[Funland] Em bị sỏi mật. Nên mổ hay uống thuốc.

VUQUTU

Xe buýt
Hôm qua đi siêu âm bác sỹ bảo em bị sỏi mật 12mm, trước đây siêu âm chỗ khác thì họ bảo là Polyp túi mật 7mm. Bác sỹ bảo cái này không có thuốc tán sỏi mà chỉ có mổ, nhưng dò tìm một số thông tin trên mạng thấy vẫn có thuốc. Bây giờ em nên mổ hay uống thuốc hả các bác.
Em nay 24 tuổi, người gầy, không có dấu hiệu đau ở vùng bụng.

mercilon

Xe buýt
Cụ trẻ nhắc e mới nhớ, e cũng bị sỏi mật, 25mm, đợi 30 năm nữa e mổ luôn :D

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
25mm 8-x. Em thấy 12mm của em là to lắm rồi, cụ còn nuôi đến 25mm cơ à.
Kụ còn quên 1 cuộc hẹn với e đấy nhé. E biết nhưng e ứ tư vấn, đợi kụ thực hiện dã ;))

VUQUTU

Xe buýt
Kụ còn quên 1 cuộc hẹn với e đấy nhé. E biết nhưng e ứ tư vấn, đợi kụ thực hiện dã ;))
Cụ Sâu thấy người sắp nghẻo mà ko cứu kìa :P
Em vẫn nhớ nhưng do ở xa quá, chưa có dịp gặp cụ. Lần này chắc chắn phải xuống HN tìm cụ. Cụ cứ cho em phương án giải quyết đi.

học lái

Xe điện
Sỏi mật không uống thuốc tiêu được
Nếu là sỏi túi mật thì kệ nó ( theo như mô tả nhâm THANH polyp), viêm thì cắt
Sỏi ống mật chủ gắp qua đường nội soi
Sỏi trong gan cũng đành để đấy đợi rơi xuống moc

Goal

Xe tăng
Chắc cụ có sỏi và polip túi mật?
Ngày trước chưa có nội soi nên cuộc mổ nặng nề nên BS hay khuyên là để yên và theo dõi.
Nhưng hiện nay nội soi phát triển, chỉ 20-30 phút đã mổ xong, mặt khác polip TM để lại có nguy cơ ung thư hóa, vậy thu xếp thời gian đi mổ đi cụ ạ!

Babanhhanquoc

Xe tải
Chắc cụ có sỏi và polip túi mật?
Ngày trước chưa có nội soi nên cuộc mổ nặng nề nên BS hay khuyên là để yên và theo dõi.
Nhưng hiện nay nội soi phát triển, chỉ 20-30 phút đã mổ xong, mặt khác polip TM để lại có nguy cơ ung thư hóa, vậy thu xếp thời gian đi mổ đi cụ ạ!
Chuẩn, nhưng chưa kịp K hóa thì đã viêm, thủng túi mật gây shock mật rồi

VUQUTU

Xe buýt
Cảm ơn các cụ, em cũng lo là để đến lúc nó viêm hay thành ung thư thì quá muộn.
Mổ cái này có phức tạp ko ạ, chi phí thế nào và ở đâu là yên tâm nhất ạ.

xeben

Xe máy
Em oánh dấu chỗ này phát, gấu nhà em cũng bị.

Babanhhanquoc

Xe tải
Cảm ơn các cụ, em cũng lo là để đến lúc nó viêm hay thành ung thư thì quá muộn.
Mổ cái này có phức tạp ko ạ, chi phí thế nào và ở đâu là yên tâm nhất ạ.
Cụ nói rõ bị sỏi túi mật hay đường mật, bị từ bao lâu rồi? hiện tại thành túi mật đã dày chưa???
Mổ cắt túi mật nội soi bây h không có j phức tạp, khoảng 30p là xong, nằm viện 1-2 ngày thôi cụ

VUQUTU

Xe buýt
Cụ nói rõ bị sỏi túi mật hay đường mật, bị từ bao lâu rồi? hiện tại thành túi mật đã dày chưa???
Mổ cắt túi mật nội soi bây h không có j phức tạp, khoảng 30p là xong, nằm viện 1-2 ngày thôi cụ
Ở túi mật bác ạ. Bác sỹ bảo ở ngay cuống mật nên dễ gây tắc. Nếu em mổ thì cắt túi mật đi ạ, nó sẽ ảnh hưởng như thế nào đến tiêu hóa sau này vậy bác. Em người gầy, ăn nhiều, cũng tập luyện thể thao mà vẫn ko tăng được tý ty nào.

ATO

Xe tải
Ở túi mật bác ạ. Bác sỹ bảo ở ngay cuống mật nên dễ gây tắc. Nếu em mổ thì cắt túi mật đi ạ, nó sẽ ảnh hưởng như thế nào đến tiêu hóa sau này vậy bác. Em người gầy, ăn nhiều, cũng tập luyện thể thao mà vẫn ko tăng được tý ty nào.
Cụ nên xử lý sớm chứ đừng để đến lúc phải mổ cấp cứu thì rách việc lắm. Cắt túi mật xong thì thì cụ ăn uống phải kiêng khem một chút, ăn thành nhiều bữa nhỏ. Nên mổ tại bệnh viện Việt Đức.

