Hỏi các bước lái xe (từ mở cửa xe đến lái được xe một cách an toàn và thành thạo)

Tâm_Anh_2014

Xe đạp
Chào các bác,
Em đang học lái xe con. Em học được vài buổi rồi, nhưng còn lóng ngóng và chưa thực sự hiểu vấn đề lắm. Em không dám hỏi ông thầy (các bác thông cảm, em là phụ nữ, tính lại nhát nên...) nên mò mẫm vào đây xin các bác chỉ giáo.
Chuyện là em được gọi đi học lái. Đúng ngày giờ em đến trung tâm gặp thầy. Ngay buổi đầu tiên ông thầy bắt em chờ dài cổ, rồi có vẻ không hài lòng với em khi em đòi đổi giáo viên. Buổi đầu tiên, thầy cho ngồi mô hình và chỉ các bộ phận của xe rồi cho về. Em có sơ xuất là không mang giấy bút đi ghi chép nên chỉ nhớ đại khái. Không biết ông thầy có đánh giá ý thức của em qua chuyện đấy không mà đến hôm sau, sau khi để em tiếp tục chờ dài cổ, thầy cho em ngồi lại cái mô hình xe đó và... tự tập. Em cứ tập theo trí nhớ của mình (chẳng biết sai hay không). Đến buỏi thứ 3, không được thông báo trước, em "được" lên xe và bảo lái đi luôn. Thề với các bác là lúc đấy em hoảng vô cùng. Không nhớ được bất kỳ thao tác nào ngoài việc cài dây an toàn. Đi chậm rề rề mà em cứ chân côn với số loạn xạ. Hết buổi vẫn không hiểu gì. Thầy ở bên cạnh thì cứ mắng vì sai cái này sai cái khác. Tiếp tục như thế sang buổi thứ 5. Càng bị mắng thì lại càng cuống và chẳng nhớ gì cả.
Em nhờ các bác hướng dẫn lại cho em các bước thao tác từ đầu cho đến lúc lái được (em chỉ dám lái chậm thôi) để em nghiên cứu và tập theo tưởng tượng, để buổi sau bớt bị cuống ạ.
Em xin cảm ơn các bác. Hic.

taychoiso1

Xe tải
Cái này nghề của em rồi.
Thế này nhé khi bắt đầu mở cửa lên xe, chân phải cho vào trước rồi đưa mông vào sau và các bước tiếp theo nhé:
1. Chỉnh vị trí ghế ngồi: thò tay phải xuống ghế để kéo ghế lên xuống sao cho khi chân trái đạp côn hết hành trình (tức là chân côn đạp kịch sàn) mà chân trái vẫn phải hơi chùng.
2. Chỉnh vị trí lưng: tay trái thò xuống vị trí bên hông trái của ghế kéo cần gạt lên đồng thời áp ngực vào vô lăng để cho lưng của ghế ốp vào lưng mình sau đó tay phải cầm vào đỉnh vô lăng để giữ rồi từ từ ngả lưng ra sao cho 2/3 lưng tiếp sát vào ghế là được rồi thả tay trái ra để cố định lưng ghế.
3. Chỉnh gương: thò tay ra ngoài chỉnh mặt gương nhé không phải cả củ gương đâu. Lấy ngón tay chỉnh Cuối gương là sườn xe, giữa gương là mặt đường chỉnh sao cho khi nhìn vào gương ta được thấy lấp ló đuôi xe mình và mặt đường nhìn phía xa nằm vào giữa gương là ok.
4. Cài dây an toàn: tay phải cầm móc, tay trái ngửa tay ra sau cầm vào dây và kéo dây duỗi thẳng tay về phía trước rồi tay phải cắm móc dây vào chốt.
5. Học tập sơ qua về các chức năng cơ bản trên xe như sau:
- Cần gạt bên trái vô lăng là dùng để bật xi nhan và bật đèn gầm đèn pha cốt: gạt cần xuống dưới để bật xi nhan trái, ở giữa là tắt, gạt lên trên là xi nhan phải.
- Núm Xoay ở đầu cần gạt là bật tắt đèn xe, hất cần gạt hết lên phía trước là bật đèn pha , kéo ngược lại là bật cốt còn kéo hết về phía người lái là để nháy đèn.
- Cần gạt trên vô lăng bên phải dùng để bật tắt cần gạt nước.
(sơ sơ thế cho cụ/mợ dễ hiểu còn ra xe thực tế sẽ được chi tiết hơn)
6. Phanh tay: kéo ngược về phía sau là phanh (không cần bấm chốt nhé), hạ phanh tay: kéo ngược lại phía sau 1 chút để chốt hãm bật ra đồng thời dùng ngón cái ấn giữ chốt rồi hạ xuống kịch sàn.
7. Cần số:- để vào số 1 và 2 (đương nhiên là phải đạp côn) lòng bàn tay phải hướng về phía người lái vừa ép kéo cần số về phía người lái đẩy lên hoặc kéo xuống để vào số 1 hoặc số 2.
- Số 3 và 4: từ vị trí số 0 (số Mo) úp lòng bàn tay phải xuống sàn xe đẩy lên vào số 3 hoặc kéo xuống để vào số 4.
- Số 5 và số lùi: từ vị trí số 0 xoay cổ tay phải để hướng lòng bàn tay về phía bên phụ đồng thời đẩy cần số về phía bên phụ và đẩy lên trên để vào số 5. Số lùi nếu dòng deawoo thì thường là móc chốt hãm lên rồi vào như số 1, còn dòng khác như là vios thường là tay để như vào số 5 nhưng là kéo cần số xuống.
Còn cách cầm vô lăng, cách đánh lái trả lái, khi nào thì đánh lái v.v. hàm bà rằng nữa nhưng em nói sơ sơ thế thôi không cụ/mợ lại ngộ chữ mất :-bd. Viết thì dài còn thực tế thì ngắn thôi ạ.

