Nhờ các cụ giúp: Thế nào là Dừng xe, đỗ xe

Trung Khai

Xe tải
Em tìm trong các mục mà chưa thấy có nội dung khái niệm Dừng xe và đỗ xe. Vì nhiều lúc đi trong HN, phải chờ đến cả 30 phút mà biển thì chỉ được dừng xe. Em cứ nổ máy, bật xi nhan, ban đêm thì bật đèn nhưng sốt ruột lắm.
Em hỏi các bác, khái niệm:

+ Dừng xe: chỉ cần chìa khóa vẫn trong ổ và tài xế vẫn ngồi sau vô lăng có được không?
+ Đỗ xe: Tài xế không ngồi trên xe, tắt máy.

Em thấy văn hóa ở Thái Lan, lái xe vào bãi, dừng lại là tắt máy để tiết kiệm nhiên liệu và đỡ ô nhiễm môi trường. Nếu dừng lâu mà vẫn nổ máy, công an phạt liền.

Các cụ giúp em nhé! many thanks

lengkeng

Xe tăng
Khái niệm dùng xe là: Xe dừng lại cách vỉ hè từ 0 đến 40cm, nháy xi nhan và tài xế vẫn ngồi trước vô lăng... Ko qui định nổ máy hay ko nổ máy (y)

luonphuc_vu

Xe tải
Đỗ là người lái ra khỏi cabin
Dừng người lái phải ngồi sau tay lái và xi nhan bật ( có nhiều nơi còn bắt cả xe phải nổ máy cơ đấy)
tùy cơ mà ứng biến.
:)):21:

Trung Khai

Xe tải
Tình hình không chắc chắn như thế này thì khi dừng sao mà yên tâm được? lúc nào cũng phải ngó nghiêng để đối phó. Các bác có tài liệu trích dẫn gì không? cảm ơn các bác nhiều nhiều

Okane

Xe container
Túm lại là: dừng xe vẫn phải ngồi sau tay lái, vẫn phải nổ máy và nháy xi nhan (chắc xi nhan phải các cụ nhể), muốn đi WC nặng cũng k được, phải tự xử tại chỗ, còn nhẹ thì vác cái chai 1.5 lít loại C'est Lavie đi :))

Còn đỗ thì khỏi phải bóng bàn rồi.

TÔM

Xe buýt
Túm lại là: dừng xe vẫn phải ngồi sau tay lái, vẫn phải nổ máy và nháy xi nhan (chắc xi nhan phải các cụ nhể), muốn đi WC nặng cũng k được, phải tự xử tại chỗ, còn nhẹ thì vác cái chai 1.5 lít loại C'est Lavie đi :))

Chuẩn rồi.:)):)):))

Xecutkit2008

Xe điện
Đỗ xe cách ít nhất 25 cm tính từ vạch kẻ dành cho người đi bộ ( đối với nơi cho phép đỗ ), ngồi trong xe hay không thì tùy các bác, còn dừng xe thì nếu chỗ đấy không cấm dừng mà chỉ cấm đỗ thì cụ cứ dừng thoải mãi tắt máy ngồi trong xe không phải lo nghĩ, còn biển cấm dừng cấm đỗ thì cụ phải đá gương liên tục, trong tay luc nào cũng lăm lăm điện thoại và để ý *** đến thì nổ máy, nhớ là xi nhan có bật.*** có đến thì bác nhớ gọi điện thoại cho người thân để lấy cớ là nghe điện thoại khẩn cấp cần phải tật vào lề để nghe. (c)

khoa68

Xe buýt

á à, xui dại. :))
Bác chỉ cần:
1. Nơi được dừng xe
2. Bác lái ngồi trên xe và xi nhan phải báo hiệu (không cần nổ máy bác ợ).(b)

bonbanhloiruong

Xe tăng

Để em kể cho bác nghe, nếu bác đi với 1 thằng Mỹ chắc chắn chịu, đưa cái chai La Vie và giải thích cho nó, nó cứ lải nhải "no fit, no fit" (không vừa, không vừa) cho mà xem
:21:

dungqt

Xe hơi
Để em kể cho bác nghe, nếu bác đi với 1 thằng Mỹ chắc chắn chịu, đưa cái chai La Vie và giải thích cho nó, nó cứ lải nhải "no fit, no fit" (không vừa, không vừa) cho mà xem
:21:
Bác nhầm, đi với thằng Pháp mới thế bác ạ. Em vừa đọc trên vnexpress thì phải, condom của tụi pháp to nhất Châu Âu thì phải. Châu Âu mà thế thì chắc Mỹ cũng phải kém vài phân

viet_hung

Xe tải
Bác nhầm, đi với thằng Pháp mới thế bác ạ. Em vừa đọc trên vnexpress thì phải, condom của tụi pháp to nhất Châu Âu thì phải. Châu Âu mà thế thì chắc Mỹ cũng phải kém vài phân
Đưa bác cái LaVie 500ml thì cũng vất vả không kếm bác nhẩy :)):)):))

quatmo212

Xe điện
thế thì có mỗi cách là dùng xô hoặc chậu thôi :21:

nam_ch

Xe buýt
bác này, của thằng Anh là to nhất.kiếm cái bình uống trà của mấy a tàu kựa là ok thôi mà:^)

