+ Trả lời
Trang 1 / 2 1 2 CuốiCuối
Kết quả: từ 1 đến 10 trong 20

Đề mục: Kinh nghiệm đi Hà Tiên - Phú Quốc từ TP Hồ Chí Minh bằng 4 bánh?

Mua xe ngày
    10-07-2013
    Thường ở
    Câu chuyện chuyến đi
    Động cơ OF
    109 mã lực

Mặc định Kinh nghiệm đi Hà Tiên - Phú Quốc từ TP Hồ Chí Minh bằng 4 bánh?

Em đang có ý định thu xếp chuyến đi từ TP HCM đi Châu Đốc (hoặc Rạch Giá) sang Hà Tiên, ra Phú Quốc (bằng tàu) rồi trở về qua Rạch Giá (hoặc Châu Đốc)... Các cụ có kinh nghiệm xin chỉ giáo?

Mua xe ngày
    10-07-2013
    Thường ở
    Câu chuyện chuyến đi
    Động cơ OF
    109 mã lực

Tiêu đề này có lẽ kém hấp dẫn quá, chả có cụ nào bảo em cả...
    Nhưng đã rủ rê rồi nên tự lập hành trình của chuyến đi vậy. Dự định thế này các cụ xem có được không?
    Ngày 1: TP HCM chạy thẳng xuống Rạch Giá (240 km), ăn trưa. Chiều đi Hà Tiên, trên đường ghé qua: núi Hòn Sóc (thị trấn Hòn Đất), hòn Phụ Tử. Tối nghỉ tại Kim Co Hotel 2.
    Ngày 2: Hà Tiên Phú Quốc đi phà Thạnh Thới khởi hành lúc 8g20'. Ra Phú Quốc chạy về phía Nam tham quan Nhà tù Phú Quốc, Bãi Sao. Ăn trưa tại Bãi Sao. Chiều đi sang phía Tây: Rừng nguyên sinh, đền thờ Nguyễn Trung Trực, mũi Gành Dầu, thác Suối Tranh, làng chài Hàm Ninh... Tối nghỉ ở thị trấn Đông Dương.
    Ngày 3: Tham quan Bảo tàng Cội nguồn, dinh Cậu... Chiều 13g45 từ Phú Quốc về Hà Tiên. Còn sớm tham quan Đền thờ họ Mạc, mộ Nguyễn Trung Trực.
    Ngày 4: Đi Châu Đốc tham quan kinh Vĩnh Tế, lăng Thoại Ngọc Hầu... Ăn trưa ở Châu Đốc. Tối về TP HCM (245 km từ Châu Đốc).
    Các cụ cho ý kiến góp thêm...

Mua xe ngày
    09-03-2010
    Động cơ OF
    32 mã lực

Chạy HCM đi Rạch Giá mà 240km thôi hả cụ. Bữa trước em chạy HCM đi Cần Thơ đã 180km rồi, chạy tiếp đi Rạch Giá rồi xuống Hà Tiên nên em cũng chẳng để ý là bao nhiêu km. Nhưng theo em, cụ mà muốn đi Phú Quốc thì nên đi phà từ Rạch Giá sang Phú Quốc. Không nên đi xuốn Hà Tiên rồi sang Phú Quốc làm gì, đương vừa nhỏ vừa xấu, qua khoảng vài chục chiếc cầu bắc qua kênh rạch, Biển Hà Tiên vừa Đen vừa Bẩn, cảnh không đẹp, Từ Hà Tiên sang Phú Quốc cũng chỉ nhanh hơn từ Rạch Giá sang Phú Quốc 1 tiếng thôi. Em chỉ có thể tư vấn được thế thôi ạ !

