Phong thủy Vũng Chùa - nơi an táng Đại tướng!

haiconchuot

Xe tải
Cụ nào rành phong thủy thử phân tích về Vũng Chùa - Đảo Yến nơi an táng Đại tướng thế nào! Em tò mò lý do Đại tướng chọn nơi này là nơi an nghỉ!
http://www.thanhnien.com.vn/pages/20131007/can-canh-vung-chua-dao-yen-noi-an-tang-dai-tuong-vo-nguyen-giap.aspx

Hỏi về phong thủy của khu vực Vũng Chùa - Đảo Yến, một lão ông trong vùng chép miệng mà rằng: “Rất ít nơi có được vị thế đẹp như ở đó, vừa thanh bình vừa kín gió, lưng tựa núi mặt nhìn ra biển lớn”.

AwakeTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Em mới nhìn qua ảnh được chụp theo hướng nhìn ra biển có một hòn đảo phía trước và thấy cảnh rất đẹp. Về phong thuỷ em ko có kiến thức gì nên ko dám bàn.

haiconchuot

Xe tải
Di nguyện của Đại tướng chắc vô cùng ý nghĩa vì Đại tướng khi sống nghĩ về dân, về nước . Khi thác có lẽ cũng không vì riêng bản thân ...

_Bum_

Xe hơi
Em cũng hóng cao nhân phân tích để mở mang tầm mắt

Cụ qua đây nhé: http://www.otofun.net/threads/583799-thanh-lap-doan-tien-biet-dai-tuong?p=15331759#post15331759

Mò mẫm mấy hôm trên Google Eart mới kiếm được nơi cụ nằm nhìn từ phía biển! Thực đúng là
"Khum khum miệng vó,
Chính nó không sai.
Thìa lìa lưỡi trai,
Không sai chính nó."

Nếu là duy vật thì nơi Đại Tướng nằm tuyệt đẹp về phong cảnh, hữu tình với thiên nhiên. Còn về phong thủy duy tâm thì đây là địa huyệt hiếm có trên đời đấy ạ.

Kính các cụ!

Cám ơn Cụ DoDuySon nhắc nhở! Em giải thích thêm về 4 câu nói đó cho rõ một chút. Vì là kiến thức về phong thủy nó phức tạp nên em mô tả ngắn gọn mong các cụ chiếu cố đừng hiểu sai ý tốt của em ạ.

Dạ đó là mấy câu được các cụ nhà em nói lại về thế đất an táng ạ.
"Khum khum miệng vó,
Chính nó không sai"
Đó là thế đất đồi độc lập, thoai thoải cái này như là để tụ khí.
Còn "Thìa lìa lưỡi trai,
Không sai đúng nó"
Đó là thế đất uốn lượn cạnh một nguồn nước cái này được ví như một long mạch uốn lượn. Khi thế đất theo hình đó thì long mạch sẽ rất vững (long mạch sẽ bị thay đổi theo thời gian nhưng với thế đất đó thì long mạch ít thay đổi)
Thường thì người ta chỉ chọn được 1 trong 2 thế đó. Nhưng Đại Tướng có được cả hai thứ quý giá đó để an nghỉ em thấy cũng mừng lắm ạ.

Chỉnh sửa cuối:

xdthienha

Xe điện
Cụ ra đó trấn TS-HS đấy ạ. :D.Trong đất liền có cụ Trần Hưng Đạo trấn rồi thì cụ ra biển :D.

haiconchuot

Xe tải
Ảnh này của cụ tunggiang nhìn gần hơn

nissan CFR

Xe tăng
Vào hóng các cụ tý, e ko biết và cũng ko quan tâm đến phòng thủy, chỉ biết các cụ ngày xưa thường làm nhà hướng nam. Nơi an nghỉ cụ tựa sơn (bắc), hướng thủy (nam) chắc cũng theo ý này

cuxong123

Xe tải
em ngóng phong thuỷ nơi đây phát. nhưng em dự sắp tới sẽ có tuor HN - Vũng Chùa - Đồng Hới-HUế-ĐN

blackwhite1980

Xe tải
Cụ nào rành phong thủy thử phân tích về Vũng Chùa - Đảo Yến nơi an táng Đại tướng thế nào! Em tò mò lý do Đại tướng chọn nơi này là nơi an nghỉ!
http://www.thanhnien.com.vn/pages/20131007/can-canh-vung-chua-dao-yen-noi-an-tang-dai-tuong-vo-nguyen-giap.aspx

Hỏi về phong thủy của khu vực Vũng Chùa - Đảo Yến, một lão ông trong vùng chép miệng mà rằng: “Rất ít nơi có được vị thế đẹp như ở đó, vừa thanh bình vừa kín gió, lưng tựa núi mặt nhìn ra biển lớn”.
Lưng tựa vào núi, mặt tiền nhìn ra biển thì ko phải bàn nữa cụ ah. Hy vọng là đại tướng sẽ vui yên nghỉ trên mảnh đất quê hương mình

3sao

Xe điện
E phận con cháu, tầm nhìn hạn hẹp nên hóng các cao nhân OF phán để e mở mang tầm mắt cái :)

