+ Trả lời
Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 1 2 3 CuốiCuối
Kết quả: từ 11 đến 20 trong 24

Đề mục: Em bị sỏi mật. Nên mổ hay uống thuốc.

Mua xe ngày
    01-06-2011
    Thường ở
    Vinmec International Hospital
    Động cơ OF
    23 mã lực

Trích dẫn VUQUTU viết Nghía cột cây số
    Cảm ơn các cụ, em cũng lo là để đến lúc nó viêm hay thành ung thư thì quá muộn.
    Mổ cái này có phức tạp ko ạ, chi phí thế nào và ở đâu là yên tâm nhất ạ.
    Cụ nói rõ bị sỏi túi mật hay đường mật, bị từ bao lâu rồi? hiện tại thành túi mật đã dày chưa???
    Mổ cắt túi mật nội soi bây h không có j phức tạp, khoảng 30p là xong, nằm viện 1-2 ngày thôi cụ

Mua xe ngày
    20-09-2008
    Động cơ OF
    39 mã lực

Trích dẫn Babanhhanquoc viết Nghía cột cây số
    Cụ nói rõ bị sỏi túi mật hay đường mật, bị từ bao lâu rồi? hiện tại thành túi mật đã dày chưa???
    Mổ cắt túi mật nội soi bây h không có j phức tạp, khoảng 30p là xong, nằm viện 1-2 ngày thôi cụ
    Ở túi mật bác ạ. Bác sỹ bảo ở ngay cuống mật nên dễ gây tắc. Nếu em mổ thì cắt túi mật đi ạ, nó sẽ ảnh hưởng như thế nào đến tiêu hóa sau này vậy bác. Em người gầy, ăn nhiều, cũng tập luyện thể thao mà vẫn ko tăng được tý ty nào.

Mua xe ngày
    04-02-2009
    Động cơ OF
    35 mã lực

Ở túi mật bác ạ. Bác sỹ bảo ở ngay cuống mật nên dễ gây tắc. Nếu em mổ thì cắt túi mật đi ạ, nó sẽ ảnh hưởng như thế nào đến tiêu hóa sau này vậy bác. Em người gầy, ăn nhiều, cũng tập luyện thể thao mà vẫn ko tăng được tý ty nào.
    Cụ nên xử lý sớm chứ đừng để đến lúc phải mổ cấp cứu thì rách việc lắm. Cắt túi mật xong thì thì cụ ăn uống phải kiêng khem một chút, ăn thành nhiều bữa nhỏ. Nên mổ tại bệnh viện Việt Đức.

Mua xe ngày
    01-06-2011
    Thường ở
    Động cơ OF
    23 mã lực

ở cổ túi mật dễ gây tắc túi mật=>viêm túi mật. cắt túi mật không ảnh hưởng j tới hệ tiêu hóa đâu cụ mặc dù trời sinh ra cái j cũng có chức năng nhất định của nó

Mua xe ngày
    20-09-2008
    Động cơ OF
    39 mã lực

Thế thì em phải thu xếp công việc mổ sớm, nhưng động đến dao kéo là sợ lắm, biện pháp cuối cùng thôi. Hy vọng bên đông y của cụ sauken có thuốc, chứ em ở xa đi mổ thì nhiều cái bất tiện.

Mua xe ngày
    21-04-2007
    Thường ở
    Phòng chẩn trị đa khoa Đông y Vĩnh Xuân
    Động cơ OF
    122 mã lực

Trích dẫn Babanhhanquoc viết Nghía cột cây số
    ở cổ túi mật dễ gây tắc túi mật=>viêm túi mật. cắt túi mật không ảnh hưởng j tới hệ tiêu hóa đâu cụ mặc dù trời sinh ra cái j cũng có chức năng nhất định của nó
    đúng như kụ Babanhhanquoc đã nói, vị trí polip ở đó dễ gây tắc, nhưng còn phụ thuộc nhiều yếu tố (kích thước polip, chất lượng dịch mật... và cả sự giám sát y tế với bệnh lý của kụ).
    Mổ cắt túi mật là 1 lựa chọn nên cân nhắc.
    Nhưng có điều, không thể nói cắt túi mật không ảnh hưởng gì tới hệ tiêu hóa. Túi mật không phải là thứ thừa ra, nó là thủ kho, lượng mật nhièu hay ít trong ống tiêu hóa ở thời điểm nhất định nào đó là do nó.
    Vinh dự và niềm vui của THẦY THUỐC là trị bệnh cứu ngườicái ống bơ của em o915bốn67474

