Hỏi các bước lái xe (từ mở cửa xe đến lái được xe một cách an toàn và thành thạo)

buidinhphuoc

Xe điện
Em thì tự nghĩ dư lài: Khối thàng mù chữ mà lái ầm ầm, mình tốt nghiệp cấp 1 rồi mắc gì không lái được ;)) , vậy là tự tin lái ngon ngay !!!

gauchip83

Xe tải
Mợ học ở chỗ nào mà nghe có vẻ chán thế. Chuyện thầy trò ko hợp nhau là chuyện bt nhưng chuyện đã hẹn giờ học rồi mà bắt học viên chờ dài cổ là tác phong không thể chấp nhận được. Từ cái tác phong của thầy mà suy ra trình độ dạy của thầy có tốt hay không,tốt nhất mợ nên đổi giáo viên tiếp đi. Như em lúc đi học lái buổi đầu ngồi lên con Lada cho tập số nguội 2 tiếng mỏi hết cả tay buổi thứ 2 cho lên xe học sa hình luôn. Mợ đang học trong sa hình thì nên chú ý chân côn tí là được còn chân ga chưa cần thiết. Chúc mợ có cái bằng thật :)

thanhnamdinh

Xe tăng
lúc nào rảnh rỗi mợ ôn thật kỹ cái môn số nguội em bảo đảm lên xe thao tác ngon ngay
chúc mợ nhanh lên tay ạ

danca

Xe điện
kinh nghiệm của e là thầy càng hay bắt nạt thì trình tay lái của mình càng nhanh lên mợ ạ, em lúc trước đi học toàn bị thầy chê e cứ tỉnh bơ,đến khi đi thi thử,thi thật lại đậu lý thuyết 30/30 thực hành 100/100 đường trường đạt điểm tuyệt đối,thế là thầy không thể chê e được nữa,hehe !

beomap2

Xe container
Không việc gì phải đổi thầy, đến lúc chuẩn bị thi đi xe chip sẽ có điều kiện gặp các thầy ở các xe minh thuê khác nhau, đời còn dài, còn được học nhiều người.
Do mình chủ động hết, đừng nghĩ tại thầy. Đi học là phải tôn trọng thầy, tuyệt đối theo chỉ dẫn của thầy, không có thầy dạy vớ vẩn đâu, chỉ do khả năng mình đến đâu sẽ tiếp thu nhanh và làm quen với các kỹ năng nhanh hay chậm thôi. Không phải do quên giấy bút ghi chép, lái xe tự tiếp thu tự nhớ và hoàn thiện kỹ năng, có những thao tác thày sẽ nhắc đi nhắc lại nhiều lần (Nhiều khi thầy nhắc nhiều quá đâm sốt ruột, mình còn đề nghị thầy không nhắc vấn đề đó nữa), ghi chép chẳng để làm gì, có ai mở sách ra để xem chỉ dẫn lúc lái xe đâu.
Hôm thi lấy bằng, sẽ có môn đi đường trường, thầy giám khảo còn cố tình mắng mỏ, nếu mình cãi lại là bị đánh trượt ngay dù lái tốt đến đâu, vì bình tĩnh, điềm đạm là một đức tính, nói đúng hơn là đạo đức của người lái xe, ai không vượt qua cửa ải này, mà đổ tại hoàn cảnh hay người khác thì đừng lái xe, do mình hết.

