Dầu bôi trơn cho xe Ford

Fiat_ELX

Xe điện
Sau khi rước em Everest AT về, em đọc kỹ thì xe Ford nói chung nếu dùng động cơ TDCi thì yêu cầu dầu độ nhớt 5W-30, phẩm cấp theo châu Âu là A1/B1 hoặc A5/B5.
Với dầu này, có tin là tiết kiệm được đến 5% nhiên liệu.

Trên thị trường có mấy loại Mobil 1, Caltex Havoline Deposite Shield, Castrol Magnetec A5 Professional.

Mấy loại Mobil 1, Havoline em thấy đắt phết, 1 lít toàn 3-400 ngàn.

Còn loại Castrol A5 Magnetec Profession là dầu được Ford khuyến cáo dùng cho động cơ Ford, đạt các tiêu chuẩn của Ford yêu cầu, và chỉ có bán trong các đại lý của Ford (không có bán trên thị trường), nhưng giá lại rẻ nhất, em thay trong đại lý Ford Thủ Đô giá tầm 200 ngàn cả thuế GTGT.

Dầu này lại chạy được 10.000km mới phải thay, nếu 7 lít thì tính ra tiền dầu là 100đ/km.

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Sau khi rước em Everest AT về, em đọc kỹ thì xe Ford nói chung nếu dùng động cơ TDCi thì yêu cầu dầu độ nhớt 5W-30, phẩm cấp theo châu Âu là A1/B1 hoặc A5/B5.
Với dầu này, có tin là tiết kiệm được đến 5% nhiên liệu.

Trên thị trường có mấy loại Mobil 1, Caltex Havoline Deposite Shield, Castrol Magnetec A5 Professional.

Mấy loại Mobil 1, Havoline em thấy đắt phết, 1 lít toàn 3-400 ngàn.

Còn loại Castrol A5 Magnetec Profession là dầu được Ford khuyến cáo dùng cho động cơ Ford, đạt các tiêu chuẩn của Ford yêu cầu, và chỉ có bán trong các đại lý của Ford (không có bán trên thị trường), nhưng giá lại rẻ nhất, em thay trong đại lý Ford Thủ Đô giá tầm 200 ngàn cả thuế GTGT.

Dầu này lại chạy được 10.000km mới phải thay, nếu 7 lít thì tính ra tiền dầu là 100đ/km.
Em tuyền dùng M1, nên chưa thử Castrol A5 ở trong Đại lý. Trước đây Đại lý dùng dầu của Motorcraft nhưng giờ mới chuyển sang Castrol đc gần năm nay.

cun

Xe buýt
Em cũng dùng dầu M1 thấy ngon ạ.

Platinum R

Xe máy
Vào thớt đọc, nhầm về đổ dầu độ nhớt 30 vào xe thì 2000km lại phải thay dầu mới. Xe xăng độ nhớt là 50, còn tôi thấy xe tàng tàng thì cứ mua độ 100n 1 lít là được, bẩn lại thay!

ATD1-P7

Xe tải
Sao e vẫn thay trong hãng là 350n dầu 4lits mà cụ, sao cụ thay rẻ thế nhể.

Sếp bán Mút Xôi lấy FE rồi ạ?

Platinum R

Xe máy
Sao e vẫn thay trong hãng là 350n dầu 4lits mà cụ, sao cụ thay rẻ thế nhể.
Dầu trong hãng chưa bai giờ bán rẻ, nó thay cho mình toàn thay bằng dầu lấy trong thùng fuy ra, hỏi nó mấy lít, nó bảo cứ đến chỗ đấy ở cái Âu dầu nó mang ra là đủ, tiền công thì cao, trong khi dầu thải của mình nó đã bán được 6n 1 lít. Về nhà kiểm tra vẫn thiếu dầu, ko biết bổ xung loại dầu gì, vì vậy tôi hay mua Mobile bên ngoài, cây xăng là 114n 1l thì phải, rồi mang ra ga ra ô tô, sửa gì thì nhờ nó xả miên Phí tiền công, hoặc có cũng chỉ 20n!

escapes

Xe buýt
sau một thời gian chạy thử M1 5W-30 và 0W-40 đối với ếch 3.0 2004, em có nhận xét như sau: 5W-30 độ nhớt kém hơn, nhẹ máy, máy ồn hơn chút, còn 0W-40 thì ngược lại, máy ỳ hơn, êm hơn :) và tốn xăng hơn .

