Theo bài viếng Đại Tướng, đi Quảng Bình mời các cụ góp ý & tham gia

sparkvan

Xe điện
Chào các cụ, em mở topic này để các cụ tham gia kế hoạch đi tiễn Đại tướng về nơi an nghỉ cuối cùng,
Thời gian cũng gấp và để dễ tập trung em xin phép min mod cùng các cụ mợ mở topic mới này mọi người cùng bàn về kế hoạch đi viếng Đại tướng về nơi an nghỉ cuối cùng ở Quảng Bình, mong mọi người góp ý và và cùng tham gia với đoàn ạ.

30NN-9999

Xe buýt
Em ủng hộ ý kiến của cụ , theo em nên chia làm 2 đoàn , một đoàn lo đến trước chốt chỗ ăn nghỉ, đi lai , đứng đón Đại Tướng , Đoàn còn lại đi cùng Đại Tướng..thật tiếc em k thể tham gia được , có điều kiện em sẽ ra viếng cụ...chúc đoàn lên đường thuận lợi , bình an....

sparkvan

Xe điện
Về kế hoạch, em xin góp ý như sau, kính các cụ tham khảo.

Phương tiện:
- Xe nhà hoặc xe thuê tùy các cụ.
- Vì đây là nhóm tự phát, ko nằm trong chương trình của diễn đàn vả lại đây là việc hiếu, nên Banner, bandroll... theo em ko cần thiết trưng ra. Nếu muốn, qui ước mỗi xe dán 1 logo OF vào vị trí thống nhất nào đó đủ để nhận ra nhau là được.
- Nếu đi xe nhà thì xăng xe + chi phí dọc đường xe nào tự chia xe ấy cho tiện và trưởng đoàn đỡ vất vả hơn.

Ăn uống, ngủ nghỉ:
+ Kinh phí:
- Tạm ứng 1 khoản để trưởng đoàn chi chung. Nếu hết sẽ thu tiếp.
- Thành lập đội hậu cần chuẩn bị sẵn nước uống trên xe, ăn uống dọc đường và tại Đồng Hới. Mua bán các thứ (nếu cần).
+ Ăn uống:
- Một ngày vẫn phải đảm bảo 1 bữa phụ và 2 bữa chính.
+ Ngủ:
- Ngủ tại Đồng Hới. Đoàn nhỏ thì ko cần. Đoàn đông nên có sự chuẩn bị, book khách sạn trước.
+ Thời gian:
- Dự kiến đi 12/7, về 14/7? Ngày 13/7 sẽ nhập vào đoàn tang lễ từ sân bay Đồng Hới?

Ps: Em có F1 nên xin phép đi máy bay. Vào đấy sẽ ghép đoàn cùng các cụ.

sparkvan

Xe điện
ý kiến của em:
Nhất chí các quan điểm của cụ. riêng chỉ có phương tiện di chuyển chính em nghĩ là bằng oto cụ ạ. có thể là xe 16/32 hoặc xe 7 chỗ của các thành viên góp vào. Chứ nếu phương án đi bằng máy bay:
thứ nhất, đến nơi di chuyển sẽ gặp khó khăn
thứ hai, chi phí lớn sẽ hạn chế nhiều người
Ăn uống nghỉ ngơi ko thể thiếu nhưng nó chỉ là việc phụ. Mọi người lập nhóm ra ko phải để đàn đúm đi chơi, phải không các cụ các mợ.
E dự kiến ban đầu như thế này:
- xe thi do thành viên góp: cố gắng gom vào càng ít xe càng tốt, để bám đoàn và thay nhau lái. Xe sẽ in băng rôn (đề can) ví dụ như Banner OF hiện tại. có đánh số thứ tự.
- chi phí xăng xe sẽ tính theo định mức : ví dụ xe 7 chỗ 10l/100km xe 5 chỗ 8l/100km, mọi người đưa ra con số cụ thể thừa thiếu thế nào chủ xe tự góp.:
- chi phí cầu phà và dự phòng rủi ro: 500k/xe khoản này sẽ cấp riêng từng xe sau về thanh toán
- chi phí ăn uống : uống nước trên đường và bữa tối (cái này mọi người tính hộ em)
- chi phí ngủ nghỉ: sẽ giống như tour ghép , cố gắng ít phòng nhất. phải có số lượng cụ thể mới tính được.
* mua đồ lễ và trướng phúng
Tiền các thành viên đóng góp sẽ là số tiền của các khoản trên cộng lại và chia bổ đầu theo văn hoá của OF

sparkvan

Xe điện
ý kiến cụ KHoaquay
khoaquay viết Nghía cột cây số
Đây em tìm đc rồi, em có ý kiến nhỏ thôi.