4X4=16

Xì hơi lốp
Các cụ rườm rà quá, khoét 1 lỗ dưới xe sau đó nhét cái ống tuy O vào đường kính ống tùy thuộc vào kích thước của chủ xe, nếu chủ xe là Girl thì lắp thêm cái phễu.

daihatsuvn

Xe điện
Hơ... các bác đang bàn về vấn đề thiết kế xe đấy ah ? :21::21::21:

9Dragon

Xe tăng
Mời bác xem ĐIều 18 và Điều 19 Luật GTĐB nhé:

Điều 18. Dừng xe, đỗ xe trên đường bộ
1. Dừng xe là trạng thái đứng yên tạm thời của phương tiện giao thông trong một khoảng thời gian cần thiết đủ để cho người lên, xuống phương tiện, xếp dỡ hàng hóa hoặc thực hiện công việc khác.
2. Đỗ xe là trạng thái đứng yên của phương tiện giao thông không giới hạn thời gian.

3. Người điều khiển phương tiện khi dừng xe, đỗ xe trên đường bộ phải thực hiện quy định sau đây:
a) Có tín hiệu báo cho người điều khiển phương tiện khác biết;
b) Cho xe dừng, đỗ ở nơi có lề đường rộng hoặc khu đất ở bên ngoài phần đường xe chạy; trường hợp lề đường hẹp hoặc không có lề đường thì phải cho xe dừng, đỗ sát mép đường phía bên phải theo chiều đi của mình;
c) Trường hợp trên đường đã xây dựng nơi dừng xe, đỗ xe hoặc quy định các điểm dừng xe, đỗ xe thì phải dừng, đỗ xe tại các vị trí đó;
d) Sau khi đỗ xe, chỉ được rời khỏi xe khi đã thực hiện các biện pháp an toàn; nếu xe đỗ chiếm một phần đường xe chạy phải đặt ngay biển báo hiệu nguy hiểm ở phía trước và phía sau xe để người điều khiển phương tiện khác biết;
đ) Không mở cửa xe, để cửa xe mở hoặc bước xuống xe khi chưa bảo đảm điều kiện an toàn;
e) Khi dừng xe, không được tắt máy và không được rời khỏi vị trí lái;
g) Xe đỗ trên đoạn đường dốc phải được chèn bánh.
4. Người điều khiển phương tiện không được dừng xe, đỗ xe tại các vị trí sau đây:
a) Bên trái đường một chiều;
b) Trên các đoạn đường cong và gần đầu dốc tầm nhìn bị che khuất;
c) Trên cầu, gầm cầu vượt;
d) Song song với một xe khác đang dừng, đỗ;
đ) Trên phần đường dành cho người đi bộ qua đường;
e) Nơi đường giao nhau và trong phạm vi 5 mét tính từ mép đường giao nhau;
g) Nơi dừng của xe buýt;
h) Trước cổng và trong phạm vi 5 mét hai bên cổng trụ sở cơ quan, tổ chức;
i) Tại nơi phần đường có bề rộng chỉ đủ cho một làn xe;
k) Trong phạm vi an toàn của đường sắt;
l) Che khuất biển báo hiệu đường bộ.

Điều 19. Dừng xe, đỗ xe trên đường phố
Người điều khiển phương tiện khi dừng xe, đỗ xe trên đường phố phải tuân theo quy định tại Điều 18 của Luật này và các quy định sau đây:
1. Phải cho xe dừng, đỗ sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi của mình; bánh xe gần nhất không được cách xa lề đường, hè phố quá 0,25 mét và không gây cản trở, nguy hiểm cho giao thông. Trường hợp đường phố hẹp, phải dừng xe, đỗ xe ở vị trí cách xe ô tô đang đỗ bên kia đường tối thiểu 20 mét.
2. Không được dừng xe, đỗ xe trên đường xe điện, trên miệng cống thoát nước, miệng hầm của đường điện thoại, điện cao thế, chỗ dành riêng cho xe chữa cháy lấy nước. Không được để phương tiện giao thông ở lòng đường, hè phố trái quy định.

vihali

Xe container
Trường hợp đường phố hẹp, phải dừng xe, đỗ xe ở vị trí cách xe ô tô đang đỗ bên kia đường tối thiểu 20 mét.
Thế này thì biết thằng nào đỗ trước, đỗ sau để mà phạt?:21::21::21: