Sắc phong Đại tướng Võ Nguyên Giáp của chủ tịch Hồ Chí Minh

minhchi233

Xe điện
Bản này cụ Lầm post bên thớt kia rùi ạ

Pumzen

Xe ba gác
Nhà cháu dự là bản sắc phong này cũng do Bác ngồi gõ ra ...cũng nên?

Pumzen

Xe ba gác
Mô hình DNTN có sớm thế hả cụ? 8-}
Bản in typo là in sẵn,còn đánh máy thì những năm 47-48 ở chiến khu,Bác luôn có một máy đánh chữ theo người để làm việc. Những văn bản,mệnh lệnh dài có thể NV chính phủ làm. Sắc phong này đơn giản,k phải mất công nhiều,hơn nữa nó lại có ý nghĩa rất quan trọng,và như chúng ta biết Đại tướng là học trò của Bác....cho nên phỏng đoán của nhà cháu là có cơ sở. Nếu đúng như vậy thì bản Sắc phong trên lại càng quý giá!

Tám đỏ

Xe hơi
Văn phong ngày xưa đơn giản thật. Giờ chỉ nội "căn cứ" cũng mất gần 1 trang rồi.
Đúng là càng ngày càng thụt lùi.
Thì đây là thời kỳ mới lập Quốc, lấy đâu ra lắm "căn cứ" để mà ghi ra hả cụ. Giờ đã trải qua nhiều năm cùng với một lô một lốc ban, ngành, đoàn thể kèm theo nên "căn cứ" nó phải nhiều là đúng rồi ;)
Nhà cháu dự là bản sắc phong này cũng do Bác ngồi gõ ra ...cũng nên?
Phần lớn ảnh và phim về ông cụ đều thấy đang ngồi gõ phím, nên em cũng đoán đây là sản phẩm của cụ.
Mà cụ chủ dùng từ "Sắc phong" nghe cứ như thế nào ấy nhỉ ... hay cụ chủ sửa chữ Chủ Tịch thành Hoàng đế đi, nghe vừa oai lại hợp hơn ;)

thichlexus

Xe điện
Dấu là thêm vào sau đúng không ạ, thời trước năm 54 dùng máy chữ chưa có bộ gõ tiếng Việt nên văn bản máy chữ đều không dấu cả.

dinhngan

Xe tăng
Nhìn thấy mà xúc động quá, Hại cụ đều là vĩ nhân của dân tộc Việt Nam.

CXP

Xe buýt
Thời ấy Ông Cụ dùng máy chữ chắc cũng tương đương thời nay con cháu dùng Mác búc ấy các kụ nhể, đi đâu cũng mang kè kè theo người.

vuthanhvan

[Tịch thu bằng lái]
Thời ấy Ông Cụ dùng máy chữ chắc cũng tương đương thời nay con cháu dùng Mác búc ấy các kụ nhể, đi đâu cũng mang kè kè theo người.

Máy chữ nặng hơn Mackbook nhiều mà cụ, sao mà như bây giờ được.

