Sự thật về tụ điện sử dụng cho hệ thống âm thanh ô tô

ZippoTài khoản đã xác minh

chuyên xoá bài và ban nick theo yêu cầu
Sự thật về tụ điện sử dụng cho hệ thống âm thanh ô tô

Tụ điện (Power Capacitor) là 1 thiết bị bổ xung, hỗ trợ thêm cho hệ thống điện của xe. Tụ đóng vai trò như 1 thiết bị lưu điện đệm. Nó bổ xung thêm khi mà hệ thống điện âm thanh của xe đòi hỏi nguồn điện cao khi bổ xung tiếng bass mạnh. Bởi vì khi hệ thống âm thanh chơi nhạc mạnh nên nguồn điện cần phải bổ xung ngay 1 lượng lớn mà hệ thống phát nguồn điện chưa kịp ngay thì tụ điện đóng 1 vai trò quan trọng lúc này, bổ trợ ngay cho toàn bộ hệ thống âm thanh. Tụ giải phóng nguồn điện bổ xung nhanh hơn nguồn điện của hệ thống vì trở kháng của tụ rất thấp. Tụ điện có 2 cọc âm và dương, cọc âm nối xuống phần mát của xe, và cọc dương nối vào nguốn chính của ampli. Tốt nhất là đặt tụ nối với ampli gần nhất có thể.

Bạn có cần Tụ điện hay không?

Câu trả lời cho việc bạn có cần tụ điện hay không là: Nếu hệ thống của bạn ngốn ít điện và không có loa subwoofer thì câu trả lời là không cần. Nếu hệ thống của bạn gồm nhiều ampli và loa subwoofer thì câu trả lời là có. Thực tế là nó tuỳ thuộc vào hệ thống của bạn và loại nhạc bạn nghe. Bạn sẽ cần tới tụ điện khi mà đèn pha của bạn tối đi lúc mà bạn bật hệ thống âm thanh lên. Rất dễ dàng nhận ngay ra điều này, khi bật to nhạc bạn sẽ thấy hệ thống đèn hơi nhấp nháy theo tiếng bass. Trước khi lắp đặt tụ điện bắt buộc bạn phải tháo hệ thống điện của bạn ra trước. Đặc biệt lưu ý khi kết nối ắc quy và máy phát, nối dây mát và ắc quy, nối mát vào vỏ. Nếu đã có tụ điện mà đèn pha vẫn bị nhấp nháy khi bật nhạc thì bạn nên sử dụng tụ lớn hơn, nó sẽ cung cấp đủ lượng điện áp cần thiết cho ampli của bạn mà không làm cho điện áp hệ thống bị sụt giảm bất ngờ.

Tụ bao nhiêu là đủ?

Từ khi ra đời, tụ điện sử dụng 1 chuẩn chung để đo là Farad, cứ 1 Farad cho 1000W. Lam 1 phép toán hết sức đơn giản là chia tổng công suất thực (RMS) hệ thống ampli của bạn cho 1000 sẽ ra số Farad của tụ mà bạn cần. Tụ điện thường là 0.5Fa, 1.0Fa, 1.5Fa và 2.0Fa (đối với loại Tụ hình trụ), nếu cần tụ với Farad lớn bạn có thể nối song song các tụ đơn lẻ với nhau để ra được số Farad mong muốn. Hiện nay trên thị trường có cả loại tụ hình chữ nhật giống như ampli để dễ thiết kế và bố trí lắp đặt. Giá của tụ điện thường dao động từ khoảng 1 triệu đến 10 triệu ứng với tuỳ lượng Farad và các hãng khác nhau.

Tất cả các loại tụ đều giống nhau?

Các tụ các hãng khác nhau có sẽ không giống nhau nhưng đều cùng 1 chức năng. 1 vài hãng sản xuất tụ với chất lượng tốt sẽ đảm bảo đúng giá trị Farad thực, 1 vài hãng có thể tích hợp đồng hồ Volt kế số (digital voltage meters), điều khiển bật tắt từ xa. Phải đảm bảo chắc chắn rằng tụ điện của bạn có thể chịu được mức điện thế ít nhất là 20 Volts, nó đảm bảo cho tụ điện không bị nguy hiểm trong các trường hợp mà nguồn điện hệ thống xe bị trục trặc. Ngoài ra các tụ điện còn được thiết kế với hình thức khác nhau mà bạn có thể lựa chọn phù hợp với hệ thống âm thanh lắp đặt trên xe.

