So sánh độ ồn của Kia Forte và Honda Civic

horse78

Xe tải
Em định đổi xe và đang nhắm đến Civic và Kia Forte. Rấtkhông may là em chưa có điều kiện lái thử cả 2 xe này. Cụ nào có kinh nghiệm láicả 2 xe Kia Forte (TH) và Honda Civic cho em xin cái đánh giá xe nào ồn hơn, nếuso sánh trên cùng 1 cung đường, cùng sử dụng lốp theo xe của nhà sản xuất. Bởiem thấy nhiều cụ kêu xe Civic ồn, Kia Forte (TH) cũng ồn. Em cám ơn các cụ.

roll2002

Xe tải
Civic ồn một phần do miệng, thậm chí những cụ chưa bào giờ ngồi hay cầm lái cũng phán "civic ồn" như thật, cá nhân em thì thấy "ổn" (bẻ dấu tí :D), về độ ồn thì cụ cứ mượn xe của 2 người quen mà chạy thử trên một con đường là biết cái nào ồn hơn thôi mà, riêng em thì thấy civic đi ngon hơn và tiết kiệm xăng hơn, và chắc là bền hơn đấy.

horse78

Xe tải
Cám ơn cụ. Về độ bền và ổn định em nghĩ Civic hơn Forte là cái chắc. Ông anh vợ em làm ở Honda cũng kêu Civic ồn (ông ấy đi Altis), bạn em đi Civic rồi bán đi nó cũng kêu ồn, vì bây giờ nó đi Lexus RX 450h.

Hằng Lê

Xe tăng
Forte vành 17, lốp mỏng nên chủ xe hay phải bơm căng thêm để tránh dập vành nên đi rất xóc và tiếng ồn dội từ lốp lên cabin rất u tai.
Civic thì bơm hơi đúng cân đi khá hơn vì vành 15, nên vai lốp cao hơn k sợ dập.

Còn nếu thay lốp Mít thì hình như lốp cho ft đắt hơn, cụ xem lại giá trên mạng.

Cress

Xe tải
Civic ồn một phần do miệng, thậm chí những cụ chưa bào giờ ngồi hay cầm lái cũng phán "civic ồn" như thật, cá nhân em thì thấy "ổn" (bẻ dấu tí :D), về độ ồn thì cụ cứ mượn xe của 2 người quen mà chạy thử trên một con đường là biết cái nào ồn hơn thôi mà, riêng em thì thấy civic đi ngon hơn và tiết kiệm xăng hơn, và chắc là bền hơn đấy.
Civic em đi đời 2k8 nó ồn thật đấy cụ ạ, đời mới em không biết, nói chung trong dòng cỏ cỏ ( Altis, Ford Focus...) chắc em nó ồn nhất, nhưng về độ bốc, tiết kiệm xăng, tay lái sướng, bền thì chắc không có xe nào qua mặt được. Chắc Honda cũng có xe để chạy thử cụ chủ thớt đi thử phát xem đời mới ngon hơn không.
Nếu cụ nào cẩn thận, đi ít thì Forte ngon hơn, chắc là rẻ hơn,lazang to trông ngầu hơn, đi khoảng 5 vạn bán đi thì chưa phải lo sửa chữa gì đâu.
Đấy là kinh nghiệm em chạy Civic 1.8AT giờ được 6 vạn, thỉnh thoảng lên xe khác đi.

Chỉnh sửa cuối:

billnantes

Xe container
cụ muốn đi thử cả Civic và Forte Trường Hải thì mời em bữa cafe rồi qua nhà em đi thử cả,nhà em ở trường DH Y phố Tôn Thất Tùng ,em có cả Camry LE cho cụ đi thử rồi quyết định mua xe nào cũng được.
Riêng em thì thấy : Civic đi tay lái rất đầm và thật ,máy bốc,em đang đi Dunlop nguyên bản vành 15 theo xe ,xe nguyên bản không làm chống ồn,giảm sóc cứng hơn Forte.
Forte TH thì lốp Goodyer vành 17 nguyên bản đi ồn và giảm sóc hơi mềm ,độ bốc và vọt thì Forte thua xa Civic,chất lượng tôn xe hơi kém ,ấn mạnh tay là lõm vào (cái này kém civic ) .....

horse78

Xe tải
cụ muốn đi thử cả Civic và Forte Trường Hải thì mời em bữa cafe rồi qua nhà em đi thử cả,nhà em ở trường DH Y phố Tôn Thất Tùng ,em có cả Camry LE cho cụ đi thử rồi quyết định mua xe nào cũng được.
Riêng em thì thấy : Civic đi tay lái rất đầm và thật ,máy bốc,em đang đi Dunlop nguyên bản vành 15 theo xe ,xe nguyên bản không làm chống ồn,giảm sóc cứng hơn Forte.
Forte TH thì lốp Goodyer vành 17 nguyên bản đi ồn và giảm sóc hơi mềm ,độ bốc và vọt thì Forte thua xa Civic,chất lượng tôn xe hơi kém ,ấn mạnh tay là lõm vào (cái này kém civic ) .....
Em cũng thấy nó mỏng. Em đã xem Accent, Avante, Elantra (mới) thì đều thấy vỏ mỏng, cản trước và sau đều mỏng. Sang thớt Hyundai thắc mắc thì các cụ bên đó bảo "... mỏng là để hấp thụ lực khi va chạm..." và "... an toàn cho người đi bộ...". Thế có chán không?