Em thấy mấy cậu cùng sở kháo nhau về nước làm mát động cơ Mobil, dững tận hơn 200k/lít, có cụ nào đã can đảm thử chưa? cho anh em xin chút comments.

Fiat_ELX

Xe điện
Dầu trong hãng chưa bai giờ bán rẻ, nó thay cho mình toàn thay bằng dầu lấy trong thùng fuy ra, hỏi nó mấy lít, nó bảo cứ đến chỗ đấy ở cái Âu dầu nó mang ra là đủ, tiền công thì cao, trong khi dầu thải của mình nó đã bán được 6n 1 lít. Về nhà kiểm tra vẫn thiếu dầu, ko biết bổ xung loại dầu gì, vì vậy tôi hay mua Mobile bên ngoài, cây xăng là 114n 1l thì phải, rồi mang ra ga ra ô tô, sửa gì thì nhờ nó xả miên Phí tiền công, hoặc có cũng chỉ 20n!
Đây là can dầu 4 lít em thay ở Hà Nội Ford

7 lít, họ bóc 2 can, bớt lại 1lít, còn đổ tất vào xe em.
Đúng là phụ tùng trong hãng thì không thể rẻ hơn ngoài, tuy nhiên có 1 số phụ tùng chỉ hãng mới nhập về, bên ngoài không dám nhập, thế nên hãng mới sống khỏe.
Riêng dầu cụ bảo hãng đắt thì phải có con số cụ thể. Ví dụ dầu tương đương 5W-30 bên ngoài toàn 3-400K 1 lít, trong Hà Nội Ford là nơi em thay, bán 140K 1 lít chưa thuế, nên em mới nói là rẻ hơn dầu ngoài.
Đây là hóa đơn

Chính vì muốn mua rẻ hơn, nên em mới ra ngoài tìm xem giá dầu tương đương 5W-30 của các hãng khác là bao nhiêu thì mới kết luận được như vậy.

sau một thời gian chạy thử M1 5W-30 và 0W-40 đối với ếch 3.0 2004, em có nhận xét như sau: 5W-30 độ nhớt kém hơn, nhẹ máy, máy ồn hơn chút, còn 0W-40 thì ngược lại, máy ỳ hơn, êm hơn :) và tốn xăng hơn .
Em thấy mấy cậu cùng sở kháo nhau về nước làm mát động cơ Mobil, dững tận hơn 200k/lít, có cụ nào đã can đảm thử chưa? cho anh em xin chút comments.
Theo cậu bạn em làm ở Ford nói là dầu 5W-30 tiết kiệm đến 5% nhiên liệu.

Sếp bán Mút Xôi lấy FE rồi ạ?
Đổi Mút Xôi sang FE được gần tháng rồi Thảo ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Tourcare

Xe tăng
Đúng như cụ Fiat nói, dầu 5-30w dùng máy đi êm hơn, nhất là các xe động cơ nhỏ sẽ thấy khác hẳn.
Nhà em có 2 xe yaris và escape đều dùng 5w-30, trước yaris dùng 15w-40 cứ buổi sáng nổ máy là máy kêu. Sau em đi Crv vào hãng honda thay 5w-30 đi thấy rất êm nên từ đó chuyển sang 5-30. Trong hãng honda tính cả công thay hết khoảng 512n cho 4lit, dầu là dầu phuy chứ không phải can như bên Ford.
Hôm trước em đi qua Ford Giải Phóng thấy đang treo băng rôn miễn phí công thay, không biết giơ còn miễn gì không :)) thứ 7 này rỗi em cũng phải đi thay dầu escape

kimithanh

Xe tăng
vấn đề dầu máy. mỗi ông nói 1 phách

fit

Xe hơi
Xe em mondeo V6 2.5 thay Castrol Edge 0w-30 thấy chạy vọt hơn hẳn, tiết kiệm nhiên liệu và máy êm. Không biết cảm nhận của e có đúng không, bác nào đã thử rồi cho e xin ý kiến

Fiat_ELX

Xe điện
vấn đề dầu máy. mỗi ông nói 1 phách
Em chả phải dân bán dầu, cũng chả phải người của Ford, chia sẽ kinh nghiệm để ae tham khảo, đỡ phải chuột bạch, nói phải có chứng cớ thuyết phục, không nói linh tinh, mời cụ nói xem sao, chứ buông sõng câu vậy đơn giản quá :)

