Điều hòa spark van- căn bệnh phổ biến và đôi điều chia sẻ

mrqpro

Xe tải
Chào các cụ,dạo này e bận đi kiếm ăn quá nên ko có time vào OF chém gió cho vui. Dạo 1 vòng e thấy nhiều cụ kêu ca điều hòa spark van,spark quá. Chả là e cũng chạy spark van,dc vài tháng cũng bị bệnh tương tự, nhưng e đã trị được dứt bệnh. Hm nay rảnh rỗi vào đây chia sẻ kinh nghiệm cùng các cụ. Đúng sai thế nào, các cụ góp ý nhé.
Hơn 1 năm trước, e bán con sh, thêm tiền mua con spark van mới đi cho đỡ mưa nắng. Chưa dc 3 tháng xe bắt đầu có dấu hiệu yếu điều hòa, chả mát gì cả. E thì chả hiểu biết quái gì về xe. Cũng như nhiều cụ ở đây,e đem xe ra gara bơm ga điều hòa ( định đem ra hãng nhưng mà xa quá nên e thôi). Mà e nghĩ, quái lạ xe mới sao lại thiếu ga dc nhỉ ? Đem xe ra gara gần cơ quan, nghe ông thợ chém gió e cũng yên tâm. Bơm ga xong, xe mát lạnh, trả 3 lít, e đánh xe về mà lòng đầy hân hoan ;))
Ấy, các cụ cứ đọc tiếp nhé, chuyện còn dài ạ :). Niềm vui của e chả kéo dài dc bao lâu khi mùa hè tới với cái oi nóng của Hà Nội và cái điều hòa xe e lại yếu dần. Chắc chắn nhiều cụ ở đây cũng bị như e phải không? Rồi các cụ lại đi bơm ga => xe mát => dc 1 thời gian lại nóng => lại bơm ga, ôi cái vòng luẩn quẩn !!! Nhiều cụ thì cẩn thận nhưng ko may mắn đem ra gara này gara nọ sửa, nghe thợ chém gió, sửa dc 1 thời gian rồi đâu lại vào đấy. Có cụ bực mình quá bán xe luôn đấy ạ ~X(. E thì có cơ hội dc xông hơi trong cái xe mấy tháng tuổi mà ôm 1 cục tức. Đi 1 mình đã tức, chở thêm ai cũng kêu là xe mới mà sao nóng thế, muốn bán cmn xe đi cho bõ tức ~X(
1 lần, e đi taxi (xe spark,mát lạnh nhé !), bác tài bảo e là xe spark con nào chả thế, nó bị rò ga ở tuy-ô với cả gioăng cao su gì gì ấy, đem sửa đúng chỗ đó là hết, xe taxi của hãng con spark nào cũng sửa thế cả. Hi vọng lại trở về với e các cụ ạ :). E alo cho ông a, ông này chuyên bán xe ô tô, nhưng toàn bán xe đắt tiền nên cũng chả rành xe còi của e lắm. Lão giới thiệu e đến gara của bác lợi ở trường chinh, chuyên điều hòa( địa chỉ bn e ko nhớ lắm).
Hà Nội, 1 buổi chiều nắng như đổ lửa, e đánh xe đến gara của bác lợi. Gặp bác lợi già, e giới thiệu là em của anh Việt, rồi nói bệnh của xe cho bác ấy nghe. Đang dở tay mấy cái xe khác, bác xắn tay vào cùng thợ kiểm tra xe của e. Kiểm tra 1 lúc, bác bảo e, xe ko có lọc gió điều hòa,ga bị rò( đúng như bác taxi nói), hết ga đã lâu, cố bật điều hòa nên lốc hơi yếu rôi. E nghĩ bụng dcm cái bọn GM VN, cái lọc gió điều hòa đáng bn tiền mà cũng ăn bớt. Giàn điều hòa ko có lọc gió hít toàn bụi vào trong nên bẩn là chuyện đương nhiên.
Bác lợi bảo bây h phải tháo giàn điều hòa ra vệ sinh, thay mấy cái gioăng cao su bị hỏng, kiểm tra xem lốc thế nào có phải thay ko (cái này e nghe hơi lo), lắp lại giàn điều hòa, bơm ga, kiểm tra xem ga còn rò ko, lắp lọc gió điều hòa. Đấy, công việc bi h là như thế. Bác lợi và mấy anh thợ làm còn e đứng cạnh hóng hớt :). Giàn điều hòa bẩn kinh khủng ( e lại thầm chửi cái bọn GM VN), có khe chờ để lắp lọc gió nhưng ko có lọc gió. Lốc hơi yếu nhưng bác lợi bảo vẫn dùng được, e thở phào nhẹ nhõm. Loanh quanh hết cả buổi chiều, e đứng hóng mà cũng mướt mồ hôi. Xe đã xong, điều hòa đã mát, bác lợi nói bảo hành cho e 1 năm, có vấn đề j quay lại, đừng bơm ga linh tinh. E nghe cũng yên tâm, trả tiền, 1 tr rưỡi ạ rồi đi về. Về ông a kêu hơi đắt, nhưng mà yên tâm, tiền nào của đấy !!!
Từ đấy đền h khoảng 4 tháng rồi các cụ ạ, điều hòa mát,ổn định. Cũng may e gặp thầy gặp thợ. Nếu trời ko nóng lắm thì e bật quạt gió số 1, hết nấc xanh, chạy 1 lúc đủ lạnh thì giảm nấc xanh đi cho đỡ lạnh. Còn nếu hm nào nắng nóng hoành hành, thì chắc phải số 3, hết nấc xanh, dc 1 lúc giảm về số 2, thậm chí có lúc về số 1 ạ. Nói chung là e hài lòng ạ. Em xin hết, chúc các cụ có xe bị bệnh tương tự nhanh chữa dc bệnh :)
P/s: cụ nào mua xe spark van mới lắp ngay lọc gió điều hòa nhé, 2-3 trăm j đấy, quan trọng phết đấy ạ. Nếu chạy 1 thời gian mà nóng thì khắc phục mấy chỗ rò rồi bơm ga. Đừng thấy nóng mà chỉ bơm ga, loanh quanh cụ sẽ phải bơm suốt đấy. E ko nhầm thì mấy cụ chạy lacetti, chevy cruze mới mua dc vài tháng cũng bị bệnh y như xe e ạ.

