Kinh nghiệm đi Hà Tiên - Phú Quốc từ TP Hồ Chí Minh bằng 4 bánh?

tranquang83

Xe điện
Em đang có ý định thu xếp chuyến đi từ TP HCM đi Châu Đốc (hoặc Rạch Giá) sang Hà Tiên, ra Phú Quốc (bằng tàu) rồi trở về qua Rạch Giá (hoặc Châu Đốc)... Các cụ có kinh nghiệm xin chỉ giáo?

tranquang83

Xe điện
Tiêu đề này có lẽ kém hấp dẫn quá, chả có cụ nào bảo em cả...
Nhưng đã rủ rê rồi nên tự lập hành trình của chuyến đi vậy. Dự định thế này các cụ xem có được không?
Ngày 1: TP HCM chạy thẳng xuống Rạch Giá (240 km), ăn trưa. Chiều đi Hà Tiên, trên đường ghé qua: núi Hòn Sóc (thị trấn Hòn Đất), hòn Phụ Tử. Tối nghỉ tại Kim Co Hotel 2.
Ngày 2: Hà Tiên Phú Quốc đi phà Thạnh Thới khởi hành lúc 8g20'. Ra Phú Quốc chạy về phía Nam tham quan Nhà tù Phú Quốc, Bãi Sao. Ăn trưa tại Bãi Sao. Chiều đi sang phía Tây: Rừng nguyên sinh, đền thờ Nguyễn Trung Trực, mũi Gành Dầu, thác Suối Tranh, làng chài Hàm Ninh... Tối nghỉ ở thị trấn Đông Dương.
Ngày 3: Tham quan Bảo tàng Cội nguồn, dinh Cậu... Chiều 13g45 từ Phú Quốc về Hà Tiên. Còn sớm tham quan Đền thờ họ Mạc, mộ Nguyễn Trung Trực.
Ngày 4: Đi Châu Đốc tham quan kinh Vĩnh Tế, lăng Thoại Ngọc Hầu... Ăn trưa ở Châu Đốc. Tối về TP HCM (245 km từ Châu Đốc).
Các cụ cho ý kiến góp thêm...

dnphong

Xe buýt
Chạy HCM đi Rạch Giá mà 240km thôi hả cụ. Bữa trước em chạy HCM đi Cần Thơ đã 180km rồi, chạy tiếp đi Rạch Giá rồi xuống Hà Tiên nên em cũng chẳng để ý là bao nhiêu km. Nhưng theo em, cụ mà muốn đi Phú Quốc thì nên đi phà từ Rạch Giá sang Phú Quốc. Không nên đi xuốn Hà Tiên rồi sang Phú Quốc làm gì, đương vừa nhỏ vừa xấu, qua khoảng vài chục chiếc cầu bắc qua kênh rạch, Biển Hà Tiên vừa Đen vừa Bẩn, cảnh không đẹp, Từ Hà Tiên sang Phú Quốc cũng chỉ nhanh hơn từ Rạch Giá sang Phú Quốc 1 tiếng thôi. Em chỉ có thể tư vấn được thế thôi ạ !

tranquang83

Xe điện
Chạy HCM đi Rạch Giá mà 240km thôi hả cụ. Bữa trước em chạy HCM đi Cần Thơ đã 180km rồi, chạy tiếp đi Rạch Giá rồi xuống Hà Tiên nên em cũng chẳng để ý là bao nhiêu km. Nhưng theo em, cụ mà muốn đi Phú Quốc thì nên đi phà từ Rạch Giá sang Phú Quốc. Không nên đi xuốn Hà Tiên rồi sang Phú Quốc làm gì, đương vừa nhỏ vừa xấu, qua khoảng vài chục chiếc cầu bắc qua kênh rạch, Biển Hà Tiên vừa Đen vừa Bẩn, cảnh không đẹp, Từ Hà Tiên sang Phú Quốc cũng chỉ nhanh hơn từ Rạch Giá sang Phú Quốc 1 tiếng thôi. Em chỉ có thể tư vấn được thế thôi ạ !
Cảm ơn cụ nhiều nhiều...