luugu2

Xe buýt
được đúng là có tâm huyết
Cái này nghề của em rồi.
Thế này nhé khi bắt đầu mở cửa lên xe, chân phải cho vào trước rồi đưa mông vào sau và các bước tiếp theo nhé:
1. Chỉnh vị trí ghế ngồi: thò tay phải xuống ghế để kéo ghế lên xuống sao cho khi chân trái đạp côn hết hành trình (tức là chân côn đạp kịch sàn) mà chân trái vẫn phải hơi chùng.
2. Chỉnh vị trí lưng: tay trái thò xuống vị trí bên hông trái của ghế kéo cần gạt lên đồng thời áp ngực vào vô lăng để cho lưng của ghế ốp vào lưng mình sau đó tay phải cầm vào đỉnh vô lăng để giữ rồi từ từ ngả lưng ra sao cho 2/3 lưng tiếp sát vào ghế là được rồi thả tay trái ra để cố định lưng ghế.
3. Chỉnh gương: thò tay ra ngoài chỉnh mặt gương nhé không phải cả củ gương đâu. Lấy ngón tay chỉnh Cuối gương là sườn xe, giữa gương là mặt đường chỉnh sao cho khi nhìn vào gương ta được thấy lấp ló đuôi xe mình và mặt đường nhìn phía xa nằm vào giữa gương là ok.
4. Cài dây an toàn: tay phải cầm móc, tay trái ngửa tay ra sau cầm vào dây và kéo dây duỗi thẳng tay về phía trước rồi tay phải cắm móc dây vào chốt.
5. Học tập sơ qua về các chức năng cơ bản trên xe như sau:
- Cần gạt bên trái vô lăng là dùng để bật xi nhan và bật đèn gầm đèn pha cốt: gạt cần xuống dưới để bật xi nhan trái, ở giữa là tắt, gạt lên trên là xi nhan phải.
- Núm Xoay ở đầu cần gạt là bật tắt đèn xe, hất cần gạt hết lên phía trước là bật đèn pha , kéo ngược lại là bật cốt còn kéo hết về phía người lái là để nháy đèn.
- Cần gạt trên vô lăng bên phải dùng để bật tắt cần gạt nước.
(sơ sơ thế cho cụ/mợ dễ hiểu còn ra xe thực tế sẽ được chi tiết hơn)
6. Phanh tay: kéo ngược về phía sau là phanh (không cần bấm chốt nhé), hạ phanh tay: kéo ngược lại phía sau 1 chút để chốt hãm bật ra đồng thời dùng ngón cái ấn giữ chốt rồi hạ xuống kịch sàn.
7. Cần số:- để vào số 1 và 2 (đương nhiên là phải đạp côn) lòng bàn tay phải hướng về phía người lái vừa ép kéo cần số về phía người lái đẩy lên hoặc kéo xuống để vào số 1 hoặc số 2.
- Số 3 và 4: từ vị trí số 0 (số Mo) úp lòng bàn tay phải xuống sàn xe đẩy lên vào số 3 hoặc kéo xuống để vào số 4.
- Số 5 và số lùi: từ vị trí số 0 xoay cổ tay phải để hướng lòng bàn tay về phía bên phụ đồng thời đẩy cần số về phía bên phụ và đẩy lên trên để vào số 5. Số lùi nếu dòng deawoo thì thường là móc chốt hãm lên rồi vào như số 1, còn dòng khác như là vios thường là tay để như vào số 5 nhưng là kéo cần số xuống.
Còn cách cầm vô lăng, cách đánh lái trả lái, khi nào thì đánh lái v.v. hàm bà rằng nữa nhưng em nói sơ sơ thế thôi không cụ/mợ lại ngộ chữ mất :-bd. Viết thì dài còn thực tế thì ngắn thôi ạ.

luugu2

Xe buýt
kiểu này kg được rồi.qua sông đấm b...uồi vào sóng
đổi thầy đi mợ
học nó phải thoải mái - có sự đồng cảm nhiệt huyết giữa thầy - trò
lái xe mà tâm lý ức chế đâm đâu ko chừng
hoặc học theo kiểu chống đối
m đi học.m mất tiền,thằng thầy (xin lỗi Mợ e gọi hơi láo tý ) tuổi j mà dám bố láo với m
m có đi xin xỏ j đâu
như e cũng mới học xong đc 1 tháng
m chọn tham khảo trên này, a e tư vấn cho sđt thầy. gặp thầy thấy ok .trao đổi luôn phương án học - thi- chi phí
ok thì nộp tiền học
e thấy học thoải mái
tất nhiên mấy hôm đầu còn lóng ngóng nhất là vụ côn số nên còn ban căng
tầm sau buổi 4-5 ngon ngay
cần thiết Mợ về ngồi ghế ở bàn lv
lấy 1 chai lavi nhỏ tập cần số cho quen
chả việc j phải ngại cả
riêng = lái oto nên học nghiêm túc từ đầu
ko nên có cái = bằng mọi giá
vì nó ảnh hưởng trực tiếp tới túi tiền và tính mạng của ng lái cũng như người khác
--------
còn chuyện sợ thầy trù
tâmm lý như vậy thì cháu e rằng mợ thi ko qua đc kì sát hạch đâu
khi thi ô thày dạy m ko có tác dụng j mợ nhé. ko chấm điểm - ko ngồi xe
hoàn toàn các thầy khác - chấm thi qua xe chip- 1 mình lái 1 xe
do đó cần chọn thầy nào + phương pháp học sao để hấp thu đc cao nhất cả về lý thuyết + thực hành Mợ ạ
đôi lời chia sẻ với Mợ mong mợ vững tin và chúc Mợ lái xe an toàn

