Em chán quá. Thi trượt lái 4 lần rồi.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Tây Môn Tuấn

Xe tải
Chào các anh, chú, bác. Em buồn quá ạ. 20 tuổi đầu đi thi bằng lái xe B2 ở trường 10, 4 lần rồi còn trượt. Em toàn trượt lái mới đau. Lý thuyết qua ngon lành. Đến đoạn lái thì như kiểu ma xui quỉ kiến. Em cứ đi thi thì trời mưa. Mưa to tầm tã. 3 lần mưa to thi trượt toàn lỗi vớ vẩn. Đâm trượt hàng đinh, phanh cứng ko kéo xuống được,.... Rồi lần mới đây nhất thì lỗi rất chíu khọ là vào lệch số khi vào chuồng. Cái bọn vios vào số lùi tởm vãi.
Em nghĩ do cái quá trình tập lái của em bá đạo quá. Tập lái từ hồi tháng 9/2012. Tập liên tục trong 1 tháng rồi nghỉ. Anh dạy lái nộp nhầm hồ sơ thế là đến tận tháng 4 mới được thi. Thi tháng 4 tạch, rồi tháng 5 tạch. Tháng 6, tháng 7,8,9 sửa luật, sửa chuồng. Tháng 9,10 tạch. Đã thế, anh thầy dạy em lại ôm tiền chạy, chả dạy dỗ gì, toàn tự đi. Toàn tự đi xe máy lên Xuân Mai tập lái khổ quá. Sắp tới 25/1, em lại thi ạ. Cụ nào có đi tập xe thì em bám càng đi với. Chứ đi xe máy lạnh quá, lại buồn chán chả học hỏi thêm được kinh nghiệm gì.
Các cụ có kinh nghiệm lái số sàn chia sẻ em ạ. Mấy tháng ko học gì lại quên rồi. Nhất là cái đoạn dùng chân côn sao cho hợp lý ạ.
Update ngày 25/1:
Tầm ngày 10/1 em đã lên trường 10 nhặt hồ sơ để thi. CHính tay em lấy hồ sơ đưa cho chị bên phòng đào tạo trường 10 để xếp lịch ngày 25/1 thi. Và chị ấy cũng dặn là được rồi về đi. Thế mà hôm 25/1 lên thi lại không có tên trong danh sách thi. Cảm ơn anh nguyenhuutoan otofun đã nhiệt tình giúp đỡ em ạ. Hôm nay đi mất công, mất việc em quá....... Nhưng được cái về tâm lý thoải mái hơn, ngày hôm nay trường 10 có tỉ lệ đỗ 75% cao nhất từ trước đến nay :))).
Update ngày 24/2:
Mấy ngày này trời mưa, lạnh. Bản tính lười nên em chả đi tập tiếng xe chip nào. Đi xe máy phóng Láng Hòa Lạc chắc chết. Trước hôm thi ôn qua lý thuyết 1 buổi.
Sáng 24/2, 6h sáng có mặt ở trường 10. Run rủi thế nào có 1 bác cho đi nhờ lên trường 10 đi thi. Tâm lý vẫn khá hoảng, cứ nghĩ trượt lại sợ. Vào phòng thi luật, khá bất ngờ vì những câu hỏi chưa quen mặt lắm nhưng đã đạt 29/30. Tâm lý vững vàng, bảo thi trượt sa hình thì thôi. Có 1 bác trước khi thi còn luyện 4 tiếng chip mà vẫn tạch. Mình chả ôn tiếng nào thì cứ lên xe và lượn thôi.
Tâm lý bất cần vào thi. Thật bất ngờ đỗ 90/100 (-5 đoạn đề pa do ko đến vạch, -5 đè bánh khi quanh co).
Thi đường trường thì ngon nghẻ rôi.
Cảm ơn anh em/ chú bác otofun đã động viên, mắng. Cuối cùng đã cháu đã thi đỗ và chờ lấy bằng thôi ạ.
Anh em nào mà có đi nâng cao tay lái thì cho cháu xin được đi theo học hỏi ạ.

Chỉnh sửa cuối:

ltgbau

Xe tăng
Hơ ngoài 1 tháng tập xe cụ có tập tành thêm tí nào nữa không ạ? Nếu không thì toạch cũng không lạ lắm, được cái em vote cụ là trượt 4 lần ko thèm bao thực hành (like) (b)
Tóm lại cụ chịu khó tập thêm thôi, đi thật thì ko nói chứ đi sa bàn cụ thuê xe chíp luyện vài tiếng kiểu gì chả đỗ :P