BarleyRiver

Xe tải
Nhìn kỹ bản sắc lệnh này cảm động và thú vị quá các cụ ạ.
Đây là bản đánh máy trên mẫu giấy in văn bản của Chủ Tịch Chính phủ (Bác Hồ). Giấy khá dầy dặn, mịn, trải qua hơn 60 năm cũng chỉ chuyển sang màu ngà. Nét mực in rất thanh thoát, rõ. Nét mẫu chữ Chủ Tịch Chính Phủ đẹp, trang nhã, như viết bằng tay. Góc trên cùng bên phải có số 010, ko rõ là ký hiệu gì. Nét đánh máy thì rất đều, font chữ gọn, mực xanh rất nét. Đây là 1 cái máy chữ loại tốt. Font chữ ko có dấu, ko có chữ Đ. Dấu mộc son đỏ vẫn rõ chữ và màu vẫn tươi.
Đây thật sự là 1 kỷ vật lich sử vô giá của đất nước. Qua bản sắc lệnh thấy sự uy nghiêm của dân tộc mà giản dị của các cụ. Thấy hình bóng của Bác Hồ, của Đại Tướng vĩ đại mà gần gũi. Trong lịch sử hàng ngàn năm của dân tộc ta, có những bậc tiền nhân đã trở thành huyền thoại lưu danh muôn đời như Hưng Đạo Đại Vương Trần Quốc Tuấn, như cụ Ức Trai Nguyễn Trãi thì trong thế kỷ hiện đại này, Hồ Chủ Tịch và Đại Tướng Võ Nguyên Giáp cũng chính là những Thánh Nhân xuất hiện như là vận số hồng phúc cho dân tộc ta. Ngày trước em cứ tưởng chỉ có trong sách vở huyền thoại về những bậc tiền nhân khi mất đi được người dân mang ơn khóc thương đau xót. Bây giờ em được tận mắt chứng kiến cả triệu người tiếc thương thành kính vĩnh biệt Đại Tướng, em mới hiểu huyền thoại chính là những gì dân tộc chúng ta đang có. Sử sách đời sau sẽ ghi lại những trang về một vị anh hùng khai quốc, trong những năm tháng của thế kỷ 20, đã cống hiến trọn đời cho độc lập của dân tộc, đánh đuổi ngoại xâm, thống nhất đất nước. Huyền thoại ở tài năng, huyền thoại trong nhân cách, ở trong nhân cách. Có lẽ tài năng kiệt xuất tạo nên sự tự hào của nhân dân với Bác, với Đại Tướng, nhưng đức độ, nhân cách mới thật sự lay động tâm hồn triệu triệu con dân kính yêu Người. Cứ nhìn hàng trăm nghìn người trên khắp đất nước, già trẻ, lớn bé, tự nguyện, thật tâm thành kính đến viếng Đại Tướng, em thật sự xúc động và thấy hy vọng rất nhiều. Như vậy là không phải cơm áo, gạo tiền, tranh giàu, đua sang đã đủ mạnh để làm tha hóa được tâm hồn của con người trong thời buổi kim tiền này đâu. Ko phải quyền lực, chức vị, tham nhũng, tiền tài đã thống trị xã hội đâu. Mà bản chất của nhân dân ta vẫn còn trân trọng những giá trị vĩnh cửu của nhân cách và đức độ nhiều lắm. Đại Tướng sống một đời đức độ trong sáng nên con cháu Người cũng học được điều đó, đã mở cửa nhà đón tiếp người dân đến vĩnh biệt Đại Tướng. Qua đó mới thấy rõ hơn tình cảm của nhân dân đối với Người. Và cũng là thấy rõ hơn tâm hồn của người dân Việt. Đây sẽ là một tấm gương, một thước đo cho các thế hệ lãnh đạo đất nước hiện nay thêm phấn đấu và tự suy ngẫm. Có lẽ Đại Tướng về với các bậc tiền nhân sử sách nhưng Người đã để lại cho các thế hệ con cháu Việt Nam cái phúc còn lớn của đất nước mình.

3_banh

Xe điện
Tám đỏ nói:
Thì đây là thời kỳ mới lập Quốc, lấy đâu ra lắm "căn cứ" để mà ghi ra hả cụ. Giờ đã trải qua nhiều năm cùng với một lô một lốc ban, ngành, đoàn thể kèm theo nên "căn cứ" nó phải nhiều là đúng rồi ;)

Phần lớn ảnh và phim về ông cụ đều thấy đang ngồi gõ phím, nên em cũng đoán đây là sản phẩm của cụ.
Mà cụ chủ dùng từ "Sắc phong" nghe cứ như thế nào ấy nhỉ ... hay cụ chủ sửa chữ Chủ Tịch thành Hoàng đế đi, nghe vừa oai lại hợp hơn ;)
Dùng từ sắc phong chuẩn chứ cụ, vì đây là sắc lệnh phong Đại tướng cho cụ VNG.

quangp5

Xe điện
Máy chữ ngày xưa chưa có dấu hả các cụ?

ChuyenDaQua

Xe tăng
View to lên rồi nhìn cho thật kỹ nhé.