Thủ tục đổi bằng lái xe ở Cao Bá Quát

phuongxuanhieu

Xe đạp
Website
42hangdieu.com
Em mới làm thủ tục đổi bằng lái xe. Đến 19/12 này là có bằng mới có chút kinh nghiệm chia sẻ với các bác :
- Đọc bài này thì mở ví ra ngay xem hạn đổi băng. Quá hạn là mất thời gian lắm đấy nhẹ
- Quy định đổi bằng là trước 1 tháng với hạn ghi trong bằng và không quá 30 ngày.
- Bằng do SỞ GTCT cấp làm thủ tục ở 16 Cao Bá Quát, của Cục Đường bộ ở 104 Thái Thinh.
+ Thủ tục đổi bằng như sau :
- Cầm đăng ký cũ đưa cho cán bộ để xin 1 tờ khai và 1 tờ khám sức khoẻ
- Đi chụp 4 ảnh 3x4. 2 ảnh dán vào tờ khai và giấy khám sức khoẻ. 2 ảnh nộp để dán vào bằng mới.
- Khám sức khoẻ phải theo danh sách các bệnh viện đã quy định dán ở phòng. Em đi khám ở XanhPon, cổng ở đường Nguyễn Thái Học. Mất 37 nghìn và khoảng 20 phút là xong. Có đoạn kiểm tra thị lực bác sĩ đưa em mấy tờ giấy xanh đỏ tím vàng bảo em đoán hình, chẳng hiểu gì cả thế là ghi luôn : 2 mắt mù mạu Em tưởng là đứt rồi nhưng cuối cùng vẫn kết luận là đủ sức khoẻ lái xẹ:D :D :D
- Tờ khai về phường xác nhận. Nhớ là cả tờ khai và giấy khám sức khoẻ phải dán ảnh trước để họ còn đóng dấu giáp lai.
- Cầm tờ khai, giấy khám sức khoẻ, hồ sơ gốc lái xe, CMT, hộ khẩu, bằng lái xe gốc, 2 ảnh 3x4 lên 16 Cao Bá Quát. Nhớ là chỗ này tương đối đông phải chen vào gi tên mình vào tờ giấy trắng để đăng ký. Sau đó ngồi rung đùi chờ gọi tên mình.
Tóm lại thủ tục và thời gian cũng không có gì phức tạp lắm. Chủ yếu là biết quy trình như thế nào mà thôi. Em cứ đứng ở ngoài quan sát một lúc là ra hết. Em bị mất hồ sơ gốc thì chỉ phải làm đơn ra CA phường xin xác nhận là xong. Mất bằng gốc thì mệt mỏi hơn nhiều đấy các bác nhé, thủ tục tương đối lằng nhằng do họ sợ các bác đã bị đục 2 lỗ lại báo mất để đổi bằng mới:|

hachi

Xe tăng
Mất bằng gốc thì có phải thi lại ko bác? Thủ tục lằng nhằng là như thế nào hả bác? Vợ cả em bị mất bằng cách đây 3 năm, vẫn còn hồ sơ gốc, ko hiểu bây giờ số phận ra sao :^) bác biết thì chỉ cho em với, cảm ơn bác nhiều!

xmen

Xe buýt
Nếu vợ bác mất bằng, còn hồ sơ gốc thì phải thi lại lý thuyết thôi.

busycat555

Xe hơi
bằng sắp hết hạn mà ko ở VN thì có đổi được ko hả các bác, hoặc có ngách nào các bác chỉ giáo cho em với

TheOne

Xe điện
hachi nói:
Mất bằng gốc thì có phải thi lại ko bác? Thủ tục lằng nhằng là như thế nào hả bác? Vợ cả em bị mất bằng cách đây 3 năm, vẫn còn hồ sơ gốc, ko hiểu bây giờ số phận ra sao :^) bác biết thì chỉ cho em với, cảm ơn bác nhiều!
Nếu mất bằng đến 3 năm rồi thì theo em vợ bác phải thị lại cả lý thuyết lẫn thực hành rồi ,

Chỉnh sửa cuối:

phuongxuanhieu

Xe đạp
Website
42hangdieu.com
Bằng quá hạn 1 tháng phải thi lại lý thuyết, quá hạn 6 tháng phải thi lại từ đầu

tuanhaiha

Xe điện
http://www.otofun.net/forumdisplay.php?f=73
Các bác cứu với

hachi nói:
nếu đang làm thủ tục đổi bằng mà bị mất giấy hẹn và bằng cũ thì làm sao bây giờ á /

nightpinky

Xe buýt
tuanhaiha nói:
nếu đang làm thủ tục đổi bằng mà bị mất giấy hẹn và bằng cũ thì làm sao bây giờ á /
Chuyển sang bộ phận tiếp nhận hồ sơ cấp bằng lái xe tăng luôn đi bác! :))

binhnq2

Xe tăng
mất bằng nguy hiểm nhỉ, hôm nọ em bí mất ví, để bằng trong đó, ko ngờ nó trả lại, may quá, thế các bác cho em hỏi là bằng gốc mà mất thì xin lại thế nào, bằng em vốn dĩ là bằng đổi thôi mà.

suncom

Xe đạp
Sắp có GPLX mới rồi các bác

Đổi mới quản lý giấy phép lái xe

Cục Đường bộ Việt Nam vừa trình lên Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải đề án "Đổi mới quản lý giấy phép lái xe". Nếu được chấp thuận thì từ đầu năm 2007, việc đổi mới cấp giấy phép lái xe sẽ được thực hiện.

