Em lắp Cam hành trình cho Cruze dùng điện trực tiếp từ cầu chì mà không qua tẩu

Rob Tran

Xe điện
Tình hình là em ship của cụ HDcam cái GS8000. Cũng do ngứa tay ngứa chân, lại rãnh rỗi, nên tự lắp. Cũng xin lỗi các cụ: vì do trước khi lắp, thằng ôn nào nẫng mất cái máy ảnh của em, nên em đành phải dùng điện thoại cùi để chụp!
Dụng cụ (đơn giản như đan rổ): Tút vít, kềm, tuýt số 8, mỏ hàn.
Vật liệu (rẻ tiền):
- Công tắc: 01 cái, lúc đầu em qua chổ phụ tùng ô tô, nó chém em 20k/cái. Hôm sau có việc, qua chổ bán linh kiện điện tử, nó bảo có mỗi 5k/cái, buồn gần chết.
- Chụp đầu tẩu: 01 cái. Em mua được khuyến mãi luôn.
- Đomino: 01 cái loại 2 lỗ nối: 2k. Nhiều khi thấy mặt mình tội, xin người ta cũng cho chứ không thèm lấy tiền.
- Dây điện đơn: 2m, xin họ cũng cho: ;))
- Lồng đền kẹp đầu dây điện: 01 cái (có mỗi 500đ/c). Mua tất cả cái trên thì xin họ cũng cho. Nếu không thì trong lúc lựa đồ, nhanh tay bỏ túi.

Rob Tran

Xe điện
Thực ra công việc lắp cam hành trình rồi đầu nguồn qua tẩu rất dễ dàng, ai cũng làm được. Cruze là xe có cái nắp che chân kính chiếu hậu trong xe, nên việc giấu dây rất thẩm mỹ.

Việc em lăn tăn là tẩu trước xe chỉ có một, nhiều lúc mình cần việc gì thêm, chẳng hạn: sạc điện thoại, thì mình phải rút cái khác ra. Thêm cái bộ chia tẩu thì vướng víu, mất thẩm mỹ, dây điện lằng nhằng, mất an toàn.

Focus8866

Xe tải
Hơ, cụ phá giáo xư chơi ác, giữa đường đứt đoạn thế này :-w

Rob Tran

Xe điện
Xin phép các cụ trên này là em không cần nêu chi tiết việc gỡ ốp trụ A để đi dây, và cũng không cần nói việc kẹp cái lồng đền vào đầu dây mát cấp nguồn cho nối tẩu (việc này làm cho nó hoành tráng thôi, chứ chỉ cần lột vỏ nhựa phần dây mát một đoạn khoảng 3cm rồi buộc vào phần vỏ xe cũng được).
Em chỉ đi sâu vào phần bắt cam vào cầu chì.
- Cần cái đầu nối tẩu này:

Xác định âm dương bằng cách tháo đuôi cái tẩu ra, dây nào nối vào cực giữa của tẩu là dương, trong hình chính là dây trắng:

Rob Tran

Xe điện
Công đoạn tiếp theo là chế cái cầu chì, em lấy mỏ hàn nối cái dây nguồn vào như thế này, cụ nào không có mỏ hàn thì nhét luôn vào trong lỗ cầu chì, nhớ là nhét vào hướng không có điện khi cầu chì bị rút, như vậy cầu chì mới phát huy năng lực:

Rob Tran

Xe điện
Xác định vị trí cầu chì được nối vào, nhìn vào cái sơ đồ trên cái hộp thì ra, em thì thấy cái nào không dùng thì em dùng :))!

Bắt công tắc. Ngay dưới tay lái có cái lỗ hình chữ nhật, vừa như in với hai cái công tắc, một cái em dùng để bật gương chiếu hậu chống chói tự động, một cái dùng cho cam:

Rob Tran

Xe điện
Sơ đồ điện như sau:
- Nguồn mát: cấp trực tiếp vào dây mát của nối tẩu.
- Nguồn nóng: từ cầu chì sang công tắc, từ công tắc qua dây nóng của đầu nối tẩu.
Để nối cái mối dây, em không dùng băng keo mà dùng đomino, để sau này, thích tháo, thích nối thêm thì cứ thế mà đấu vào:

Nguồn nóng đây:

Morning 15a

Xe điện
Cái nối tẩu cụ mua ở đâu vậy ?

Rob Tran

Xe điện
Lắp tẩu Cam vào như thế này đây:

Nhét đống dây vào, đậy nắp lại:

Chổ tẩu vẫn còn nguyên, nhưng cam thì vẫn có:

Tạm thời em đi ngủ, để cho các cụ ném đá góp ý!

hdcam

Xe tải
Website
www.hdcam.vn
Công đoạn tiếp theo là chế cái cầu chì, em lấy mỏ hàn nối cái dây nguồn vào như thế này, cụ nào không có mỏ hàn thì nhét luôn vào trong lỗ cầu chì, nhớ là nhét vào hướng không có điện khi cầu chì bị rút, như vậy cầu chì mới phát huy năng lực:
em không hiểu cái dòng đỏ đỏ của cụ nghĩa là như nào ..... với cả vấn đề chọn cầu chì nào để đấu dây lửa hay cái cầu chì nào cũng được ạ ...thực sự 2 vấn đề này em không hiểu rất lâu mà tìm google ko có ...cụ chỉ bảo em với ...em thấy người đấu vào cầu chì ghi số 10 ..người đấu vào cầu chì số 15 ...

