, và não của bạn không thích làm như thế thật nhanh chóng. Nó thường chỉ trích phương pháp cũ mặc dù cái mới có thể tốt hơn nhiều cho bạn. Một thống kê của trường Cao Đẳng quần vợt (Tennis College) ở Coto de Caza, tiểu bang California Hoa Kỳ nhiều người đến luyện tập đã mang đến 185 cử động với cú đánh phải của họ, nhưng khi họ được hướng dẫn cố điều chỉnh căn bản để cắt ngang 110 cử động xa lạ, họ nói: “Kiểu đánh này thật sự lọng cọng”. Tuy nhiên cảm giác khó chịu kèm một cú đánh chính xác là cái mà bạn phải chấp nhận nếu bạn mong muốn sửa chữa một thói quen xấu. Ngay cả một thay đổi nhỏ của cách cầm vợt đòi hỏi vận dụng một nhóm cơ mới. Một người chơi quần vợt 25 năm, khi được hướng dẫn sửa ½ cm cách cầm vợt của anh ta, thì anh ta đã bị phồng tay.
Bị bản ngã can thiệp vào là một trở ngại khác gây ảnh hưởng cho các thay đổi quan trọng trong cú đánh của bạn. khi một huấn luyện viên nhà nghề bắt đầu sửa chữa cái mà bạn cảm thấy dễ chịu, khuynh hướng tự nhiên của bạn là bạn nghĩ có điều gì đó sai trong phương pháp của anh ta hơn là trong cú đánh của bạn. Hơn nữa, huấn luyện viên nhà nghề giỏi đã thường nghe than phiền, “ôi, trước khi tôi đến đây học tôi đánh khá hơn.” Điều đó gần như luôn là sự thật. Bất kể là môn thể thao nào, khi bạn cố điều chỉnh, luôn có một sức mạnh lôi kéo bạn trở về mức độ thoải mái cũ. Tiến sĩ Joe Sheehan, cựu chuyên gia tâm lý tại UCLA và là bác sĩ chuyên khoa về trị liệu khả năng nói, thực hiện một nghiên cứu liên quan đến những người nói cà lăm, gọi hiện tượng xung đột “tiếp cận-né tránh”: bạn muốn làm một điều gì đó theo cách mới nhưng bạn lại muốn giữ một số của cái cũ, và bạn bị kẹt ở ngay giữa, do dự giữa hai cái. Điều này có thể sẽ làm hỏng lối đánh của bạn.
Ví dụ như, người ta sẽ bỏ ra một tuần tại Trường Huấn Luyện Quần Vợt và hết sức cố gắng để giải quyết các vấn đề căn bản trong cú đánh của họ. Nhưng khi họ trở về nhà để thi đấu với đối thủ cũ mà họ đã từng thua 6-3, 6-3, nay họ có thể thua 6-0, 6-0. Chỉ là tự nhiên đối với họ khi nghĩ rằng:”Ôi, tôi không thể chờ để chơi theo kiểu mới”. Bản ngã của họ đánh vật dữ dội trong suốt vài tuần liên tiếp sau đó, trừ khi họ kiên nhẫn và thực sự luyện tập cật lực để ghi sự cảm nhận về những cú đánh mới, họ sẽ sớm trở lại với cùng kiểu đánh thoải mái cũ. Lý do khiến họ trở nên dở hơn trước khi họ bắt đầu khá hơn là vì khi tập những cái mới, họ không còn cách xử lý tốt đối với kiểu đánh cũ và cũng không điều khiển được cái mới của họ, và vì vậy họ có những thành tích rất thất thường.
Tình trạng mà bạn phải thực sự trải qua là: nếu sự khó nhọc bạn đang trải qua vì thua lớn hơn nỗi vất vả mà bạn phải chịu để chỉnh sửa, lúc đó bạn sẽ phải cố sức để sửa chữa lại. Bạn sẽ thử nghiệm, bạn sẽ có đầu óc cởi mở, bạn sẽ tập trung, bạn sẽ không cố tránh né yếu điểm của bạn khi bạn tô bóng sức mạnh của bạn- và bạn sẽ có một tương lai tốt đẹp hơn trong môn thể thao này hơn là những người trung bình. Phần lớn mọi người có khuynh hướng đứng lại một chỗ khi thành tích của họ đạt đến một trình độ nào đó, và bạn sẽ rất ngạc nhiên về sự tiến bộ nhanh chóng, đạt đến trình độ thi đấu cao hơn nếu bạn có thể cố gắng cho đến khi phần mềm ứng dụng mới trở nên thoải mái.
Một ngăn trở để dành được những cú đánh tốt là huyền thoại trong quần vợt là:”bạn phải làm những gì thấy là tự nhiên, “ vì mọi cử động tự nhiên khiến cho bạn cảm thấy dễ chịu. Ngược lại, bạn phải hiểu rằng, mọi thứ là tự nhiên trong quần vợt trở thành thứ ít được mong đợi vì quần vợt là một môn thể thao không tự nhiên.
Lý do quần vợt là một môn thể thao không tự nhiên, khó luyện tập tinh thông là vì lăn tròn cẳng tay khi đánh quả phải là tự nhiên thay vì giữ nó cố định, đánh theo mặt phẳng nằm ngang là tự nhiên thay vì đánh từ thấp đến cao, nhìn người thay vì nhìn bóng mà đánh là tự nhiên, quan sát cú đánh của đối thủ và cố xác định lại quyết định của bạn về hướng di chuyển của bóng là tự nhiên thay vì phản ứng thưo một cách rất bản năng ngay lúc bóng rời khỏi vợt là tự nhiên. Nếu quần vợt là một môn thể thao tự nhiên, chúng ta sẽ có rất nhiều người đánh bóng một cách chính xác, ngay từ lúc ban đầu mới cầm vợt. Bạn muốn chơi quần vợt giỏi, thì các phần mềm ứng dụng xa lạ truyền từ não đến các cơ phải được rèn luyện cho đến khi thói quen cũ bị phá bỏ.
Tất nhiên, điều này không có nghĩa là bạn không tự nhiên lúc bắt đầu thì bạn sẽ trở nên vụng về vào lúc kết thúc. Bạn có thể tập đánh bóng với các cú đánh dễ dàng, trôi chảy khi đầu tiên bạn đã không tự nhiên và khó chịu. Khi nghe một người nói ngay sau lần thử nghiệm đầu tiên:”Hê, tôi tập cú đánh trong sách này dạy- nó thật tuyệt”, bạn tin tôi đi, người này chắc chắn đã không thật sự sữa chữa, vì nếu nó dễ chịu, nó thường là cái mà người này vẫn quen làm. Đó là lý do vì sao một huấn luyện viên nhà nghề giỏi không dạy “sự thoải mái”. Họ sẽ không liên tục nói với bạn:”Nếu điều đó dễ chịu, hãy tiếp tục làm như vậy”, trừ khi điều bạn đang làm là chính xác. Khi người ta đang thay đổi phần mềm ứng dụng, đó là một sự tập luyện nhất thời, và nó cần một vài tuần tập trung cố gắng để hoàn thành một sự luyện tập thường xuyên. Sau khi nó được hoàn tất, não dường như quên phần mềm ứng dụng cũ.
...

NHỮNG CHUYỆN TƯỞNG TƯỢNG VÀ CÁC QUAN NIỆM SAI
Gần như mọi người mang vào sân quần vợt rất nhiều các ấn tượng sai về trình độ đánh bóng và cách chơi môn thể thao này. Nhưng đừng suy nghĩ quá hời hợt về các ấn tượng này, vì nó có mọi thứ liên quan đến thái độ của bạn về môn này, sự tiến bộ của bạn trong tương lai, và ngay cả cuộc chiến đấu ngấm ngầm trong nội tâm của bạn.

Tưởng rằng sân đấu rất to lớn
Khi bạn đứng tại đường biên cuối sân, bạn sẽ có cảm nhận tự nhiên sân quần vợt rất rộng lớn, với nhiều khoảng trống cho bạn dễ dàng điều khiển bóng mà không sợ bóng bay ra ngoài. Tuy nhiên trên thực tế, nếu bạn muốn đánh bóng vào trong sân, bạn phải cố gắng hình dung ra việc bạn đang đánh bóng trên một lề đường dài, hẹp, khi bạn dùng vợt điều khiển bóng đi về phía mục tiêu. Đứng trên góc đường biên cuối sân bên phải bạn muốn đánh một đường bóng chữ I, rồi đánh một đường bóng chéo sân bạn chỉ có 19,1 độ để di chuyển hướng đà đi của vợt. Từ vạch trung tâm, nhắm từ góc này sang góc kia, bạn vẫn chỉ có 19,6 độ để đánh bóng.
Không may thay, mặc dù đà đi của vợt khi đánh một cú chữ I từ cuối sân phải thực sự giống đà đi của vợt khi đánh một cú đường chéo từ cuối sân, đó không phải là cách mà phần lớn mọi người đánh bóng. Khi đối thủ của họ đứng ở một góc họ nghĩ rằng:”Tôi nắm được anh ta rồi!” và họ tiến hành một cú đánh 180 độ và họ đẩy bóng đi ngang ra ngoài 3cm. “ Họ là những người hiếm khi có cơ hội thi đấu với đối thủ ở vòng kế tiếp.

Khái niệm về lưới “thấp”
Mọi người thích nói về lưới thấp. Tuy nhiên bạn luôn thấy họ lên lưới và nhắc lại cú đánh cuối cùng với tiếng kêu: “Một phân nữa thôi, tôi đã có thể hạ được hắn rồi!” Điều mà họ không hiểu là muốn đánh một quả bóng trên một mặt phẳng nằm ngang (như mặt sân quần vợt) thực ra lưới rất cao. Khi bạn đứng tại đường biên cuối sân, bạn phải cao ít nhất là 2 m bạn mới có thể nhìn qua lưới để thấy được phần sân của đối thủ khi bạn đánh bóng từ đường biên cuối sân, chúng ta nhìn qua các lỗ ô vuông nho nhỏ của cái lưới suốt cả cuộc đời để xem bóng rơi xuống bên kia sân đối thủ.
Vì vậy, để chơi môn thể thao này một cách chính xác, bạn phải nghĩ về việc nâng bóng đưa lên qua một hàng rào cao. Tưởng tượng ra một cái lưới bóng chuyền hơn là một cái lưới quần vợt, và tập trung vào việc nâng các cú đánh của bạn lên- với một mức độ của topspin- để bóng rơi đi sâu bên phần sân của đối thủ hơn là luôn mắc vào viền lưới. (Xem chương 2 về những chi tiết được mô tả về topspin). Có một điều thật thú vị xảy ra về tâm lý, khi bạn dựng lên những tấm ván, hay một tấm lưới bằng sắt che khuất cái lưới, mọi người đột nhiên chùng gối và nâng bóng lên. Nhưng khi bạn lại dựng cái lưới thường ngày trở lại, họ quay lại với cú đánh ngang (flat) cũ của họ.

