Phượt miền trung - Một thời lửa khói

TungNguyenMD

Xe container
Tôi cũng chưa quá già để mất cái máu phượt trong người, nhưng cũng không còn trẻ để trèo đèo lội suối ngả đâu cũng là giường. Và cũng không quá cầu toàn khi đi du lịch chỉ để nghỉ dưỡng hoặc mua sắm. Với cái chất chẳng giống ai đó tôi lên kế hoạch đi "bán phượt" cho cả gia đình vào miền trung một thời lửa khói của đất nước. Chính vì cái chất chẳng giống ai nên cái kế hoạch của tôi cũng khác lạ, không tìm đến những hang động được gọi là "Di sản thiên nhiên thế giới" như động Phong Nha hay động Thiên đường. Mà chuyến đi của tôi được lên kế hoạch chia làm 2 phần: "Tìm hiểu chiến tranh và nghỉ dưỡng"
Tôi là thế hệ hậu sinh (sinh ra được 1 năm thì đất nước thống nhất) nên cũng rất may là chưa một ngày phải cầm súng bắn "kẻ thù" bất kỳ "kẻ thù" đó là ai nên cách đi của tôi cũng không giống các cụ già là "Thăm chiến trường xưa" mà tôi muốn tự đi tìm hiểu, tự suy nghĩ (không thuê HDV khi đến các điểm) và tự đánh giá theo cái suy nghĩ riêng của mình về cuộc chiến tranh Nam - Bắc 1954-1975 của dân tộc.
Cách hành văn của tôi có thể hơi lủng củng, ảnh ọt tôi chụp cũng chẳng ra gì, nhưng đó là suy nghĩ của tôi, cảm xúc của tôi khi thực hiện chuyến đi này. Tôi viết sẽ không theo thứ tự thời gian của cuộc hành trình, mà sẽ viết theo những điểm đến của chúng tôi gồm 1 gấu và 2 F1.

TungNguyenMD

Xe container
Chuẩn bị lên đường

Đầu tiên là thay dầu cho "Vợ hai" em ấy sẽ đưa gia đình tôi đi dự kiến khoảng gần 1.700 km

Máy, lens, giầy đá bóng, vợt tennis đủ cả

Và quan trọng nhất là mấy đồ này. Nghe nói chạy đường HCM không an toàn lắm nhất là chạy ban đêm

Chỉnh sửa cuối:

phantomer

Xe hơi
Phượt miiền Trung hat đấy CỤ, e cung quê miền Trug đây :)

danang194

Xe tăng
Cụ vừa đi vừa tường thuật trực tiếp hay cụ đã đi về rồi đấy ah?
Cháu vote cụ nhưng máy không cho. Cháu nợ cụ 1 ly nhé

bocubau

Xe tăng
Cụ oách nhỉ? Có cả hàng nóng cơ đấy.
Phượt MT thì em năm nào cũng vài lần, đi vì muốn khám phá, nhưng mục đích chính tìm hiểu các địa danh thời chiến. Em cũng không quan niệm quân ta, quân mình, mà chỉ nghĩ "bên này, bên kia". Mạng người, dù ở phía nào cũng đều do cha mẹ mang nặng đẻ đau sinh ra cả, đều vô giá.
Chạy đường HCM ban đêm cũng không nguy hiểm quá, trừ đoạn Hà Tĩnh sang QB hơi heo hút và nhiều đồi núi. Tất nhiên, cứ phòng bị thì hơn. Một điều em nghiệm ra sau bao hành trình, nên tìm hiểu các thông tin thật kỹ với mỗi địa danh trên hành trình mình qua. Nếu không có thông tin, mình sẽ tặc lưỡi lướt qua, mà không biết đó là địa danh cực kỳ ý nghĩa. Ví dụ, 30/4 rồi em chạy Tây Nguyên bằng đường HCM, qua Dakto, Tân Cảnh, cũng đọc nhiều về chiến trận ác liệt ở đây. Nhưng khi đến ngã 3, nơi có tượng đài chiến thắng Dakto, có chiếc xe tăng trưng bày, mình vì muốn đến Pleiku nhanh, đã bỏ qua.
Về lại lần thông tin, tiếc đến xót ruột vì bỏ qua một địa điểm mà tự hứa "sẽ phải quay lại thời gian gần nhất" (câu chuyện về xe tăng và thời gian, không gian cuộc chiến có thể xem ở đây và rất nhiều thông tin khác nói về nó):
http://www.vnmilitaryhistory.net/index.php?topic=7958.0