luugu2

Xe buýt
Dạ, em sợ bị trù lúc đi thi bác ơi. Chắc em không bị mắng nếu em đi tốt hơn.
chào mợ tôi cũng là giáo viên dậy lái ,góp ý mấy câu.mợ bỏ tiền đi học chứ kg phải xin,thầy dậy lấy tiền cũng kg phải xin nên chuyện đó là sòng phẳng kg sợ gì.còn nếu mợ vẫn ngại ,tôi sẽ giúp mợ

luugu2

Xe buýt
Thi có do ông ý chấm đâu Mợ? Máy và cán bộ trên Cục xuống, nói chung Thầy dạy thế thì không ổn, tốt nhất cứ đổi Thầy.

Thêm nữa Mợ bắt Chồng dạy, không thì bạn bè có anh nào đó nhờ bổ túc lý thuyết nguội cũng được.
hí hí dao sắc kg gọt đươc chuôi

ngày giữa đêm

[Tịch thu bằng lái]
Thầy vớ vỉn tóa!
Yêu học viên không xong- lại để học viên không mến...............
Chẳng phải tay em................

gunner_hp

Xe tăng
Mợ làm em nhớ lại hồi mới học xe quá...Thầy cũng quát ghê.Mới học được 1 buổi là lò dò ra đường luôn.Mợ cứ bình tĩnh thôi, ý kiến của em trong lĩnh vực giáo dục là trò 70 thầy 30.Nghĩa là 70% cái bằng này là công sức và cố gắng...tất tần tật của mợ,còn thầy chỉ là người hỗ trợ, giải đáp và hướng dẫn thôi ạ.Thầy có quát mắng thì nhẹ nhàng bảo: Thầy cứ từ từ để em bình tĩnh thực hành.Mợ là phái yếu nhưng lại có sức mạnh yêu cầu phái mạnh bọn em lắm ạ.

beomap2

Xe container
Sau khi học lái xe tôi thấy các thầy chủ yếu dạy các vấn đề sau:
- Dạy luật;
- Dạy thao tác để xe chạy được: Chủ yếu thao tác phối hợp côn, ga, phanh, vôlăng, cần số, các núm nút...
- Xử lý một số tình huống trên đường trường: Sử dụng đèn tín hiệu xin đường, còi, phanh để giảm tốc độ tránh người và xe khác, cách nhường đường, vượt xe khác, quay đầu xe...
- Cách làm bài thi: cách làm bài thi lý thuyết, cách xử lý bài thi sa hình.
Nhưng một số vấn đề không dạy hoặc đề cập rất ít như:
- Đạo đức người lái xe: Người lái xe cần bình tĩnh, điềm đạm, nhường nhịn ra sao, chăm sóc xe cộ thế nào...
- Các cảm nhận khi lái xe: Tiếng động của động cơ, khi ga to, khi bám côn, xe vào cua thì nghiêng thế nào, khi 1 bugi chết thì cảm nhận thế nào, khi đi đêm bị đèn xe khác rọi chói mắt làm sao, cách đặt chân côn, chân ga thế nào cho nhạy bén, cách chống buồn ngủ thế nào không bị mỏi...
Có như vậy các học viên mới sẽ mau nắm bắt, mau tiến bộ.

DOLA

Xe buýt
Cái này nghề của em rồi.
(...)
em nói sơ sơ thế thôi không cụ/mợ lại ngộ chữ mất :-bd. Viết thì dài còn thực tế thì ngắn thôi ạ.

- Cụ mô tả thế khó nhớ lắm, cần phải trực quan-sinh động mới dễ nhớ. Hãy để em biên tập lại một tí (CHỮ màu đỏ là của em, màu xanh là nội dung bài giảng của cụ).
-
Em đoán đây là loại xe thông dụng (vios) nơi trường tập lái nên sẽ bám vào tính năng xe này cho dễ hình dung.