Qua chỉ bảo của cụ và tìm hiểu thêm trên bản đồ và những trang thông tin khác... thì hành trinh đi từ TP HCM đến Phú Quốc điều chỉnh lại như sau:

Ngày 1: TP HCM - Hà Tiên (388 km)
Sáng: TP HCM - TP Long Xuyên: 218 km (đi cao tốc Trung Lương và đến Cần Thơ, sau đó đi TP Long Xuyên - không qua phà Vàm Cống)
Ăn trưa Long Xuyên
Chiều: TP Long Xuyên - Rạch Giá - Hà Tiên: 170 km
Trong đó, TP Long Xuyên - Rạch Giá: 65 km; Rạch Giá - TT Kiên Lương (rẽ vào khu du lịch Chùa Hang-hòn Phụ Tử): 70 km; sau đó đến Thị xã Hà Tiên; 36 km
Nghỉ và ăn tối ở Hà Tiên

Ngày 2: Hà Tiên - Phú Quốc
8g20 lên phà Thạnh Thới, 10g50 đến cảng Đá Chồng - Phú Quốc
Đến Phú Quốc chạy thẳng xuống phía Nam, tham quan, ăn trưa tại Bãi Sao...
Chiều: tham quan phía Bắc đảo và tối về ăn nghỉ tại thị trấn Dương Đông

Ngày 3: Tham quan Dương Đông, ăn trưa. Chiều ra bến tàu về Hà Tiên (13g45 - 16g35). Tối ăn nghỉ tại Hà Tiên.

Ngày 4: Hà Tiên - Châu Đốc - Long Xuyên - TP HCM (390 km)
Sáng: Hà Tiên - Châu Đốc: 105 km; Châu Đốc - Long Xuyên: 65 km. Nghỉ ăn trưa tại Long Xuyên. Chiều: Long Xuyên-TP HCM: 218 km
Kết thúc chuyến đi.

Các cụ có thể tư vấn thêm về hành trình, chỗ ăn, chỗ nghỉ, v.v...

nguyenanhtuxd

Xe tải
E thì chả biết chỉ đường. Nên vào động viên cụ kiếm vodka vậy :))

tranquang83

Xe điện
E thì chả biết chỉ đường. Nên vào động viên cụ kiếm vodka vậy :))
Dù sao cũng phải cảm ơn cụ đã động viên kịp thời. Vé máy bay HN-TPHCM đã mua rồi, không quay lại được. Đường đi ở mồm thôi, cụ ạ!

102k9

Xe buýt
Bác từ hcm đi long xuyen, rồi đi hà tiên trước, nghỉ 1 đêm hà tiên ql 91
Hôm sau chạy hà tiên sang rạch giá, chiều chạy tầu ra phú quốc, nghỉ một đêm phú quốc ql 80
Ngày sau về rạch giá chạy cà mau nghỉ một đêm cà mau
Ngày 4 chạy cà mau lang thang về hcm theo đường miền đông

Đại loại đi đường miền tây về đường miền đông

102k9

Xe buýt
Bác đi long xuyên thẳng qua phà vòm cống rẽ phải đi thẳng sang hà tiên nhé, đừng đi rạch giá nó xa

102k9

Xe buýt
Và từ hà tiên bác sang rạch giá bằng đường ven biển

tranquang83

Xe điện
Bác từ hcm đi long xuyen, rồi đi hà tiên trước, nghỉ 1 đêm hà tiên ql 91
Hôm sau chạy hà tiên sang rạch giá, chiều chạy tầu ra phú quốc, nghỉ một đêm phú quốc ql 80
Ngày sau về rạch giá chạy cà mau nghỉ một đêm cà mau
Ngày 4 chạy cà mau lang thang về hcm theo đường miền đông

Đại loại đi đường miền tây về đường miền đông
Cảm ơn cụ đã chỉ dẫn cẩn thận... Em đã điều chỉnh hành trình như sau:

Bản đồ hành trình:

