Các bác có thường xuyên kiểm tra độ căng của dây curoa?

h_mdc

Xe điện
Khuyến cáo của nhà SX là 15.000km kiểm tra độ chùng dây 1 lần và chỉnh lại độ căng.
Em xin chia sẻ với các bác.
Hôm 8/8 em đi sân bay mưa tầm tã và trót dại lội qua đoạn ngập sâu cỡ 2/3 bánh xe chỗ gần ngã ba Tân Xuân, nước té lên ướt dây curoa. Đi rồi về đến nhà thấy tiếng rít xoèn xoẹt ở máy nghe như tiếng xe đạp bị vênh vành, em nghĩ đến dây curoa nên em vội mang ra gara nhờ xem hộ. Họ xem và nói chùng dây, họ căng lại, vẫn có tiếng xẹt nên họ bôi tí xà phòng vào là hết. Hôm sau em lấy xe đi, đạp nhẹ ga, vòng tua 1500 là nghe tiếng, em tự căng lấy (cũng đơn giản): căng lên 1 vòng ren thì 2.000v/phút nghe tiếng rít, căng thêm 1 vòng ren nữa thì 2.500v/p mới nghe tiếng rít, mỗi vòng ren đẩy dịch đi được 1,25mm. Xem lại Owner’s Manual thì nó yêu cầy 15.000km phải kiểm tra độ chùng dây: ấn lực 10kg vào đoạn dây hở dài nhất, nếu độ võng 12-15mm đối với xe LD là đạt, với xe nhập 1.5 thì giá trị này là 6-7.5mm. Té ra là dây bị chùng ở vòng tua cao khi đang đi tốc độ lớn thì không nghe thấy, lúc dừng vòng tua nhỏ không nghe thấy, khi chùng nhiều thì ở vòng tua nhỏ cũng nghe thấy, lúc ấy chỉnh đã muộn rồi.

Hến Bột

Xe buýt
Chuẩn bị thay dây mới thôi anh ạ, nhỡ đang đi nó đưt phát thì TÈO. 2 Năm trước em mua ở DuyLinh cái hộp nhỏ dung dịch xịt bảo dưỡng dây coroa (abro) thỉnh thoảng xịt vô là êm ru, vừa rồi xe em cũng có tiếng kêu rít của dây coroa quay lại DuyLinh tìm mua nhưng hàng đã hết từ lâu, chưa nhập lại đựoc. Em cũng chưa đưa đi chỉnh dây xem ra sao.

Lacet_ti

Xe container
ko biết thế nào, xe em đi 8 vạn chả thấy gì, hóng các cụ

cháu lên 3

Xe container
xe e 5 vạn cũng chưa thấy gì, híc trộm vía

phqhung

Xe tải
Chuẩn bị thay dây mới thôi anh ạ, nhỡ đang đi nó đưt phát thì TÈO. 2 Năm trước em mua ở DuyLinh cái hộp nhỏ dung dịch xịt bảo dưỡng dây coroa (abro) thỉnh thoảng xịt vô là êm ru, vừa rồi xe em cũng có tiếng kêu rít của dây coroa quay lại DuyLinh tìm mua nhưng hàng đã hết từ lâu, chưa nhập lại đựoc. Em cũng chưa đưa đi chỉnh dây xem ra sao.
Đúng là sách hướng dẫn có nói là 15.000km thì kiểm tra dây curoa, nhưng em thấy cách kiểm tra dây curoa của mình và kể cả là thợ ở gara cũng không ổn, không tin tưởng lắm. Em cũng cùng quan điểm với bác Henbot, bác h_mdc cứ kiểm tra lại dây curoa, nếu thấy dây cũ, mặt dây đã chai nứt, lớp bố bị sờn thì tốt nhất nên thay, dây curoa cũng không đắt tiền.
Ngoài ra thưa bác h_mdc, lâu nay em thấy trong diễn đàn của hội Ter, phần lớn là bác trả lời, tư vấn cho các hội viên khác, chứ những câu hỏi của bác ít có người tư vấn lắm, vì bác đã thuộc hàng cao thủ, rành về dòng xe này rồi, nên khi bác hỏi tức là bác đã bó tay, thế thì em và các ae khác cũng khó trả lời cho bác, nên bác cũng đừng buồn vì những câu hỏi của bác ít người trả. Chúc bác luôn khỏe mạnh để giúp đỡ nhiều hội viên Ter!

Chỉnh sửa cuối:

h_mdc

Xe điện
xe e 5 vạn cũng chưa thấy gì, híc trộm vía
Xe em đi hơn 7 vạn chưa chỉnh lần nào, lần này em chỉnh lên 5 vòng ren, cỡ gần 6,5mmx2=13mm bằng cách đẩy pulley máy phát điện ra xa, còn có vẻ chỉnh được nhiều nữa. Nhìn bằng kính lúp thì dây vẫn tốt lắm, còn dùng được dài dài nữa. Theo Owner's manual thì đến 90k km chưa phải thay nhưng em vẫn phải mua 1 cái để sơcua và mang theo xe, lúc cần có thể tự thay được chỉ cần cái clê 12 (có sẵn trong bộ dụng cụ). Chỗ bác Dương dây LD em nhìn thấy cả hộp. Chiều nay em mang xe đến Toyota Láng Hạ nhờ đo thử độ căng cho an tâm nhưng bọn nó từ chối, hôm nào qua gara khác vậy.

thangve

Xe tải
Em khi nào có tiếng kêu rít bất thường mới kiểm tra, khi dây trùng nó rít ngay mà

tuanbao ôtfun

[Tịch thu bằng lái]
một số xe vẫn tăng cơm mới bị cụ ạ,

hoangduong12

Xe tải
Xe chạy 5 vạn mà không thấy gì, chắc là xe bác có cơ cấu tự động điều chỉnh rồi. Xe mà phải chỉnh bằng cơm thì không được 5 vạn đâu ạ.

Giahuy123

Xe máy
Cụ nào dây cuaroa xe oto căng mà nghe tiếng kêu vo vo ko các cụ?