Mua xe ngày
    15-05-2013
    Động cơ OF
    9 mã lực

Theo như em được biết, các loại sỏi (thận, mật) mổ chỉ xử lý được tạm thời (lấy viên sỏi ra tức thời), còn sau này không điều trị gốc hoặc ăn uống điều độ lại sinh sỏi lại. Cụ nào dùng bài thuốc đu đủ để tán sỏi chưa ạ? Hôm trước em về có ông bác bảo có dùng để tán sỏi, hỏi bác google cũng thấy có đấy ạ.

Mua xe ngày
    01-06-2011
    Thường ở
    Động cơ OF
    23 mã lực

Trích dẫn sauken viết Nghía cột cây số
    đúng như kụ Babanhhanquoc đã nói, vị trí polip ở đó dễ gây tắc, nhưng còn phụ thuộc nhiều yếu tố (kích thước polip, chất lượng dịch mật... và cả sự giám sát y tế với bệnh lý của kụ).
    Mổ cắt túi mật là 1 lựa chọn nên cân nhắc.
    Nhưng có điều, không thể nói cắt túi mật không ảnh hưởng gì tới hệ tiêu hóa. Túi mật không phải là thứ thừa ra, nó là thủ kho, lượng mật nhièu hay ít trong ống tiêu hóa ở thời điểm nhất định nào đó là do nó.
    Có lẽ cái nhìn , chỉ định của Ngoại khoa khác cụ ạ. Túi mật là nơi cô đặc dịch mật, chứ k phải là cơ quan tiết dịch mật nên ÍT ảnh hưởng tới hệ tiêu hoá khi cắt.
    Còn cân nhắc khi túi mật chưa viêm, thành còn mỏng, nhưng khi đã viêm dày, có nguy cơ thủng gây viêm phúc mạc mật thì cắt là chỉ định tuyệt đối.

Mua xe ngày
    20-09-2008
    Động cơ OF
    39 mã lực

Phải cắt thật rồi. Trẻ khỏe tranh thủ đi cắt ở HN cho yên tâm. Sợ đêm đang nằm nó tắc, nó viêm rồi cấp cứu chỗ em thì mệt lắm.
    Sếp em đau bụng vì viêm ruột thừa mà chuẩn đoán là viêm tụy, nằm điều trị mất 2,3 ngày gì đấy.

Mua xe ngày
    29-12-2010
    Động cơ OF
    25 mã lực

Em vừa cắt túi mật xong, để em chia sẻ câu chuyện của em với các cụ nhé!
    Cơ quan em tổ chức khám sức khỏe định kỳ cho cán bộ nhân viên hàng năm. Cách đây khoảng 7 năm, lúc đầu siêu âm bác sỹ kết luận là sỏi (bùn túi mật), kích thước khoảng 7mm. Em cầm kết luận hỏi bác sỹ của bố em làm việc tại viện 108, chú ấy bảo chưa cần mổ, siêu âm từ 3-6 tháng/1 lần, nếu sỏi có chiều hướng di chuyển vào túi mật gây tắc, ngoài ra có các triệu chứng vàng da, vàng mắt, đau tức ở sườn phải (chỗ đóng quân của mật) thì phải tiến hành xử lý ngay.
    Em vốn dĩ sợ đụng dao kéo, nghe bác sỹ bảo thế nên không mổ nữa, lúc đầu đi siêu âm 6 tháng 1 lần, sau lười siêu âm hàng năm định kỳ theo chế độ. Cách đây 2 năm, khám ở bệnh viện đại học y, bác sỹ bảo của em là polyp túi mật, kích thước 9mm và khuyên nên can thiệp mổ, ko dễ biến chứng ung thư. Em nghe biết vậy nhưng do sợ đụng dao kéo nên chưa xử lý ngay. 1 bạn làm cùng em cũng bị như em, nghe lời khuyên bác sỹ xử lý luôn trong năm, năm sau có bầu sinh em bé bình thường.
    Ký thì lộ hết à?

+ Trả lời
Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 1 2 3 CuốiCuối