Hiểu sai về “Cú đánh bóng đi rà rà sát lưới”
Các vận động viên nào tiếp tục mường tượng ra một cái lưới thấp chỉ củng cố cho một trong số các chuyện tưởng tượng phổ biến nhất làm hỏng cách chơi quần vợt: khái niệm về một quả bóng quần vợt pảhi được đánh trên một mặt phẳng ngang, với một cú đánh bóng đi mạnh sát đường biên lý tưởng. Thú vị là, các tay vợt nhà nghề có một sự tiếp cận hoàn toàn khác. Họ biết rằng quần vợt không phải là một môn thể thao đánh ngang (flat), mà là một môn nâng lên, nân lên rất mạnh nhưng vẫn làm cho bóng đi xuống bên trong sân của đối thủ, muốn vậy họ phải phát triển khả năng để đánh topspin để nâng bóng lên từ 1m20 đến 1m80 cao qua lưới, khi cả hai vận động viên đều đứng tại đường biên cuối sân. Các vận động viên nhà nghề cũng biết rằng bóng di chuyển trên mặt phẳng ngang bắt đầu rơi sớm hơn bóng được đánh với cùng một tốc độ như vậy nhưng được nâng lên với topspin.
Do đó bạn sẽ thấy buồn cười với sự ngược đời được minh họa bởi các vận động viên trung bình hay nói rằng:” Tôi không thể chờ để đánh bóng giống như một tay vợt nhà nghề đánh các đường bóng thấp rà rà sát lưới tuyệt vời”, trong lúc các vận động viên nhà nghề đi vào phòng thay quần áo sau một trận đấu đã rên lên rằng: Ôi, tôi đánh thật tồi tệ., Bóng của tôi đi quá gần với lưới.

Nguyên lý về vợt có khả năng bị sai hoặc không chính xác
Quả bóng quần vợt thực sự là một người bạn, không phải là kẻ thù của bạn: phần lớn các quả giao bóng quần vợt đều tròn và nó luôn đi chính xác tới nơi nào bạn muốn đánh nó tới. Không may thay, nếu bạn xem quả bóng như là một người bạn thì bản ngã của bạn cần được dẹp đi, và vợt của bạn trở thành mục tiêu của tất cả sự chán nản và các lời bào chữa. Rất nhiều bạn thường xuyên khi đánh một cú tệ hại thì bản năng đầu tiên của bạn là kết tội cây vợt! Bạn búng dây vợt hoặc đập nó lên đầu gối để thử, trong khi miệng lầm bầm rằng, “Cái đồ chết tiệt này cho tôi một miếng khó nuốt đây”. Những chuyên viên thống kê chuyện vui thể thao của môn quần vợt, đã nói rằng nhiều người sau khi đánh thua ra đã than phiền:” Tôi sẽ trả lại cây vợt này vì nó không có quả trái”.
Hãy thực tế một chút. Ngay cả ở trình độ nhà nghề, dù bạn sử dụng vợt graphite hay titanium, dây cước hay dây nylon- vợt sẽ đi xa hơn cả mức khả năng của bạn. Tay vợt nhà nghề thế giới Bobby Riggs đã cầm một cây chổi đánh bại một vận động viên tài tử, và nếu trong cọng rơm có nhiều tính chất đàn hồi, thì dây cước hay dây nylon không phải là vấn đề. Thật ra, tất cả các vận động viên tài giỏi chỉ nói về việc họ không có khả năng để thực hiện một kiểu đánh chính xác. Họ không bao giờ nói:”Tôi không chiến thắng giải thi đấu vì tôi có một cây vợt quá tệ”. Chắc chắn một cây vợt đắt tiền có thể hỗ trợ cho bạn nhiều hơn một chút và làm cho bạn thấy dễ chịu, nhưng nó sẽ không làm cho bạn dành được chiến thắng tại các trận đấu nếu bạn đánh bóng không chính xác. Gân như mọi cây vợt sẽ làm những gì bạn đòi hỏi nếu bạn đặt nó ở đúng tư thế và vào đúng lúc. Tuy nhiên phần lớn mọi người hay đặt vợt ở sai tư thế khi đánh bóng, nhưng lại mong đợi nó đánh được một cú đánh thắng cuộc.

“Tôi không đủ thông minh để chơi quần vợt cho hay”
Khi nói về sự phức tạp của kỹ thuật và chiến thuật đối với một vận động viên loại khá, thỉnh thoảng bạn hãy suy nghĩ:”Tôi không đủ thông minh để làm tất cả những điều đó. Tôi chỉ đứng tại đường biên cuối sân và cố phơi nắng, kiếm mồ hôi thôi”.
Các bạn đừng lo lắng như vậy, trong lần trắc nghiệm về cá tính và tâm lý cho 20 vận động viên thành công tại các giải thi đấu, với hy vọng có thể tách riêng một số thay đổi về mặt tâm lý để giúp bạn trở thành nhà vô địch. Ví dụ như, môn quần vợt này đòi hỏi rẩt nhiều hoạt động với trình độ hiểu biết cao và các vận động viên hàng đầu có lẽ thông minh hơn những người có trí tuệ bình thường như chúng ta. Nhưng khi kết quả kiểm tra được đưa ra, chỉ số thông minh được xếp hạng từ 88 đến 144- đây là chỉ số của các vận động viên có trí tuệ chậm phát triển có thể giáo dục được. Vì vậy với giả định rằng tất cả độc giả của cuốn sách này thuộc trình độ này, và rằng bạn có khả năng để hiểu những điều rắc rối nhất, nhưng hợp lý, các nguyên lý luôn được phổ biến về môn quần vợt.
Thông thường, các lý thuyết tinh vi về kỹ thuật và chiến lược bình thường ít có liên quan đến quần vợt. Cuối cùng môn thể thao này trở về câu hỏi căn bản: Bạn có các thứ vũ khí không? Khi bạn đứng tại đường biên cuối sân và bóng được đánh tới phía quả trái của bạn và đối thủ lên lưới, bạn chỉ có bốn sự lựa chọn: Lốp qua đầu anh ta, tấn công bằng một cú passing chữ I, đánh bóng chéo sân, hoặc cố tặng cho anh ta một cái rốn mới (đánh thẳng vào bụng đối phương). Bạn không cần có một bằng cấp tiến sĩ về quần vợt để hiểu được rằng bạn phải lựa chọn điều nào, câu hỏi thực sự đặt ra là : Bạn có thể đánh quả trái không?
Hơn nữa, các nguyên tắc vật lý nói lên được nơi bóng đi tới, không phải là chỉ số thông minh của bạn hay là cách dạy “độc nhất” của huấn luyện viên nói lên được điều đó. Để đánh được bóng mạnh và làm cho bóng rơi trong một khu vực đặc trưng với tốc độ nào đó, bạn phải đánh với cùng một tốc độ và vòng xoay của bóng như mọi người khác, dù cho bạn là Rod Laver hay một tay vợt hạng bét. Nếu vợt được bố trí thật hoàn hảo và đánh bóng chính xác, lúc đó bóng đang trở thành mục tiêu của bạn bất chấp chỉ số thông minh của bạn. Tốt hơn là bạn nên có phản ứng mau lẹ và có khả năng phối hợp các cử động của cơ thể. Cho dù bạn có thể là người thông minh nhất câu lạc bộ, nhưng nếu bạn đang đứng tại lưới và bóng đang bay vút tới bạn với vận tốc 160 km một giờ, có thể bạn quên đi cú đánh của bạn, tênc của bạn, và mọi thứ.

“Vâng, tôi lại còn phối hợp quá kém”
Một trong những nỗi sợ hãi phổ biến nhất trong quần vợt là cảm giác trong long một số người cho rằng họ không thể thao gia môn thể thao này, hoặc họ sẽ không bao giờ chơi giỏi, vì họ không có sự phối hợp hoặc họ không có một nền tảng về thể lực. Xin bạn yên lòng : “Nếu các bạn có thể đi bộ đến chỗ để nước mà không té, là bạn đã có đủ sức khỏe để chơi quần vợt khá tốt.” Bạn luôn trung thực về khó khăn mà bạn sẽ phải đối đầu, và hãy vạch ra rằng, sự thích thú và “thành công” không cần sự so sánh giữa các trận đấu mà bạn thắng hoặc thua. Dành phần cho sự vận động cơ thể và cố gắng cải tiến các cú đánh- đó là điều quan trọng. Danh sách các vận động viên phối hợp tương đối kếm trở thành các vận động viên giỏi là vì họ có sự khát khao và ước mong tập luyện thi đấu một cách chính xác là bất tận.
Phần đông những người trưởng thành thường cho rằng họ sợ không có đủ sức khỏe để tập quần vợt, họ thường bị ấn tượng là không thể mở được cái nắp lon “bóng”. Nhưng khi họ ra sân họ phối hợp hết sức tốt và họ có vô số niềm vui. Thông thường những người này từ khi còn học ở trung học đã chịu đựng ảo tưởng rằng họ kém sức khỏe: “Tôi không bao giờ tham gia vào đội thể thao tại trường trung học”, họ sẽ nói như vậy, gần như để biện hộ. Nhưng họ đã so sánh bản thân họ với những vận động viên đua ngựa hay nhất-trên 2% dân số- trong khi đáng lẽ họ phải so sánh bản thân họ với những người bình thường.

NHỮNG MỐI QUAN TÂM VỀ NGUYÊN TẮC CƠ BẢN
Tiếp theo là một số những lời giáo huấn căn bản của môn quần vợt, nó không bao giờ thay đổi bất kể khi bạn đánh bóng kiểu nào hoặc ở trong tình huống như thế nào, cho dù trình độ chơi bóng của bạn đang ở vòng thi đấu thứ nhất của giải Wimbledon hay đang ở vòng chung kết tại câu lạc bộ của bạn. Bạn có thể nghĩ đến như: “Một kỹ thuật không có tính kỹ thuật”

1/ Giữ cho bóng đi sâu
Mục đích chính của quần vợt rất đơn giản: Không đánh đường bóng ngắn thứ nhất. Giữ cho các đường bóng đi sâu và đánh bóng rơi vào sân, là bạn đã hoàn thành và sẽ dần trưởng thành. Muốn vậy cần phải giữ chân đối thủ lại phía sau đường biên cuối sân như sau:
A) – Tự cho mình nhiều thời gian hơn để phản công lai đường bóng đánh trả của đối thủ.
B) – Ngăn cản đối thủ lên lưới để thực hiện các cú đánh tấn công tại lưới.
C) – Làm giảm góc mà anh ta có thể đánh bóng.
Ví dụ như: Khi đánh từ cuối sân, anh ta khiến bạn chạy nhiều nhất, thông thường là ba hoặc bốn bước về bên phải hoặc bên trái. Nhưng nếu các cú đánh của bạn đi ngắn, rơi gần đường biên giao bóng, anh ta có thể làm cho bạn phải di chuyển tăng lên đến năm hoặc bảy bước với cú đánh sắp tới. Và nếu anh ta đánh vô lê tại lưới, anh ta có thể bắt bạn phải di chuyển từ tám đến mười một bước, đi hănra ngoài sân.
Đó là lý do vì sao bạn luôn nghe các vận động viên tài giỏi nói rằng: “Đánh bóng sâu” , và vì sao trước đây là Jimmy Connors và Chris Evert – và bây giờ là Federer và Sharapova – gần như luôn luôn vào đến được các vòng chung kết và bán kết. Đường bóng của họ đạt được độ sâu tuyệt vời như thế, khiến cho đối thủ rất khó tìm được cách lên lưới để tấn công họ. Sau chận chung kết tại Forest Hill, câu trả lời đầu tiên của Jimmy Connors với báo chí là: “ Tôi đã đánh bóng với độ sâu đáng kể”. Và Harold Solomon đã giải thích sau khi thua Connors rằng: “Tôi đánh quá nhiều đường bóng ngắn”.