Auto 642

Xe hơi
Lưng tựa núi. Mặt hướng ra biển cả. Quá đẹp cho người.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
hi vọng thế đất linh thiêng, cụ phù hộ độ trì cho con cháu có cuộc sống khấm khá hơn

khongcoviec

Xe buýt
Em đọc được link này :
http://nguyentrongtao.info/2013/10/09/dat-rong-noi-tuong-giap-an-giac-thien-thu/
"Bất ngờ chúng tôi đang mải ngắm vùng Mũi Rồng độc đáo thì một ngư ông râu bạc, tóc dài đội chiếc nón cời xuất hiện, dừng lại một lát ông trò chuyện với chúng tôi rằng, đây là đất hiếm, nơi này chỉ có hai ngôi mộ của lương dân trong vùng, nhưng đó là mộ của người công thành với làng, được làng đưa ra đặt dưới chân núi, không đưa lên lưng chừng vì đó còn chờ một thánh nhân khác. Chúng tôi xin ông một kiểu hình, nhưng ông không đồng ý rồi đi ra phía bãi biển. Lát sau không thấy bóng dáng ông ấy đâu.
Chuyên gia phong thủy đi theo chúng tôi giải thích, mạch đất ở đây cực kỳ đẹp, không thể có nơi thứ hai khi hướng đông nam chính trực tuyệt đối, ông nhẩm tính từng đốt ngón tay, nói những câu trong lý dịch, và nói; chắc chắn sẽ có một người công trạng lớn về trấn giữ vùng đất này.
Theo ông, nếu được thế, không chỉ là phúc cho mảnh đất Quảng Đông mà con phúc cho cả nước vì ở đây, sẽ là mạch tụ khí, tụ linh còn hộ vệ quốc gia trước nhiều bất trắc và tai ương khó lường. Ông giải thích thêm, người dân nói Mũi Rồng quá chuẩn, nhìn lên ngọn núi chính diện trung tâm, đỉnh của nó như cái mào rồng, thẳng trục đông nam, biển giữa bãi Rồng với Đảo Yến kín gió, thanh bình, đất này quá thiêng, long mạch rất đẹp.
Giữa thung lũng Rồng, chúng tôi thấy có đến 3 con suối chảy về phía biển, chia đều thung lũng thành ba gian rất đẹp. Người dân cho biết, trong 3 con suối này, có một con suối được xem là suối chính, mùa hè hạn hán nặng vẫn không hề hết nước, mặc dù vùng đất Quảng Đông vào mùa hạ khá khó khăn vấn đề này."

CỬU VĂN LONG

Xe container
Đầu tựa sơn chân đạp thủy, nhìn bức ảnh này là thấy cả một dẫy núi thanh long ôm trọn cụ vào giữa thế kia thì đúng là long huyệt - mả táng hàm rồng đấy ạ.

captivaltz

Xe điện
Đầu tựa sơn chân đạp thủy, nhìn bức ảnh này là thấy cả một dẫy núi thanh long ôm trọn cụ vào giữa thế kia thì đúng là long huyệt - mả táng hàm rồng đấy ạ.

Trong đó còn nhiều cái hay nữa mợ Cửu nhé, nếu lên googlemap nhìn rộng hơn, theo hướng nhìn ra phía biển sẽ thấy đèo Hải Vân (Thanh Long) bên Tả, đèo ngang (Bạch hổ) bên Hữu, minh đường trước mặt rộng lớn như Đông hải, gối đầu tựa dãy Trường Sơn hùng vĩ trường tồn....chốn này cũng là chốn địa linh để nhân kiệt tọa...

ĐôngTà

Xe đạp
Đọc thớt e nhớ có lần nghe giai thoại về Lệ Thủy ko biết có đúng ko?
Lệ Thủy là quê hương Đại tướng và TT Ngô Đình Diệm, năm 62 Bác điều Đại tướng Nguyễn Chí Thanh vào Lệ Thủy làm nông nghiệp đào kênh mương. Nghe nói đi cùng Đại Tướng có thầy phong thủy cao tay đi cùng để cắt long mạch mộ tổ dòng họ Ngô Đình. năm 63 TT Ngô Đình Diệm chết.
Nếu Đại Tướng đã chọn ắt hẳn nơi địa linh. Các cụ nhà mình ngày xưa uyên thâm lắm.

khongcoviec

Xe buýt
Nơi đây có khung cảnh thiên nhiên mênh mông và thơ mộng, địa thế lý tưởng về phong thủy 'tọa sơn vọng thủy'. Các chuyên gia cho rằng, vùng đất an táng Đại tướng đạt được tiêu chí thế đất Tứ Tượng bao gồm Huyền Vũ (rùa đen) ở phía sau (Đèo Ngang); Thanh Long (rồng xanh) là ngọn đồi phía trái (một phần của Đèo Ngang); Bạch Hổ (hổ trắng) là địa hình thấp hơn ở phía tay phải và Chu Tước (chim sẻ đỏ) là gò đồi nhỏ phía trước mặt (đảo Yến, trước biển).