Mẫu giấy phép lái xe (GPLX) mới do Cục Đường bộ đề xuất, có kích thước 85,6 x 53,98 x 0,76 (mm) tương ứng với tiêu chuẩn ICAO loại ID - 1 hay tiêu chuẩn ISO 7810, có sử dụng tiếng Anh, có vị trí để đánh dấu vi phạm Luật Giao thông đường bộ.

Mẫu GPLX và hệ thống quản lý lái xe hiện nay được Bộ Giao thông vận tải quy định năm 1996, tính đến nay toàn quốc đã có trên 18 triệu GPLX, trong đó có 1,2 triệu GPLX ôtô, 17 triệu GPLX môtô.

Theo số liệu thống kê cho thấy bình quân mỗi năm cả nước cấp mới khoảng 3 triệu GPLX, một tháng khoảng 250.000 GPLX. Tuy nhiên, theo đánh giá của Cục Đường bộ Việt Nam, trước yêu cầu hội nhập ngày càng sâu rộng và yêu cầu quản lý khi số lượng GPLX tăng cao, khoa học công nghệ phát triển thì mẫu mã GPLX đang sử dụng có nhiều bất cập: kích cỡ chưa phù hợp, độ bền không cao, dễ bị tẩy xóa; các thông tin ghi trong GPLX hiện chỉ có tiếng Việt và chưa đầy đủ; dễ bị làm giả....

Việc quản lý GPLX như hiện nay không quản lý được người lái xe, dẫn đến một số lái xe lợi dụng kẽ hở, thậm trí sử dụng cùng lúc từ 2 đến 3 GPLX. Cho đến nay chưa hình thành được cơ sở dữ liệu về GPLX trong toàn quốc; chưa có đủ các phần mềm quản lý phù hợp; chưa nối mạng để quản lý chặt chẽ giấy phép lái xe trong toàn quốc, (hiện mới chỉ có phần mềm quản lý GPLX bị bấm lỗ do vi phạm Luật Giao thông đường bộ), không đáp ứng được yêu cầu quản lý trong ngành và phối hợp, trao đổi thông tin với các ngành, các cơ quan, đơn vị quản lý, sử dụng lái xe…

Theo TTXVN

Nguồn:

http://www.tuoitre.com.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=180907&ChannelID=3

hanhlexus

Xe tải
phuongxuanhieu nói:
Em mới làm thủ tục đổi bằng lái xe. Đến 19/12 này là có bằng mới có chút kinh nghiệm chia sẻ với các bác :
- Tờ khai về phường xác nhận. Nhớ là cả tờ khai và giấy khám sức khoẻ phải dán ảnh trước để họ còn đóng dấu giáp lai.
3 năm trước em đổi bằng thì lấy xác nhận của cơ quan được cơ mà nhể.

Gần đây nhất là khoảng 1 năm có người quen đổi bằng thì lại không phải lấy xác nhận ở đâu hết cứ mang tờ khai, giấy khám sức khoẻ, hồ sơ gốc lái xe, CMT, hộ khẩu (photo CMT và hộ khẩu), bằng lái xe gốc, 2 ảnh 3x4. Xong luôn.

Bây giờ thay đổi thế hả Bác hay Bác cẩn thận thì cứ lấy xác nhận Phường (Mấy bác ở Phường lằng nhằng khi xác nhận lắm - Chán ghê)

GiangtrocTài khoản đã xác minh

Thành viên sợ vợ
Phường giờ ngon rồi bác ơi, 15 phút xong ngay
Em cũng vừa đổi bằng, lấy hôm qua, ra cafe đối diện, giá chung 3 loét không phải khám, em cũng dính vụ mù màu giống bác p.x.hieu (không biết có phải con Thày Nhàn không!) nên ngại khám lắm

Steven

Xe tăng
Bỏ... em, hôm nay em vừa đi đăng kiểm về, giở bằng ra thấy 20/2 hết hạn, sợ quá. Mà em vừa hỏi ông thầy dậy lái xe cũ thì thấy bảo phải mang cả hộ khẩu rồi khai đơn mang về phường chứng nhận???

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
bác nào bị cận giống em thì chỉ khai (tối đa) là 2 đi ốp. Quá 2 là nghỉ lái luôn (đay là quy định của Bộ Y tế)

Steven

Xe tăng
Leica nói:
bác nào bị cận giống em thì chỉ khai (tối đa) là 2 đi ốp. Quá 2 là nghỉ lái luôn (đay là quy định của Bộ Y tế)
Sao qui định gì lạ thế nhỉ?

vietthuy

Xe buýt
Mình cũng bị mất bằng (bằng gốc là đổi từ bằng nước ngoài) - hồ sơ còn

thì xin lại ok (đã xin được - nhưng cuối cùng lại tìm thấy bằng cũ được mấy hôm nay, hehe)

- thủ tục không có gì lằng nhằng, nhưng không hiểu sao em nghe nói 1 năm chỉ có vài trường hợp được cấp lại thôi, làm chặt lắm ạ . Quan trọng nhất là tờ xác nhận của CA Phường/xã là bằng bị CHÁY - Cướp. Bác trưởng phòng phụ trách vụ cấp bằng lại này rất khó, bắt bẻ từng câu chữ - Để em sẽ kiếm lại đơn trình bày của em và post lên cho các bác.

hachi nói:

thanhtinh

Xe hơi
Các bác cho hỏi, xác nhận cơ quan công tác được không? Em khiếp ra phường lắm

vietthuy

Xe buýt
phải ra phường vì là xác nhận hộ khẩu - mất 2000 tiền tem và 1 ngày chứ có gì đâu (mình là p Điện Biên)

dankt

Xe máy
Xác nhận của cơ quan cũng được. Trước đây tôi đổi từ bằng nước ngoài chỉ cần xác nhận của cơ quan.