Nên tận dùng xe có sẵn đỡ phải thuê, nếu phải thuê sẽ tốn kém và rủi ro cao hơn vì ko quen xe.
Hoặc đồng loạt thuê xe to đi 1 đoàn ko phải lái, lưu ý tiền xăng dầu tự túc cũng chỉ bằng chúng ta thuê xe to đi nếu số lượng quá 30 người.
Ăn uống thì xe nào lo xe đấy, share tiền xăng dầu với chủ xe, ăn uống lặt vặt tự lo, ăn chung sẽ do trưởng đoàn truy thu.
Ai chốt đi yêu cầu đóng tiền để có trách nhiệm với quyết định của mình, hoãn ko đi ko được hoàn lại tiền.
Nghỉ ngơi hãy đặt phòng từ bây giờ.
Nghiên cứu quãng đường trên biển ra đảo bằng phương tiện gì, có dịch vụ ko, giá bao nhiêu 1 cano và số người phải vận chuyển để tính phí.
Thời buổi này em biết nhiều người muốn đi nhưng kinh tế eo hẹp nên trưởng đoàn càng chi tiết càng tốt để mọi người thu xếp, thời gian, công việc, tiền nong cho chu đáo.

Cá nhân em sẽ trả lời sau khi bàn lại với vợ, vì con mới 6 tháng tuổi, vợ đã đi làm, giúp việc chưa lên nên em cần thu xếp.

nhadatuytin

Xe container
em ko đi được chỉ tiễn được đại tướng ra sân bay thôi...
Nhưng em góp ý thế này...
Việc đưa tiễn đại tướng là thành tâm, tấm lòng của mỗi người nên cũng ko cần làm rùm beng làm gì ạ...
Nếu đi đông các cụ nên thuê xe, xe 16 hoặc 24...tùy lượng người...vừa tránh bị lạc đoàn vừa yên tâm nghỉ ngơi giữ sức cho ngày đưa tiễn cụ (ngày này em khẳng định là rất mệt vất vả vì phải chen chúc nhiều đấy)
Theo em con nhỏ thì nên ko nên cho các cháu đi ạ, cho các cháu đến viếng người ở nhà riêng là tốt rồi...

Leila

Xe buýt
Thanks cụ sparkvan mở thread mới. Em ko offline bàn bạc trực tiếp với các cụ được nên đành confference phone vậy. Mong các cụ thông cảm. Có gì các cụ inform cho em với ạ.

Em xin ý kiến các cụ là vào QB ta có nên bớt chút thời gian đến thăm đồng bào lũ lụt đợt vừa rồi ko?

TONGIA

Tầu Hỏa
Em ủng hộ ý kiến của cụ , theo em nên chia làm 2 đoàn , một đoàn lo đến trước chốt chỗ ăn nghỉ, đi lai , đứng đón Đại Tướng , Đoàn còn lại đi cùng Đại Tướng..thật tiếc em k thể tham gia được , có điều kiện em sẽ ra viếng cụ...chúc đoàn lên đường thuận lợi , bình an....

ĐI cùng bằng cách nào cụ 9999?
Cụ đi chuyên cơ mà.
Mem OF làm sao có cơ lên đó?

Quý cụ nào tính đi phải đặt trước phòng từ rất sớm.

Đồng Hới chả có mấy KS đâu. Một sự kiến lớn như vậy em e là cháy phòng các cụ nhé.

Chỉnh sửa cuối:

khoaquay

Xe điện
Người OF
Website
www.facebook.com
ĐI cùng bằng cách nào cụ 9999?
Cụ đi chuyên cơ mà.
Mem OF làm sao có cơ lên đó?

Quý cụ nào tính đi phải đặt trước phòng từ rất sớm.

