Táp lô xe Camry - thay hay bọc da

phanngoc0405

Xe tăng
Hân Collection - Nhà bán lẻ thời trang nữ số 1
Tình hình là xe Camry của e ( chắc cũng như những xe khác đã bị hoặc chuẩn bị hỏng) phần taplo xe đã đến thời kỳ phai tàn nhan sắc.
Nhìn thì vẫn cứ như bình thường nhưng cứ trời nắng to của miền trung thì sờ vào taplo thấy nó dính dính, móng tay hay vật gì sắc 1 tý ấn vào như đâm vào xốp và 1 số mép sát đầu dvd đã có 1 vài vết cạy của những lần tháo lắp âm thanh/hình ảnh.
Em định thay thế bằng cách 2 phương án.
1 - thay mới 1 taplo của toyota vào.
2 - bọc da lại taplo.

Phương án 1 thì có mấy điểm.
1 - làm xe đẹp hơn
2 - đạt thẩm mỹ cao hơn
3 - trả về nguyên trạng theo tiêu chuẩn nhà sản xuất.
Nhưng
1 - giá thành đắt đỏ.
2 - chấp nhận sẽ có ngày lại hỏng như lúc chưa thay ( tất nhiên là sau 5-7 năm)
3- Táp lô mới nhưng do sản xuất từ lâu, bây giờ lại chuẩn bị phân hủy thì bốc mắm luôn.

Phương án 2 thì có mấy điểm.
1- làm xe đẹp hơn so với khi chưa thay nhưng xấu hơn nguyên bản.
2- có thể đạt được độ ổn định là ko bị hỏng bề mặt nhưng ko biết có đc bền hay ko?
3- sẽ mất giá khi cần bán ( vì người mua sẽ trừ tiền hoặc yêu cầu thay cái khác vì nó liên quan tới airbag)
4- giá thành mềm hơn 1 ít.

Cụ nào đã từng rắc rối vụ này thì cùng lên chia sẻ nhé.
Cụ nào có nguồn hàng cung cấp cũng báo giá luôn.
.
Em thấy 1 số cụ chuyên buôn phụ tùng báo giá cái taplo này là 11,5tr nhưng cũng có cụ báo 14tr và bảo cái 11,5tr lắp vào nó bị hở? Hoang mang sờ tai quá vì e ở xa, chỉ ship về rồi ra hãng lắp chứ ko mang xe tận nơi đc. Cụ nào cung cấp đc taplo chính hãng giá cạnh tranh xin báo giá vào hòm thư cho e luôn.
Vậy cái 11.5tr có thật sự khác cái 14tr ko? Hay cũng chỉ là 1 nhưng là 1 chiêu tung hỏa mù để nâng giá theo thuơng hiệu toy ? ( em nghĩ chả thằng sản xuất nào lại đúc 1 cái khuôn lởm đến mức sai số kỹ thuật đến hở cả mép như thế)

Táplo cam LD 2.4/2.5/3.5 là 1 mã phụ tùng, vậy cam đài loan có cùng kích thước và thông số ko ạ? E thấy cam đài loanh ko bị hỏng taplo mà chỉ có cam Mỹ, Úc,Nhật và Việt bị.
Em lót dép ngồi hóng.
Vodka đã sẵn, mời các cụ tư vấn.

Chỉnh sửa cuối:

Canhbay

Xe đạp
Em nghĩ thay tốt hơn, bọc da mà da không tốt mùi lắm. Chưa kể dùng lâu năm còn bong, phí tiền ạ :)

IZZ

Xe tăng
Xe em cũng tương tự nhưng em thấy vẫn chấp nhận được, giải pháp của em là vẫn nguyên bản đỡ hao đạn :D

vodka_cute

Xe buýt
Cháu tưởng cụ đang rao bán. Hay thay ngon lành xong bán cho được giá hả cụ ?

thanhgamo

Xe container
Camry từ 2007 trở đi táp lô có lớp nhựa mềm ở trên giống nhau, người ta dùng nhựa xốp và mềm để nó không gây tiếng ồn khi nhiều chi tiết nhựa nối với nhau thì phải.
Xe công ty em 2007 cũng bị thế, đi trời nắng cảm giác nó chảy ra như nhựa đường, sờ tay vào hơi dính dính. Về nguyên nhân em thấy có 2 khả năng:
1. Khả năng nhựa nó bị lão hóa - Chắc phải thay thôi
2. Khả năng do dùng hóa chất dưỡng không đúng loại hoặc kém phẩm chất.-> lau sạch bằng cồn. Xe công ty em llau sạch lớp dính đó đi giờ nó bạc màu như cái áo mặc lâu ngày ấy. Nhưng như vậy nhìn cũng dễ chịu hơn tý.

Chỉnh sửa cuối:

RAVA

Xe ba gác
-Xe bác chủ sd ntn mà đã hỏng được táp lô nhỉ? Bề mặt phủ bên trên táp lô thường có cấu tạo là lớp nhựa pha cao su, nếu sd giữ gìn và BD định kỳ thì còn lâu mới hỏng, xe em mà đậu ngoài trời lâu thì em dùng tấm chắn nắng phản quang để che, vài tháng thì dùng hóa chất dưỡng đồ da+nhựa của Sonax, đến giờ sau 5,5 năm sd vẫn gần như mới, chả sao cả. Mà em thấy bác chủ thớt rao bán xe rồi thì thay làm gì nhỉ!

SimsSam

Xe điện
E nghĩ thay xe luôn đi.

