Thành lập đoàn tiễn biệt Đại tướng

sparkvan

Xe điện

Inox75

Xe tăng
Cháu đang xếp hàng, giờ đang ở ngã tư Hoàng Diệu, ĐBP đối diện CAQ. Tình hình là hàng đã xếp đến BNG. Rất đông

BarleyRiver

Xe tải
Nhìn kỹ bản sắc lệnh này cảm động và thú vị quá các cụ ạ.
Đây là bản đánh máy trên mẫu giấy in văn bản của Chủ Tịch Chính phủ (Bác Hồ). Giấy khá dầy dặn, mịn, trải qua hơn 60 năm cũng chỉ chuyển sang màu ngà, pha nâu nhạt. Nét mực in rất thanh thoát, rõ. Nét mẫu chữ Chủ Tịch Chính Phủ đẹp, trang nhã, như viết bằng tay. Góc trên cùng bên phải có số 010, ko rõ là ký hiệu gì. Nét đánh máy thì rất đều, font chữ gọn, mực xanh rất nét. Đây là 1 cái máy chữ loại tốt. Font chữ ko có dấu, ko có chữ Đ. Dấu mộc son đỏ vẫn rõ chữ và màu vẫn tươi.
Đây thật sự là 1 kỷ vật lich sử vô giá của đất nước. Qua bản sắc lệnh thấy sự uy nghiêm của dân tộc mà giản dị của các cụ. Thấy hình bóng của Bác Hồ, của Đại Tướng, vĩ đại mà gần gũi. Trong lịch sử hàng ngàn năm của dân tộc ta, có những bậc tiền nhân đã trở thành huyền thoại lưu danh muôn đời như Hưng Đạo Đại Vương Trần Quốc Tuấn, như cụ Ức Trai Nguyễn Trãi tâm sáng như sao khuê, thì trong thế kỷ hiện đại này, Chủ Tịch Hồ Chí Minh và Đại Tướng Võ Nguyên Giáp cũng chính là những Thánh Nhân xuất hiện như là vận số hồng phúc cho dân tộc ta. Ngày trước em cứ tưởng chỉ còn trong sách vở những huyền thoại về các bậc tiền nhân khi mất đi được người dân mang ơn, thật lòng khóc thương đau xót. Bây giờ em được tận mắt chứng kiến cả triệu người tiếc thương thành kính vĩnh biệt Đại Tướng, không khác gì ngày xưa nhân dân ta vĩnh biệt Hồ Chủ Tịch mà sách báo còn nhắc mãi, em mới hiểu huyền thoại chính là những gì dân tộc chúng ta đang có. Sử sách đời sau sẽ ghi lại những trang về một vị anh hùng khai quốc, trong những năm tháng của thế kỷ 20, đã cống hiến trọn đời cho độc lập của dân tộc, đánh đuổi ngoại xâm, thống nhất đất nước. Đó chính là Hồ Chủ Tịch, là Đại Tướng Võ Nguyên Giáp. Huyền thoại ở tài năng, huyền thoại trong nhân cách, ở trong nhân cách. Có lẽ tài năng kiệt xuất của Bác, của Đại Tướng tạo nên lòng tự hào của nhân dân ta, tự hào với năm châu, bốn biển. Nhưng đức độ, nhân cách mới thật sự lay động tâm hồn triệu triệu con dân kính yêu Người. Cứ nhìn hàng trăm nghìn người trên khắp đất nước, già trẻ, lớn bé, tự nguyện, thật tâm thành kính đến viếng Đại Tướng, em thật sự xúc động và thấy hy vọng rất nhiều. Như vậy là không phải cơm áo, gạo tiền, tranh giàu, đua sang đã đủ mạnh để làm tha hóa được tâm hồn của con người trong thời buổi kim tiền này đâu. Ko phải quyền lực, chức vị, tham nhũng, tiền tài đã thống trị xã hội đâu. Mà bản chất của nhân dân ta vẫn còn trân trọng những giá trị vĩnh cửu của nhân cách và đức độ nhiều lắm. Đại Tướng sống một đời đức độ trong sáng nên con cháu Người cũng học được điều đó, đã mở cửa nhà đón tiếp người dân đến vĩnh biệt Đại Tướng. Qua đó mới thấy rõ hơn tình cảm của nhân dân đối với Người. Và cũng là thấy rõ hơn tâm hồn của người dân Việt. Đây sẽ là một tấm gương, một thước đo cho các thế hệ lãnh đạo đất nước hiện nay thêm phấn đấu và tự suy ngẫm. Có lẽ Đại Tướng về với các bậc tiền nhân sử sách nhưng Người đã để lại cho các thế hệ con cháu Việt Nam cái phúc còn lớn của đất nước mình.

