Kỹ thuật lùi xe

cong_nong

Xe tải
Các bác ơi có kinh nghiệm lùi xe thì post cho anh em nhé

1- Lùi vào để đỗ giữa hai xe đã lối đuôi nhau (hay áp dụng nhất)

2- Lùi phải vào hai xe đỗ song song (basic)

3- Lùi trái vào hai xe đỗ song song

Các bác phát biểu ý kiến nhé

Chỉnh sửa cuối:

lengkeng

Xe tăng
Cá nhân em thấy cách lùi này rất vớ vẩn vì có 2 lần nguy hiểm khi vòng vào, rất dễ va chạm sườn bên phụ và đầu và đuôi 2 xe kia.
Cách ngon lành nhất là cứ tiến thẳng song song với xe trước rồi lùi vào :)

cong_nong

Xe tải
Nếu bác không vòng vào để dịch đuôi xe vào thì em khó mà lùi được vào lắm, đặc biệt là những chỗ hẹp (hai xe đỗ gần nhau ). Sau khi vòng xe vào (lần 1) thì đuôi xe đã gần viả hè rồi. Sau đó bác lùi lại , cực nhàn luôn !

Chỉnh sửa cuối:
lengkeng nói:
Cá nhân em thấy cách lùi này rất vớ vẩn vì có 2 lần nguy hiểm khi vòng vào, rất dễ va chạm sườn bên phụ và đầu và đuôi 2 xe kia.
Cách ngon lành nhất là cứ tiến thẳng song song với xe trước rồi lùi vào :)
Em toàn thế. (y)

lengkeng

Xe tăng
Em thật hình như bác chưa lùi xe bao giờ :P
Giả sử như bác đúng, tức là áp dụng cho trường hợp 2 xe bọn nó đỗ gần nhau thì cái cách của bác càng ko thể áp dụng vì khi 2 xe đõ gần nhau việc bác vòng vào không giải quyết vấn đề gì mà chỉ làm tăng khả năng va chạm....

Tự nhiên em thấy cách của bác chỉ nên áp dụng khi 2 xe bọn nó đỗ thật xa nhau :D Tức là cái xe chặn sau coi như không tồn tại (b)

cong_nong nói:
Nếu bác không vòng vào để dịch đuôi xe vào thì em khó mà lùi được vào lắm, đặc biệt là những chỗ hẹp (hai xe đỗ gần nhau ) không tin thì bác cứ thử đi.

binhbean

Xe buýt
Cách này có phải là cách cải tiến của lùi chuồng không hả bác cong_nong?
Thực sự theo em thì cách này có 2 nhược điểm như sau:

- Thao tác nhiều hơn thao tác chuẩn. Khi đó bác phải đánh lái vòng vào trong, sau đó lại đánh ra ngoài. Như thế người mới lái sẽ khó xoay sở kịp khi đánh lái khi thao tác nhiều. (u)

- Nguy hiểm nếu bác chạm hai thành xe 1 và 2. Chưa kể người lái xe ở phía sau sẽ phát hoảng khi thình lình nhìn thấy đầu xe của bác thò ra giữa 2 xe 1 và 2. +o(

Theo em thì cách của bác lengkeng an tòan hơn, có thể khắc phục nhược điểm của bác.

Những bác còn lại thấy thế nào ạh! (y)

cakhoai

Xe hơi
Chẳng cần đút vào lại rút ra đâu bác , cứ chạy thẳng lên rồi lùi đít vào là chuẩn 1.

Chuột béo

Xe đạp
Tôi thấy dân Paris chúng nó cũng tiến thẳng song song với xe trước rồi lùi vào, quan trọng là thời điểm đánh lái thôi. Mà chúng nó lùi cực tởm, mỗi xe chỉ cách nhau 20cm mà chỉ cần 2 đỏ đít là xe chui tọt vào.

cong_nong

Xe tải
Mấy năm nay em toàn làm thế mà chưa bị sao , May thật !!!

Chỉnh sửa cuối:

lengkeng

Xe tăng
Em kính đề nghị bác cong_nong không chơi trò sửa lại bài viết (h)
Mở đấu thread bác nói 1 đằng, anh em vào bình phầm 1 hồi bác lại sửa lại đằng khác... rất là không tốt +o(

cong_nong nói:

