Cho em hỏi về Văn phòng công chứng Vĩnh Phúc!

Godfather77

Xe điện
Dạo này em thấy nhiều người nói khi đi làm thủ tục sang tên đối với những xe có HĐUQ công chứng tại VP Công chứng Vĩnh Phúc thì thường bị xxx soi.
Người nhà em đang chuẩn bị mua 1 xe có liên quan tới HĐUQ của VP Công chứng Vĩnh Phúc nên em rất lăn tăn.Cõ cụ nào giải thích cho em được ko?

Ac080

Xe tăng
Vĩnh Phúc có 2 phòng công chứng thường xuất hiện các hợp đồng UQCC ô tô hiện nay là số 1 và số 2, em vưa hoàn thành sang tên theo UQCC số 1 Vình Phúc, không thấy soi gì cả. Nhưng cụ phải có bản gốc, và có ký nháy từng trang trong HD, đến VPCC An NHất Nam 65 Trần Hưng Đạo làm HĐMB từ CCUQ cụ sẽ được tư vấn cụ thể.
Chúc cụ sớm hoàn thành công việc cho người nhà.

Godfather77

Xe điện
Ý em hỏi là VPCC Vĩnh Phúc có phốt gì mà hay bị sô thế? Và ở trên ý có gì hay mà nhiều cụ ở tịn Hà Nội cũng phi lên ấy làm hợp đồng :D

LifeArt

Xe tải
Em đã gặp 1 trường hợp dính phốt của VP này rồi: chủ xe đã có vợ nhưng chưa chuyển hộ khẩu của vợ về (đã có giấy đăng ký kết hôn), trong hợp đồng công chứng chỉ có mỗi người chồng ký mà vẫn OK ^:)^

buianhngoc

Xe buýt
Văn phòng Công chứng Vĩnh Phúc có tiếng là dễ tính, ít khi săm soi chi tiết, kí nhanh kí dễ nên hay bị XXX soi cụ ạ. Lỗi không ký nháy trên tất cả các trang là lỗi thường dính nhất. Cụ cứ kẹp 4-5 lít vào hồ sơ là nó cho pass ngay, không phải ngợi.

Caterpillar

Xe tăng
Em có mỗi 1 bản gốc của cái VP công chứng số 2, có cụ nào có công tắc của nó cho em xin với để sao thêm 1 bản chuyển vùng xe.

muschino

Xe hơi
Chỗ nào cũng bị cụ à, chỗ này dễ tính hay bị soi thôi. Chứ ở Bà Triệu cũng bị soi nữa là ...

rgvmen

Xe container
Các cụ lưu ý bây giờ công chứng chặt chẽ là phải điểm chỉ rồi soi chứng minh, nhiều trường hợp làm công chứng ký hộ, đến đoạn lăn tay soi chứng minh thư này là tự lảng đi chỗ khác luôn :)

longvu

Xe tăng
Các cụ lưu ý bây giờ công chứng chặt chẽ là phải điểm chỉ rồi soi chứng minh, nhiều trường hợp làm công chứng ký hộ, đến đoạn lăn tay soi chứng minh thư này là tự lảng đi chỗ khác luôn :)
Tuần trước em làm 2 cái VBCN chung cư, cùng 1 phòng CC (vì là bạn học cấp 3 làm công chứng viên), bạn ấy bẩu là ko cần lăn tay luôn, cũng có lẽ là các bên tham gia giao dịch đều làm trong nghành xxx, và cũng cũng chả soi vân tay (vì có lăn tay đâu mà soi), em gõ VBCN, rồi để 2 bên mua bán ký từng trang, sau đó cho bạn công chứng mang về Văn phòng, ký công chứng, ko lăn tay luôn.
Cũng may là em có soi, ko có bên nào dùng bút phù thủy cả :)).
Tuy nhiên, việc có lăn tay (điểm chỉ) hay ko, pháp luật có quy định nhưng với mục đích là để đảm bảo quyền lợi của ng tham gia giao dịch, đồng thời tăng độ an toàn cho các giao dịch thôi. Cụ thể, theo quy định tại Điều 41 Luật công chứng 2006 (vẫn còn hiệu lực):