Chỉnh sửa cuối:

sparkvan

Xe điện
Cháu đang xếp hàng, giờ đang ở ngã tư Hoàng Diệu, ĐBP đối diện CAQ. Tình hình là hàng đã xếp đến BNG. Rất đông
Đến cuối phố điện biên phủ rồi ạ. Nếu cụ nào nhâf mình mới đến gửi xe luôn bên vườn hoa chùa một cột rồi vào xếp hàng luôn mới kịp. Phía cửa nhà 30 đang đông đoàn khối cơ quan đoàn thể được ưu tiên lắm, e nghĩ sẽ còn đông nữa,. Chiều Hoàng Diệu - Điện Biên Phủ cấm đuờng (bắt đầu từ phố Hoàng Văn Thụ) các cụ lựa chọn lộ chình cho phù hợp nhé

Chỉnh sửa cuối:

sparkvan

Xe điện

sparkvan

Xe điện

gatebuy

Xe hơi
Là Quốc Tang cụ ah, tổ chức tại nhà tang Lễ trần Nhân Tông, các cụ cố gắng sx thời gian cùng đến đưa tiễn Đại Tướng Về nơi an nghỉ cuối cùng

sparkvan

Xe điện
Đuôi đoàn đã đến đối diện lăng rồi ạ

chuot08

Xe lăn
Tình hình như này, e là mai còn đông nữa!

Leila

Xe buýt

AnhhoangSu

Xe điện
Em vừa đi qua khu đó, đoàn ng xếp hàng đã dài ra tận gần phủ Chủ tịch rồi. Cứ theo tình hình này thì 2 ngày cuối cùng t5,6 sẽ rất đông.

sparkvan

Xe điện
Cu bạn bên Cargo VNA thông tin quan tài cụ to quá đang tính toán p.án xếp chỗ để cho hợp lý 1.1m x 1.1m x 2.7m nặng 500kg,

Chỉnh sửa cuối:

tunggiang185

Xe tăng
Mò mẫm mấy hôm trên Google Eart mới kiếm được nơi cụ nằm nhìn từ phía biển! Thực đúng là
"Khum khum miệng vó,
Chính nó không sai.
Thìa lìa lưỡi trai,
Không sai chính nó."

Nếu là duy vật thì nơi Đại Tướng nằm tuyệt đẹp về phong cảnh, hữu tình với thiên nhiên. Còn về phong thủy duy tâm thì đây là địa huyệt hiếm có trên đời đấy ạ.

Kính các cụ!

Cám ơn Cụ DoDuySon nhắc nhở! Em giải thích thêm về 4 câu nói đó cho rõ một chút. Vì là kiến thức về phong thủy nó phức tạp nên em mô tả ngắn gọn mong các cụ chiếu cố đừng hiểu sai ý tốt của em ạ.
Cụ dải nghĩa mấy câu này giúp chứ nghe k hiểu lại thành khiếm nhã ạ .
Dạ đó là mấy câu được các cụ nhà em nói lại về thế đất an táng ạ.
"Khum khum miệng vó,
Chính nó không sai"
Đó là thế đất đồi độc lập, thoai thoải cái này như là để tụ khí.
Còn "Thìa lìa lưỡi trai,
Không sai đúng nó"
Đó là thế đất uốn lượn cạnh một nguồn nước cái này được ví như một long mạch uốn lượn. Khi thế đất theo hình đó thì long mạch sẽ rất vững (long mạch sẽ bị thay đổi theo thời gian nhưng với thế đất đó thì long mạch ít thay đổi)
Thường thì người ta chỉ chọn được 1 trong 2 thế đó. Nhưng Đại Tướng có được cả hai thứ quý giá đó để an nghỉ em thấy cũng mừng lắm ạ.

Chỉnh sửa cuối:

88H88888

Xe điện
Phim ô tô Sun-Gard 3M Crystalline, 0906-290102
Website
www.sun-gard.net
e thấy dùng máy bay quân sự mở cửa sau thì tiện hơn chứ nhỉ, đoàn tang lễ và gia đình có thể theo 1 máy bay A320 cũng được. Mà chắc khó có SU 27 hay SU30 vì mấy cái máy bay này đều bay dưới độ cao 10k m thì phải.

Mr.Saclo

Xe tăng
Em đang đứng chờ để viếng Cụ , dòng người cứ như dài mãi các cụ, mợ ạ.

itsmylife

Xe tải
Hôm nay hàng đã dài đến Lăng Bác rồi ạ (:|

DODuySon

Xe tăng
Mò mẫm mấy hôm trên Google Eart mới kiếm được nơi cụ nằm nhìn từ phía biển! Thực đúng là
"Khum khum miệng vó,
Chính nó không sai.
Thìa lìa lưỡi trai,
Không sai chính nó."

Nếu là duy vật thì nơi Đại Tướng nằm tuyệt đẹp về phong cảnh, hữu tình với thiên nhiên. Còn về phong thủy duy tâm thì đây là địa huyệt hiếm có trên đời đấy ạ.

Kính các cụ!
Cụ dải nghĩa mấy câu này giúp chứ nghe k hiểu lại thành khiếm nhã ạ .