Chỉnh sửa cuối:

honza

Xe tải
Nên đổi giáo viến! Thầy trò không có swj đồng cảm thì khó học lắm! Mình nộp tiền đi học chứ có xin xỏ gì đâu!
Chào các bác,
Em đang học lái xe con. Em học được vài buổi rồi, nhưng còn lóng ngóng và chưa thực sự hiểu vấn đề lắm. Em không dám hỏi ông thầy (các bác thông cảm, em là phụ nữ, tính lại nhát nên...) nên mò mẫm vào đây xin các bác chỉ giáo.
Chuyện là em được gọi đi học lái. Đúng ngày giờ em đến trung tâm gặp thầy. Ngay buổi đầu tiên ông thầy bắt em chờ dài cổ, rồi có vẻ không hài lòng với em khi em đòi đổi giáo viên. Buổi đầu tiên, thầy cho ngồi mô hình và chỉ các bộ phận của xe rồi cho về. Em có sơ xuất là không mang giấy bút đi ghi chép nên chỉ nhớ đại khái. Không biết ông thầy có đánh giá ý thức của em qua chuyện đấy không mà đến hôm sau, sau khi để em tiếp tục chờ dài cổ, thầy cho em ngồi lại cái mô hình xe đó và... tự tập. Em cứ tập theo trí nhớ của mình (chẳng biết sai hay không). Đến buỏi thứ 3, không được thông báo trước, em "được" lên xe và bảo lái đi luôn. Thề với các bác là lúc đấy em hoảng vô cùng. Không nhớ được bất kỳ thao tác nào ngoài việc cài dây an toàn. Đi chậm rề rề mà em cứ chân côn với số loạn xạ. Hết buổi vẫn không hiểu gì. Thầy ở bên cạnh thì cứ mắng vì sai cái này sai cái khác. Tiếp tục như thế sang buổi thứ 5. Càng bị mắng thì lại càng cuống và chẳng nhớ gì cả.
Em nhờ các bác hướng dẫn lại cho em các bước thao tác từ đầu cho đến lúc lái được (em chỉ dám lái chậm thôi) để em nghiên cứu và tập theo tưởng tượng, để buổi sau bớt bị cuống ạ.
Em xin cảm ơn các bác. Hic.

hoanglee94

Xe tăng
Hôm nào mợ rảnh em vác siêu xe SỐ SÀN của em để bố túc cho mợ nhá :)

Ai cũng đều cuống lúc đầu thôi ạ, nhưng em gọt cho 20 phút là sang số ngọt ngay, đi số sàn khoái hơn số tự động :D

Chỉnh sửa cuối:

Tâm_Anh_2014

Xe đạp
Cái này nghề của em rồi.
Thế này nhé khi bắt đầu mở cửa lên xe, chân phải cho vào trước rồi đưa mông vào sau và các bước tiếp theo nhé:
1. Chỉnh vị trí ghế ngồi: thò tay phải xuống ghế để kéo ghế lên xuống sao cho khi chân trái đạp côn hết hành trình (tức là chân côn đạp kịch sàn) mà chân trái vẫn phải hơi chùng.
2. Chỉnh vị trí lưng: tay trái thò xuống vị trí bên hông trái của ghế kéo cần gạt lên đồng thời áp ngực vào vô lăng để cho lưng của ghế ốp vào lưng mình sau đó tay phải cầm vào đỉnh vô lăng để giữ rồi từ từ ngả lưng ra sao cho 2/3 lưng tiếp sát vào ghế là được rồi thả tay trái ra để cố định lưng ghế.
3. Chỉnh gương: thò tay ra ngoài chỉnh mặt gương nhé không phải cả củ gương đâu. Lấy ngón tay chỉnh Cuối gương là sườn xe, giữa gương là mặt đường chỉnh sao cho khi nhìn vào gương ta được thấy lấp ló đuôi xe mình và mặt đường nhìn phía xa nằm vào giữa gương là ok.
4. Cài dây an toàn: tay phải cầm móc, tay trái ngửa tay ra sau cầm vào dây và kéo dây duỗi thẳng tay về phía trước rồi tay phải cắm móc dây vào chốt.
5. Học tập sơ qua về các chức năng cơ bản trên xe như sau:
- Cần gạt bên trái vô lăng là dùng để bật xi nhan và bật đèn gầm đèn pha cốt: gạt cần xuống dưới để bật xi nhan trái, ở giữa là tắt, gạt lên trên là xi nhan phải.
- Núm Xoay ở đầu cần gạt là bật tắt đèn xe, hất cần gạt hết lên phía trước là bật đèn pha , kéo ngược lại là bật cốt còn kéo hết về phía người lái là để nháy đèn.
- Cần gạt trên vô lăng bên phải dùng để bật tắt cần gạt nước.
(sơ sơ thế cho cụ/mợ dễ hiểu còn ra xe thực tế sẽ được chi tiết hơn)
6. Phanh tay: kéo ngược về phía sau là phanh (không cần bấm chốt nhé), hạ phanh tay: kéo ngược lại phía sau 1 chút để chốt hãm bật ra đồng thời dùng ngón cái ấn giữ chốt rồi hạ xuống kịch sàn.
7. Cần số:- để vào số 1 và 2 (đương nhiên là phải đạp côn) lòng bàn tay phải hướng về phía người lái vừa ép kéo cần số về phía người lái đẩy lên hoặc kéo xuống để vào số 1 hoặc số 2.
- Số 3 và 4: từ vị trí số 0 (số Mo) úp lòng bàn tay phải xuống sàn xe đẩy lên vào số 3 hoặc kéo xuống để vào số 4.
- Số 5 và số lùi: từ vị trí số 0 xoay cổ tay phải để hướng lòng bàn tay về phía bên phụ đồng thời đẩy cần số về phía bên phụ và đẩy lên trên để vào số 5. Số lùi nếu dòng deawoo thì thường là móc chốt hãm lên rồi vào như số 1, còn dòng khác như là vios thường là tay để như vào số 5 nhưng là kéo cần số xuống.
Còn cách cầm vô lăng, cách đánh lái trả lái, khi nào thì đánh lái v.v. hàm bà rằng nữa nhưng em nói sơ sơ thế thôi không cụ/mợ lại ngộ chữ mất :-bd. Viết thì dài còn thực tế thì ngắn thôi ạ.
Cảm ơn bác, em sẽ nghiên cứu và ghi nhớ dần

Tâm_Anh_2014

Xe đạp
Nên đổi giáo viến! Thầy trò không có swj đồng cảm thì khó học lắm! Mình nộp tiền đi học chứ có xin xỏ gì đâu!
Dạ, em sợ bị trù lúc đi thi bác ơi. Chắc em không bị mắng nếu em đi tốt hơn.

Tâm_Anh_2014

Xe đạp

Em chuyên dạy phụ nữ lái xe mợ ạ, từ mẹ đến chị gái, ấy thế mới mấu.
Ai cũng đều cuống lúc đầu thôi ạ, nhưng em gọt cho 20 phút là sang số ngọt ngay, đi số sàn khoái hơn số tự động :D
Được thế thì còn gì bằng, cảm ơn bác trước, hi hi