2/ Cho đối thủ một cơ hội để thua
Rất nhiều người, đặc biệt là nam giới, mường tượng quần vợt như một môn thể thao mà họ có thể làm cho mọi người chạy lòng vòng khắp trên sân, làm cho đối thủ chạy từ bên này sng bên kia sân, chạy lên chạy xuống bằng đủ các loại cú đánh có tính toán khác nhau. Nhưng sự thực trong quần vợt là bạn tự hạ chính mình hoặc người ta thua bạn. Như Jack Kramer thường thích nói: “Quần vợt là cho đối thủ thêm một cơ hội để thua”. Và Chris Evert nói rằng cha của cô ta luôn nhấn mạnh: “Hãy để cho đối thủ phạm lỗi”.
Quần vợt ở hạng sơ đẳng và trung cấp, các đường bóng được bố trí sai nhiều hơn từ hai mươi đến ba mươi lần cho một cú đánh. Ngay cả với các vận động viên nhà nghề, các lỗi tự nhiên và không tự nhiên dứt điểm thường xuyên hơn các cú thắng cuộc ngay tức thì. Trên thực tế, chưa bao giờ một vận động viên nào có thể nhớ được anh (hay cô ta) có thể thắng một trận đấu vì anh ta đã đánh bóng rất mạnh và rất hay, đến nỗi các đường bóng đánh ra của anh ta thắng điểm nhiều hơn là các sai sót của đối thủ. Các danh vợt từ xưa đến nay như: Pancho Gonzales, Jack Kramer, Lod Laver, Billie Jean King và Monica Seles, Andre Agassi, Pete Sampras, Lleyton Hewitt – tất cả những gì họ có thể nhớ là người ta đã thua họ.
Do đó hãy tự thích nghi với sự thật rằng bạn không thể có được một ngày thành công khi bạn có thể thi đấu với một đôi thủ ngang tài, mà bạn có khả năng cho người đó chạy lên chạy xuống, chạy vòng quanh sân bằng cách đánh các đường bóng điên cuồng buông thả với độ chính xác đáng kinh ngạc. Mục đích của bạn có thể là đánh các cú có tỉ lệ phần trăm cao, đánh bóng cao qua lưới và vào trong sân và khiến đối thủ phải đau đầu, khó chịu.
Đó là những gì mà các tay vợt dinker làm rất hay. Anh ta bước ba bước về phía phải, đánh một đường bóng thật cao từ đường biên cuối sân rồi nói rằng: “Thêm một cú nữa đây”. Tại sao bạn không đánh như vậy? Anh ta liên tục tung lên các đường bóng cao tít trong khi bạn đứng trụ sẵn tại đó với tất cả những chuyển động lạ lung, đánh một cú bất ngờ rà rà sát lưới. Những tay vợt dinker không bao giờ đánh được một cú mạnh trong cả cuộc đời. Anh ta chỉ tiếp tục siết chặt thòng lọng cho đến khi bạn cảm thấy quá thất vọng đến nỗi bạn phải tìm cách dứt điểm bằng một cú đánh lạ lung, chắc chắn bóng sẽ đi vào lưới; hoặc bay ra ngoài.
Không ai thích đánh bóng với một dinker, bởi sẽ làm cho bạn phải tức giận, khó chịu. Bạn luôn nói với họ: “ Tại sao anh không đứng lên và thi đấu như một người đàn ông?” Nhưng thật sự những người này thắng nhờ những lý do rất hay. Họ rất tinh thông các quy luậ vật lý căn bẳn và những mánh khóe tâm lý giúp họ chiến thắng. Bạn có thể đặt chuyện để chọc những tay dinker này, nhưng họ vẫn có bạn bè, và phòng khách nhà họ có các cúp trưng bày nằm xếp hàng.

3/Tập câu giờ
Một trong những lỗi lầm căn bản nhất mà các vận động viên tập sự và trung bình thường mắc phải là họ không biết tranh thủ thời gian với mỗi cú đánh. Thay vì bắt đầu lấy đà ra sau một cách thích đáng ngay lúc họ xác định rõ hướng đi đường bóng của đối thủ, họ lại trì hoãn đến giây phút cuối cùng. Bất ngờ bóng đi đến trên đỉnh đầu họ hoặc họ phải thình lình nhảy lên để đánh bóng, và vì vậy hiếm khi họ cảm thấy thoải mái hoặc kiểm soát được tình huống này. Họ không hiểu được làm thế nào các vận động viên nhà nghề lại có thể đánh bóng một cách có vẻ dễ dàng.
Nếu đó là vấn đề của bạn, bạn phải tập trung xoay người và đưa vợt ra sau ngay lúc bạn nhìn thấy bóng rời khỏi vợt của đối thủ, lúc đó bạn phải nhanh chóng vào tư thế sẵn sang để bạn có thể di chuyển tới bóng một cách chính xác. Bạn phải luyện tập thật nhiều để có thể đón bóng sớm, như thế bạn nhất định có thể hoàn toàn bình thản để lấy đà. Quá muộn khi bạn phải thét lên: “chết tôi!” khi bạn đang đánh bóng. Nếu bạn đưa vợt ra sau lấy đà sớm, não của bạn có thời gian để tập trung vào việc lái bóng đi thẳng đến mục tiêu. Nhưng khi bạn đưa vợt ra sau muộn, thường là bạn chỉ bằng lòng với mọi kiểu đánh bóng mà bạn có thể thực hiện được lúc đó.
Một thói quen xấu dẫn đến khó khăn trong việc tính toán giờ giấc là bạn ngấm ngầm chợ đợi bóng đi qua lưới, hoặc lại còn chờ đến lúc bóng rơi xuống sân trước khi bạn đưa vợt ra sau lấy đà. Bạn phải phá bỏ được sụ thôi mien này bằng cách tự nói với chính mình phải đưa vợt ra sau trước khi bóng đi qua đường biên giao bóng bên sân của đối thủ. Bạn phải phản ứng nhanh như thế. Hãy cho đường biên cuối sân của đối thủ là vị trí số 1, đường biên giao bóng của anh ta là vị trí số 2, lưới số 3 và đường giao bóng của bạn số 4.Và cố gắng đưa được vợt ra sau vào đúng lúc quả bóng đi đến vị trí số 2.
Một điều luôn ghi nhớ là: Bất kể bạn thi đấu đơn hay đôi, không bao giờ được để cho đôi chân của bạn ngủ quên. Nó bắt buộc phải đưa được bạn đi đến bóng đúng lúc để cho bạn có thể đánh được những cú đánh thật tuyệt vời. Một số người có được các cú đánh xuất sắc nhưng không may thay họ đứng xa bóng đến 4m50 khi bóng tưng lên. Ngay cả một vận động viên tuyệt vời như Arthur Ashe cũng phải thú nhận rằng anh ta đã phải viết một mẩu giấy và đặt nó dưới ghế ngồi (suốt trong trận thi đấu để tự nhắc nhở bản thân phải luôn giữ cho đôi chân cử động liên tục.
Tuy nhiên bạn nên biết rằng: di chuyển tới bóng đúng lúc và có cú đánh hiệu quả không đồng nghĩa với nhau. Nếu bạn biết đánh bóng một cách chĩnh xác, lúc đó có thêm thời gian sẽ rất có lợi cho bạn. Nhưng nếu bạn phát triển một kiểu đánh tồi tệ, di chyển đến bóng sớm chỉ khiến cho bạn có thêm thời gian để đánh một đường bóng tệ hại hơn nhiều. Có nhiều người thấy không thoải mái – thậm chí còn sợ hãi – khi họ có quá nhiều thời gian; họ không biết làm gì để tận dụng nó. Vì thế họ rơi vào một cái bẫy lập đi lập lại là: khi bóng đi chậm, họ cũng cử động chậm lại cho cân xứng, do đó họ không đứng đúng tư thế chuẩn bị để đánh bóng dù bóng đi với bất cứ vận tốc như thế nào. Nếu họ hơi trễ khi họ thi đấu với một đối thủ đánh bóng mạnh, và cũng hơi trễ khi thi đấu với một đối thủ đánh bóng nhẹ nhàng.

4/ “Luôn theo dõi bóng…”
Giống như tất cả mọi người từ khi mới bắt đầu tập chơi quần vợt, bạn khuyên rằng hãy “Luôn theo dõi bóng”. Có thể bạn bị mặc cảm có lỗi giày vò vì bạn không thể đọc được những chữ viết trên quả bóng hoặc không thể nhìn thấy bóng chạm vào dây vợt, nhưng người bạn của bạn lại bảo rằng anh ta có thể làm được. Đừng để họ lừa bạn, vì các bác sĩ nhãn khoa cho biết rằng không một ai có thể tập trung đôi mắt tốt đến mức như vậy. Tuy nhiên, sự cố gắng tập trung sự chú ý vào quả bóng rất quan trọng theo hai cách: Thứ nhất, nó giữ cho đôi mắt của bạn không bị sao lãng ví dụ như là vì đối thủ, vì quần vợt là một môn thể thao mà bạn phải nhìn vào bóng mà đánh, không phải là nhìn vào đối thủ của bạn. Thứ hai, nó giúp đảm bảo rằng bạn đánh chạm bóng vào ngay tại trung tâm của mặt dây vợt bằng cách giữ cho đầu chắc chắn và đôi mắt cố định tại điểm chạm bóng.
Có thể bạn nghĩ rằng: “ Nếu việc theo dõi bóng quá quan trọng đến như thế, tại sao tôi không nhìn thấy ảnh của các vận động viên nhà nghề đánh bóng với đôi mắt hoàn toàn tập trung vào quả bóng?”
Thực vậy, nhiều năm trước, sau khi nhận ra rằng không có bất cứ một ai có thể thực sự nhìn thấy bóng khi tập trung vào lúc hoặc là gần lúc vợt chạm bóng, nên các trường huấn luyện quần vợt đã hướng dẫn các học viên mới tập chơi hãy luôn giữ cho mắt họ nhìn vào quả bóng khi đánh vợt chạm vào bóng. Nhưng các nhà nghiên cứu về nhãn khoa cho biết rằng những người có tầm nhìn cực kì chính xác cũng không thể nhìn thấy đến mức như thế. Mắt họ có thể theo dõi bóng một cách rõ rang từ khoảng 1m50 đến 2m trước lúc đánh bóng, và rồi họ sẽ bị mất dấu, vì sự cử động đầu đột ngột. Vì vậy các vận động viên thi đấu phải tập nhận biết các dấu hiệu của các cú đánh một cách ngấm ngầm, trong khi bóng hãy còn ở xa điểm mà họ định đánh bóng.
Cố gắng làm cho mọi người luôn tập trung theo dõi bóng chạm vào mặt vợt càng lâu càng tốt là một điểu khó khăn. Vì một thứ, quả bóng quần vợt nhỏ hơn người ta nghĩ rất nhiều. Quả bóng golf tuy nhỏ xíu và đầu gậy đánh cũng nhỏ, nhưng khi đánh, bạn được đứng yên và hoàn toàn tập trung để đánh bóng. Trong quần vợt, bạn có cảm giác như bạn đang nắm trong tay một mặt vợt thật lớn nên không thể đánh hụt, do đó sự chú ý của bạn bắt đầu mất tập trung.
Hơn thế nữa, mọi người có khuynh hướng nhìn vào đối thủ hơn là nhìn vào bóng. Trên thực tế, có một nguyên lý- cho tới nay hãy còn chưa được chứng minh- rằng một số vận động viên nghĩ rằng có hai quả bóng đồng thời đang qua lại trong sân. Ngay khi họ bắt đầu đánh bóng, họ ngấm ngầm nghĩ rằng đối thủ cũng đang đánh bóng, vì thế họ vội vàng thực hiện nhanh cú đánh của mình để bắt đầu săn đuổi cú đánh bí mật của đối thủ. Bạn cố gắng chữa trị hội chứng này bằng cách nghĩ rằng: “ Không nên lo lắng về đường bóng kế tiếp của đối thủ, đừng băn khoăn, vì đường bóng của bạn không thể nhanh chóng đi thẳng vào vị trí cuối sân của đối phương ngay khi bạn đánh bóng”. Và hãy nhớ rằng chỉ có một quả bóng đang qua lại trong sân và bạn có bóng- thì đối thủ không thể làm gì bạn cho đến khi cú đánh của bạn đưa bóng rơi bên phần sân của anh ta. Cũng có một số người nói rằng: “Nhìn đối phương đứng đâu để “đánh bóng” buộc họ chạy… nếu bạn nhìn thấy đối phương đứng ở đâu, e rằng bạn không kịp nhìn thấy bóng nữa, điều đó lý giải tại sao bạn không đánh trúng bóng vào giữa trung tâm mặt vợt, bóng cứ trúng mặt vợt.
Một cách khác để giúp bạn thưo dõi bóng thật tốt là liên hệ với các dấu hiệu đối với đà đi của vợt của bạn. Ví dụ như, khi đánh quả không được ngước đầu lên liền xem bóng đi đâu cho đến khi phần trên cánh tay hoặc vai chạm vào cằm của bạn. Với quả trái, hãy chờ đến khi cánh tay duỗi thẳng lên rồi mới đưa mắt nhìn sang đối thủ. Đừng lo sợ, bạn lại có thể theo dấu của quả bóng trước khi bóng đến lưới và bạn vẫn có nhiều thời gian để chuẩn bị cho đường bóng kế tiếp.