Mua xe ngày
    10-07-2013
    Thường ở
    Câu chuyện chuyến đi
    Động cơ OF
    109 mã lực

Trích dẫn dnphong viết Nghía cột cây số
    Chạy HCM đi Rạch Giá mà 240km thôi hả cụ. Bữa trước em chạy HCM đi Cần Thơ đã 180km rồi, chạy tiếp đi Rạch Giá rồi xuống Hà Tiên nên em cũng chẳng để ý là bao nhiêu km. Nhưng theo em, cụ mà muốn đi Phú Quốc thì nên đi phà từ Rạch Giá sang Phú Quốc. Không nên đi xuốn Hà Tiên rồi sang Phú Quốc làm gì, đương vừa nhỏ vừa xấu, qua khoảng vài chục chiếc cầu bắc qua kênh rạch, Biển Hà Tiên vừa Đen vừa Bẩn, cảnh không đẹp, Từ Hà Tiên sang Phú Quốc cũng chỉ nhanh hơn từ Rạch Giá sang Phú Quốc 1 tiếng thôi. Em chỉ có thể tư vấn được thế thôi ạ !
    Cảm ơn cụ nhiều nhiều...

Qua chỉ bảo của cụ và tìm hiểu thêm trên bản đồ và những trang thông tin khác... thì hành trinh đi từ TP HCM đến Phú Quốc điều chỉnh lại như sau:

Ngày 1: TP HCM - Hà Tiên (388 km)
    Sáng: TP HCM - TP Long Xuyên: 218 km (đi cao tốc Trung Lương và đến Cần Thơ, sau đó đi TP Long Xuyên - không qua phà Vàm Cống)
    Ăn trưa Long Xuyên
    Chiều: TP Long Xuyên - Rạch Giá - Hà Tiên: 170 km
    Trong đó, TP Long Xuyên - Rạch Giá: 65 km; Rạch Giá - TT Kiên Lương (rẽ vào khu du lịch Chùa Hang-hòn Phụ Tử): 70 km; sau đó đến Thị xã Hà Tiên; 36 km
    Nghỉ và ăn tối ở Hà Tiên

Ngày 2: Hà Tiên - Phú Quốc
    8g20 lên phà Thạnh Thới, 10g50 đến cảng Đá Chồng - Phú Quốc
    Đến Phú Quốc chạy thẳng xuống phía Nam, tham quan, ăn trưa tại Bãi Sao...
    Chiều: tham quan phía Bắc đảo và tối về ăn nghỉ tại thị trấn Dương Đông

Ngày 3: Tham quan Dương Đông, ăn trưa. Chiều ra bến tàu về Hà Tiên (13g45 - 16g35). Tối ăn nghỉ tại Hà Tiên.

Ngày 4: Hà Tiên - Châu Đốc - Long Xuyên - TP HCM (390 km)
    Sáng: Hà Tiên - Châu Đốc: 105 km; Châu Đốc - Long Xuyên: 65 km. Nghỉ ăn trưa tại Long Xuyên. Chiều: Long Xuyên-TP HCM: 218 km
    Kết thúc chuyến đi.

Các cụ có thể tư vấn thêm về hành trình, chỗ ăn, chỗ nghỉ, v.v...

Mua xe ngày
    12-11-2008
    Động cơ OF
    41 mã lực

E thì chả biết chỉ đường. Nên vào động viên cụ kiếm vodka vậy
    Các cụ có nhu cầu thiết kế,thi công,decor nhà cửa,cafe,quán bar,chuồng bò,chuồng gà......cứ alo e ạh ^^ 0912.966669

Mua xe ngày
    10-07-2013
    Thường ở
    Câu chuyện chuyến đi
    Động cơ OF
    109 mã lực

Trích dẫn nguyenanhtuxd viết Nghía cột cây số
    E thì chả biết chỉ đường. Nên vào động viên cụ kiếm vodka vậy
    Dù sao cũng phải cảm ơn cụ đã động viên kịp thời. Vé máy bay HN-TPHCM đã mua rồi, không quay lại được. Đường đi ở mồm thôi, cụ ạ!

Mua xe ngày
    05-10-2009
    Động cơ OF
    41 mã lực

Bác từ hcm đi long xuyen, rồi đi hà tiên trước, nghỉ 1 đêm hà tiên ql 91
    Hôm sau chạy hà tiên sang rạch giá, chiều chạy tầu ra phú quốc, nghỉ một đêm phú quốc ql 80
    Ngày sau về rạch giá chạy cà mau nghỉ một đêm cà mau
    Ngày 4 chạy cà mau lang thang về hcm theo đường miền đông

Đại loại đi đường miền tây về đường miền đông
    Cuộc đời là những chuyến đi

Mua xe ngày
    05-10-2009
    Động cơ OF
    41 mã lực

Bác đi long xuyên thẳng qua phà vòm cống rẽ phải đi thẳng sang hà tiên nhé, đừng đi rạch giá nó xa