TungNguyenMD

Xe container
Việt Nam đất nước ta ơi
Mênh mông biển lúa đâu trời đẹp hơn
Cánh cò bay lả rập rờn
Mây mờ che đỉnh Trường Sơn sớm chiều

Mượn mấy câu thơ của nhà thơ Nguyễn Đình Thi để nói về những cảnh đẹp của quê hương đất nước ta khi gia đình tôi đi trên đường. Nhiều khi mình cứ mải mê đi du lịch nước ngoài khen cảnh của họ đẹp mà không dừng lại, ngắm lại và cảm nhận chính quê hương mình. Đất mẹ ta đẹp đâu có kém chi nhiều có kém thì kém ở cách làm du lịch và các dịnh vụ chưa chuyên nghiệp phải không các bác. Điều này theo tôi nó cũng giống như người chồng suốt ngày lang thang ra ngoài với bồ mà bỏ bê vợ con và không biết rằng vợ mình cũng rất đẹp, còn rất nhiều để khám phá. Có chăng người chồng có để ý và khám phá hay không thôi :D

Từ những cánh đồng trồng hoa hướng dương trên đường HCM

Đến di sản thiên nhiên thế giới Phong nha kẻ bàng

Trời xanh, cát trắng miền trung

Chỉnh sửa cuối:

TungNguyenMD

Xe container
Thành phố Đồng hới

Tôi có ấn tượng rất tốt với những người dân ở Đồng hới Quảng bình. Khi hỏi đường người dân nhìn xe thấy biển lạ bao giờ tôi cũng gặp một nụ cười và được sự chỉ dẫn rất nhiệt tình. Trong 2 ngày gia đình tôi nghỉ lại tôi luôn được đón chào hỏi han từ những người dân Quảng bình mến khách, thật thà. Ăn uống cũng không sợ bị chặt chém nên cũng không bị những cảm giác đề phòng đối phó như bãi biển khác. Nếu ta đi ăn mà phải đề phòng hoặc nghe bún chửi cháo mắng nó sẽ làm mất cảm giác hưởng thụ, nghỉ ngơi phải không các bạn

Đặc biệt ở đây là hoa phượng nở rất muộn như muốn níu kéo mùa hè ở lại với mảnh đất miền trung đầy nắng vàng và cát trắng này

Chỉnh sửa cuối:

TungNguyenMD

Xe container
Để chống chọi với cái nắng gắt, gió Lào. Người dân địa phương ở đây có cái mũ + khẩu trang chống nắng rất đặc biệt

Sông Nhật lệ

chuotlang

Xe lừa
Em cũng vừa phượt MT, nhưng ko dám mang súng ống như cụ Tùng

Cả hội bọn em chỉ mỗi người có 1 khẩu phun nước thôi, đa năng nên chiến được mọi địa hình hehe

Có quả ảnh giống ảnh của cụ quá nên em post ké nhé ;)

fuxe

Xe container
bão thế này em ở nhà lướt MT với cụ TungNguyenMD thì đỡ hẳn mưa gió rồi :)

lo1vtn

Xe buýt
Em vừa trong ra Cụ đi nghĩa trang TRường sơn, nhớ qua nghĩa trang đường 9 nhé vừa sửa xong chụp ảnh thì đẹp

TungNguyenMD

Xe container
Tượng mẹ Suốt

Tôi có anh bạn ở Quảng bình. Nghe anh ấy kể về tượng mẹ Suốt cũng rất hay.
Trước khi xây tượng mẹ Suốt bên bờ sông Nhâtl lệ này thì tỉnh Quảng bình có một bức phú điêu mô tả mẹ Suốt đang chèo đò nhưng trông không giống lắm. Nên dân gian có mấy câu thơ sau:

"Trông xa tưởng cánh đại bàng
Lại gần mới biết mẹ đang chèo đò
Mẹ rằng chừ mẹ thiệt lo
Cớ răng hắn lại không cho mẹ chèo"

Đến khi tượng mẹ Suốt được xây dựng ở bên bờ sông Nhật lệ (phía bên TP Đồng hới, trong khi quê của mẹ Suốt ở bên kia sông) mà khuôn mặt mẹ lại đăm đắm nhìn qua sông về quê thì dân gian lại có câu thơ sau

"Mẹ rằng quê mẹ Bảo Ninh
Có răng hắn lại dinh sang bên này"

Đúng là người miền trung vừa có chất hài, vừa có ý thâm thúy trong câu thơ

Mắt mẹ đăm đắm nhìn về quê Bảo ninh chăng????