Điều 41. Ký, điểm chỉ trong văn bản công chứng

1. Người yêu cầu công chứng, người làm chứng phải ký vào văn bản công chứng trước mặt công chứng viên.

Trong trường hợp người có thẩm quyền giao kết hợp đồng của tổ chức tín dụng, doanh nghiệp khác đã đăng ký chữ ký mẫu tại tổ chức hành nghề công chứng thì người đó có thể ký trước vào hợp đồng; công chứng viên phải đối chiếu chữ ký của họ trong hợp đồng với chữ ký mẫu trước khi thực hiện việc công chứng.

2. Việc điểm chỉ được thay thế việc ký trong văn bản công chứng trong các trường hợp người yêu cầu công chứng, người làm chứng không ký được do khuyết tật hoặc không biết ký. Khi điểm chỉ, người yêu cầu công chứng, người làm chứng sử dụng ngón trỏ phải; nếu không điểm chỉ được bằng ngón trỏ phải thì điểm chỉ bằng ngón trỏ trái; trường hợp không thể điểm chỉ bằng hai ngón trỏ đó thì điểm chỉ bằng ngón khác và phải ghi rõ việc điểm chỉ đó bằng ngón nào, của bàn tay nào.

3. Việc điểm chỉ cũng có thể thực hiện đồng thời với việc ký trong các trường hợp sau đây:

a) Công chứng di chúc;

b) Theo đề nghị của người yêu cầu công chứng;

c) Công chứng viên thấy cần thiết để bảo vệ quyền lợi cho người yêu cầu công chứng.

Chỉnh sửa cuối:

U_OAT

Xe điện
Văn. Phòng công chứng cạnh 86 ltk e thấy làm rất chuẩn và giá cả rất hợp lý.
Xe e làm HĐCC ở đó hết 380k. Hợp đồng ghi xe 20tr

rgvmen

Xe container
@longvu: hiện nay các vpcc cẩn thận là điểm chỉ cụ ạ, ký bằng bút của vpcc cấp, nhiều vụ cc hộ nhau rồi dính phốt mới lòi đuôi ra, trong các quan hệ trước pháp luật thì càng nên chặt chẽ , ví dụ thực tế có bà cầm sổ đỏ đi ccuq bán, mượn người giả chữ ký của chồng lắm bác ạ, he he, nếu chỉ có chữ ký không và tí quen biết cho nhanh nhảu là ăn đủ luôn :)

longvu

Xe tăng
@longvu: hiện nay các vpcc cẩn thận là điểm chỉ cụ ạ, ký bằng bút của vpcc cấp, nhiều vụ cc hộ nhau rồi dính phốt mới lòi đuôi ra, trong các quan hệ trước pháp luật thì càng nên chặt chẽ , ví dụ thực tế có bà cầm sổ đỏ đi ccuq bán, mượn người giả chữ ký của chồng lắm bác ạ, he he, nếu chỉ có chữ ký không và tí quen biết cho nhanh nhảu là ăn đủ luôn :)
Em ủng hộ việc điểm chỉ, kể cả trường hợp các bên tham gia giao dịch đọc thông viết thạo ký đẹp, nhưng việc điểm chỉ sẽ hạn chế tối đa rủi ro cho các bên giao dịch, cho VPCC.
Ý em nói ở trên, đơn giản chỉ là luật pháp ko bắt buộc việc điểm chỉ nếu đương sự biết ký, hoặc đương sự là chủ thể doanh nghiêp đã đăng ký mẫu chữ ký. Và việc điểm chỉ này hạn chế tối đa các rủi ro, đồng thời bắt buộc VPCC làm ăn chỉnh chu hơn, chứ em nói thật, nhiều VPCC làm ăn lem nhem, ko có chuẩn theo kiểu ISO gì cả, từ việc biên soạn giấy tờ, cách thức tiến hành công chứng,.... cho đến việc tính phí, loạn cào cào cả lên