Tụ ngang

Tu trụ

NỐI NGUỒN CHO TỤ ĐIỆN

ĐẤU SONG SONG 2 TỤ ĐIỆN

Chỉnh sửa cuối:

SpecX7426

Xe tăng
Bài đăng trên Autonet có gì sai sót mời các bác sửa
Bác cho E hỏi, bình thường nếu E muốn khởi động xe thì toàn bộ hệ thống điện cho âm thanh, đèn, ... sẽ bị ngắt tạm thời. Vậy E có thể dùng tụ điện để trong lúc khởi động xe, E vẫn nghe nhạc bình thường và ko bị ngắt giống như ở các xe cao cấp ko? Và cách lắp đặt như thế nào ạ? Thanks bác!

gacon

Xe máy
Đúng là em quá lạc hậu nên ko thể tưởng tượng nổi tụ 1F, 10F ,... nó khủng khiếp thế nào. Theo em được biết thì với những amply cao cấp, tụ lọc nguồn của chúng cũng chỉ có điện dung cỡ 50.000muycroF - 100.000muycroF. Tức là bằng 0,05-0,1 F. Đơn vị phổ thông của tụ điện dùng trong các thiết bị âm thanh là muycroF và picoF ( 1 phần triệu và 1 phần tỷ F ) còn với tụ điện để bù trong hệ thống điện đơn vị phổ thông hay dùng là kVAr. Cái này bác Zippo xem lại cho em cái, chứ đơn vị thường dùng là F em thấy chưa chính xác.
Trở kháng của tụ bác nói rất thấp cũng là chưa chính xác. ở chế độ xác lập, tụ điện có trở kháng ( chính xác là dung kháng )có thể coi là vô cùng lớn đối với điện một chiều DC còn trong quá trình quá độ khi nạp tụ, dung kháng sẽ biến đổi theo thời gian t : từ gần 0 đến vô cùng. Chính vì vậy khi đưa tụ điện vào hệ thống sẽ có hiện tượng sụt áp do dòng nạp quá lớn, có thể dẫn đến nổ cầu chì tổng.
Em có vài ý kiến để bác Zip tham khảo và xem lại. Trao đổi trên Forum có thể thoải mái nhưng viết đăng báo lại là vấn đề khác, đòi hỏi chính xác hơn nhiều.
Kính bác.

Đoạn "Bạn có cần tụ điện hay không" chung chung quá Zip ui, và có vẻ không chính xác. Ví dụ như là có xe có Subwoofer nhưng vẫn cóc cần tụ. Vậy chỗ này nên đưa số liệu cụ thể, lúc nào cần và lúc nào không cần thay vì đi đếm ampli và sub. Với lại tụ điện có đủ hay không hoàn toàn tính toán được, thay vì phải đợi xem "đèn pha có nhấp nháy không" mới biết hụt rồi tháo ra lắp vào thì oải quá.

Đúng là em quá lạc hậu nên ko thể tưởng tượng nổi tụ 1F, 10F ,... nó khủng khiếp thế nào. Theo em được biết thì với những amply cao cấp, tụ lọc nguồn của chúng cũng chỉ có điện dung cỡ 50.000muycroF - 100.000muycroF. Tức là bằng 0,05-0,1 F. Đơn vị phổ thông của tụ điện dùng trong các thiết bị âm thanh là muycroF và picoF ( 1 phần triệu và 1 phần tỷ F ) còn với tụ điện để bù trong hệ thống điện đơn vị phổ thông hay dùng là kVAr. Cái này bác Zippo xem lại cho em cái, chứ đơn vị thường dùng là F em thấy chưa chính xác.
Trở kháng của tụ bác nói rất thấp cũng là chưa chính xác. ở chế độ xác lập, tụ điện có trở kháng ( chính xác là dung kháng )có thể coi là vô cùng lớn đối với điện một chiều DC còn trong quá trình quá độ khi nạp tụ, dung kháng sẽ biến đổi theo thời gian t : từ gần 0 đến vô cùng. Chính vì vậy khi đưa tụ điện vào hệ thống sẽ có hiện tượng sụt áp do dòng nạp quá lớn, có thể dẫn đến nổ cầu chì tổng.
Em có vài ý kiến để bác Zip tham khảo và xem lại. Trao đổi trên Forum có thể thoải mái nhưng viết đăng báo lại là vấn đề khác, đòi hỏi chính xác hơn nhiều.
Kính bác.
Tụ này sử dụng công nghệ số hay còn gọi là digitalcap nên có mức điện dung rất cao, có thể lên tói 10-15F là chuyện bình thường .:'(:'(

Em thì chơi con Capkiller Kinetik cho nó nó máu (theo quảng cáo thì bằng 100 con tụ 1F)... Hehe