Babanhhanquoc

Xe tải
ở cổ túi mật dễ gây tắc túi mật=>viêm túi mật. cắt túi mật không ảnh hưởng j tới hệ tiêu hóa đâu cụ mặc dù trời sinh ra cái j cũng có chức năng nhất định của nó

VUQUTU

Xe buýt
Thế thì em phải thu xếp công việc mổ sớm, nhưng động đến dao kéo là sợ lắm, biện pháp cuối cùng thôi. Hy vọng bên đông y của cụ sauken có thuốc, chứ em ở xa đi mổ thì nhiều cái bất tiện.

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
ở cổ túi mật dễ gây tắc túi mật=>viêm túi mật. cắt túi mật không ảnh hưởng j tới hệ tiêu hóa đâu cụ mặc dù trời sinh ra cái j cũng có chức năng nhất định của nó
đúng như kụ Babanhhanquoc đã nói, vị trí polip ở đó dễ gây tắc, nhưng còn phụ thuộc nhiều yếu tố (kích thước polip, chất lượng dịch mật... và cả sự giám sát y tế với bệnh lý của kụ).
Mổ cắt túi mật là 1 lựa chọn nên cân nhắc.
Nhưng có điều, không thể nói cắt túi mật không ảnh hưởng gì tới hệ tiêu hóa. Túi mật không phải là thứ thừa ra, nó là thủ kho, lượng mật nhièu hay ít trong ống tiêu hóa ở thời điểm nhất định nào đó là do nó.

gadetrungvang

Xe hơi
Theo như em được biết, các loại sỏi (thận, mật) mổ chỉ xử lý được tạm thời (lấy viên sỏi ra tức thời), còn sau này không điều trị gốc hoặc ăn uống điều độ lại sinh sỏi lại. Cụ nào dùng bài thuốc đu đủ để tán sỏi chưa ạ? Hôm trước em về có ông bác bảo có dùng để tán sỏi, hỏi bác google cũng thấy có đấy ạ.

Babanhhanquoc

Xe tải
đúng như kụ Babanhhanquoc đã nói, vị trí polip ở đó dễ gây tắc, nhưng còn phụ thuộc nhiều yếu tố (kích thước polip, chất lượng dịch mật... và cả sự giám sát y tế với bệnh lý của kụ).
Mổ cắt túi mật là 1 lựa chọn nên cân nhắc.
Nhưng có điều, không thể nói cắt túi mật không ảnh hưởng gì tới hệ tiêu hóa. Túi mật không phải là thứ thừa ra, nó là thủ kho, lượng mật nhièu hay ít trong ống tiêu hóa ở thời điểm nhất định nào đó là do nó.
Có lẽ cái nhìn , chỉ định của Ngoại khoa khác cụ ạ. Túi mật là nơi cô đặc dịch mật, chứ k phải là cơ quan tiết dịch mật nên ÍT ảnh hưởng tới hệ tiêu hoá khi cắt.
Còn cân nhắc khi túi mật chưa viêm, thành còn mỏng, nhưng khi đã viêm dày, có nguy cơ thủng gây viêm phúc mạc mật thì cắt là chỉ định tuyệt đối.

VUQUTU

Xe buýt
Phải cắt thật rồi. Trẻ khỏe tranh thủ đi cắt ở HN cho yên tâm. Sợ đêm đang nằm nó tắc, nó viêm rồi cấp cứu chỗ em thì mệt lắm.
Sếp em đau bụng vì viêm ruột thừa mà chuẩn đoán là viêm tụy, nằm điều trị mất 2,3 ngày gì đấy.

aladanh

Xe tăng
Em vừa cắt túi mật xong, để em chia sẻ câu chuyện của em với các cụ nhé!
Cơ quan em tổ chức khám sức khỏe định kỳ cho cán bộ nhân viên hàng năm. Cách đây khoảng 7 năm, lúc đầu siêu âm bác sỹ kết luận là sỏi (bùn túi mật), kích thước khoảng 7mm. Em cầm kết luận hỏi bác sỹ của bố em làm việc tại viện 108, chú ấy bảo chưa cần mổ, siêu âm từ 3-6 tháng/1 lần, nếu sỏi có chiều hướng di chuyển vào túi mật gây tắc, ngoài ra có các triệu chứng vàng da, vàng mắt, đau tức ở sườn phải (chỗ đóng quân của mật) thì phải tiến hành xử lý ngay.
Em vốn dĩ sợ đụng dao kéo, nghe bác sỹ bảo thế nên không mổ nữa, lúc đầu đi siêu âm 6 tháng 1 lần, sau lười siêu âm hàng năm định kỳ theo chế độ. Cách đây 2 năm, khám ở bệnh viện đại học y, bác sỹ bảo của em là polyp túi mật, kích thước 9mm và khuyên nên can thiệp mổ, ko dễ biến chứng ung thư. Em nghe biết vậy nhưng do sợ đụng dao kéo nên chưa xử lý ngay. 1 bạn làm cùng em cũng bị như em, nghe lời khuyên bác sỹ xử lý luôn trong năm, năm sau có bầu sinh em bé bình thường.