Chia sẻ giải pháp cách âm cửa bằng vật liệu STP tăng độ hay của dàn nhạc trong xe !

Toyota Celica

Xe container
Sơ lược qua về các lớp cách âm cho cửa xe

Em đi cụ thể vào gói cao cấp nhất đến thời điểm hiện tại 2013
Các lớp sử dụng

Nhược điểm của STP từ 2012 đổ về trước là nặng , và hệ số cách âm chỉ hoạt động ở điều kiện nhật độ 15 độ trở lên , dưới < 15 độ hệ số này = 0 T_T , vậy mùa đông mà dán thì coi như không có

Từ năm 2013 STP ra loại vật liệu mới đó là STP AERO , hệ số cách âm hoạt động từ -10 độ trở lên , trọng lượng giảm 1/2 mà hiệu suất nhân đôi T_T ( sướng nhất là quả trọng lượng giảm , nhẹ - phê !! )

Cụ nào biết tiếng Nga nhìn quả bảng này sẽ thấy ... những cái em vừa diễn tả ở trên ;) ;))))))

Cuối cùng là hình ảnh thi công

Unbox hàng nhập hịn từ Nga 1 gói khá nhỏ nhẹ , khoảng 3kg tất tần tật cho 2 cánh

Lớp 1 - STP AERO dán vào vachs trong cùng của xe - Chống rung !

Lớp 2 - Smart Flex 6 - lớp mút hút âm dán trên lớp STP AERO , lớp này cực kỳ quan trọng nó là lớp cách âm , tiêu âm , và đặc điểm quan trọng nhất là VẬT LIỆU KHÔNG THẤM NƯỚC !!

Lơp 3 - Dán vào lỗ kỹ thuât vẫn là STP AERO

Lớp 4 - Dán Tapi cửa - STP BIPLAST 10K

Xong về mặt kỹ thuật + vật liệu

Tiếp đến là thi công
1- Tháo 2 cánh

Lớp cách âm nguyên bản của xe em đã khá tốt nhưng vẫn quá đơn giản, để nghe hay ko ăn thua ( lớp của mấy xe liên doanh = ni lông ;)) )

Tháo ra nào

Okie đã có lộ vách trong , có thể triển khai LỚP 1 - STP AERO

- Quá trình dán hết sức cẩn thận phải dùng Bi lăn miết + cắt phải khéo từng miếng nhỏ , chớ ham miếng to , mà dán rồi bóc ra phí rồi cắt nham nhở

Sau khi lớp 1 được phủ kín diện tích mặt vách trong , đi Bi lăn cẩn thận 1 vòng nữa rồi ta tiến hành dán lớp 2 - Smart Flex 6 - tiêu âm

Sau khi lớp 2 hoàn thành ta tiến hành lớp 3 - STP AERO - dán các lỗ kỹ thuạt của xe
Nhiều cụ thích chỗ này phủ kín ... quá thừa thãi vì thực ra chả để làm gì , cái quan trọng hơn cả là lớp 1-2 và 4

Trong khi các bạn thợ dán lớp 1-2-3
Cử 1 bạn khác dán lớp 4 - STP Biplast 10K

Thành quả ta đạt được là 2 tapi cửa với lớp mút âm rất nhẹ nhưng dày và hiệu quả thì ... NGHE THỬ MỚI BIẾT .... ;))

So sánh với lớp Original của xe được tháo ra làm rẻ lau nhà ;)

Sau khi quá trình hoàn tất lớp cách âm cũ của xe được cẩn thận đưa lại vào vị trí dữ vẻ đẹp tự nhiên vốn có ;)

Đóng 2 tapi cửa và tận hưởng dàn âm tuyệt hảo trong xe ^_^

Chỉnh sửa cuối:

lead2011

Xe container
Bác cho em cái địa chỉ và giá rổ vào inbox nhé. Em muốn làm cho CRV cả 4 cánh.

PBN

Xe buýt
Bác cho em địa chỉ và rổ giá vào inbox vơí. Em làm cho 2 cánh của honda city.

Toyota Celica

Xe container
Hô chả cụ nào đọc kỹ , vật liệu em tự ship về chứ ở VN có đâu mà Pê mờ pê meo ;)

Toyota Celica

Xe container
Cụ cứ đi hết đường vành đai 3 đại lộ lenin vào chợ xe hỏi vật liệu stp là có nhé ;)

BnLuxury

Xe buýt
Website
www.bn-luxury.com
Cụ thi công ở đâu thế ạ???làm rất cẩn thận =D>

Môn chống ồn nhà cháo rất khoái .. hỏi cụ chủ là cái hệ số cách âm lại liên quan đến nhiệt độ là seo nhể & lý thuyết nào, tài liệu nào cho thấy cái này ... cụ tỉ cho nhà cháo nghía thêm cái.

Thế lắp xong thì loa hay hơn ntn, cụ cho ae biết thêm nhá. Có đo đạc định lượng gì không hày là định tính ạ ..

Toyota Celica

Xe container
Môn chống ồn nhà cháo rất khoái .. hỏi cụ chủ là cái hệ số cách âm lại liên quan đến nhiệt độ là seo nhể & lý thuyết nào, tài liệu nào cho thấy cái này ... cụ tỉ cho nhà cháo nghía thêm cái.