Đồng Hới chả có mấy KS đâu. Một sự kiến lớn như vậy em e là cháy phòng các cụ nhé.
Dọc bãi biển rất nhiều KS, nhưng với lượng người sẽ tăng đột biến.. khả năng còn vượt cả tâm điểm mùa nghỉ nghỉ mát nên cứ cẩn thận là hơn!

xetho77

Xe tăng
Em có quen ông chủ khách sạn ở Nhật Lệ và trong thành phố, các cụ chốt xong nếu cân PM em cho thông tin nhé. Em dự là phòng dịp có thể tăng giá nhẹ vì đợt vừa rồi trong đó cũng chịu thiệt hại nặng sau bão nên cần thêm chi phí tu sửa

sparkvan

Xe điện
Chào các cụ các mợ,
qua tìm hiểu và tham khảo nhiều người có thông tin quan trọng về lễ tang Đại tướng, theo thông tin báo đài, theo ý kiến một số người dân Quảng Bình nói chuyện về tình hình trong đó mấy ngày qua. Tình hình thực tế đã thay đổi ko như mọi người nghĩ và đoán ban đầu, kế hoạch tiễn biệt Đại tướng về nơi an nghỉ cuối cùng sẽ thay đổi. Từ sân bay Đồng hới đến khu đất An táng Đại tướng bị phong tỏa, an ninh kiểm tra rất gắt gao, chúng ta là dân thường ko có thẻ sẽ ko thể ra vào được. Chính vì thế khoảng cách chúng gần nhất mà theo kế hoạch dự kiến sẽ ở vị trí rất xa, nếu như vậy chi bằng chúng ta tập chung tiễn CỤ tại HN , nếu có lòng vẫn muốn tiễn Người lần cuối.
Còn ngay tại Hà Nội, sau lễ truy điệu chuyển cữu Đại Tướng ra sân bay, khả năng di chuyển bám đoàn e nghĩ chắc cũng là rất khó, có lẽ chúng ta chỉ tập trung đâu đó tại một điểm trên lộ trình đưa tiễn Đại Tướng, hoặc tự ra tiễn Người ở khu vực thuận tiện với các cụ mợ (tránh mất thời gian di chuyển tìm nhau, vì e nghĩ hôm đó nhiều tuyến phố cấm giao thông sẽ lộn xộn) để được tận mắt chứng kiến hình ảnh Người lần cuối;
Ngoài ra cụ mợ nào vẫn muốn đến QBinh, thì cân nhắc và tìm hiểu trước điểm đến, vì lúc đó mình ko thuộc địa bàn lại có nhiều đường bị cấm sợ ko tới đích theo kế hoạch được ạ.
Còn như các cụ các mợ nhà mình vẫn muốn nhìn thấy nơi yên nghỉ cuối cùng của Đại Tướng, và muốn viếng tận nơi. E sẽ xin ý kiến mọi nguời tổ chức vào một dịp gần nhất thuận tiện cho tất cả

Chỉnh sửa cuối:

xuanha_ng

Xe điện
Chào các cụ các mợ,
qua tìm hiểu và tham khảo nhiều người có thông tin quan trọng về lễ tang Đại tướng, theo thông tin báo đài, theo ý kiến một số người dân Quảng Bình nói chuyện về tình hình trong đó mấy ngày qua. Tình hình thực tế đã thay đổi ko như mọi người nghĩ và đoán ban đầu, kế hoạch tiễn biệt Đại tướng về nơi an nghỉ cuối cùng sẽ thay đổi. Từ sân bay Đồng hới đến khu đất An táng Đại tướng bị phong tỏa, an ninh kiểm tra rất gắt gao, chúng ta là dân thường ko có thẻ sẽ ko thể ra vào được. Chính vì thế khoảng cách chúng gần nhất mà theo kế hoạch dự kiến sẽ ở vị trí rất xa, nếu như vậy chi bằng chúng ta tập chung tiễn CỤ tại HN , nếu có lòng vẫn muốn tiễn Người lần cuối.
Còn ngay tại Hà Nội, sau lễ truy điệu chuyển cữu Đại Tướng ra sân bay, khả năng di chuyển bám đoàn e nghĩ chắc cũng là rất khó, có lẽ chúng ta chỉ tập trung đâu đó tại một điểm trên lộ trình đưa tiễn Đại Tướng, hoặc tự ra tiễn Người ở khu vực thuận tiện với các cụ mợ (tránh mất thời gian di chuyển tìm nhau, vì e nghĩ hôm đó nhiều tuyến phố cấm giao thông sẽ lộn xộn) để được tận mắt chứng kiến hình ảnh Người lần cuối;
Ngoài ra cụ mợ nào vẫn muốn đến QBinh, thì cân nhắc và tìm hiểu trước điểm đến, vì lúc đó mình ko thuộc địa bàn lại có nhiều đường bị cấm sợ ko tới đích theo kế hoạch được ạ.
Cảm ơn cụ đã chi tiết cho anh em biết