Mua xe ngày
    05-10-2009
    Động cơ OF
    41 mã lực

Và từ hà tiên bác sang rạch giá bằng đường ven biển

Mua xe ngày
    10-07-2013
    Thường ở
    Câu chuyện chuyến đi
    Động cơ OF
    109 mã lực

Trích dẫn 102k9 viết Nghía cột cây số
    Bác từ hcm đi long xuyen, rồi đi hà tiên trước, nghỉ 1 đêm hà tiên ql 91
    Hôm sau chạy hà tiên sang rạch giá, chiều chạy tầu ra phú quốc, nghỉ một đêm phú quốc ql 80
    Ngày sau về rạch giá chạy cà mau nghỉ một đêm cà mau
    Ngày 4 chạy cà mau lang thang về hcm theo đường miền đông

Đại loại đi đường miền tây về đường miền đông
    Cảm ơn cụ đã chỉ dẫn cẩn thận... Em đã điều chỉnh hành trình như sau:

Bản đồ hành trình:

Ngày 1: TP HCM - Rạch Giá (305 km)
    Sáng: TP HCM - TP Long Xuyên: 230 km (đi cao tốc Trung Lương và đến Cần Thơ, sau đó đi TP Long Xuyên - không qua phà Vàm Cống)
    Ăn trưa Long Xuyên
    Chiều: TP Long Xuyên - Rạch Giá: 75 km
    Nghỉ đêm tại Khách sạn Kim Cỏ 1, số 141, Nguyễn Hùng Sơn, TP Rạch Giá.
    Ngày 2: Rạch Giá - Phú Quốc (120 km)
    Đi tàu Superdong4 khởi hành lúc 8g00 đến cảng Bãi Vòng (Phú Quốc) 10g20.
    Đến Phú Quốc tham quan làng chài cổ Hàm Ninh (5 km); xuống Bãi Sao nghỉ ăn trưa. Chiều tham quan thác suối Tranh, nhà tù Phú Quốc, bến cảng An Thới. Quay về theo đường ven biển thăm phòng trưng bày ngọc trai, đến thị trấn Dương Đông tham quan dinh Cậu, chợ đêm... Nghỉ đêm tại Nhà nghỉ Bưu Điện.
    Ngày 3: Phú Quốc - Rạch Giá (120 km)
    Sáng tham quan phía Bắc đảo: vườn quốc gia Phú Quốc, bãi Gành Dầu. Quay về bằng đường ven biển. Nghỉ ăn trưa tại Dương Đông và ra thẳng bến tàu về TP Rạch Giá lúc 13g00. Tối nghỉ đêm tại TP Rạch Giá.
    Ngày 4: Rạch Giá - Hà Tiên - Châu Đốc - TP Long Xuyên (294 km)
    Sáng khởi hành từ Rạch Giá đi TT Kiên Lương, rẽ vào khu du lịch Chùa Hang-hòn Phụ Tử: 70 km; sau đó đến Thị xã Hà Tiên; 36 km. Quay ra và đi theo TL 955A đến TP Châu Đốc, nghỉ ngơi, ăn trưa. Chiều về TP Long Xuyên, tối nghỉ tại Nhà khách Ngân hàng Agribank.
    Ngày 5: TP Long Xuyên - TP HCM (230 km)
    Sáng tham quan khu Lưu niệm Chủ tịch Tôn Đức Thắng. Chiều về TP HCM. Kết thúc chuyến đi.

Như vậy, em không đi QL 80 qua phà Vàm Cống cụ ạ vì đường có gần hơn nhưng lại mất thời gian qua phà...
    Em không đi Phú Quốc từ Hà Tiên vì Hà Tiên chỉ có ít chuyến tàu ra đảo so với ở Rạch Giá...
    Em không đi Cà Mau vì đã đi tuyến Cần Thơ - Sóc Trăng - Bạc Liêu - Cà Mau - đất mũi năm trước rồi.

Đạn đã lên nòng, chuẩn bị phọt thôi...
    Cảm ơn cụ 102k9 nhé!

+ Trả lời
Trang 1 / 2 1 2 CuốiCuối