Chỉnh sửa cuối:

kimithanh

Xe tăng
Em chả phải dân bán dầu, cũng chả phải người của Ford, chia sẽ kinh nghiệm để ae tham khảo, đỡ phải chuột bạch, nói phải có chứng cớ thuyết phục, không nói linh tinh, mời cụ nói xem sao, chứ buông sõng câu vậy đơn giản quá :)
heheh em cũng ko nói cụ hay bất kỳ ai ỏa đây mà là em đi tham khảo rất nhiều chỗ mỗi chỗ khuyên 1 loại khác nhau ko hiểu như nào. em thấy các chỉ số thì cũng chỉ chỉ ra nhiệt độ mà dầu đặc nhất và có thể khỏi động dc, các nuỡc xứ lạnh mới cần dầu có các chỉ số như 0w30 còn vn mình thì thấy các chú y nói 20w50 vẫn chạy tốt mà

Tourcare

Xe tăng
Chạy thì vẫn chạy được, vấn đề là ae bàn luận để xe mình được thay thế loại tốt nhất có thể trong tầm tiền, không hoang phí mà lại tốt hơn cho máy móc.
Đấy mới là cái quí.
Vote cụ fiat ạ :)
heheh em cũng ko nói cụ hay bất kỳ ai ỏa đây mà là em đi tham khảo rất nhiều chỗ mỗi chỗ khuyên 1 loại khác nhau ko hiểu như nào. em thấy các chỉ số thì cũng chỉ chỉ ra nhiệt độ mà dầu đặc nhất và có thể khỏi động dc, các nuỡc xứ lạnh mới cần dầu có các chỉ số như 0w30 còn vn mình thì thấy các chú y nói 20w50 vẫn chạy tốt mà

wavethai

Xe tăng
Hãng đã khuyến cáo dùng dầu gì thì dùng dầu đó vì nó liên quan đến kỹ thuật nên em tuyền thay trong hãng. Em thay cho mondeo 2.5 đâu hết khoảng 90k/lít. Mà đựng trong can còn niêm phong chứ ko phải trong phuy như cụ nào noí

luklak

Xe điện
Xe em mondeo V6 2.5 thay Castrol Edge 0w-30 thấy chạy vọt hơn hẳn, tiết kiệm nhiên liệu và máy êm. Không biết cảm nhận của e có đúng không, bác nào đã thử rồi cho e xin ý kiến
Castrol Edge cụ mua đâu vậy, dòng này nghe nói hay lắm mà chưa có dịp thử.

Đúng là phụ tùng trong hãng thì không thể rẻ hơn ngoài, tuy nhiên có 1 số phụ tùng chỉ hãng mới nhập về, bên ngoài không dám nhập, thế nên hãng mới sống khỏe.
Riêng dầu cụ bảo hãng đắt thì phải có con số cụ thể. Ví dụ dầu tương đương 5W-30 bên ngoài toàn 3-400K 1 lít, trong Hà Nội Ford là nơi em thay, bán 140K 1 lít chưa thuế, nên em mới nói là rẻ hơn dầu ngoài.
Đây là hóa đơn

Chính vì muốn mua rẻ hơn, nên em mới ra ngoài tìm xem giá dầu tương đương 5W-30 của các hãng khác là bao nhiêu thì mới kết luận được như vậy.

Cụ chủ thớt nhầm cơ bản về dầu, 5w-30 chưa nói lên đẳng cấp của dầu, chỉ là thông số độ đông và độ đặc loãng của dầu thôi, nói chung các động cơ từ 2004 đến nay đều chạy dầu lõag xw-30 thậm chí có xe xuống xw-20 (chỉ số x k phải quan tâm vì nước ta k bao h lo dầu đông cả :D). Như dầu cụ chủ mua là loại bán tổng hợp , là loại tb khá tức trên dầu khoáng và dưới tổng hợp toàn phần, Castrol chỉ có dòng Edge mới là full syn (tổng hợp 100%) tương đương với mobil1, shell ultra advance .... và loại này như bác thấy có giá 3-400k/1l :D . Với hạng tb khá thì giá cũng tb khá là điều đương nhiên, loại này e thay cách đây 3 năm khi FTL mới đem về lò dò 1 2 hộp để thăm dò. Nói chung thay dầu xịn tưởng đắt hóa ... rẻ vì sau 8000-1,5 vạn mới phải thay và hoàn toàn yên tâm khi đi đường dài hoặc chạy lâu trong nội thị do trị số nhớt rất cao và độ chịu nhiệt lớn.