5/ Chú ý tập trung vào từng đường bóng đánh ra
Hãy chăm chút cho từng đường bóng một. Phần lớn mọi người thường có khuynh hướng nghĩ rằng có vô khối đường bóng có thể đánh ra tại mọi thời điểm. Người ta thường thích nói về việc người ta thích chuẩn bị vô số đường bóng dành cho đối thủ như thế nào, hoặc họ tự nói với bản thân khi họ đánh bóng: “Tôi biết bây giờ tôi đang đánh rất tệ, nhưng đến cú thứ tám tôi sẽ đánh hay hơn.” Không may thay, một điểm không kéo dài đến như vậy. Khuynh hướng thông thường là người ta hay nghĩ đến những buổi tập dượt mà khi bóng có thể qua lại trên lưới 25 lần, trong lúc đó họ quên rằng trong thi đấu phần lớn các điểm đều chấm dứt sau khi giao bóng, hoặc sau một, hai cú đánh tiếp theo. Vì gần như chắc chắn rằng đó là cú cuối cùng. Nếu bạn tiếp cận quần vợt với suy nghĩ này trong đầu, bạn sẽ nhận thấy mình phát triển được sự tập trung tốt hơn và các đường bóng đánh ra sẽ hay hơn.

6/ Qui luật căn bản của quần vợt: tập cú đánh thắng cuộc tẻ nhạt
Điều mà quần vợt phải thực sự đạt tới – là vạch trần những mưu mẹo trong các cú đánh, sự kỳ quặc, các động tác cảm tính của cơ thể, dụng cụ và quần áo tốt nhất, việc tìm kiếm một lý thuyết cuối cùng – là sự cống hiến cho những nguyên tắc cơ bản luôn được các định luật vật lý hỗ trợ. Bạn có thể nghĩ rằng: “Đúng vậy, nhưng tôi muốn vui vẻ một chút trên sân, tôi muốn một ít sự đa dạng. Tôi muốn thử một số cú đánh khác nhau, đanh bóng đi khắp nơi, làm cho đối thủ phải liên tục đoán bóng.” Thật vậy, những người thua cuộc có một tấn các sự đa dạng, các cú đánh của họ đưa bóng bay khắp nơi trên sân – và thường là đi rất xa – đơn giản là vì họ không đánh được hai lần theo cung một cách trong cùng một vòng. Các nhà vô địch là những người luôn thấy tự hào với việc lập đi lập lại các cú đánh thắng cuộc tẻ nhạt.
Khó khăn duy nhất khi muốn đánh một cú: “đánh sâu đi thẳng xuống ngay giữa sân”, là bạn cần phải có một ngưỡng chịu đựng chán nản cao vì bạn hông được thử đánh bất cứ một cú đánh khác lạ nào để dứt điểm nhanh. Đa số thường không đủ kiên nhẫn để bắt đối thủ đứng chôn chân tại chỗ lâu được. Họ nói: “Trời ạ, bóng đi qua lưới ba lần. Tôi phải tiến lên để dứt điểm, chứ không lằng nhằng mãi như thế này.” Vì vậy họ thử đánh một cú bỏ nhỏ hoặc họ di chuyển lên cao gần đường biên giao bóng và đó là lúc họ bị hạ. Thật không dễ dàng gì đánh được những cú quan trọng, do đó bạn hãy luôn bình tĩnh giữ cho bóng đi vào sân. Hãy bám sát các nguyên tắc căn bản và trước tiên hãy luyện tập cho thật tinh thông, sau đó mới đến các cú đánh kiểu khác thường. Nhưng chắc chắn bạn sẽ tìm thấy một vài điều lý thú xảy ra trong suốt thời gian rèn luyện đó: Bạn đánh bóng càng hay, cách tiếp cận của bạn với quần vợt sẽ càng đơn giản hơn. Bạn sẽ nhận thấy không cần phải kiểu cọ. Thường chỉ là những vận động viên không thể chiến thắng luôn cảm thấy họ cần phải làm nhiều trò như những người hát rong ngoài chợ. Loại vận động viên này có mặt ở mọi câu lạc bộ trong nước, họ chế diễu các cú đánh quả phải và quả trái thông thường, họ thường nói rằng: “Tôi chỉ thích giao bóng, vô lê, tấn công và đập một cú xì mát nổ đùng như súng.” Anh ta tự hào vì những cú đánh “dứt điểm mất bóng” và rất ít lưu tâm đến các cú đánh thông thường, nhưng chính những đường bóng phổ biến này đã làm cho Chirs Evert trở nên nữ hoàng quần vợt. Cô ta chẳng bao giờ thử đánh một đường bóng kiểu cọ khác thường. Cô ta rất kiên nhẫn. Cô ta chỉ quan tâm đến những cú đánh căn bản thông thường- luyện tập hết giờ này đến giờ khác, chủ yếu đánh bóng sâu. Hiếm khi cô ta đánh một đường bóng ngắn, không một ai có thể làm tổn hại đến sự ổn định của cô ta cho đến khi Martina Navratilova cùng xuất hiện. Khi cả hai cùng cố lên lưới, cô ta có thể vượt qua tình huống khó khăn đó bằng cú passing. Cô ta khong có cú giao bóng tầm cỡ hay cú vô lê mạnh nhất thế giới, nhưng cô ta cho thấy rằng cú đánh quả phải và quả trái có thể đưa bạn thẳng lên hàng đầu.
Giống như Chrissie (Chirs Evert) đã nâng cao trình độ thi đấu của nữ giới, Jimmy Connors cũng đạt được điều đó đối với nam giới. Bất kể bạn có thích kiểu đánh của anh ta hay không, chính anh ta đã làm cho mọi người phải thách thức mình luyện tập đánh bóng tốt hơn với cú quả phải lẫn quả trái, vì anh ta liên tục bám sát họ, bám sát họ cho tới khi họ đánh hụt. Và anh ta ép thiên hạ phải tập đánh giao bóng tốt hơn vì anh ta có cú trả giao bóng chết người.

7/ Hãy tập, không cảm nhận
Rõ ràng rằng, để luôn đánh được cú thắng cuộc tẻ nhạt bạn phải phát triển được một kiểu đánh bóng đều đặn và có hiệu quả. Mục đích của bạn là phải tinh thông một cách đánh mà bạn có thể giơ lên được ngay cả khi bạn bị cảm cúm: có thể lúc đó bạn cảm thấy tồi tệ, nhưng nếu cú đánh của bạn được rèn luyện tốt và ghi sâu trong tâm tưởng thì bạn vẫn có thể đánh bóng tốt. Đó là một cảm giác tuyệt vời mà bạn có khi bước vào trận đấu. Sở hữu được các vũ khí căn bản và khả năng sử dụng chúng là một người có trình độ cao để thi đấu với một đối thủ có thuận lợi vè kích cỡ, sức mạnh, kinh nghiệm nhưng lại thất thường khi đánh bóng.
Đó là nguyên nhân bạn cần ghi nhớ có vẻ như là một kiểu thi đấu khá cứng rắn. Tập chơi như một người đánh bóng cuồng tín, đánh bóng vào sân, đừng tập “cảm nhận”. Hãy cố đánh bóng với cổ tay cố định và một cú lấy đà ra sau ngắn và làm chủ được cú đánh khi đánh các cú cuối sân, cú vô lê, và cú approach. Đánh bóng lỏng lẻo, phát ra tự do, nhìn có vẻ hay hay nhưng nó có quá nhiều cử động xa lạ và có thể dễ dàng bị hỏng dưới áp lực. Connors có ít cử động đầu vợt hơn bất cứ vận động viên nào khác. Cú đánh của anh ta không có hoặc chỉ có một ít động tác quất tới hay lăn tròn. Anh ta chỉ nắm chặt và giữ vợt cố định, rồi quay nó vào cùng với thân người. Điều này giải thích vì sao bạn nhìn thấy anh ta tại vòng chung kết hay bán kết của hầu hết các giải thi đấu trong suốt đỉnh cao của cuộc đời sự nghiệp anh ta.
Trên thực tế, ngửa cổ tay ra sau khi lấy đà ra sau hay lăn tròn cổ tay khi bạn đánh vào bóng là dễ dàng đánh hỏng những cú đánh cuối sân hơn bất cứ một yếu tố nào khác. Đó là vì sao một người đánh bóng bằng cổ tay phải phối hợp nhiều hơn một vận động viên trung bình có cổ tay ổn định. Anh ta phải trông cậy vào sự đảm nhận, và do đó anh ta chỉ tốt như sự cảm nhận này vào một ngày đặc biệt nào đó: khi anh ta mất nó, anh ta mất tất cả. Anh ta có thể hạ một tay vợt hàng đầu tại câu lạc bộ vào ngày thứ 7- khi cách thi đấu của anh ta an khớp một cách tinh vi và tâm trạng anh ta ngày đó đang thoải mái- tuy nhiên qua hôm sau chủ nhật anh ta có thể thua dễ dàng một tay vợt trung bình.
Bạn cần có một cách thi đấu có thể tinh cậy hơn là chỉ “cảm nhận”. Do đó hãy cắt bớt kích thước của cú đánh, đừng cố thêm thắt nhiều thứ lên quả bóng, đừng chạy lòng vòng khắp sân với cử động cổ tay, và hãy kiên nhẫn. Chiến thắng sẽ làm cho bạn thư giãn. Nếu bạn không chiến thắng, hãy tiếp tục luyện tập các cú theo nguyên tắc căn bản và tập chấp nhận trách nhiệm về các cú đánh riêng của bạn. Hãy nhớ rằng, làm thế nào để cuối cùng bóng đi chính xác đến nơi bạn nhắm tới. Cây vợt titanium hay những băng chận mồ hôi nhiều màu sắc không thể cứu giúp bạn. Nhưng tính hài hước sẽ giữ cho bạn luôn tỉnh táo.