Cầu Nhật lệ

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Cái cầu Nhật Lệ này ở Đồng Hới chỗ đoạn cửa sông phải hông cụ Tùng?

Cụ chụp ở đoạn mấy hàng Hải Sản buổi tối

Em chụp nó tít đằng xa xa thôi

Chỉnh sửa cuối:

TungNguyenMD

Xe container
Cụ oách nhỉ? Có cả hàng nóng cơ đấy.
Phượt MT thì em năm nào cũng vài lần, đi vì muốn khám phá, nhưng mục đích chính tìm hiểu các địa danh thời chiến. Em cũng không quan niệm quân ta, quân mình, mà chỉ nghĩ "bên này, bên kia". Mạng người, dù ở phía nào cũng đều do cha mẹ mang nặng đẻ đau sinh ra cả, đều vô giá.
Chạy đường HCM ban đêm cũng không nguy hiểm quá, trừ đoạn Hà Tĩnh sang QB hơi heo hút và nhiều đồi núi. Tất nhiên, cứ phòng bị thì hơn. Một điều em nghiệm ra sau bao hành trình, nên tìm hiểu các thông tin thật kỹ với mỗi địa danh trên hành trình mình qua. Nếu không có thông tin, mình sẽ tặc lưỡi lướt qua, mà không biết đó là địa danh cực kỳ ý nghĩa. Ví dụ, 30/4 rồi em chạy Tây Nguyên bằng đường HCM, qua Dakto, Tân Cảnh, cũng đọc nhiều về chiến trận ác liệt ở đây. Nhưng khi đến ngã 3, nơi có tượng đài chiến thắng Dakto, có chiếc xe tăng trưng bày, mình vì muốn đến Pleiku nhanh, đã bỏ qua.
Về lại lần thông tin, tiếc đến xót ruột vì bỏ qua một địa điểm mà tự hứa "sẽ phải quay lại thời gian gần nhất" (câu chuyện về xe tăng và thời gian, không gian cuộc chiến có thể xem ở đây và rất nhiều thông tin khác nói về nó):
http://www.vnmilitaryhistory.net/index.php?topic=7958.0
Nóng lạnh gì đâu cụ ơi. Cái bật lửa để em hút thuốc cho đỡ buồn ngủ ấy mà.
Quan điểm của em giống cụ bên nào cũng là mẹ Việt nam sinh ra cả cụ nhỉ
Em cũng bỏ sót địa điểm em cực kỳ tiếc em sẽ kể sau

Em vừa trong ra Cụ đi nghĩa trang TRường sơn, nhớ qua nghĩa trang đường 9 nhé vừa sửa xong chụp ảnh thì đẹp
Em chạy qua nhưng không có time vào nghĩa trang đường 9, chỉ vào đc mỗi nghĩa trang Trường sơn thôi cụ à

bão thế này em ở nhà lướt MT với cụ TungNguyenMD thì đỡ hẳn mưa gió rồi :)
Cụ cẩn thận, em chém gió tý nữa thì bão tố lại nổi ngay

Em cũng vừa phượt MT, nhưng ko dám mang súng ống như cụ Tùng

Cả hội bọn em chỉ mỗi người có 1 khẩu phun nước thôi, đa năng nên chiến được mọi địa hình hehe

Có quả ảnh giống ảnh của cụ quá nên em post ké nhé ;)
Cụ Chuột lang ơi sao cụ chụp cát nó trắng đc vậy ạ? em chụp mãi cát nó cứ vàng vàng

chuotlang

Xe lừa
@tungMD

Em trêu cụ đó, ảnh đó của cụ mà, em kéo linh tinh nó ra thế thôi

TungNguyenMD

Xe container
Cái cầu Nhật Lệ này ở Đồng Hới chỗ đoạn cửa sông phải hông cụ Tùng?

Cụ chụp ở đoạn mấy hàng Hải Sản buổi tối

Em chụp nó tít đằng xa xa thôi

Đúng rồi cụ ơi. Nhưng em chụp gần hơn cụ em sang bên kia cầu chụp sang cụ à

TungNguyenMD

Xe container