1. Mở cửa: Dùng tay trái để kéo mở cửa xe. Sao lại tay trái ? để cửa không đập vào mặt hoặc ủn ta lên phía đầu xe, đơn giản thế thôi.

2. Lên xe:
Đa số ai cũng thuận chân phải, tay phải đúng không nào ? Vậy khi mặc váy/áo/quần mợ sỏ chân/tay nào vào trước ? Chân phải chứ gì ? Vậy sao lên xe lại bắt đầu từ chân phải ? Vì nếu thò chân trái lên trước thì cái đầu gối phải nó đấm vào thành xe, vào ghế xe, vào chân trái …. như vậy sẽ vướng rất khó lên (cứ gọi là như gà mắc tóc). Vậy bước lên xe bắt đầu từ chân phải.
Khi chân phải đã cho vào trước rồi thì hơi nghiêng người ra phía ngoài và đưa mông cùng các bộ phận khác J vào sau. Sao phải nghiêng người một tí? để cho đầu hỏi đập vào thành cửa.

3. Chỉnh vị trí ghế ngồi
: Tay trái nắm vô-lăng, nhẹ nhàng thò tay phải xuống gầm ghế và tìm cái thanh tròn tròn và kéo nó lên để kéo ghế lên xuống sao cho ưng ý nhất (nhớ kết hợp cả mông + chân), vậy thế nào là ưng ý nhất ? là khi chân trái đạp côn hết hành trình (tức là chân côn đạp kịch sàn) mà chân trái vẫn phải hơi chùng.

4. Chỉnh vị trí lưng:
Ngồi thỏa mái, đừng dựa lưng vào ghế, tay trái thò xuống vị trí bên hông trái của ghế kéo cần gạt lên (ghế sẽ tự gập lại) đồng thời áp ngực vào vô lăng để cho lưng của ghế ốp vào lưng mình sau đó tay phải cầm vào đỉnh vô lăng để giữ rồi từ từ ngả lưng ra sao cho 2/3 lưng tiếp sát vào ghế là được rồi thả tay trái ra để cố định lưng ghế.

Các bước sau của cụ em không sửa nữa

Chỉnh sửa cuối:

tuanzs

Xe container
Mợ là sướng nhất đấy, hỏi cái có khối cụ xung phong giúp ngay. Nếu là cụ thì còn mướt nhé :))

Tâm_Anh_2014

Xe đạp
Các cụ ơi, từ hôm lập thớt này, em chưa gặp lại ông thầy, tức là vẫn chưa thể áp dụng các chiêu thức mà các cụ chỉ bảo. Nhưng em rất cảm ơn các cụ đã nhiệt tình giúp đỡ em. Hiện tại em ở nhà tập chay để nhớ thao tác. Hi vọng hôm sau có thể làm cho ông thầy lác mắt, hí hí.

Tâm_Anh_2014

Xe đạp
Sau khi học lái xe tôi thấy các thầy chủ yếu dạy các vấn đề sau:
- Dạy luật;
- Dạy thao tác để xe chạy được: Chủ yếu thao tác phối hợp côn, ga, phanh, vôlăng, cần số, các núm nút...
- Xử lý một số tình huống trên đường trường: Sử dụng đèn tín hiệu xin đường, còi, phanh để giảm tốc độ tránh người và xe khác, cách nhường đường, vượt xe khác, quay đầu xe...
- Cách làm bài thi: cách làm bài thi lý thuyết, cách xử lý bài thi sa hình.
Nhưng một số vấn đề không dạy hoặc đề cập rất ít như:
- Đạo đức người lái xe: Người lái xe cần bình tĩnh, điềm đạm, nhường nhịn ra sao, chăm sóc xe cộ thế nào...
- Các cảm nhận khi lái xe: Tiếng động của động cơ, khi ga to, khi bám côn, xe vào cua thì nghiêng thế nào, khi 1 bugi chết thì cảm nhận thế nào, khi đi đêm bị đèn xe khác rọi chói mắt làm sao, cách đặt chân côn, chân ga thế nào cho nhạy bén, cách chống buồn ngủ thế nào không bị mỏi...
Có như vậy các học viên mới sẽ mau nắm bắt, mau tiến bộ.
Vâng, em đồng ý với cụ vấn đề đạo đức người lái xe ạ

Bummer9332

Xe buýt
Cụ cứ đổi thày dạy là xong hết,mình mất tiền đi học mà!