meoluoi

Xe điện
Dài quá để mai em đọc

Nếu khuyên đánh bóng cao để chắc chắn bóng qua lưới thì chỉ là lời khuyên cho đánh đơn thôi. Tennis của Ae mình phần lớn chơi đánh đôi, đối phương đứng sẵn trên lưới, đánh bóng cao qua lưới làm mồi ngon cho các cú smash. Tuy nhiên cũng có vài lời khuyên có ích. Em nghĩ cách tốt nhất để lên cơ trong Tennis là đánh độ nhiều. Trả độ là cách dễ thuộc bài nhất :21:

anhcobra

Xe container
Trong thể thao người ta không thể trưởng thành bằng cái sự fun được, chỉ mất nhiều học phí mới giỏi lên được thôi:))

Schumacher

Xe buýt
Úi, em đang tìm cuốn này mà chưa tìm được.
Cụ chủ thớt cho em mượn đi photo cái !!! (b)

2R+

Xe điện
em nghị cụ nên cắt ra từng phần rồi phọt lên từ từ cho anh em đọc, chứ cụ phọt cả đoạn dài như thế này.... Híc... em ko đủ kiên nhẫn để đọc hết ạ:102:

ha.thienlong

Xe hơi
dài quá cụ ạ, em xem mà mắt cứ cụp xuống :77::77::77:

gatocdai

Xe tải
Cảm ơn các bác đã góp ý. Em sẽ post ít một lên cho đỡ đau mắt. Chương I em đã post rồi thì thôi. Bắt đầu từ chương II em sẽ để ít một.
@2nguyen: Có cả phần đánh đôi đấy bác ạ và cả chiến thuật đánh đơn cũng như đánh đôi. Bác đợi em post hết đã nhé.
@ all: Em đồng ý với các bác là phải đánh độ nhiều nó mới lên tay. Tuy nhiên như em đã trình bày ở trên, đây là cuốn sách để tham khảo, học tập nhằm hoàn thiện cú đánh. Chứ chưa đánh được thì có độ vào mứt. :))

gatocdai

Xe tải
CHƯƠNG 2: “VÒNG XOAY VÒNG XOÁY CỦA BÓNG LÀ CÁI QUÁI QUỶ GÌ VÀ AI CẦN ĐẾN NÓ?” BẠN ĐẤY

Khi bạn luyện tập tốt được sự kiểm soát của vòng xoáy của bóng, bạn có thể điều khiển bóng thưo ý muốn của bạn. Bạn có thể tâng bóng cao với những người thấp vì họ ghét đánh bóng cao ngang vai, hoặc bạn có thể đánh bóng thấp với những người cao ghét phải gập đầu gối lại. Bạn có thể đánh một cú chém sang phía trái hoặc phía phải của đối thủ khiến họ phải căng ngang người để đánh trả, hay bạn có thể đánh bóng theo đường vòng cung vào người của họ và tạo cho họ một cái rốn mới. Giống như các vận động viên ném bóng trong môn bóng chày sử dụng vòng xoay của bóng để ném một quả bóng theo đường cong và dành chiến thắng, bạn có thể sử dụng vòng xoáy để thay đổi tốc độ của bóng và thay đổi nhịp độ của trận đấu. Nhưng để đạt được tất cả những điều đó bạn phải có một sự hiểu biết rõ ràng về vòng xoay vòng xoáy của bóng, và tại sao phải vận hành bóng theo cách đó.
Đó là điểm khởi đầu mà một số những người mới tập sự và các vận động viên hạng trung bình không mấy gì có thiện cảm khi luyện tập quần vợt. Họ bắt đầu chống lại bằng cách nghĩ rằng, “tại sao phải nghiên cứu về quy luật vật lý? Đó là mối lo dành riêng cho các vận động viên nhà nghề. Tôi chỉ muốn tập đánh bóng chính xác”. Nhưng xin nói với các bạn rằng, bạn có thể tiến xa mà không cần manh mối về những gì thật sự xảy ra với bóng khi bóng được đánh, miễn là bạn có thể rèn luyện cho tinh thông các kiểu đánh có thể tạo được vòng xoáy mà bạn muốn đối với một cú đánh đặc biệt. Nhưng khi bạn hiểu được những nguyên tắc căn bản của vòng bóng xoáy, và dẹp bỏ được các huyền thoại, bạn dường như tự dấn thân vào việc luyện tập nhiều hơn để đánh được bóng có xoáy, đặc biệt là cú topspin. Tại sao bạn lại tự giới hạn mình với các cú đánh bóng đi ngang (flat), một kiểu đánh ngang (flat) khi mà vòng xoáy của bóng có thể giúp cho bạn đánh bại đối thủ?

gatocdai

Xe tải
ĐẶC TÍNH CHUNG
Mỗi khi bóng được đánh ra, có một số vòng xoay hoặc vòng xoáy được tạo ra. Không có những thứ như vậy đối với một cú đánh cực kì ngang (flat) cuối sân hoặc giao bóng. Một quả bóng được đánh theo vòng cung phát ra một túi không khí, và sự ma sát không khí này sẽ khiến cho bóng làm nên một số điều. Các vận động viên giỏi luôn luôn chú ý kiểm soát vòng xoay này của bóng và tận dụng lợi ích của vòng xoay vòng xoáy đó. Có bốn dạng làm cho bóng xoay xoáy chính sau đây:
1/ Topspin: bóng xoáy từ thấp lên cao theo một trục thẳng đứng. (Hình dung một điểm ở mặt trước của bóng đang di chuyển tới trước và đi xuống về phía đối thủ của bạn, hoặc là một điểm ở mặt sau đang di chuyển từ thấp lên cao.) Topspin tạo ra một lực đi xuống, do đó đường đi của bóng nói chung là giống hình cung của cầu vồng.
2/ Sidespin: liên quan đến sự quay tròn của bóng theo một mặt phẳng nằm ngang. Sidespin phát ra một đường bóng đi cong theo về phía trái hoặc phía phải và mang bóng đi xa, hoặc đi thẳng vào đối thủ. Nó được sử dụng chủ yếu với cú giao bóng, ngày trước danh vợt Jack Kramer đánh cú approach với một ít sidespin để đưa bóng đi theo đường cong hướng ra mang cá về phía quả trái của đối thủ.
3/ Underspin: hay còn gọi là cú chặt, tạo cho bóng xoáy ngược trong khi bóng di chuyển. Underspin phát ra một lực hướng lên cho đến khi lực hút của trái đất mang nó đi thẳng, nhung lực hấp dẫn của trái đất này quá lớn nên bóng đi theo một đường gần như là thẳng, hơn là thưo một vòng cung như đường cầu vòng đảo ngược, trái ngược với topspin.
4/ Một cú giao bóng xoáy (spin serve), vợt lướt qua bóng theo kiểu giữa một đường thẳng đứng hoàn toàn (topspin) và một xoáy theo đường ngang (slice) – ví dụ như, khi di chuyển theo một góc 45 độ lúc đánh bóng.
...

gatocdai

Xe tải
TẠI SAO PHẢI ĐÁNH TOPSPIN? LÀM THẾ NÀO ĐỂ ĐÁNH TOPSPIN?
Rất nhiều người lầm tưởng rằng underspin là cú đánh dễ học và dễ kiểm soát hơn là đánh topspin. Ngược lại, underspin là cú đánh khó dạy, khó tập hơn nhiều đối với các vận động viên hạng trung bình vì nó đòi hỏi nhiều năng khiếu và sự tính toán chi li về thời gian. Topspin dễ đánh hơn nhiều, có thể trông cậy nhiều hơn dưới tác động của áp lực, và có giá trị hơn nhiều đối với các vận động viên ở mọi trình độ mọi khả năng. (Lời than phiền chủ yếu về topspin là nó cần nhiều năng lượng hơn để đánh, trong khi các cú underspin tận dụng lực hút của trái đất với động tác đánh bóng từ cao xuống thấp.)
Ví dụ như, các vận động viên tập sự, phải tập đánh phần lớn các cú cuối sân với số lượng topspin vừa phải vì nó an toàn hơn, nó sẽ dẫn dắt đến một kiểu thi đấu bao trùm cả sân. Với topspin đánh từ đường biên cuối sân, bạn có thể đánh bóng mạnh một cách an toàn cao hơn lưới thừ 1m20 đến 1m80, và đường cung hình cầu vòng sẽ mang bóng đi sâu qua bên phần sân của đối thủ- như thế bạn sẽ giữ chân anh ta xa lưới. Hầu như bạn hoàn toàn không thể đánh một cú đánh ngang (flat) mà có thể đưa bóng đi vừa mạnh vừa sâu vào cuối sân của đối thủ, và kiểu đánh bóng ngang này rất dễ dàng đưa bóng vào lưới; vì bóng đi rất gần với mép lưới. Với underspin, bạn có thể đánh một đường bóng sâu thật thong thả, nhưng bạn không thể đánh bóng với tốc độ cao vì bóng sẽ bay ra ngoài. Đồng thời, một cú đán với underspin có thể đánh khá cao qua khỏi lưới, nhưng tốc độ bóng đi rất chậm.
Jack Kramer nói rằng, “ Tôi càng quan sát nhiều vận động viên hàng đầu bao nhiêu, tôi càng nhận thấy họ có cùng chung hai mẫu số: (1) tốc độ di chuyển chân cao, điều này giúp cho họ nhanh chóng vào tư thế thích hợp, và (2) khả năng đánh topspin cả hai cú đánh quả phải và quả trái. Thật vậy, hơn 25 năm qua, các tay vợt đã chiến thắng chủ yếu nhờ topspin như Billie Jean King, Martina Navratilova, Steffi Graf, Arantxa Sanchez Vicario, và Martina Hingis trong số các vận động viên nữ - và ngay cả Monica Seles có thể đánh topspin khi cô ta chọn lựa tư thế. Graf đánh underspin bên phía quả trái, nhưng topspin quả phải lại là vũ khí của cô ta. Trong số các vận động viên nam, những người nổi bật là John McEnroe, Bjorn Borg, Ivan Lendl, Andre Agassi, Boris Becker, và Pete Sampras. Ngay cả Thomas Muster, ông Vua của thế giới vào một thời điểm, đánh với topspin rất gắt cú quả phải và quả trái. Chris Evert và Jimmy Connors đánh quả phải hơi ngang (flat) nhưng vẫn có thể đánh topspin khi cần thiết, và cả hai đều có cú topspin quả trái.
Chỉ với topspin bạn mới có thể thi đấu tấn công. Bạn có thể lái bóng đi sâu với topspin, và cũng có thể đánh ngắn với topspin để có thể vượt qua một đối thủ đang chơi trên lưới, bằng một chữ I hay đường chéo. Như thế bạn có một sự linh động tuyệt vời: bạn luôn có thể đánh một đường bóng được đòi hỏi, tùy thuộc vào vị trí của đối thủ.
.....