Kysidemtrang

Xe buýt
Em nghĩ mợ đang bị một cái tâm lý chung của người đi học lái xe đó là "Ô tô nó khó hơn xe máy rất nhiều"
Nói lý thuyết trên mạng này thì chả được bao nhiêu, em chỉ khuyên mợ thay đổi tâm lý. Đó là "4B 0 khác gì 2B, nó đều là cái máy cả, đúng sai do người vận hành hết". Khác nhau thì ở chỗ "Nó nhiều nút hơn, nó đắt tiền hơn, nó to hơn nặng hơn, lao vào người khác thì thiệt hại hơn" thôi. Điều này đúng cả với máy bay, tên lửa.
Trước tiên mợ phải hiểu các chức năng đơn giản của nó (bật đèn, cần xi-nhan, gạt pha, gạt nước, chỉnh ghế, gương, v.v... nó có hình trên các nút đấy cả, nhìn là hiểu, mà 0 hiểu thì đọc User Manual trước khi đi hỏi), sau đó hiểu cách vận hành.

Mợ hiểu tại sao người ta lại chia làm số 1, 2, 3, .... giống như kiểu 2B Dream, Future, ... cũng chia làm số 1, 2, 3,... 0?
Mợ hiểu cái chân côn nó có tác dụng gì 0?
Tóm lại là "vận hành 4B 0 khó" nhé. Mợ vận hành ngon nghẻ thì sẽ lên tiếp level mà chỉ ở Việt-Nam có, đó là "Vận hành 4B 0 khó, và vận hành 4B tham gia giao thông Việt-Nam rất khó chịu" Chúc mợ lái xe an toàn.

anhtho

Xe ngựa

Em chuyên dạy phụ nữ lái xe mợ ạ, từ mẹ đến chị gái, ấy thế mới mấu.
Đúng đó mợ chủ à, lái xe là cứ phải học truyền tay mới giỏi được.

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Dạ, em sợ bị trù lúc đi thi bác ơi. Chắc em không bị mắng nếu em đi tốt hơn.
Thi có do ông ý chấm đâu Mợ? Máy và cán bộ trên Cục xuống, nói chung Thầy dạy thế thì không ổn, tốt nhất cứ đổi Thầy.

Thêm nữa Mợ bắt Chồng dạy, không thì bạn bè có anh nào đó nhờ bổ túc lý thuyết nguội cũng được.

keomutvuive

Xe điện
mợ cứ bạo dạn lên, e đi học thầy dạy mỗi cách đạp côn vào số, 5 p sau cho mang xe ra sân đất tập cả buổi luôn, cứ tập dần khắc lên tay, rồi ai cũng biết cả thôi, quan trọng là nhanh hay chậm mợ ạ

tienthanhtq

Xe buýt
đổi thầy đi mợ
học nó phải thoải mái - có sự đồng cảm nhiệt huyết giữa thầy - trò
lái xe mà tâm lý ức chế đâm đâu ko chừng
hoặc học theo kiểu chống đối
m đi học.m mất tiền,thằng thầy (xin lỗi Mợ e gọi hơi láo tý ) tuổi j mà dám bố láo với m
m có đi xin xỏ j đâu
như e cũng mới học xong đc 1 tháng
m chọn tham khảo trên này, a e tư vấn cho sđt thầy. gặp thầy thấy ok .trao đổi luôn phương án học - thi- chi phí
ok thì nộp tiền học
e thấy học thoải mái
tất nhiên mấy hôm đầu còn lóng ngóng nhất là vụ côn số nên còn ban căng
tầm sau buổi 4-5 ngon ngay
cần thiết Mợ về ngồi ghế ở bàn lv
lấy 1 chai lavi nhỏ tập cần số cho quen
chả việc j phải ngại cả
riêng = lái oto nên học nghiêm túc từ đầu
ko nên có cái = bằng mọi giá
vì nó ảnh hưởng trực tiếp tới túi tiền và tính mạng của ng lái cũng như người khác
--------
còn chuyện sợ thầy trù
tâmm lý như vậy thì cháu e rằng mợ thi ko qua đc kì sát hạch đâu
khi thi ô thày dạy m ko có tác dụng j mợ nhé. ko chấm điểm - ko ngồi xe
hoàn toàn các thầy khác - chấm thi qua xe chip- 1 mình lái 1 xe
do đó cần chọn thầy nào + phương pháp học sao để hấp thu đc cao nhất cả về lý thuyết + thực hành Mợ ạ
đôi lời chia sẻ với Mợ mong mợ vững tin và chúc Mợ lái xe an toàn

tienthanhtq

Xe buýt
thêm nữa: ko biết ko hiểu cái j mợ cứ thằng thắn hỏi
ô thầy có trách nhiệm hướng dẫn - giải thích cho mợ hiểu
ko j phải ngại
m đóng tiền m có quyền
ô thầy có nghĩa vụ