Platinum R

Xe máy
Castrol Edge cụ mua đâu vậy, dòng này nghe nói hay lắm mà chưa có dịp thử.

Cụ chủ thớt nhầm cơ bản về dầu, 5w-30 chưa nói lên đẳng cấp của dầu, chỉ là thông số độ đông và độ đặc loãng của dầu thôi, nói chung các động cơ từ 2004 đến nay đều chạy dầu lõag xw-30 thậm chí có xe xuống xw-20 (chỉ số x k phải quan tâm vì nước ta k bao h lo dầu đông cả :D). Như dầu cụ chủ mua là loại bán tổng hợp , là loại tb khá tức trên dầu khoáng và dưới tổng hợp toàn phần, Castrol chỉ có dòng Edge mới là full syn (tổng hợp 100%) tương đương với mobil1, shell ultra advance .... và loại này như bác thấy có giá 3-400k/1l :D . Với hạng tb khá thì giá cũng tb khá là điều đương nhiên, loại này e thay cách đây 3 năm khi FTL mới đem về lò dò 1 2 hộp để thăm dò. Nói chung thay dầu xịn tưởng đắt hóa ... rẻ vì sau 8000-1,5 vạn mới phải thay và hoàn toàn yên tâm khi đi đường dài hoặc chạy lâu trong nội thị do trị số nhớt rất cao và độ chịu nhiệt lớn.
Chỉ số đầu 20w, ko quan trọng lắm vì số này là số chỉ độ phù hợp của dầu của xứ lạnh. VD 20 là chịu -20độ C, 15 là chịu -25 độ C. Còn chỉ số sau chữ w là 30, 40, 50 mới quan trọng cho độ nhởt loãng hay đặc, 30 là loãng còn 50 là đặc! Còn đánh giá chất lượng dầu là API hay SAE . Dùng cho Động cơ xăng là SF, SG... SN là cao nhất, động cơ diezel bắt đầu bằng Chữ C. Về dầu càng loãng, sẽ càng rẻ, ma sát ít, giảm tiêu hao nhiên liệu. Tôi đang băn khoăn dùng độ nhớt 30 hay 40 hay 50 sẽ Phù hợp ntn, mọi người cho đánh giá nhé, trên tinh thần cùng phẩm cấp dầu, hoặc khác phẩm cấp nhưng bằng giá, và Ảnh Hưởng đến chất lượng xe ntn?

Chỉnh sửa cuối:

Dungcaanj

Xe tải

Đây là hóa đơn

Em thay cho con Ranger wt trong ford thanh xuân cũng dầu này. Cậu kỹ thuật bảo giờ 1 vạn km mới phải thay dầu, rồi thay lọc luôn! Xe em 1 lần thay 8.5 lít. Hỏi các bạn ấy thì được bảo là 2 can là 8 lít, nửa lít còn lại các bạn ấy có can dở bù thêm cho mình, tính tiền cứ nhân đơn giá như bt. Cũng hay, đỡ phải tha can dở về.
Nói chung em ko phải dân kỹ thuật nên phải đặt lòng tin vào hãng vậy!

HNmember

Xe tăng
Tổng hợp ý kiến của các Kụ- và thêm vào tý chút:
Dầu tổng hợp là tốt nhất; tuy nhiên dùng dầu tổng hợp mà sai độ nhớt thì cũng...rất tệ.
Các Kụ cần xem hướng dẫn sử dụng yêu cầu đổ dầu độ nhớt, phẩm cấp nào?
Có thể nói chung là thế này:
Xe đời mới chỉ cần dùng dầu 5W20 là đủ. Nếu đi đường núi, đi chậm trong phố nhiều thì dùng 5W30
Xe còn tốt hoặc xe nhỏ thì dùng dầu 5W30.
Xe cũ nát, xe tải nặng thì dùng dầu 10W40 15W40.
Các Kụ mua xe cũ hay bị đổ dầu đặc, máy nghe êm, chả gõ gì...sau này thay dầu đúng loại mới lộ nguyên hình.