gatocdai

Xe tải
Cú đánh
Để đánh được quả phải và quả trái topspin, bạn phải đánh vào mặt sau của quả bóng bằng đầu vợt thẳng đứng và di chuyển vợt từ thấp đến cao về hướng mục tiêu. Khi mặt vợt lướt qua bóng, bóng được nâng tiếp lên cho đến khi hạ xuống tạo thành một đường cung hình cầu vòng.
Ví dụ, với quả phải, đưa vợt ra sau và hạ cánh tay xuống, và giữ cổ tay cố định đê đặt vợt ít nhất là 30c, dưới điểm mà bạn dự định đánh bóng. Rồi đưa vợt lên theo một góc khoảng 30 độ (sử dụng sân như là một thước đo) và đánh bóng từ thấp đến cao, với đầu vợt thẳng đứng đối với mặt sân lúc đánh bóng. Đi theo đà của vợt với cánh tay để cao và nhắm vào hướng mục tiêu.
Yếu tố kỹ thuật của topspin là: “Chùng đầu gối xuống”. Nguyên nhân khiến cho hai đầu gối trở nên quan trọng như vậy là vì nếu bóng đi đến cao ngang eo hay dưới mức đó, bạn vẫn cố duy trì tư thế cổ tay cố định (đây là điều cốt yếu), bạn không thể đưa vợt xuống dưới bóng 30 cm nếu không chùng gối xuống, trừ khi bạ n nới lỏng cổ tay và hạ đầu vợt xuống- Nhưng nếu bạn cứ đứng thẳng và để cho đầu vợt rơi theo kiểu đó, khuynh hướng sẽ là để vớt bóng lên cao qua lưới chứ không phải là đánh bóng nữa. Do đó để đảm bảo cho đầu vợt thẳng đứng khi đánh bóng, bạn phải gập đầu gối cho đủ để đầu vợt, bàn tay đánh bóng, và cổ tay cố định của bạn được hạ thấp xuống cùng lúc với nhau. Bằng cách hạ thấp người xuống kiểu đó bạn có thể phát ra lực nhờ động tác nâng lên của đùi và hông khi bạn di chuyển thẳng tới bóng. Nếu bạn đánh bóng với đầu gối cứng đơ, khi đó cánh tay của bạn sẽ là nguồn tạo ra lực duy nhất.
Một huyền thoại khác về topspin vận còn được tồn tại mãi bởi các vận động viên tài giỏi nhất của môn này, là bạn phải sử dụng cổ tay để lăn tròn vợt tới bóng khi đánh bóng, thì mới đánh ra được topspin. Bạn hãy nghe một vận động viên từng phàn nàn rằng, “Tôi không thể đánh thẳng tới bóng bằng mặt vợt nhiều như tôi muốn”, hay một bình luận viên quần vợt nói rằng: “Hãy chú ý xem vợt đang lăn tròn thẳng qua đầu quả bóng như thế nào”. Ngay cả Rod Laver nói về việc đánh quả phải của anh ta với “khá nhiều động tác cổ tay” và “chạm bóng bằng cú bật cổ tay”.
Các vận động viên nhà nghề có thể có cảm giác lăn tròn vợt tới bóng nhưng câu hỏi vẫn luôn là: nếu bạn thật sự lăn vợt qua bóng, bóng sẽ làm thế nào để đi được cao qua lưới? Bằng cách dâng lên xuyên qua dây vợt? Khi dung máy quay phim đến mức 12000 ảnh/giây – ngay cả khi bóng đứng yên, được treo trên dây, hoặc là một người nào đó đang đánh bóng về phía bạn, về phương diện vật lý thì không thể nào lăn tròn vợt qua bóng mà giữ cho vợt và bóng chạm nhau được. Bóng chỉ đi thẳng xuống hoặc đi vào lưới.Thay vào đó, bạn phải để mặt vợt thẳng đứng hoặc gần như thẳng đứng lươt qua phía sau của quả bóng lúc đánh vào bóng và đưa vợt từ thấp lên cao. Nhớ rằng, chúng chịu sự kiểm soát của cùng những định luật vật lý giống như nhau.
Ngày nay, nếu bạn muốn đánh một đường bóng topspin bay tới đối phương, bạn nên quan sát một số vận động viên chuyên nghiệp thường sử dụng cổ tay và đánh topspin khá nặng. Làm thế nào để đánh được như vậy?
Đúng là cố một số vận động viên chuyên nghiệp sử dụng cổ tay khá nhiều khi đánh topspin, nhưng thật ra đó là cử động của cẳng tay vì cổ tay không có các nhóm cơ riêng biệt bên trong cổ tay. Các vận động viên nhà nghề này sẽ hạ đầu vợt xuống dưới điểm họ dự định đánh bóng, rồi đưa nó lên bằng cách giật mạnh cẳng tay. Tuy nhiên, nếu cú đánh thành công, cẳng tay không lăn tròn – nói chung là nó hoàn toàn cố định khi đánh bóng, và đầu vợt thẳng đứng, giống y như một vận động viên đánh quả bóng với cẳng tay vững chắc và đưa cánh tay lên để lướt qua bóng. Điểm mấu chốt hiểu được là trông cậy vào cử động cổ tay để đánh topspin không có nghĩa là lăn tròn lòng bàn tay và hướng lòng bàn tay xuống sân. Thay vào đó, mặt vợt và lòng bàn tay đánh bóng phải giữ được theo cùng một mặt phẳng thẳng đứng, nhắm tới đối thủ, với lòng bàn tay đưa lên và kết thúc bằng đi ngang qua vai trái.
Ví dụ, người ta thường bình luận về lối đánh thế nào mà Pancho Gonzales đưa vợt “lên và thẳng” tới bóng đối với quả phải. Đây là lý do, họ cảm thấy như là anh ta có thể đánh một cú quả phải chéo góc sắc bén, Nhưng khi nghiên cứu cú đánh của anh ta với phim tốc độ cao, loại phim stop-action, phát hiện ra đầu vợt của anh ta chẳng bao giờ lăn tròn tới bóng. Anh ta lăn tròn vợt tới sau khi bắt đầu đánh bóng, nhưng thật ra anh ta đã sử dụng đánh topspin với mặt vợt thẳng đứng và không lăn tròn cho đến lúc sắp kết thúc đà đi của vợt… một lúc sau khi bóng rời khỏi mặt vợt.
Đôi khi một số người cho rằng topspin đòi hỏi nhiều sức mạnh và đánh topspin liên tục có thể làm cho bạn kiệt sức. Huyền thoại thứ nhất được tồn tại nhờ các vận động viên nhà nghề thường tự thuyết phục rằng cổ tay và cẳng tay quyết định cho việc đánh ra topspin. Một vận động viên nhà nghề đã viết rằng, “Bạn phải tập cho cổ tay mạnh lên nếu như bạn dự định sử dụng nhiều topspin”. Để việc bạn không trông cậy vào cử động cổ tay ở vị trí đầu tiên sang một bên, phải đồng ý rằng một cổ tay/ cẳng tay mạnh là cần thiết khi bạn đánh bóng chậm và bạn cần một sự đột phá đột ngột của tốc độ của vợt để đánh topspin thật mạnh. Những em bé 8 tuổi có khả năng đánh bóng như dội bom với topspin khi tập vào tư thế sẵn sang nhanh chóng phối hợp với cơ thể, với cánh tay đánh bóng của chúng.
Vào giai đoạn đầu của cuộc đời sự nghiệp vào giữa năm 1970, Bjorn Borg thường được trích dẫn là vận động viên bị kiệt sức vì thường sử dụng topspin mạnh từ đường biên cuối sân. Cái mà những nhà phê bình chỉ trích bỏ qua là đánh topspin không làm cho anh ta kiệt sức được, vấn đề là anh ta đánh bóng từng cú một quá mạnh, ngay cả khi anh ta biết rằng anh không thể đánh bóng đi dễ dàng. Tuy nhiên có rất nhiều người mơ ước rằng: “Tôi rất muốn làm những gì Borg đã làm là đánh hết sức để tạo ra vòng xoáy topspin và rồi cam chịu trở nên tồi tệ và kiệt sức – và đáng giá mỗi năm thu về trên 300 000 đô la”. Hãy tưởng tượng xem ngày nay anh ta đáng giá hàng triệu đô la sau khi chiến thắng 5 giải Wimbledon liên tiếp! Borg bây giơ phối hợp tốc độ tốt hơn trong các giải thi đấu lão tướng.

gatocdai

Xe tải
Sử dụng topspin
Trong quần vợt, để đánh bóng đến cuối sân thật mạnh- với độ sâu và sự an toàn lớn nhất- chỉ có topspin mới giúp bạn làm được. Nếu bạn cố đánh bóng thật mạnh với thân người thẳng đứng và với một cú đánh ngang qua thân người theo chiều ngang, hầu như bạn không được có sai số cho phép giữa viền lưới và đường biên cuối sân và phải có độ chính xác. Khi bạn cố lái bóng đi sâu, bóng dường như không bao giờ đi xuống đúng lúc hoặc khi bạn cố đánh một cú rà sát lưới, lưới dường như hãm mọi đường bóng khác; luôn đi vào viền lưới và bạn không thể hiểu được vì sao lại xui xẻo đến thế. Tất nhiên, lý do là, một quả bóng đánh ngang sẽ bắt đầu rơi sớm hơn, giống một viên đạn được bắn ra trong một bình hút chân không bạn phải nhắm súng theo một góc 45 độ để đạn đi được một khoảng cách lớn nhất. Nếu nhắm sung song song với mặt đất viên đạn bắn ra bắt đầu rơi sớm hơn nhiều. Quả bóng quần vợt cũng không khác gì, ngoại trừ không khí ngoài trời đậm đặc hơn và bóng phải được nhắm tại khoảng từ 50 đến 55 độ.
Tóm lại là khi sử dụng lối đánh topspin, nhiều người cho là hạ cánh tay và vợt xuống cùng lúc xuống dưới bóng, duy trì cổ tay và cẳng tay cố định, đánh từ thấp lên cao, và nhắm tới độ cao khoảng từ 1m20 đến 1m80 phía trên lưới. “Dễ thật”, họ nghĩ như vậy. Không may thay, khi họ thi đấu, họ không thể chùng gối lại hoặc không thể đưa vợt và cánh tay cầm vợt xuống dưới mức bóng. Thay vì đánh theo một mặt phẳng từ thấp lên cao, họ chỉ đặt vợt nằm xiên dưới bóng (nghĩa là mặt của vợt bị quay lên) và bóng đi thẳng tới hàng rào cuối sân.

Hãy nhớ rằng, thân người – cũng như vợt – phải di chuyển từ thấp đến cao, và mặt vợt phải thẳng đứng lúc đánh bóng.
Một số tay vợt dinker gây sự khó chịu khắp nơi bằng cách đánh những đường bóng cao và sâu chỉ với một ít sức lực mà thôi. Họ dùng lực hút của trái đất thực hiện công việc đó, và không bao giờ cảm thấy mệt khi kiệt sức vì cố đánh bóng mạnh và còn cố đánh vừa mạnh vừa sâu vào vị trí cuối sân. Tuy nhiên sách không khuyên bạn phải đánh bóng như một dinker, nhưng muốn bạn hiểu được họ đã áp dụng một số yếu tố vật lý – tâm lý – đó là nguyên tắc cách tiếp cận môn thể thao này.
Nếu bạn muốn đánh những cú cuối sân sâu với topspin là vì topspin tạo nên cú tưng cao và mang đến cho đối thủ một đường bóng khó đánh trả sau đường biên cuối sân. Sâu, bóng tưng lên đến ngang ngực làm cho mọi người bực tức, bao gồm cả các vận động viên nhà nghề, vì khó dùng thân người vào cú đánh; một sự lựa chọn duy nhất là cố đón đánh bóng khi bóng đang dâng lên, nếu không bóng sẽ tưng lên cao, và muốn đón đánh bóng khi bóng đang dân lên điều này đòi hỏi một năng khiếu thực sự. Trong những năm gần đây, một số vận động viên nhà nghề phát triển một thứ vũ khí mới bằng cách luyện tập tấn công các quả bóng cao bên trong đường biên cuối sân - một trong những thay đổi lớn ít ỏi của cách thi đấu trong thập niên 90. Nói cách khác, những đường bóng mạnh, thấp rà sát lưới luôn nhìn có vẻ rất tuyệt, bóng đi ngắn tưng lên đến ngang eo, nhưng lại rất dễ đánh trả. Hơn thế nữa, các cú đánh với topspin rơi gần đường biên cuối sân của đối thủ có thể lái đối thủ đến hàng rào cuối sân và khiến anh ta dễ bị tấn công bởi cú đánh trả ngắn gần lưới.
Nếu đối thủ thích lên lưới khi bạn đánh bóng ngắn, khả năng đánh một cú passing với topspin cắm xuống gần lưới sẽ giúp bạn vô hiệu hóa thuận lợi về chíen thuật của anh ta, và sẽ làm anh ta phải do dự ngay cả với việc lên lưới. Các cú đánh này, dù chữ I hay đường chéo, sẽ gây khó khăn cho đối thủ ngay cả khi anh ta đón được bóng để đánh vô lê. Lý do của việc này là vì các quả bóng đánh với topspin cắm chìm xuống sau khi qua lưới, khiến khó đánh cú vô lê hơn: bây giờ đối thủ của bạn (muốn đánh bóng qua lưới) phải nâng bóng lên thay vì đánh xuống. Trong lúc các cú đánh ngang (flat) cuối sân đánh mạnh, sẽ đi theo chiều ngang đồng thời cúng có thể gây khó khăn cho người đứng gần lưới, nhưng áp lực lại nằm ở phía người đánh bóng: nếu người đánh nâng bóng lên quá mức, đơn giản, đối thủ sẽ để cho bóng đi luôn và ra ngoài sân. Ngược lại nếu thực hiện một cú đánh với topspin ngay cả khi đánh ra một đường bóng cao, bóng vẫn có thể đi xuống gần đường biên cuối sân. Bóng được đánh cắm xuống nhanh khi bay đến gần người đánh vô lê làm cho anh ta đột ngột phải suy nghĩ với tư thế đầu vợt của mình, và những sự thay đổi này có thể rất thê thảm. Đó là lí do vì sao bạn dễ vô lê một cú đánh bóng ngang (flat), vì chỉ cần một ít tính toán mà thôi.