arsenal230289

Xe đạp
Cụ rủa GM của e hơi ác đấy hichic!nhưng dù sao lỗi này cũng từ 2009 rồi cố chịu vậy ạ.chúc cụ đi xe may mắn vợ 2 khỏe mạnh kiếm ra tiền

muranovn

Xe hơi
em cũng mất tiền ngu đi bơm ga 2 lần, chỉ được 2 tháng là lại hết mát. GM VN quả thực là quá lởm, bệnh ai cũng biết mà xe nào cũng bị. Cảm ơn cụ đã chia sẻ.

Chỉnh sửa cuối:

mrnghiem

Xe tải
Cảm ơn chia sẻ của cụ, rất hữu ích. Đúng là của rẻ...

aston_martin123

Xe tăng
Cụ rủa GM của e hơi ác đấy hichic!nhưng dù sao lỗi này cũng từ 2009 rồi cố chịu vậy ạ.chúc cụ đi xe may mắn vợ 2 khỏe mạnh kiếm ra tiền
Em thấy chửi thế hơi ít đấy! Bị từ 2009 tức là lỗi có hệ thống, đáng nhẽ hãng phải có trách nhiệm với khách hàng bằng việc thay thế khắc phục luôn chứ sao để đến tận bây giờ chả có động thái gì cả!
Cụ là sale bán hàng, có nick trên này, biết cái lỗi đấy của xe mà không lên đây lập thớt thông báo với anh em đi xe để họ tự mang đi khắc phục cũng là vô trách nhiệm với khách hàng của mình, bán hàng mà thế à?

aston_martin123

Xe tăng
Em may mắn hơn các cụ, mua được con matiz van nhập nên không bị cái lỗi này, trời nóng lắm thì chỉ bật số 2 hết nấc xanh là mát lạnh!

Gừng

Xì hơi lốp
cụ chủ thớt chuẩn dồi

xe đê u cái nào gần như cũng bị lỗi điều hòa

xe cruze của e bị cung bị thủng dàn nóng, 1 cái lỗ bé tí như đầu tăm nhưng hậu quả thì nóng khủng khiếp

muranovn

Xe hơi
Em thấy chửi thế hơi ít đấy! Bị từ 2009 tức là lỗi có hệ thống, đáng nhẽ hãng phải có trách nhiệm với khách hàng bằng việc thay thế khắc phục luôn chứ sao để đến tận bây giờ chả có động thái gì cả!
Cụ là sale bán hàng, có nick trên này, biết cái lỗi đấy của xe mà không lên đây lập thớt thông báo với anh em đi xe để họ tự mang đi khắc phục cũng là vô trách nhiệm với khách hàng của mình, bán hàng mà thế à?
Vodka cụ 1 ly

muranovn

Xe hơi
Trước em đến nhà máy GM để kiểm tra điều hòa, đúng hôm 1/6 tổ chức liên hoan cho các cháu, thế là họ hẹn chiều đến. Nhà cháu nhà xa cách 30km thế là lại phải vật vờ chờ đến chiều. Đầu giờ chiều đến thì các ông liên hoan rượu chè xong về hết cả, nhà cháu tức không thể tả, cạch các ông GM đến già, dịch vụ như **** ấy.