Nhớ hồi SN 2 năm Khôi béo chơi một con acu làm buffer hơi bị gấu, tụ khóc thét ... hehe

Benlar

Xe hơi
Rất hay và bổ ích. Cám ơn bác

Viking

Xe điện
Xem quả đấu tụ của cụ có vẻ chưa được thuyết phục, đấu trực tiếp như vậy thì khi đề khởi động, điện áp acquy sẽ sụt mạnh, dòng điện sẽ chạy ngược từ tụ về acquy. đúng ra giữa tụ với acquy phải có một con diode mới phải, con diode phải chịu được dòng peak lớn khi tụ nạp, khi đó điện áp cấp cho hệ thống sẽ bị sụt khoảng 0,7v ( nếu em không nhấm).

@gacon: Cái Farad ở đây nó là quy định cho tụ, bác Liễu rởm đã trả lời rồi. Bác nhìn cái tụ em post trên kia nhé, nó làm 10F đấy
@mltr6: Bác đừng so với những con xe nguyên bản được thiết kế chuẩn về âm thanh và điện phù hợp với xe, vì bọn nó tính toán trước hết rồi, cái này là viết dành cho lắp rời và là hiểu biết căn bản cho người sử dụng.
@viking: em chưa hiểu ý bác lắm, vì cách đấu này là cơ bản lắm tây nó dậy thế.
@spec: Hệ thống âm thanh ngắt là do nhà sản xuất cố tình làm thế, em ngồi mấy con xe xịn rồi chưa thấy con nào không ngắt cả?? Vì nếu ko ngắt hoàn toàn lúc đề điện áp nó sụt và ảnh hưởng tới mạch điện của thiết bị âm thanh
@chiu chiu: Đợi em chụp ảnh và giá post lên sau nhé

MinhKhoiTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
dochoixedap.com
Xem quả đấu tụ của cụ có vẻ chưa được thuyết phục, đấu trực tiếp như vậy thì khi đề khởi động, điện áp acquy sẽ sụt mạnh, dòng điện sẽ chạy ngược từ tụ về acquy. đúng ra giữa tụ với acquy phải có một con diode mới phải, con diode phải chịu được dòng peak lớn khi tụ nạp, khi đó điện áp cấp cho hệ thống sẽ bị sụt khoảng 0,7v ( nếu em không nhấm).
Xét trên 1 góc độ nào đó ,cái tụ này chính là 1 cái bình accu,vậy cách đấu song song là hoàn toàn chuẩn ko cần chỉnh
Tụ điện sẽ phóng điện khi dòng điện chạy qua tụ nhỏ hơn do với dòng điện nó đang dự trự va nạp khi ngược lại
Nguyên tắc của hệ thống này được hiểu gần giống như bình nước phụ trong hệ thống làm mát ,tụ điện ở đây đóng vai trò bù 1 phần năng lượng tức thời hao hụt,năng lượng này lớn hay nhỏ phụ thuộc vào điện dung của tu điện

Ồ ýe mãi mới thấy chuyên gia lên tiếng
Xét trên 1 góc độ nào đó ,cái tụ này chính là 1 cái bình accu,vậy cách đấu song song là hoàn toàn chuẩn ko cần chỉnh
Tụ điện sẽ phóng điện khi dòng điện chạy qua tụ nhỏ hơn do với dòng điện nó đang dự trự va nạp khi ngược lại
Nguyên tắc của hệ thống này được hiểu gần giống như bình nước phụ trong hệ thống làm mát ,tụ điện ở đây đóng vai trò bù 1 phần năng lượng tức thời hao hụt,năng lượng này lớn hay nhỏ phụ thuộc vào điện dung của tu điện

Mazspeed

Xe container
Bác Bật lửa ơi cái capacitor này nó có làm luôn nhiệm vụ lọc nguồn không?

Với lại hôm trước bác Duy Linh bảo em cứ 400W công suất thì cần 1 fara của tụ, giờ cụ lại bảo chia 400W ấy cho 1 ngàn, thành ra cần có 0,4 fara thôi. Thế thì là ai đúng?

Em đúng bác ạ, nhưng mà dùng thừa thì cũng chẳng sao đâu, và nên dùng thừa. Còn về vụ lọc nguồn thì xin thưa là không vì hệ thống âm thanh ô tô khác với hệ thống âm thanh ở nhà.

Mazspeed

Xe container

TheOne

Xe điện
bác Zip xem xe em liệu có cần tụ ko ạ : cấu hình âm thanh: DVD JVC , 2 cặp loa Compoment+ 1 cặp thường, 2 amply , 1 sub 10inch . ???