gatocdai

Xe tải
Sidespin
Sidespin, hay còn gọi là cú chém, được thực hiện bằng cách đưa vợt lướt ngang qua mặt sau của bóng. Cú đánh này được sử dụng chủ yếu với cú giao bóng để đẩy đối thủ ra khỏi sân hoặc để đánh một cú giao bóng nhanh, và với các cú vô lê kiểu “lột vỏ cam”, những cú vô lê ngắt nhỏ sắc bén làm cho bóng đi chậm hoặc tưng yếu khi bóng chạm mặt sân. Bạn hình dung như đang gọt vỏ cam khi đánh kiểu vô lê theo cách sidespin này. Mặt vợt không bao giờ đi chung quanh bóng, nhưng là di chuyển từ trái sang phải đối với một người thuận tay phải. Góc của vợt di chuyển theo một mặt phẳng nằm ngang và đánh trực tiếp vào phía sau bóng, tạo nên một góc rất bén và đi thẳng xuống.

Underspin
Khi bạn hiểu rõ underspin cú đánh này được sử dụng như sau:
1/ Underspin là thành phần cơ bản của một cú approach tốt, bạn dùng underspin để lên lưới khi đối thủ đánh ra một đường bóng ngắn. Vì underspin được đánh ra theo một quỹ đạo thấp hơn topspin, bóng khi chạm mặt sân chuồi ở dưới thấp thay vì tâng lên cao, do đó một cú approach underspin buộc đối thủ phải đánh bóng lên từ một vị trí thấp. Nếu bạn lên lưới, bạn sẽ nhận được một đường bóng dâng lên cao dễ dàng cho cú đánh vô lê của bạn.
2/ Nếu bóng được đánh nhẹ với underspin có khuynh hướng “chết” – tưng ít – khi bóng chạm mặt sân, vì vậy, sử dụng underspin rất giá trị để đánh các cú bỏ nhỏ, và đánh nhẹ nhàng các cú chéo góc ngắn, các đường bóng này được thiết kế để gạt đối thủ khi anh ta đứng sâu cuối sân, dĩ nhiên không phải là khi đối phương đang ở tại lưới.
3/ Với các cú vô lê, bạn có thể dùng underspin để làm giảm tốc độ của bóng. Các vận động viên nhà nghề thường sử dụng underspin để đánh trả giao bóng, underspin sẽ làm giảm vận tốc của cú giao bóng. Nhưng nhiều người lại nâng bóng lên khi họ thử nó.
4/ Với quả trái, nó sẽ tạo cho bạn một cú phòng thủ tuyệt vời tại đường biên cuối sân, miến là bạn có thể luyện tập để điều khiển được underspin dưới tác động của áp lực. Bạn sẽ thường xuyên nhìn thấy các vận động viên nhà nghề đánh underspin quả trái từ đường biên cuối sân này sang bên kia, vì không cần lấy đà nhiều hoặc đánh mạnh, nhưng họ có thể đánh bóng di chuyển chậm nhưng đi sâu. Underspin giúp cho họ có nhiều thời gian để trở về vị trí chuẩn bị đánh đường bóng kế tiếp, và với việc giảm tốc độ của bóng đôi khi họ có thể gây rối loạn cho nhịp độ thi đấu của đối thủ. Bóng cũng sẽ tưng thấp vì quỹ đạo đi ngang của nó.

gatocdai

Xe tải
Tác dụng của lối đánh Underspin chống lại Topspin
Một số huấn luyện viên và vận động viên nhà nghề nói rằng đánh quả trái với underspin là cách thi đấu gay go. Tuy nhiên chỉ có những vận động viên có năng khiếu mới đánh underspin tốt một cách đều đặn. Thông qua kinh nghiệm, thực tập, và sự nghiên cứu của các nhà vật lý. Lý do khó đánh được underspin là vì: bằng cách đưa vợt từ cao xuống thấp, bạn không chỉ có thể điều chỉnh cổ tay và cẳng tay, bạn còn phải vận dụng năm sự thay đổi:
1) Tốc độ cú đánh của đối thủ.
2) Vòng xoay của bóng do đối thủ đánh ra.
3) Góc mà bạn phải đánh xuống.
4) Góc xiên mà bạn phải nghiêng vợt.
5) Tốc độ mà bạn phải đánh xuống với vợt đặt xiên của bạn.
Do đó, khi bạn đánh với underspin bạn phải tính toán – dưới áp lực – bạn phải đánh mạnh như thế nào và bạn phải đặt vợt xiên đến mức nào để cho bóng đi xuống đúng lúc trên phần sân của đối thủ. Phần lớn người ta không thể đưa ra những quyết định này với bất cứ sự đều đặn nào vì họ ít khi luyện tập. Do đó khi họ cố đánh bóng mạnh với underspin – để dứt điểm – thì họ phải ra nhặt bóng… hoặc đi vào đánh điểm kế tiếp.
Trong lúc với topspin – bằng cách đánh từ thấp đến cao với cổ tay cố định – bạn hầu như có thể đánh bóng mạnh như bạn muốn mà vẫn an toàn. Bất kể đối thủ của bạn đánh cú nào, hoặc bất kể bạn chịu áp lực loại nào, bạn có thể đón đường bóng của anh ta và đánh trả với topspin. Thay vì là 5 sự thay đổi, bạn chỉ cần giải quyết 3 việc:
1) Vận tốc đầu vợt.
2) Góc thẳng đứng mà theo đó bạn sẽ nâng bóng lên.
3) Góc vợt kèm theo bóng hương lên về phía trước sau khi vợt chạm bóng.
Lối đánh topspin đòi hỏi rất khắc nghiệt là làm sao để đưa được đầu vợt và cánh tay cầm vợt xuống thấp hơn chỗ vợt chạm vào bóng ít nhất là 30cm – “Chùng đầu gối xuống” – nhưng đây là trở ngại về tâm lý nhiều hơn là về vấn đề của thể chất vì người ta thường hay gập đầu gối lại, hoặc ngồi chồm hổm.
Một vấn đề khác, nếu bạn là tay vợt có lối đánh underspin quả trái khi đối thủ của bạn lên lưới. Bạn không thể đánh bóng bằng một cú underspin quả trái vượt qua anh ta được, bạn cũng không thể đánh cú chéo ngắn mạnh cao qua lưới được. Vì các cú underspin đánh đủ mạnh để vượt qua một người tại lưới có khuynh hướng di chuyển 21 m hoặc hơn nữa. Chiều dài của sân là 23m77, nhưng nếu bạn muốn đánh một đường bóng vượt qua đối thủ trên lưới với cú đánh chéo ngắn, bạn phải đánh bóng đi ra trong khoảng 19m đến 20m. Nhưng bạn không thể làm được điều đó với một cú underspin đánh mạnh. Tất nhiên, bạn có thể thử, nhưng bóng hoặc là bay ra ngoài sân, hoặc là đi đến gần đối thủ khiến anh ta có cơ hội vô lê dễ dàng.
Muốn chơi quần vợt giỏi, bạn phải cố gắng làm giảm tối đa mọi sai sót có thể xảy ra. Bạn thiết lập một cách thi đấu trên cơ sở của việc thực hiện tỉ lệ phần trăm các cú đánh và biết phải tiến hành cú đánh đó như thế nào dưới áp lực. Đó là vì sao, khi bạn dựa vào topspin nhiều hơn underspin, bạn sẽ có được một đồng minh đáng tin cậy hơn.
Topspin là cú đánh duy nhất trong quần vợt cho phép bạn đánh bóng ra mạnh và chấm dứt sự chán nản mà không sợ mất bóng. Trong nhiều năm qua nhiều người bị nghẹt thở vì họ không thể đánh bóng mạnh. Họ mạnh mẽ một cách tự nhiên; hoặc họ chán nản vì họ muốn dốc toàn lực để đánh bóng – nhưng nếu họ đánh với underspin – họ không được phép làm như thế, họ phải nâng niu quả bóng. Riêng với topspin bạn hiếm khi cần phải khéo léo hây nâng niu bóng.
Mặc dù mọi người nên tập đánh underspin để có lúc cần sử dụng, nhưng mỗi một vận động viên trẻ bắt đầu tiếp cận với quần vợt – nam hay nữ đều giống nhau – nên tập đánh topspin quả phải và quả trái nếu như mong muốn để được thi đấu. Các vận động viên trẻ tuổi trong thập niên 1970 – McEnroe, Borg, và Guillermo Vilas – là những nghệ nhân đánh topspin cả hai bên, nhà vô địch trẻ tuổi nhất trong lịch sử giải Mỹ mở rộng, Tracy Austin, đã sử dụng topspin từ khi cô ta mới 5 tuổi. Có thể dễ dàng nói được rằng các vận động viên của thập niên 80 và 90 nổi lên hàng đầu với topspin, đáng chú ý là Martina Navratilova, cô ta bắt đầu thi đấu hay nhất từ khi cô ta bắt đầu đánh quả phải với nhiều topspin hơn. Vào những năm đầu tiên, sau khi được xếp hạng trong nhóm 10 vận động viên hàng đầu của thế giới trong gần 10 năm, Francoise Durr thú nhận rằng sự thiếu sót trong cách thi đấu của cô ta với tạp chí Sport Illustrated (1971): “Nếu tôi có thể làm lại cuộc đời”, cô ta nói: “Tôi sẽ là một vận động viên quần vợt đánh topspin - thay vì chơi một kiểu đánh bóng ngang (flat) như tôi đánh bây giờ.”.
.....

