Đà Lạt ơi...............

matiz-se

Xe buýt
Sau khi thăm thú ăn chơi ở Nha Trang xong, cả nhà lên đường đi Đà Lạt. Do đoàn có bà bầu lại nhiều trẻ con nên em chọn phương án đi taxi 7 chỗ chứ không đi xe khách vì sợ say :D. Thiệt hại 1,3 củ cho quãng đường dài 150km.

Quả thật đường thì đẹp song do khá oằn tà là vằn nên đi cũng mệt và say. Trẻ con và phụ nữ cũng hơi vật vã. Em ngồi hàng ghế sau, rung lắc còn thấy hơi lê phê :D. Đến giữa đường thì em bảo bảo bác tài kiếm chỗ nào đẹp đẹp nghỉ tí không các cháu say hết, thế là bác tài đi thêm vài km rồi dừng lại ở một thác nước nhỏ nhỏ, em chả nhớ tên gì, nhưng khá đẹp và có thể view được cả đoạn đường mình vừa đi.

Cái này con nhóc nhà em gọi là con rắn :))

Gió lạnh hơn em nghĩ, nên cho các cháu xuống tè một phát thì sun hết cả nên các cháu lên xe ngay, em cũng quần đùi áo phông nên chỉ chụp được vài kiểu ảnh thì cũng lên khẩn :)). Nghỉ 10 phút thì em tiếp tục lên đường. Phải nói là đi khá mệt các cụ nhé.

Sau 4 tiếng thì cả nhà cũng tới Đà Lạt. Dù đã gia cố thêm cái áo sơ mi nhưng bước xuống xe em vẫn thấy lạnh. Chị em và các cháu thì lướt khướt cả, trời lại lất phất mưa nên em vứt đồ vào KS, xuống ăn uống rồi quyết định là đi........ ngủ :D.

3h chiều ngủ dậy, trời mưa còn nặng hạt hơn. Bỏ *** rồi, thế này khéo toi. Thôi thì mưa cũng kệ nó chứ, em bắt taxi ra cafe. Quán đẹp và đúng là gái Đà Lạt rất nhẹ nhàng :D. Cafe ngon, nhưng đúng là mưa thì nhìn cảnh rất buồn. Em suýt khóc :D

Ngồi chán chê mê mải tới 6h tối mà trời vẫn mưa :((, em buồn quá rút điện thoại ra gọi mấy cụ bên Xóm nhà lá Đà Lạt, nhưng toàn cụ đang bận :((. Em lại gặm nhấm nỗi buồn một mình :((

Về KS em túm em lễ tân, hỏi ngay tình hình mưa gió mấy hôm nay thế nào. Em nó bảo anh yên tâm, ở đây cả tuần nay ngày nào cũng mưa từ chiều tới tối. Nhưng sáng thì nắng đẹp. Chòng ghẹo tán tỉnh em nó vài câu, em yên tâm đi ngủ.

Sáng hôm sau dậy, em nó không lừa mình, nắng thật. Thế là nhà em lên đường. Em thuê 1 chú taxi đi 5 điểm em yêu cầu, hết 5 lít, em nghĩ có khi rẻ hơn thuê riêng, mà đỡ phải gọi taxi lắt nhắt :D.

Đầu tiên là núi lang bi ang

Các cụ OF mà lên đây, thuê con xe kia lái lên đỉnh thì chắc là sướng. Em thì chỉ loanh quanh chân núi thôi :D

Em bồ kết nhất em này :D

Gió lạnh, em sợ bọn trẻ ốm, nên cũng lượn nhanh, em đi tiếp qua Đồi mộng mơ

Chỉnh sửa cuối:

matiz-se

Xe buýt
Đồi mộng mơ và Thung lũng tình yêu phải nói là rất đẹp và thanh bình. Cái không khí se lạnh lại càng dễ khiến người ta xích lại gần nhau hơn. Em và gấu đã cưới 5 năm và có với nhau 1 mặt con rồi mà còn phải khoác tay nhau đi thì các cụ biết là không khí nó tuyệt thế nào. :D

F1 nhà em đi 1 lúc thì mỏi chân, ngồi nghỉ.

Thung lũng tình yêu là đây. Em đến đây như thấy mình trẻ ra mấy tuổi.

Trời lạnh quá chứ không em cũng xuống dong thuyền đạp vịt.

Đây là thằng cháu con "thằng" bác đằng vợ :))

Rời đồi mộng mơ và thung lũng tình yêu, em đi biệt thự Hằng Nga - được bình bầu là 1 trong 10 ngôi nhà kì lạ nhất thế giới. Ý tưởng chung là tòa nhà có 3 module, mỗi module được thiết kế như 1 cái cây đại thụ.

Chơi chán em về chợ Đà Lạt mua đồ. Ngủ nghỉ, sáng hôm sau lang thang thêm tí nữa, rồi ra sân bay Liên Khương.

Sân bay Liên Khương nhỏ như thế này, chỉ có duy nhất 1 máy bay :D

Chỉnh sửa cuối:

TL_Vietnam

Xe lăn
Con ngựa này nhìn như vẽ thêm vằn hay sao ý kụ nhờ

khongthuphi

Xe điện
Tiếp đi cụ, ảnh đẹp quá!

kieuviethuy

Xe hơi
Em đi từ năm 2004 nhưng có chút kỷ niệm buồn nên giờ cũng chưa dám đi lại. Cảm ơn bác đã chia sẻ :)

BmwnhaChuoi

Xe tăng
Cụ chủ có cách hành văn rất hay. Em ngồi hóng típ

giangsuki

Xe ngựa
Sau khi thăm thú ăn chơi ở Nha Trang xong, cả nhà lên đường đi Đà Lạt. Do đoàn có bà bầu lại nhiều trẻ con nên em chọn phương án đi taxi 7 chỗ chứ không đi xe khách vì sợ say :D. Thiệt hại 1,3 củ cho quãng đường dài 150km.