Xe mới đỡ phải nghĩ.

phanngoc0405

Xe tăng
-Xe bác chủ sd ntn mà đã hỏng được táp lô nhỉ? Bề mặt phủ bên trên táp lô thường có cấu tạo là lớp nhựa pha cao su, nếu sd giữ gìn và BD định kỳ thì còn lâu mới hỏng, xe em mà đậu ngoài trời lâu thì em dùng tấm chắn nắng phản quang để che, vài tháng thì dùng hóa chất dưỡng đồ da+nhựa của Sonax, đến giờ sau 5,5 năm sd vẫn gần như mới, chả sao cả. Mà em thấy bác chủ thớt rao bán xe rồi thì thay làm gì nhỉ!
Sau khi nghiên cứu mấy cái xe định mua nhưng cái mình toàn ko trùng tiêu chí, cái mình thích thật sự thì đắt vãi lái so với công năng và cấu hình, thôi tiếp tục chạy 3.5q cho nó lành.

RAVA

Xe ba gác
Sau khi nghiên cứu mấy cái xe định mua nhưng cái mình toàn ko trùng tiêu chí, cái mình thích thật sự thì đắt vãi lái so với công năng và cấu hình, thôi tiếp tục chạy 3.5q cho nó lành.
-Bác đã đi Cam 3.5Q rồi thì cứ xác định là phải bỏ thêm ít nhất từ gấp rưỡi cho đến gấp đôi xèng nữa thì nó mới khác được! Nếu ko đc thì bác nên quay về thay cái táp lô khác thôi!:))

bimbimpro

Xe buýt
Để đi thì cứ làm theo ý mình cho sướng, theo em cụ nên bọc da. Dù sao cũng là cái mới, ngồi vào xe cảm giác cũng đỡ nhàm chán. Em thấy ở SG có bác Tám chuyên cái này, chất lượng đã được nhiều cụ thẩm qua rồi. Giòe chỉ việc vào hãng tháo ra ship vào, không thì cụ làm chuyến vào đấy luôn làm cho nó đồng bộ, làm chuyến xuyên Việt có khi lại hay

agrimeco

Xe lăn
3.5Q mà hỏng taplo nhanh thía hở cụ? xe em có 3.0 thôi cơ mà mười mấy năm nay nó vẫn như mới là sao nhỉ :-?

adco

Xe điện
Ở thị trường SG chi phí bọc lại simili chỉ giao động từ 3-4trieu (chỉ có điều khg biết nó có bên khg?). Bọc da nhìn rất sướng giá <>8tr. Nên thực ra nó rẽ hơn thay cái mới chính hãng nhiều .Giá trong hãng cái mới tầm 20t . Giá thị trường lâu lâu có 1 cái khg rõ gốc từ đâu, về ráp có vừa khg ? giá cũng 9-10tr.
Đây là hình ảnh em lượm bên OS

Tình trạng hư hỏng:

Sau khi bọc lại:

1 cái tiện lợi là ngoài thị trường có sẵn loại simili bọc lại này của cảmy nên khg phải mât time đặt hàng

phanngoc0405

Xe tăng
Ở thị trường SG chi phí bọc lại simili chỉ giao động từ 3-4trieu (chỉ có điều khg biết nó có bên khg?). Bọc da nhìn rất sướng giá <>8tr. Nên thực ra nó rẽ hơn thay cái mới chính hãng nhiều .Giá trong hãng cái mới tầm 20t . Giá thị trường lâu lâu có 1 cái khg rõ gốc từ đâu, về ráp có vừa khg ? giá cũng 9-10tr.
Đây là hình ảnh em lượm bên OS

Tình trạng hư hỏng:

Sau khi bọc lại:

Mình cũng quan tâm vụ bền theo time đấy,
Đồ xịn khoảng 10-15tr, nhưng đc 5-7 năm.
Đồ bọc lại 4 tr nhưng sợ 1 năm bọc 1 lần bác ah.

phanngoc0405

Xe tăng
-Bác đã đi Cam 3.5Q rồi thì cứ xác định là phải bỏ thêm ít nhất từ gấp rưỡi cho đến gấp đôi xèng nữa thì nó mới khác được! Nếu ko đc thì bác nên quay về thay cái táp lô khác thôi!:))
Gấp rưỡi tiền vẫn chưa thấy sự khác biệt nhiều lắm cụ ạ. Còn gấp đôi tiền thì thà mua thêm 1 con mit ps sport lại hay hơn nhiều.

m6ps

Xe tải
teana em nghe nói cũng bị. Có vẻ cái chất liệu đó k hợp với khí hậu vn rồi, Nếu bị lo lỗi hàng loạt thì phải thu hồi chú nhỉ. Cam 03 hình như k bị như vậy, k rõ cam 13 dùng chất liệu gì.

Pa Panh

Xe tải
Lão Hóa do lâu ngày và do để phơi nắng nhiều quá , các cụ có xe hay để ngoài trời nên rút kinh nghiệm và bớt chút thời gian che chắn cho e nó
Nếu để lâu ngoài trời . Ko biết nỉ phủ táp lô bán sẵn có hiệu quả ko các cụ ?

phanngoc0405

Xe tăng
Lão Hóa do lâu ngày và do để phơi nắng nhiều quá , các cụ có xe hay để ngoài trời nên rút kinh nghiệm và bớt chút thời gian che chắn cho e nó
Nếu để lâu ngoài trời . Ko biết nỉ phủ táp lô bán sẵn có hiệu quả ko các cụ ?
Nỉ phủ taplo chỉ có tác dụng là chống lóa nên đỡ mỏi mắt, còn vẫn là vải thưa che mắt thánh, trời nắng to sờ trên nỉ ko nóng lắm nhưng sờ dưới taplo vẫn nóng như thường- vì đỗ xe dưới nắng nóng cả xe .