gatocdai

Xe tải
Nếu bạn có cảm giác với underspin, bạn có thể pha trộn nó với topspin, tuyệt vời – bạn sẽ sử dụng nó tốt trong thi đấu. Nhưng khi bạn bị mất đi cảm giác đối với underspin, bạn thường mất lòng tin vì các sự thay đổi quá khó kiểm soát.
Có một lần Rod Laver kể về việc topspin đã góp phần lớn sự thành công của anh ta tại giải Wimbledon như thế nào. Anh ta nói về áp lực dữ dội tại Wimbledon, và cảnh hào nhoáng trước mọi trận đấu: Được chở tới sân vận động bằng xe hơi Limousine; chung quanh hàng trăm người đập cửa sổ để xin chữ kí, vào phòng thay quần áo và rồi vào phòng chờ đợi – chỉ có một mình bạn với đối thủ của bạn, và một nhân viên hành chính – Là một giải thi đấu quan trọng nhất trên thế giới, nếu như bạn có thể vô địch tại đó chỉ một lần, bạn sẽ nổi tiếng suốt một đời.
Biết rằng áp lực có thể xảy đến với các vận động viên – có lần anh ta nhìn thấy Bob Mark làm nóng giao bóng, bóng bay lên khán đài – chiến lược làm nóng của Laver là bắt đầu đưa bóng vào phía quả trái của đối thủ, vì rất nhiều người trong số họ sẽ underspin cú đánh đó; thay vì dùng topspin. Rod biết rằng underspin chỉ là phòng thủ, và đòi hỏi cảm giác, khiến rất khó thành công vì rất khó luyện tập điều khiển underspin trên sân khi bóng nảy lên tồi tệ, nhất là đối thủ đang trong trạng thái căng thẳng nóng nảy. Kết quả là, đối thủ của Laver có thể thắc mắc về sự tin tưởng của anh tan ngay cả trước khi trận đấu sắp diễn ra. Nhưng Lod Laver thì khác, anh bắt đầu đánh topspin ngay lập tức về cả hai bên quả phải và quả trái, vì đó là cách anh ta chiến đấu chống lại áp lực. Anh ta có thể đánh mạnh ra xa, và lúc đầu quả bóng không đi vào đúng nơi anh ta muốn – nhưng từ từ bóng sẽ đi vào sân. Chẳng bao lâu sự nóng nảy sẽ nhanh chóng tan biến, khi ấy Rod sẽ làm nóng đến các cú topspin. Nhưng vào lúc đó đối thủ của anh ta có thể đang cầu ước: “Lạy trời, xin hãy cho hôm nay là ngày của tôi”, vì anh ta đã đánh mất cảm giác của mình.
Không phải Rod Laver thật sự cần đến một đỉnh cao tâm lý khi anh ta đang ở thời kì xuất sắc – là vận động viên hai lần dành được danh hiệu Grand Slam – nhưng anh ta luôn luôn biết rằng topspin quan trọng như thế nào đối với cách thi đấu của mình.
Hết chương II
.....

gatocdai

Xe tải
CHƯƠNG 3 QUẢ PHẢI – FOREHAND

Một trong những điều kỳ lạ của quần vợt là mối tình sâu đậm với quả phải. Phần lớn mõi người thường xem đó là thứ vũ khí tầm cỡ lớn nhất, đó là thứ họ có thể trông cậy vào áp lực. Với cú đánh quả phải, rất hiếm khi bạn có cảm giác hoang mang khi thấy bóng đi tới phía này như phía quả trái. Tuy nhiên trong chốc lát bạn không thể nêu tên mười tay vợt có cú đánh quả phải nổi tiếng trong lịch sử của môn này. Nhưng bạn có thể nhớ rất nhiều những tay vợt đánh quả trái tuyệt vời. Và khi nói đến “tuyệt vời” là chúng ta muốn đề cập đến một vận động viên trong lúc chịu sức ép của áp lực, có thể đánh bóng đến đc gần mục tiêu dự định của họ.
Một số những người đánh quả phải nổi bật nhất, bao gồm có Pete Sampras, Michael Chang, Steffi Graf, Chris Evert, Thomas Muster và Boris Becker, và gần đây nhất S.Williams. Nhưng đối với phần lớn vận động viên thì sự khác biệt giữa hai cú đánh vẫn còn tồn tại. Tâm lý là một nhân tố, nhưng căn bản vẫn là thể lực: đơn giản vì quả phải là một cú khó đánh đc chính xác hơn quả trái. Với cú đánh quả phải, khi bạn đánh bóng với hoặc chỉ hơi ở phía trước thân người của bạn, cánh tay đánh bóng bắt đầu kẹp vào người bạn. Đoán trước động tác kẹp này, phần lớn các vận động viên thả lỏng cùi chỏ và cổ tay đánh bóng hơi quá sớm – trước khi trạm bóng – và sau đó đưa vợt đi vòng quanh người theo đà đi của vợt., thay vì đưa vợt ra ngoài về hướng mục tiêu. Trên thực tế rất nhiều lần cách tay đánh bóng kết thúc vòng quanh cổ, nên một số chuyên gia quần vợt thế giới ví von:” Khi đánh quả phải người ta tự treo cổ mình bằng đà đi của vợt”. Nhưng tất nhiên, ngày nay nhiều vận động viên nhà nghề đã đưa vợt vòng qua cổ sau khi đánh một cú tuyệt đẹp với mục đích là để thư giãn các cơ.
Để đà đi của vợt sang một bên, yêu cầu bạn phải thực hiện một cú đánh từ thấp đến cao, tạo ra đc topsin và cho phép bạn đi theo cú đánh ra ngoài về hướng mục tiêu – thay vì sang sân kế bên. Nếu bạn nghĩ rằng, “ Tôi ko cần tập cú quả phải của tôi – Nó rất tuyệt ”, hãy tự thành thật với chính mình. Bạn đang so sánh nó với cái gì? Nhiều người cho dành họ có cú quả phải mạnh, nhưng khi ra sân, mới khá phám ra rằng đơn giản họ chỉ so sánh cú đánh quả phải với cú đánh quả trái của chính họ. Cú quả phải của họ tệ hại, nhưng cú quả phải có vẻ hơn một chút, với họ như thế là họ đã có một thứ vũ khí thật. Đừng cho rằng lý do như thế ngăn cản bạn phát triển một cú đánh tốt ở cả hai bên.
Điều cần nhấn mạnh rằng, muốn thay đổi cách đánh bóng hiện nay hoặc thực hiện một vài cải tiến nhỏ quan trọng trong quần vợt sẽ rất khó khăn. Đơn giản là não của bạn ko muốn thay đổi các kiểu đánh dễ chịu này, kết quả là bạn có vẻ chiến đấu chống lại chính mình. Nếu có một cú đánh mới có thể làm cho phần lớn các vận động viên đánh hay hơn nhiều, vậy tại sao họ cứ phải duy trì cú đánh cũ. Câu trả lời là, não chúng ta thích cái cũ hơn và luôn muốn quay trờ lại với nó dưới áp lực. Do đó bạn cần phải hết sức kiên nhẫn khi muốn khai thác một kiểu đánh bóng mới. Để thực hiện đc một sự thay đổi vĩnh viễn phải cần một khoảng thời gian đánh kể ( vài tháng hoặc có thể lâu hơn ) và phải thường xuyên luyện tập. Cho đến khi có thể đánh đều đặn theo kiểu mong muốn mới, tuy nhiên bạn phải ghi nhớ rằng, dưới áp lực dễ dàng làm cho người đang thay đổi quay về lối chơi cũ, và phần lớn các vận động viên không thích sự luyện tập nhất thời cũng dễ dàng quay lại với thói quen cũ. Nhưng thường xuyên, lời khuyên dành cho các vận động viên là : đừng mong đợi quá nhiều, quá sớm, nhưng nếu bạn từ chối thử nghiệm thay đổi, bạn sẽ tiếp tục thua bằng một kiểu đánh cũ.
.....

gatocdai

Xe tải
CẦM VỢT

Những ai trong số các bạn chế giễu sự quan trọng của cách cầm vợt cần phải nhận ra một điều : bất kể điều chỉnh cú đánh đến bao nhiêu lần, một kiểu cầm vợt chính xác sẽ tồn tại suốt cả cuộc đời chơi quần vợt của bạn. Điều này quyết định khá nhiều, do đó đừng nghĩ rằng bạn có thể ra sân cầm vợt theo kiểu nào dễ chịu nhất. Hơn nữa, cách cầm vợt của bạn nói lên đc tư thế và sự thoải mái của cổ tay, đầu gối và thân người.
Tuy nhiên cũng rất cần phải nói đến khái niệm về hiệu quả. Định nghĩa một cú đánh hiệu quả là: đánh bóng ở nơi mà bạn muốn đánh tới, với tấc độ và vòng xoáy mà bạn muốn,sử dụng hoạt động của cơ ít nhất. Trừ khi để đánh các cú underspin, mặt vợt phải thẳng đứng so với mặt sân khi vợt trạm bóng. Hơn nữa, bạn phải cần có một cách cầm vợt đòi hỏi ít cử động của cổ tay nhất, mặt vợt thẳng đứng từ trên xuống vào lúc chạm bóng. Với bất cứ kiểu cầm vợt nào mà bạn tiếp nhận sẽ áp đặt một sự vụng về và căng thẳng lên cẳng tay và cổ tay, nhưng cầm vợt kiểu Eastern, chỉ đòi hỏi bạn sự điều chỉnh ít nhất và tạo đc sự đều đặn lớn nhất.
Những tên đặc biết đc đặt cho các kiểu cầm vợt đánh quả phải dựa trên tư thế của lòng bàn tay đặt trên cán vợt.
Khi lòng bàn tay đặt chủ yếu ở bên phải, kiểu này đc gọi là Continental. Đòi hỏi một cẳng tay mạnh và sự tính toán giờ giấc thật hoàn hoản, đc rất nhiều vận động viên nhà nghề sửa dụng để đánh các cú quả phải và quả trái. Nhưng cho đến nay ngay trong từ điển ngắn ngọn của quần vợt ( The Concise Dictionary of Tennis ) vẫn chưa nghĩ ra đc tên để đặt cho các vận động viên đánh quả phải tài giỏi kiểu Continental. Trong giới quần vợt nhà nghề thế giới vẫn thường đc nghe nói rằng Ellsworth Vines là một vận động viên cầm Continetal đánh quả phải rất hay. Tuy nhiên, trong một buổi phỏng vấn của đài truyền hình CNN vào đầu thập niên 1980, anh ta kể rằng: anh ta đã phải trải qua một thời gian rất dài ko xác định đc nơi bóng sắp đi tới. Đó là lời phát biểu kinh ngạc của Ellsworth, vì Jack Kramer đã nói rằng Ellsworth là một vận động viên bẩm sinh hơn Pete Sampras.
Khi lòng bàn tay đặt chủ yếu lên phía sau của cán vợt, đc gọi là kiểu Easten. Lòng bàn tay và mặt vợt nằm cùng một mặt phẳng, cho ta cảm giác đánh bóng bằng lòng bàn tay. Đây là kiểu cầm vợt phổ biến nhất, đòi hỏi sự vận động của một số ít cơ nhất định và sự tính toán nghiêm chỉnh.
Khi lòng bàn tay đc đặt chủ yếu lên phần đáy của cán vợt, nghĩa là lòng bàn tay hướng lên trời, nó đc gọi là kiểu cầm vợt Western. Đây là kiểu ít phổ biến nhất, mặc dù có một số vận động viên sử dụng nó vì thuật lớn ( đặc biệt đc biến đổi một chút, bằng cách cầm kiểu Semi-Western ). Một sự kiện quan trọng về các vận động viên cầm vợt kiểu Western này, là với cách cầm vợt này họ gần như ko thể đánh vô lê tốt tại lưới đc và vì vậy những người cầm vợt kiểu Western thường vẫn đổi sáng kiểu cầm khác khi họ lên lưới. Tuy nhiên, phần lớn trong số họ hiếm khi lên lưới.
.....