Quả thật đường thì đẹp song do khá oằn tà là vằn nên đi cũng mệt và say. Trẻ con và phụ nữ cũng hơi vật vã. Em ngồi hàng ghế sau, rung lắc còn thấy hơi lê phê :D. Đến giữa đường thì em bảo bảo bác tài kiếm chỗ nào đẹp đẹp nghỉ tí không các cháu say hết, thế là bác tài đi thêm vài km rồi dừng lại ở một thác nước nhỏ nhỏ, em chả nhớ tên gì, nhưng khá đẹp và có thể view được cả đoạn đường mình vừa đi.

Em đi lên Đà Lạt cũng thuê xe 7 chỗ, hết 1,5 củ. Chỗ thác này là điểm 1500m, em cũng chả nhớ tên

captain_007

Xe tải
lãng man quá đà lạt nhìn yên bình thật

matiz-se

Xe buýt
Tiếp đi cụ, ảnh đẹp quá!
Ảnh đẹp thật, còn nữa ko cụ ???
Đây mới là những ảnh xấu nhất thôi cụ. :D. Ảnh đẹp em còn găm hàng :))

Em đi từ năm 2004 nhưng có chút kỷ niệm buồn nên giờ cũng chưa dám đi lại. Cảm ơn bác đã chia sẻ :)
Cám ơn bác ghé nhà em chơi :D

Cụ chủ có cách hành văn rất hay. Em ngồi hóng típ
Đó là nhờ em có 12 năm học chuyên toán đấy cụ ạ :D

Em đi lên Đà Lạt cũng thuê xe 7 chỗ, hết 1,5 củ. Chỗ thác này là điểm 1500m, em cũng chả nhớ tên
Cám ơn cụ bổ sung thông tin.

lãng man quá đà lạt nhìn yên bình thật
Em đi về rồi mới ngẫm, mình mà ở Đà Lạt chắc cũng nói năng nhẹ nhàng như người dân ở đây thôi, bởi vì trước một không gian lãng mạn và trầm mặc như vậy, có lẽ không có chỗ cho sự thô tục và xô bồ. Mình ở HN, muốn nhẹ nhàng văn minh, e cũng khó :D.

Chỉnh sửa cuối:

matiz-se

Xe buýt
Cả nhà chụp ảnh nào

Hai bố con làm 1 kiểu

Rồi một mình cháu làm 1 kiểu

matiz-se

Xe buýt
Đà Lạt thơ mộng đến từng chi tiết. Biển báo bắt đầu khu Đồi mộng mơ cũng được thiết kế đậm chất Đà Lạt

Trong thời tiết se lạnh, thi thoảng lất phất mưa, mọi thứ bỗng trở nên thật mờ ảo và nên thơ

Em mệt, nghỉ tí đã, cụ nào còn vodka em xin ngụm, chiều tối hết việc em post tiếp :)

Chỉnh sửa cuối:

phamluanvu

Xe hơi
cụ làm em nhớ đến nơi chôn nhau cắt rốn quá,tiếp đi cụ ơi

congbocngheo

Xe buýt
Cụ phải thuê xe lên Đỉnh Langbiang, từ đó nhìn xuống Hồ Dankia mới thấy hết sự hùng vĩ của núi rừng.

congbocngheo

Xe buýt
Ở Đà Lạt có một di tích rất độc đáo mà không phải ai cũng biết. Đó là nhà máy Thủy Điện đầu tiên của nước ta, do Pháp xây, hình như xây từ đầu thế kỷ XX. Hình như bây giờ vẫn chạy tốt các Cụ ạ, vẫn đang tham gia cấp điện cho lưới điện quốc gia

cardreamer

Xe điện
Đà Lạt ngoài những vẻ đẹp như cụ chủ kể đấy, còn gây cho em một ấn tượng gì đó hơi hơi ... "âm tính". Cái gì mà mấy ngôi biệt thự toàn ma trong rừng với những vụ giết người rùng rợn, đồi thông có hai ngôi mộ to lù lù chết vì tình, biệt thự của bà gì già già trông như nhà của mụ phù thủy trong cổ tích hihi...

Thung lũng tình yêu rất đẹp, ác một nỗi em và ái đi lên đó trong tình trạng đang giận nhau, nhìn thấy mấy cảnh đó lại nhớ cái tức mình hôm ấy (xin lỗi cụ chủ, cảm xúc nó phải phun ra tự nhiên vậy mới vui)

Ấn tượng mãnh liệt với con đường đèo từ Nha Trang lên ĐL, có cơ hội em lại đi nữa. Sân bay Liên Khương cũng ấn tượng với cảnh quang đang gần như hoang vắng mênh mông, cả thảm hoa dã quỳ nở be bét đến gần đường băng

NGUYEN PHAM VAN

Xe tải
Cụ phải thuê xe lên Đỉnh Langbiang, từ đó nhìn xuống Hồ Dankia mới thấy hết sự hùng vĩ của núi rừng.
Phải đi thuyền trên hồ Tuyền Lâm sau đó leo lên đỉnh Pinhatt mới thấy được toàn cảnh Đà Lạt đẹp đến lạ lùng.