bộ hành

Xe buýt
trên of này nhiều cụ galang lắm mợ ah. mợ cứ post cái ảnh lên đây để các cụ ấy thửong lãm. đảm bảo ngày mai oto đậu kín ngõ nhà mợ. mợ thích lên xe nào thì lên :)

anhtho

Xe ngựa
Bây giờ sướng thật, học lái xe thì đòi đổi thầy. Ngày xưa, học lái có đứa còn bị thầy đánh cơ : đập vào đùi, vào tay vì quên thao tác hoặc thao tác sai. Còn chửi thì luôn mồm. Nhưng có lẽ thầy ác thế thì mình mới tiến được. Mà mợ chủ cũng có cái sai: đi học thì quên ghi chép. Học lái ô tô tuy không như học văn hóa, nhưng tầm quan trọng có thể lại hơn nếu nhìn vào số tai nạn do học hành không cẩn thận. Tại sao thầy dậy lái hay phải gắt, bởi vì nó liên quan tới tài sản, tính mạng, chứ học văn hóa thì nếu làm sai, có thể sửa, điểm kém thì thi lại. Học lái ô tô, nhất là lúc thực hành, ông thầy ngồi ghế phụ, các cụ tưởng ngồi đó thích lắm sao. Em thật là ngồi ghế phụ của người mới tập lái sợ vãi luôn ấy chứ, nó cho mình leo hè hoặc húc vỉa lúc nào không hay. Hồi trước, lúc chưa có đường cao tốc Thăng long, đường Hòa lạc rất nhiều xe tập lái, và có một vụ học sinh nữ đưa cả xe xuống ruộng, thày die còn trò thoát.

Tâm_Anh_2014

Xe đạp
Các bác nhiệt tình quá, em vừa nhờ mấy người bạn chỉ, lại vừa lên đây hóng hớt hi vọng sẽ khá hơn.

Tâm_Anh_2014

Xe đạp
Bây giờ sướng thật, học lái xe thì đòi đổi thầy. Ngày xưa, học lái có đứa còn bị thầy đánh cơ : đập vào đùi, vào tay vì quên thao tác hoặc thao tác sai. Còn chửi thì luôn mồm. Nhưng có lẽ thầy ác thế thì mình mới tiến được. Mà mợ chủ cũng có cái sai: đi học thì quên ghi chép. Học lái ô tô tuy không như học văn hóa, nhưng tầm quan trọng có thể lại hơn nếu nhìn vào số tai nạn do học hành không cẩn thận. Tại sao thầy dậy lái hay phải gắt, bởi vì nó liên quan tới tài sản, tính mạng, chứ học văn hóa thì nếu làm sai, có thể sửa, điểm kém thì thi lại. Học lái ô tô, nhất là lúc thực hành, ông thầy ngồi ghế phụ, các cụ tưởng ngồi đó thích lắm sao. Em thật là ngồi ghế phụ của người mới tập lái sợ vãi luôn ấy chứ, nó cho mình leo hè hoặc húc vỉa lúc nào không hay. Hồi trước, lúc chưa có đường cao tốc Thăng long, đường Hòa lạc rất nhiều xe tập lái, và có một vụ học sinh nữ đưa cả xe xuống ruộng, thày die còn trò thoát.
Vâng, em thừa nhận việc quên không mang giấy bút để ghi là lỗi của em, nên bây giờ em phải cố gắng hơn. Em cũng rất thông cảm khi thầy phải ngồi bên cạnh và xót xa khi em phi xe lên vỉa hè hay đi sát hè quá. Nên em k định đổi thầy mà mình cứ cố gắng học đã.
Mà bác kể vụ thầy die trò thoát nghe mà ghê.

hoanglee94

Xe tăng
Mà kể cả nam hay nữ đều thế, mợ cứ cho thoang thoáng ra là 3,4 buổi đầu mợ vẫn run đi :D
Đến buổi thứ 5 có 1 chút trong đầu rồi mợ tự tin lên hẳn, thậm chí có lúc DÁM nghĩ là vứt mệ thầy ra chỗ khác ta đây vưỡn chạy được hề hề

lequochung.hubt

Xe hơi
Buổi thứ 5 mà mợ còn chưa đi đc thì em cũng không hiểu thầy dạy kiểu gì. Các bà, các chị ngày trước học cùng em, buổi thứ 3 là lùi chuồng rồi. Em học trường trung cấp cảnh sát.