Thế lắp xong thì loa hay hơn ntn, cụ cho ae biết thêm nhá. Có đo đạc định lượng gì không hày là định tính ạ ..
Định tính thôi cụ ơi , làm cho vui ấy mà cụ ;)
Rõ khộ em ghi rõ là cải thiện cái âm thanh thôi chứ ki ghi chống ồn nên kk phải cái cụ khoái rồ

Còn âm hay hơn ko thì do cái tai nó đo cụ ạ
Cái rõ nhất là khi lắp các loa cs lớn hiện tượng rung tapi cửa khiến cho ng nghe nhạc chưa biết hay hay ko đã thấy khó chịu
Cái thứ 2 cũng là định tính là âm thanh khi đập vào kim loại vách cửa sẽ khiến tiếng vọng nhiều loãng âm ,
2 mảng này cải thiện bởi cái bài ở post 1 chứ chả chống ồn với chống eo món cụ khoái ;)

Nói về các hệ số thì các diễn đàn của Nga nó cũng tranh cãi nhau đến hành trăm topic , ng thích thì bảo vệ , ng ko thích thì anti vậy nên em cũng kệ ;) mục địch lớn nhất Chống rung - chống loãng âm - ko kèm chống ồn ;))))))

Chỉnh sửa cuối:

DrHuy81

Xe tăng
Em nghĩ nhiệt độ giảm sẽ làm cho lớp 1 nó cứng hơn tác dụng chống rung sẽ tốt hơn, con lớp 2 chả ảnh hưởng giề :D
Cảm nhận của em sau khi làm là âm thanh nghe chắc chắn, trong trẻo, rõ ràng hơn, đặc biệt dải trầm nghe đầy đặn chắc nịch. Lúc chưa làm mở to là âm thanh nó loạn hết cả lên :))

Chỉnh sửa cuối:
Cụ lại động lại cái mấu áu dì ồ của nhà cháo .. gia cố cánh cửa thực tế là gia cố cái thùng loa nên giảm hiệu ứng sóng đứng nên nóa hay hơn là đúng rồi.

Tuy nhiên hay hơn ntn, ở dải nào .. nếu so với chỉ thêm tí damping rẻ tiền & mút trứng bằng bàn tay ngay sau loa, nhà cháo hay cho ae thì nó khác ntn, có đáng đồng tiền bát gạo không .. đó mới là cái phải bàn, ae chia sẻ với nhau ..

Cái nhà cháo tò mò là cụ lôi đâu ra cái chỉ số cách âm sẽ thay đổi theo nhiệt độ và lại cả liên quan đến trọng lượng thế :-??..

Có hát minh mới trong khi ngành khoa học NVH vẫn dậm chân tại chỗ mấy chục năm nay thì nên .. công bố luôn, vớ vẩn có cả giải nô ben thì .. chít .. :-|

Toyota Celica

Xe container
Em nghĩ nhiệt độ giảm sẽ làm cho lớp 1 nó cứng hơn tác dụng chống rung sẽ tốt hơn, con lớp 2 chả ảnh hưởng giề :D
Cụ nhìn cái bảng em post ở dưới , ko biết tiếng nga cũng vẫn nhìn sơ sơ dc
Dưới 20 độ thì những vật liệu nào còn tác dụng
Dưới 15
Dưới 10
Việt nam mình thì đỡ chứ bọn Nga nó rét quanh năm nên cái này nó rất cần những vật liệu có tác dụng thật sự ở nhiệt thấp
Cái cuối cùng nữa stp hồi xưa kaf rất nặng , ai đã dùng đều biết , cái thằng aero này nó làm ra để khắc phục điểm yếu đó

hoangvoila

Xe tăng
không thấy ảnh nào có mặt mình chứng kiến mới đau chứ lị

Toyota Celica

Xe container
Hì cụ Mèo sạch thỉ biết tiếng nga ko tất cả các câu hỏi của cụ có hết ở diễn đàn stp đây ạ , cụ có thể dùng gúc gồ trăng lết để tự trả lời nhé ;)
http://stp-russia.ru

Cụ thể câu hỏi cụ mèo ở link này ạ , cụ đọc để thoả trí tò mò nha
http://stp-russia.ru/articles/why_stp_aero/stp-aero-otzyv/

Có sơ đồ cụ thể cái cụ cần là hệ số cách âm ảnh hưởng bởi nhiệt độ thế nào đấy ạ , hình 1 ấy ;) ,
Rồi chứng chỉ với dấu in dc cục kiểm định nga cấp như cụ yêu cầu ở cuối link đấy ạ

Chỉnh sửa cuối:

TVPL

Xe container

minh0075

Xe điện
Liệu có bị ngậm nước gây mục cửa như đã có 1 cụ nào tưng chia xẻ về dán cách âm cán cửa ko?

Toyota Celica

Xe container
Liệu có bị ngậm nước gây mục cửa như đã có 1 cụ nào tưng chia xẻ về dán cách âm cán cửa ko?
Cái đó là do vật liệu có ngậm nước hay ko quyết định , lớp vách trong nước sẽ vào nếu vật liệu ngậm nước tốt thì sẽ nhân thay vỏ xe cụ ạ ;) , cụ chú ý cái lớp 2 nếu ko chọn đúng vật liệu mà dán mấy cái gọi là damping rẻ tiền thì sẽ nhanh ... Ngậm nc ạ ;)