Ngày 1: TP HCM - Rạch Giá (305 km)
Sáng: TP HCM - TP Long Xuyên: 230 km (đi cao tốc Trung Lương và đến Cần Thơ, sau đó đi TP Long Xuyên - không qua phà Vàm Cống)
Ăn trưa Long Xuyên
Chiều: TP Long Xuyên - Rạch Giá: 75 km
Nghỉ đêm tại Khách sạn Kim Cỏ 1, số 141, Nguyễn Hùng Sơn, TP Rạch Giá.
Ngày 2: Rạch Giá - Phú Quốc (120 km)
Đi tàu Superdong4 khởi hành lúc 8g00 đến cảng Bãi Vòng (Phú Quốc) 10g20.
Đến Phú Quốc tham quan làng chài cổ Hàm Ninh (5 km); xuống Bãi Sao nghỉ ăn trưa. Chiều tham quan thác suối Tranh, nhà tù Phú Quốc, bến cảng An Thới. Quay về theo đường ven biển thăm phòng trưng bày ngọc trai, đến thị trấn Dương Đông tham quan dinh Cậu, chợ đêm... Nghỉ đêm tại Nhà nghỉ Bưu Điện.
Ngày 3: Phú Quốc - Rạch Giá (120 km)
Sáng tham quan phía Bắc đảo: vườn quốc gia Phú Quốc, bãi Gành Dầu. Quay về bằng đường ven biển. Nghỉ ăn trưa tại Dương Đông và ra thẳng bến tàu về TP Rạch Giá lúc 13g00. Tối nghỉ đêm tại TP Rạch Giá.
Ngày 4: Rạch Giá - Hà Tiên - Châu Đốc - TP Long Xuyên (294 km)
Sáng khởi hành từ Rạch Giá đi TT Kiên Lương, rẽ vào khu du lịch Chùa Hang-hòn Phụ Tử: 70 km; sau đó đến Thị xã Hà Tiên; 36 km. Quay ra và đi theo TL 955A đến TP Châu Đốc, nghỉ ngơi, ăn trưa. Chiều về TP Long Xuyên, tối nghỉ tại Nhà khách Ngân hàng Agribank.
Ngày 5: TP Long Xuyên - TP HCM (230 km)
Sáng tham quan khu Lưu niệm Chủ tịch Tôn Đức Thắng. Chiều về TP HCM. Kết thúc chuyến đi.

Như vậy, em không đi QL 80 qua phà Vàm Cống cụ ạ vì đường có gần hơn nhưng lại mất thời gian qua phà...
Em không đi Phú Quốc từ Hà Tiên vì Hà Tiên chỉ có ít chuyến tàu ra đảo so với ở Rạch Giá...
Em không đi Cà Mau vì đã đi tuyến Cần Thơ - Sóc Trăng - Bạc Liêu - Cà Mau - đất mũi năm trước rồi.

Đạn đã lên nòng, chuẩn bị phọt thôi...
Cảm ơn cụ 102k9 nhé!

xetho77

Xe tăng
Em đang có ý định thu xếp chuyến đi từ TP HCM đi Châu Đốc (hoặc Rạch Giá) sang Hà Tiên, ra Phú Quốc (bằng tàu) rồi trở về qua Rạch Giá (hoặc Châu Đốc)... Các cụ có kinh nghiệm xin chỉ giáo?
Kinh nghiệm của em là qua 1 công ty tour ở SG họ tổ chức cho là hay nhất, giới thiệu những địa danh & đặc sản từng vùng miền. Ăn thì có thể mình sẽ tự ăn cho thoải mái. Em vừa đi về em thật :D

xetho77

Xe tăng
Cảm ơn cụ! Cụ có thể cho biết công ty nào? Hành trình?...
Đây cụ nhé: Công ty TNHH du lịch Anh Thư - 165 Phạm Ngũ Lão, Quận 1, tp HCM. Web: www.antravel.com.vn. Tel 0838374916 - 0913910983 (Mr Hải).
Hôm trước em vừa đi nên giữ lại card, lịch trình cụ cứ alo rồi họ sẽ mail cho (giá rẻ bất ngờ)

tranquang83

Xe điện
Cảm ơn cụ xetho77 nhiều nhiều. Em sẽ tham khảo lời khuyên của cụ...

nguahoang49

Xe máy
Em lưu ý cụ là đường từ TP. Hồ Chí Minh về Miền Tây bắn tốc độ rất rát, cụ lưu ý nhất là đoạn Tiền Giang vì rất gắt và khó nhằn. Cao tốc Trung Lương bắn tự động, bắt 2 đầu, đường Ql cho chạy 80 nhưng có những chỗ chỉ cho có 40, biển báo tương đối dày đặc nên cụ lưu ý chạy đúng tốc độ để đi chơi cho nó vui vẻ.
Các đoạn đường cần lưu ý;
- Cao tốc Trung Lương (
- Vòng xoay TP. Vĩnh Long
- Đường tránh TP Vĩnh Long
- Đường dẫn Cầu Cần Thơ
- Cần Thơ - Ô Môn (đoạn này dài khoảng 25km cho chạy 50km/h)
- Thốt Nốt (50km/h) bắn liên tục, lúc nào đi qua em cũng gặp vì em đã từng bị bắn hạ tại đây.