SpecX7426

Xe tăng
thực ra nếu chúng ta học cách lùi chuồng chuẩn như khi học lái xe thì các trường hợp khác nhau chúng ta đều có thể lùi ngon lành! Hồi E đi học lái, nhiều bác cứ học qua loa, cho xe vào chuồng xiên xẹo miễn sao có bằng! Sau này mới ngấm... :(

quangdzung

Xe điện
Em cũng hay tiến lên song song ròi lùi vào. Như thế có vẻ dễ hơn thì phải , Cũng chưa bị quệt phát nào do lùi như thế

bes

Xe lăn
Tôi thấy dân Paris chúng nó cũng tiến thẳng song song với xe trước rồi lùi vào, quan trọng là thời điểm đánh lái thôi. Mà chúng nó lùi cực tởm, mỗi xe chỉ cách nhau 20cm mà chỉ cần 2 đỏ đít là xe chui tọt vào
Hôm nọ cơ quan em hết chỗ, chỉ còn 1 chỗ bé tí vừa lọt con xe còi của em. Sau khoảng 4-5 đỏ gì đó thì em đỗ được ngay ngắn, chui ra khỏi xe thấy khoảng cách đầu, đít chắc chỉ được 20cm. Chiều về sớm cũng mất chừng 5 đỏ mới chui được ra không kể tiến chạm đầu, lùi chạm đít mất 2 phát.
Rút kinh nghiệm, lần sau hết chỗ đỗ - nghỉ luôn.

binhnq2

Xe tăng
bes nói:
Hôm nọ cơ quan em hết chỗ, chỉ còn 1 chỗ bé tí vừa lọt con xe còi của em. Sau khoảng 4-5 đỏ gì đó thì em đỗ được ngay ngắn, chui ra khỏi xe thấy khoảng cách đầu, đít chắc chỉ được 20cm. Chiều về sớm cũng mất chừng 5 đỏ mới chui được ra không kể tiến chạm đầu, lùi chạm đít mất 2 phát.
Rút kinh nghiệm, lần sau hết chỗ đỗ - nghỉ luôn.
đừng thế, lần sau cứ đâm bét nhè 2 ông đỗ chặn đi, đỗ xe văn minh là phải nghĩ cho người tới sau.

V.T.A

Xe điện
Em thì từ hồi tập lái quyệt sước ^^^ 1 lần tý bị chồng nó oánh sợ đến giờ chưa dám chen ngang phát nào ,chỉ chỗ nào kiểu lùi chuồng sát hạch là em chơi ko thì chọn chỗ rộng hoặc ôm volang hút thuốc.
Nghe các bác bình lựng hôm nào máu đặt 4 cái thùng cacton tập vậy !!!!

Primera

Xe tăng
- Nhắm được chỗ ngon bên đường rồi, đang định lùi vào thì có ngay 1 em vô duyên phi đến cắm đầu vào đít mình, còi mãi nó không chịu nhả ra !!!
- Vào bãi xe BíchXi, thấy có đến 9/10 xe lùi đít vào đỗ ngay ngắn. Đến lúc đẩy xe hàng ra thì ... mở nắp cabô lên mà cất rau củ quả à ?!?!

busycat555

Xe hơi
cong_nong nói:

hóa ra bác cong-nong sửa bài, thảo nào vào muộn, dek hiểu các bác tranh luận cái gì:'( , túm lại bác cong-nong lùi kiểu gì đấy hở các bác

Chuoiday

Xe tăng
Website
stdthn.com
Hay quá, có bác cong nong bác ý cài số lùi xong để một đống các ông khác ngồi tranh luận nhau chả biết lùi kiểu gì!!!

Steven

Xe tăng
Em thường tiến lên song song với xe trước, đuôi hơi hướng vào chỗ đỗ. Lùi xe mình sao cho đuôi xe trước ngang với cửa kính sau xe mình thì chỉnh lái để lùi vào chỗ đỗ (quan sát gương phải). Khi xe đã bắt đầu song song với lề đường và lùi gần chạm (hoặc chạm một ít) xe sau thi dừng lại, trả hết lái, nhích xe lên trước gần chạm (hoạc chạm một ít) xe trước rồi dừng lại. Trả hết lái, lùi lại cho ngay ngắn. Nối chung là cứ thực hành nhiều thành quen. Hơn nữa mỗi xe có chiều dài khác nhau nên mỗi người phải tự để ý xem làm thế nào để đỗ xe tốt nhất.
Mà em có thói quen là cứ cắm cổ lùi vào chỗ đỗ nhưng mỗi lần đi ra quán ăn hay cafe là có mấy chú trông xe xung phong ra dẫn xe làm vướng hết cả đường, không có mấy chú ấy có lẽ là đỗ còn nhanh hơn.

Chỉnh sửa cuối:

TheOne

Xe điện
Đừng nghe lời mấy người xi nhan cho mình mà chưa từng ngồi trên xe bác ạ vì họ không hình dung ra nó phức tạp hơn như trong trí tưởng tượng . em bị 1 phát cọ đít rồi cũng vì tội nghe theo lời mấy chú xi nhan.