Vâng, em nghĩ việc đến nơi yên nghỉ của Đại Tướng nên để khi mọi việc hoàn tất đã.

kentdju

Xe điện
Vâng, em nghĩ việc đến nơi yên nghỉ của Đại Tướng nên để khi mọi việc hoàn tất đã.
Em cũng nghĩ như cụ, vì vào hôm đấy chắc chắn sẽ không thể vào viếng, thắp hương cho Cụ được, chi bằng ta để một thời gian nữa rồi tổ chức đi viếng Cụ.

Pet_HUT

Xe container
Bên cq em quyết định cuối tuần sau sẽ vào qb viếng mộ Đại tướng. Lòng thành kính và tâm thì viếng lúc nào cũng được, e nghĩ vậy.

Chỉnh sửa cuối:

sparkvan

Xe điện
Ý kiến góp ý thêm của cụ Khoaquay, ngắn gọn xúc tích
Vâng, em thấy thế khá hợp lý bởi:
- Chúng mình lòng thành thực sự hãy đến vào những lúc bác Giáp ít người đến thăm bác.
- Ý nghĩa hơn, xúc tích hơn, sâu sắc, yên bình và chu đáo hơn.
- Giá thành ko đắt đỏ, điều kiện đi lại nghỉ ngơi dễ dàng hơn.
- Mọi người có thời gian thu xếp ko bị cập rập, vội vàng.
- Gắn kết, ko lộn xộn để chúng ta có dịp tìm hiểu lẫn nhau để trở thành những người bạn thực sự
VĨNH BIỆT ĐẠI TƯỚNG VÕ NGUYỄN GIÁP

sparkvan

Xe điện
Hôm nào mời cụ sang e làm ấm trà, ngắm Tôm cụ nhé, giờ nhớn biết nhiều lắm rồi cụ ạ

TradaHN

[Tịch thu bằng lái]
Lịch trình:

1. Thứ 6 - 01/11/2013: 19h00 SE1 Hà Nội - Đông Hà: offline trên tàu, giữ gìn sức khỏe ngủ đủ giấc, vé tàu nằm mềm điều hòa 800K.

2. Thứ 7 - 02/11/2013:
07h00 tới Đông Hà - ăn sáng thưởng thức đặc sản địa phương, thuê xe 7 - 15 chỗ (Đông Hà - Vinh 400km - khoảng 3 củ), xe đưa đến Nghĩa trang Trường Sơn cách 35Km.
09h00: thắp hương tại Nghĩa trang Trường Sơn.
10h00: Đông Hà - Đồng Hới
12h30: Ăn trưa tại Nhật Lệ - Đồng Hới.
13h30:Đồng Hới - Cảng Hòn La ( 65km )
14h30: thắp hương mộ Đại tướng Võ Nguyên Giáp
15h30: Hòn La - ngã ba Đồng Lộc ( 110km ).
17h30: thắp hương ngã ba Đồng Lộc.
18h00: Đồng Lộc - Vinh ( 45km )
19h00: offline tại Vinh, chơi bời tẹt ga. Nghỉ đêm tại Mường Thanh Thanh niên

3. Chủ nhật - 03/11/2013:
Đi tàu hoặc máy bay về.

Đấy em thấy có hội lên lịch xong rồi đấy các cụ.

sparkvan

Xe điện
Cụ đi t hì e pm số, nhà mình vẫn có một số cụ đi xe cá nhân vào còn kế hoạch chung t hì tạm hoãn chờ một dịp gần nhất thuận lợi ạ

petitchaton

Xe hơi
Chốt lại là không đi nữa hả các cụ, nhà e đang định đi vào QB đây, ko biết có cụ nào đi không thì e tham gia cùng mới ạ