CôngNông

Xe điện
Em vừa đi cung này về. Em chưa nhớ đường lắm vì em đi đêm.
Em phi từ đêm tầm 12h từ Sân Bay TSN đi thẳng phát Cần Thơ (có qua 1 cái Phà lớn, mọi người nói sau này sẽ xây 1 cây cầu như cầu Cần Thơ ở đây, em thích đi Phà vì rất thú vị), Rạch Giá. Đến tầm 9h hơn thì đến Hà Tiên đi thăm Đền thờ họ Mạc, loanh quanh mấy cái đình, cái khu mộ ở đó rồi em đi ăn trưa, nghỉ ngơi.
1h tàu chạy Hà Tiên ra Phú Quốc.
Đến nơi vào chơi ở suối Tranh (em thấy chỗ này ko đẹp lắm, nếu có người quen nhờ dắt vào mấy con suối sâu bên trong đẹp hơn nhiều và hoang sơ)
Bãi Sao thì biển rất lặng sóng, nước xanh, cát trắng, điện lưới ko có mà dùng máy nổ, đường vào khá là xấu. (thuê nguyên 1 con tàu đi chơi cỡ 1,3tr thôi)
Điểm nhà tù rất ý nghĩa, các bác nên đi theo đoàn đông và nghe thuyết minh về các câu chuyện về tử tù ở đây, rất cảm động và chân thực.
Thăm làng chài nên đi chiều tối, ở đây có 1 cầu cảng dẫn ra biển khá dài và nhỏ, chiều ánh mặt trời xuống đi ra rất đẹp, cảnh chợ búa cũng rấp lập.
Đêm ngồi ở chỗ Dinh Cậu nhậu các món ốc hứng gió biển vỗ vào các gềnh đá nhân tạo cũng rất hay. Nhưng quán ở chỗ này hình như ko mở đến muộn và giá khá đắt, món ăn cũng chưa phải là ngon nhất ở đây ;)

Đó là vài điểm lặt vặt em còn nhớ mang mang, vì em ngồi cơ quan ko có ảnh em chụp để nhớ lại góp ý cùng cụ.

tranquang83

Xe điện
Cảm ơn các cụ nguahoang49 và CôngNông... đã chỉ dẫn thêm.
Hiện nay em đã ở Phú Quốc ngày thứ 3. Mọi dự định ban đầu đã đảo lộn và em coi những thứ đó như là những trải nghiệm của chuyến đi... ảo. Còn thực tế thì khác xa, các cụ ạ.
Khi về, với những điều ghi nhận được và hình ảnh, em sẽ viết một bài cho mục kể về Phú Quốc. Mời các cụ ủng hộ...

vietlodgetravel

Xe máy
Đến Phú Quốc mà không đi tour lặn ngắm san Hô thì hơi tiếc bạn ạ, mình đi tour này từ Cù lao Chàm - Hội An, Nha Trang mà chưa đâu đẹp bằng Phú Quốc, tour này cũng cho du khách về bãi Sao.

Tuy nhiên thời gian bạn ở Phú Quốc khá là ít nên bạn sắp xếp 1 tour đi câu cá, lặn ngắm san hô. Buổi sáng đi suối Tranh, làng chài Hàm Ninh cũng ok. Hoặc đi Bắc Đảo đến Gành Dầu dạo chơi, ra nhà bè ăn hải sản tươi sống nếu thích.

Hiện tại Eden Resort Phú Quốc đang khuyến mãi giá phòng rất tốt, nếu cần bạn alo mình nhé.

Cảm ơn cụ đã chỉ dẫn cẩn thận... Em đã điều chỉnh hành trình như sau:

Bản đồ hành trình:

Ngày 1: TP HCM - Rạch Giá (305 km)
Sáng: TP HCM - TP Long Xuyên: 230 km (đi cao tốc Trung Lương và đến Cần Thơ, sau đó đi TP Long Xuyên - không qua phà Vàm Cống)
Ăn trưa Long Xuyên
Chiều: TP Long Xuyên - Rạch Giá: 75 km
Nghỉ đêm tại Khách sạn Kim Cỏ 1, số 141, Nguyễn Hùng Sơn, TP Rạch Giá.
Ngày 2: Rạch Giá - Phú Quốc (120 km)
Đi tàu Superdong4 khởi hành lúc 8g00 đến cảng Bãi Vòng (Phú Quốc) 10g20.
Đến Phú Quốc tham quan làng chài cổ Hàm Ninh (5 km); xuống Bãi Sao nghỉ ăn trưa. Chiều tham quan thác suối Tranh, nhà tù Phú Quốc, bến cảng An Thới. Quay về theo đường ven biển thăm phòng trưng bày ngọc trai, đến thị trấn Dương Đông tham quan dinh Cậu, chợ đêm... Nghỉ đêm tại Nhà nghỉ Bưu Điện.
Ngày 3: Phú Quốc - Rạch Giá (120 km)
Sáng tham quan phía Bắc đảo: vườn quốc gia Phú Quốc, bãi Gành Dầu. Quay về bằng đường ven biển. Nghỉ ăn trưa tại Dương Đông và ra thẳng bến tàu về TP Rạch Giá lúc 13g00. Tối nghỉ đêm tại TP Rạch Giá.
Ngày 4: Rạch Giá - Hà Tiên - Châu Đốc - TP Long Xuyên (294 km)
Sáng khởi hành từ Rạch Giá đi TT Kiên Lương, rẽ vào khu du lịch Chùa Hang-hòn Phụ Tử: 70 km; sau đó đến Thị xã Hà Tiên; 36 km. Quay ra và đi theo TL 955A đến TP Châu Đốc, nghỉ ngơi, ăn trưa. Chiều về TP Long Xuyên, tối nghỉ tại Nhà khách Ngân hàng Agribank.
Ngày 5: TP Long Xuyên - TP HCM (230 km)
Sáng tham quan khu Lưu niệm Chủ tịch Tôn Đức Thắng. Chiều về TP HCM. Kết thúc chuyến đi.

Như vậy, em không đi QL 80 qua phà Vàm Cống cụ ạ vì đường có gần hơn nhưng lại mất thời gian qua phà...
Em không đi Phú Quốc từ Hà Tiên vì Hà Tiên chỉ có ít chuyến tàu ra đảo so với ở Rạch Giá...
Em không đi Cà Mau vì đã đi tuyến Cần Thơ - Sóc Trăng - Bạc Liêu - Cà Mau - đất mũi năm trước rồi.

Đạn đã lên nòng, chuẩn bị phọt thôi...
Cảm ơn cụ 102k9 nhé!

tranquang83

Xe điện
...Hiện tại Eden Resort Phú Quốc đang khuyến mãi giá phòng rất tốt, nếu cần bạn alo mình nhé.
Cảm ơn cụ vietlodge. Em đã về rồi. Không biết được những thông tin của cụ sớm. Nhưng em cũng thấy chuyến đi mỹ mãn lắm cụ ạ.
Xuống sân bay, gặp một chàng trai Hà Nội mời về khách sạn của anh ta, giá có 400k và anh chở miễn phí bằng xe máy luôn...
Rất tiếc không thể đi cùng anh ta. Xe của Blue Lagoon Resort đã trưng biển ghi tên đón rồi.
Hôm sau thuê nguyên chiếc tắc xi đi một vòng quanh đảo: từ cảng An Thới đến mũi Gành Dầu. Ngồi uống nước ở KDL Làng tôi (Bãi Sao), ăn trưa ở Hàm Ninh, thưởng thức đờn ca tài tử ở Hải Biên quán... Tối ăn bát cháo ngao trong chợ dinh Cậu.

vietlodgetravel

Xe máy
Vậy là cụ chỉ chưa đi câu cá và ngắm đáy biển ở Phú Quốc thôi, có dịp đi lại cụ đi tour này nhé rất tuyệt.

Cảm ơn cụ vietlodge. Em đã về rồi. Không biết được những thông tin của cụ sớm. Nhưng em cũng thấy chuyến đi mỹ mãn lắm cụ ạ.
Xuống sân bay, gặp một chàng trai Hà Nội mời về khách sạn của anh ta, giá có 400k và anh chở miễn phí bằng xe máy luôn...
Rất tiếc không thể đi cùng anh ta. Xe của Blue Lagoon Resort đã trưng biển ghi tên đón rồi.
Hôm sau thuê nguyên chiếc tắc xi đi một vòng quanh đảo: từ cảng An Thới đến mũi Gành Dầu. Ngồi uống nước ở KDL Làng tôi (Bãi Sao), ăn trưa ở Hàm Ninh, thưởng thức đờn ca tài tử ở Hải Biên quán... Tối ăn bát cháo ngao trong chợ dinh Cậu.