horse78

Xe tải
Em cũng thấy nó mỏng. Em đã xem Accent, Avante, Elantra (mới) thì đều thấy vỏ mỏng, cản trước và sau đều mỏng. Sang thớt Hyundai thắc mắc thì các cụ bên đó bảo "... mỏng là để hấp thụ lực khi va chạm..." và "... an toàn cho người đi bộ...". Thế có chán không?

Skyman

Xe hơi
Đồng tình với ý kiến của cụ,dân vn mình bị cái hay a dua cụ ah,nên hay gán oan cho em nó,chứ theo em phân khúc xe đấy thì độ ồn gần như nhau cả thôi,ít hơn hay nhiều hơn co thể do cảm giác của từng người,Còn nếu muốn êm hẳn thì lên mec huac bi thì sẽ đỡ hơn hẳn đấy ;))

speed266

Xe điện
Có lần ngồi Civic 2.0 AT 2008 của ông anh đi vào vạch giảm tốc nghe cứ ồ ồ...mấy ae tưởng xe có sự cố gì xuống kiểm tra chả phát hiện gì...cuối cùng nghĩ mãi mới ra

ninhkent

Xe tăng
Heee, giờ e mới bít, xe e đo qua gờ giảm tốc cứ bụp bụp chắc nịch :D

horse78

Xe tải
Mà cũng lạ là nếu Civic ngon sao Honda lại thất bại với dòng xe này nhỉ. Hồi đầu mới ra xe bán chạy thế cơ mà.

faw

Xe tải
Em đã từng sở hữu fote và bây giờ đang đi civic 2.0 thì thấy thế này về độ ồn thì ngang nhau nhưng về cảm giác lái và độ bốc thì civic là hơn hẳn. để cải thiện em dán hai lớp chống ồn xung quanh xe đặc biệt là cánh cửa thì khác hẳn các cụ à

QuangPham.

Xe máy
E thấy civic có vẻ ồn hơn xíu. Trước e có cẻrato 2010. Bây giờ đang đi civic 2006. Cũng có thể do civic đời sâu hơn.

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Em nghe bạn thằng em rể cháu ông anh vợ con ông chú nói là Forte đi ồn hơn, chả biết có đúng không.

CR-Vic

Xe container
lúc đấy ngoài Civic ra chỉ có mỗi Lancer Gala là có xe số AT mà Gala thì trông không thể thao thanh niên bằng Civic (Focus lúc đó lại đắt quá + tiếng xấu từ Mon và Escape) - thêm nữa là thời 2006 - 2007 - 2008 chứng khoán đang tươi nên đa số thanh niên kiếm tiền được là mua xe ngay => Civic bán chạy là vì thế.

2008 trở đi thì Civic toi vì Altis ra AT, rồi thì Focus giảm giá, Elantra Forte nữa.

Đến giờ thì Civic vẫn toi :))

Mà cũng lạ là nếu Civic ngon sao Honda lại thất bại với dòng xe này nhỉ. Hồi đầu mới ra xe bán chạy thế cơ mà.

horse78

Xe tải
E thấy civic có vẻ ồn hơn xíu. Trước e có cẻrato 2010. Bây giờ đang đi civic 2006. Cũng có thể do civic đời sâu hơn.
Cụ QuangPham bán Cerato bao nhiêu vậy? Cụ vừa chuyển từ Cerato sang Civic nên em nghĩ cảm giác về sự thay đổi là rõ đấy ạ.

babyhood

Xe tăng
cứ nhật mà đi cụ ạ , e vote cho civic

horse78

Xe tải
lúc đấy ngoài Civic ra chỉ có mỗi Lancer Gala là có xe số AT mà Gala thì trông không thể thao thanh niên bằng Civic (Focus lúc đó lại đắt quá + tiếng xấu từ Mon và Escape) - thêm nữa là thời 2006 - 2007 - 2008 chứng khoán đang tươi nên đa số thanh niên kiếm tiền được là mua xe ngay => Civic bán chạy là vì thế.

2008 trở đi thì Civic toi vì Altis ra AT, rồi thì Focus giảm giá, Elantra Forte nữa.

Đến giờ thì Civic vẫn toi :))
Em thấy nhận xét của cụ chuẩn đấy ạ. Thời đấy TTCK bùng nổ; sang đến 2010 đến 2011 BĐS sôi sùng sục nhưng CV vẫn bán kém vì khách hàng đã có những trải nghiệm nhất định về dòng xe này tại VN. Có lẽ nếu Forte dùng vành nhỏ hơn, 15 hay 16" chẳng hạn, lốp dầy như CV không khéo còn êm hơn CV ấy nhỉ.

thachvathien

Đi bộ
mình mới dc ngồi civic thôi