Chỉnh sửa cuối:

Rob Tran

Xe điện
em không hiểu cái dòng đỏ đỏ của cụ nghĩa là như nào ..... với cả vấn đề chọn cầu chì nào để đấu dây lửa hay cái cầu chì nào cũng được ạ ...thực sự 2 vấn đề này em không hiểu rất lâu mà tìm google ko có ...cụ chỉ bảo em với ...em thấy người đấu vào cầu chì ghi số 10 ..người đấu vào cầu chì số 15 ...
1. Cầu chì có 2 chân, ứng với hai lỗ trên hộp cầu chì. Trong 2 lỗ đó, một lỗ sẽ là nguồn, một lỗ là đích, nghĩa là: khi rút cầu chì ra, chỉ một lỗ có điện. Có thể dùng đồng hồ hoặc đơn giản là lấy bóng đèn gắn vào thử. Cái nào có điện chính là nguồn. Nếu vô tình ta đấu dây vào lỗ nguồn - coi như ta đã đấu trực tiếp vào bình điện (thực ra chưa đến mức như vậy, nó còn được bảo vệ bởi một cầu chì tổng phía trước capo xe), thiết bị có trục trặc, cầu chì không bị đứt, và mất tác dụng bảo vệ. Còn nếu nhét vào lỗ đích, khi có sự cố, cầu chì sẽ đứt, thiết bị sẽ được bảo vệ.
2. Số 10, 15, ... 20 trên cầu chì chỉ cường độ dòng điện (A) mà cầu chì chịu tải, số càng cao thì thiết bị sau cầu chì càng có công suất tiêu thụ cao. Nếu nối thiết bị công suất nhỏ vào cầu chì có trị số cao thì khả năng bảo vệ càng thấp. Đối với Cam có công suất khoảng 500mA, thì cái số 5 cũng là thừa rồi cụ ạ!

Chỉnh sửa cuối:

hdcam

Xe tải
Website
www.hdcam.vn
1. Cầu chì có 2 chân, ứng với hai lỗ trên hộp cầu chì. Trong 2 lỗ đó, một lỗ sẽ là nguồn, một lỗ là đích, nghĩa là: khi rút cầu chì ra, chỉ một lỗ có điện. Có thể dùng đồng hồ hoặc đơn giản là lấy bóng đèn gắn vào thử. Cái nào có điện chính là nguồn. Nếu vô tình ta đấu dây vào lỗ nguồn - coi như ta đã đấu trực tiếp vào bình điện (thực ra chưa đến mức như vậy, nó còn được bảo vệ bởi một cầu chì tổng phía trước capo xe), thiết bị có trục trặc, cầu chì không bị đứt, và mất tác dụng bảo vệ. Còn nếu nhét vào lỗ đích, khi có sự cố, cầu chì sẽ đứt, thiết bị sẽ được bảo vệ.
2. Số 10, 15, ... 20 trên cầu chì chỉ cường độ dòng điện (A) mà cầu chì chịu tải, số càng cao thì thiết bị sau cầu chì càng có công suất tiêu thụ cao. Nếu nối thiết bị công suất nhỏ vào cầu chì có trị số cao thì khả năng bảo vệ càng thấp. Đối với Cam có công suất khoảng 500mA, thì cái số 5 cũng là thừa rồi cụ ạ!
có nhất thiết phải chọn đúng cầu chì của tẩu thuốc không ạ hay cầu chì nào cũng được ạ?

Bummer9332

Xe buýt
E hoa cả mắt,phục cụ

Rob Tran

Xe điện
có nhất thiết phải chọn đúng cầu chì của tẩu thuốc không ạ hay cầu chì nào cũng được ạ?
Em thì không chọn cái tẩu thuốc, bởi vì cái tẩu thuốc khi cần, nó có thể phải đảm nhận một số vật dụng có công suất cao, bơm điện chẳng hạn, điều đó sẽ dẫn đến nguy cơ quá tải, và bị đứt.
Tuy nhiên, không được nối vào phần trống của bảng cầu chì, tức là mấy cái lỗ mà nhà sản xuất không cắm cầu chì. Lý do: hộp cầu chì được thiết kế cho chiếc xe đủ option nhất, tuy nhiên, rất ít xe có đủ do nhiều nguyên nhân, nhất là xe lắp ráp tại VN. Nếu mình đấu cầu chì vào, vô tình ta nối điện vào cái option thiếu, nhiều khi sẽ gây chập điện.
Em chọn cái cầu chì dùng cho nguồn điện phía sau xe (tẩu phụ). Cái này rất ít khi dùng đến, nên nó đủ sức đảm đượng mọi nhiệm vụ mà mình giao cho nó!

Focus8866

Xe tải
Iem ngưỡng mô cụ đới, vodka cụ, quả xứng với chức danh phá dáo xư

Gừng

Xe container
e khoái cái này quá
nói thật là e lăn tăn ko lắp cam hành trình cũng chỉ vì cắm đường xạc qua tẩu, mà tẩu thì e cắm sạc Ip nên ko thể hy sinh dc

like kịch kiệt cụ Rốp
e chuẩn bị lắp cam đơi, hí hí

trunggenius

Xe điện
Khó quá... Vụ này em chỉ ngồi hóng thôi :D