longvu

Xe tăng
Em ủng hộ việc điểm chỉ, kể cả trường hợp các bên tham gia giao dịch đọc thông viết thạo ký đẹp, nhưng việc điểm chỉ sẽ hạn chế tối đa rủi ro cho các bên giao dịch, cho VPCC.
Ý em nói ở trên, đơn giản chỉ là luật pháp ko bắt buộc việc điểm chỉ nếu đương sự biết ký, hoặc đương sự là chủ thể doanh nghiêp đã đăng ký mẫu chữ ký. Và việc điểm chỉ này hạn chế tối đa các rủi ro, đồng thời bắt buộc VPCC làm ăn chỉnh chu hơn, chứ em nói thật, nhiều VPCC làm ăn lem nhem, ko có chuẩn theo kiểu ISO gì cả, từ việc biên soạn giấy tờ, cách thức tiến hành công chứng,.... cho đến việc tính phí, loạn cào cào cả lên

rgvmen

Xe container
Vâng ạ, hôm qua em đi làm cái công chứng mua bán ở một vpcc uy tín ở HN mà tên em họ còn oánh sai mặc dù cả chứng minh thư, sổ hộ khẩu, giấy đk kết hôn ... đều có in tên cả, mà hồ sơ em gửi lại hẳn 1 ngày cho đọc thoải mái mà vẫn nhầm thêm mấy chỗ, thế mới hài, cuối cùng thằng đi thuê làm công chứng lại kiêm nhiệm vụ kiểm văn bản :D

nguyen_kia

Xe điện
Em hóng mấy bác ở cửa 1234 Láng thì mấy bác bảo, ở cái VPCC ý toàn cố ý kí nháy trang thiếu để kiếm xèng, người đi làm ko biết nên họ cố tình kí thiếu 1 vài chỗ, ra CA chỉ cho về kí lại. Khi quay lại nếu ko đúng chính chủ thì ko chịu kí thế là phải nhờ bác Tiền!!! KO biết độ chính xác thế nào, hnay có 1 bác ngoài 50 từ Quảng Ninh lên từ 3h sáng mà vướng cái vụ chữ kí này!!!!

Godfather77

Xe điện
Thì em mới thấy lạ vì có người ở tận Quảng Ninh lên đấy làm hợp đồng nên mới hỏi các cụ :)

Tom B@

Xe tải
- Thứ nhất VPCC Vĩnh Phúc hay được sử dụng chủ yếu cho các saloon vì có thể ký trước không cần có mặt của cả hai bên mua bán xe.
- Thứ hai VPCC Vĩnh Phúc đã có những HĐ chữ ký giả của ông H . M. Khoa mấy lần nên xxx kiểm tra và ra phốt :-??.
- Thứ ba VPCC Vĩnh Phúc thường HĐ không làm ký nháy từng trang nên dễ bị soi hi.

Do vậy các lý do trên dẫn đến câu hỏi của bác chủ thớt. Tuy nhiên thực tế nếu đã mua hoặc có HĐ của bên VPCC Vĩnh Phúc thì các bác cũng không vấn đề gì phải xoắn vội vì vẫn có những nơi làm HĐMB tiếp theo như VPCC Hà Đông, An Nhất Nam... và qua bên xxx làm Đk sẽ ko vấn đề gì hết.

buianhngoc

Xe buýt
Thằng cu em em vừa làm chuyển tên ở 1234 cũng bị dính phốt của ông Khoa VPCC Vĩnh Phúc (kí thiếu trên các trang), cuối cùng kẹp vào hồ sơ 5 lít, chị Tám cho qua luôn.

Caterpillar

Xe tăng
Cái CCUQ của em cũng ông Khoa, lại tốn xèng rồi.