mrqpro

Xe tải
E like comment của cụ ạ. E ít tuổi, ít xiền nên chọn e spark van này đi thay xe máy, che mưa che nắng, bao h dầy tiền thì e đổi nhưng mà mua về chuốc ko ít bực mình vào người ạ. E thấy matiz khá bền đấy chứ, trong khi spark van lởm quá( e nghĩ nó như matiz mà hợp túi của e nên e mua). Đồ đạc thì bị cắt lung tung cả. Con này ồn, tất nhiên nhưng mà xe mới mà con nào điều hòa cũng trục trặc mà gm chả có động thái j đúng là ko chấp nhận dc. Trong khi ở nước ngoài, xe chỉ cần có lỗi j đó, kể cả nhỏ, là hãng người ta thông báo rộng rãi để triệu hồi rồi khắc phục.

mrqpro

Xe tải
Em may mắn hơn các cụ, mua được con matiz van nhập nên không bị cái lỗi này, trời nóng lắm thì chỉ bật số 2 hết nấc xanh là mát lạnh!
Bít thế hồi mua xe e chịu khó tìm con matiz van nhập như cụ thì ngon hehe. E thấy nhìu cụ chạy matiz van nhập nhìn nuột phết :)

mrqpro

Xe tải
cụ chủ thớt chuẩn dồi

xe đê u cái nào gần như cũng bị lỗi điều hòa

xe cruze của e bị cung bị thủng dàn nóng, 1 cái lỗ bé tí như đầu tăm nhưng hậu quả thì nóng khủng khiếp
Spark van cùi của e đã cay. Cruze đẹp long lanh mà nóng thì ức chế phải bít cụ nhể. Cụ đem đi bảo hành hay tự đem ra ga ra ngoài sửa thế? Bệnh tình e nó thế nào rồi ạ?

bong07

Xe container
của em 2007 chắc là lúc đó chúng nó làm ăn cẩn thận nên ĐH vẫn mát sun c......him, chưa phải làm lần nào.=))

SparkLaiChau

Đi bộ
Chào bác em ở tận tỉnh Lai Châu, em có con spark van hiện đang bị hỏng điều hòa, hiện tượng như trước đây của bác. Bác có thể chỉ giúp em địa chỉ chính xác chỗ của bác Linh (chỗ bác đã sửa điều hòa cho xe của bác ý).
Trên em xa thủ đô lắm, mang xe xuống sửa thì phải gặp được đúng người không thì khổ lắm...

tone

Xe tải
Cũng tùy xe bị thôi cụ ạ, nhưng nói chung là gm vn chất lượng chưa tốt, cái xe van thì cắt hết. Được cái là cũng dễ sửa và phụ tùng rất rẻ. Riêng điều hòa thì k nên sửa trong hãng. Ở hn thì có ở đường Láng, Lê văn thiêm, abc đầy ... đều giỏi cả

duongtver

Xe tăng
Chào bác em ở tận tỉnh Lai Châu, em có con spark van hiện đang bị hỏng điều hòa, hiện tượng như trước đây của bác. Bác có thể chỉ giúp em địa chỉ chính xác chỗ của bác Linh (chỗ bác đã sửa điều hòa cho xe của bác ý).
Trên em xa thủ đô lắm, mang xe xuống sửa thì phải gặp được đúng người không thì khổ lắm...
Bác đến bác Lợi, Mai Xuân Lợi 109 trường chinh nhé. Làm xong là ngon, xe em cũng bị thế, bơm ga được mấy tháng lại nóng mà còn bơm phải ga đểu suýt hỏng dàn nóng lạnh và lốc điều hòa, may ra gặp bác Lợi này sớm, làm có hơi đắt nhưng mấy tháng nay rồi không vấn đề gì.

SparkLaiChau

Đi bộ
Bác đến bác Lợi, Mai Xuân Lợi 109 trường chinh nhé. Làm xong là ngon, xe em cũng bị thế, bơm ga được mấy tháng lại nóng mà còn bơm phải ga đểu suýt hỏng dàn nóng lạnh và lốc điều hòa, may ra gặp bác Lợi này sớm, làm có hơi đắt nhưng mấy tháng nay rồi không vấn đề gì.
Bác ở Hà Nội phiền bác xin cho em số với. Hôm nao em xuống sửa xe mời bác đi cafe coi như hậu tạ.