Aon

Xe tăng
Em nghĩ thi không khó, quan trọng là tâm lý, nhiều người thi thử tốt mà tâm lý quá nên thi thật thì trượt. Cụ nhớ làm cẩn thận, đừng vội, ko để mất điểm nào, kể cả là thứ đơn giản nhất. Khi bắt đầu khởi hành thì để tránh quên tắt xi nhan, có thể cầm luôn tay vào cần xi nhan, qua vạch thì gạt lại. Leo dốc thì không có gì, quan trọng là bình tĩnh, vì thời gian thừa mứa cho người ko chết máy, nhưng lại chỉ vừa đủ cho người chết máy 1 lần, và có lẽ ko đủ cho người chết máy 2 lần. Vậy nên cứ nhả côn thật từ từ, ko vội vàng, kim chỉ vòng tua máy xuống khoảng 500 thì giữ nguyên chân côn, nhả phanh ra. Nếu xe thi mà khỏe thì ko cần ga nó cũng bò lên, lúc đó mớm ga nếu thích. Còn nếu xe yếu thì sau khi nhả côn tới 500 thì chuyển ga luôn. Quan trọng là giữ chân côn cho vững, ko bị nhảy theo chân phải, kể cả xe có hơi trôi cũng mặc kệ, nhanh chân chuyển ga đạp vào (đừng để vòng tua quá 4000 là được) rồi nhả côn thật từ từ sau khi có ga, là nó sẽ vọt lên kịp thôi.
Qua hàng đinh thì là kỹ năng căn chỉnh của cụ, nếu mắt ko bị hiếng thì ổn thôi, đi thật chậm để đảm bảo xe song song (nhìn gương phải để check), kẻo bánh trước thì qua mà bánh sau thì chém. Nhớ nhìn biển báo để ko đi nhầm vào hạng C.
Vào đường vòng quanh co thì nhớ câu tiến bám lưng, lùi bám bụng. Thế nên ở khúc cua đầu tiên thì đánh lái muộn một chút để bánh sau ko chém vạch trái, khúc cua thứ 2 thì đánh sớm hơn chút do phải trả lái.
Tương tự với đường vuông góc.
Tuyệt đối ko bám đuôi xe khác qua ngã tư đèn xanh đèn đỏ. Một là có thể thiếu thời gian. Hai là nếu xe kia chết máy giữa ngã tư thì mình chết theo.
Tất cả các bài dừng vệt bánh xe chờ người đi bộ hay tàu hỏa đều đi thật chậm là ăn.
Khi rẽ trái ở ngã tư đèn xanh đèn đỏ, mở cua rộng để tránh chém vào phần đường bên trái. Nhiều người trượt vì lỗi này, máy sẽ báo đi sai quy trình ngay.
Lùi chuồng thì quan trọng nhất là ôm cua thật sát khi vào bài. Vì nếu ôm cua được sát khi từ đường chính vào sẽ giúp xe của cụ có nhiều đất để tiến lên mà ko sợ chạm vạch giới hạn trên. Để ôm cua thật sát thì khi xe đang chạy ở đường lưu thông, qua cửa vào bài, thấy gương xe đi qua điểm giữa đường vào bài thì bắt đầu đánh lái phải ngay là được. Nếu tốc độ xe đi quá chậm so với tốc độ đánh lái của cụ thì xe sẽ ko bó vỉa sát, lúc thấy như vậy thì cần trả bớt lái để chỉnh cho xe sát vào.
Sau khi hoàn thành chuồng, lúc đi ra nhớ cẩn thận chém vạch thành chuồng bên phải. Để cẩn thận, nhiều người còn lắc đầu xe sang trái để mở cua.
Bài tăng tốc nhớ lấy đà trước khi vào bài, lấy đà ngay từ sau khi hoàn thành dừng vạch đường sắt càng tốt, để số 1 ở khoảng ngót 20km/h thì lúc vào số 2 sẽ không bị chết máy, và đạt tốc độ cần thiết nhanh hơn. Khi sang số 2, cứ nhấn ga lún sàn luôn, thấy lên được 30km/h thì côn phanh luôn.
Trong bài thi sẽ có 3 điểm có báo động, chắc mấy chú dạy xe chíp sẽ hướng dẫn cụ, nhớ kỹ rằng nó chắc chắn sẽ báo ở 1 trong 3 điểm, và duy nhất 1 trong 3 điểm, ko báo lần 2.

coolpix8700

Xe ngựa
Em có ông người quen, lái xe chui đến gần 20 năm rồi mà đi thi đến lần thứ 3 chưa đỗ!
Thi là tâm lý, đã trượt 1 lần rồi lần sau tâm lý còn đè nặng hơn, bác chủ thởt được thi cái Vios hay Zace còn ngon đấy còn nhiều cái xe cũ hơn nữa cơ. Cẩn thận bác làm cách nào được ngồi thi trên cái xe máy dầu chắc sẽ yên tâm hơn một chút. Trước hôm thi đến trường thuê xe (nếu đũng cái xe sẽ được thi nữa càng chắc chắn) chạy 1 hay 2 tiếng để quen thì sẽ chắc chắn hơn nhiều!

luyenok

Xì hơi lốp
Đâm trượt hàng đinh, phanh cứng ko kéo xuống được,.... Rồi lần mới đây nhất thì lỗi rất chíu khọ là vào lệch số khi vào chuồng. Cái bọn vios vào số lùi tởm
chia sẻ với tâm trạng của cụ, nhưng đọc những lý do trượt ở trên thì Em nghĩ cụ nên chịu khó tập thêm thật nhiều rồi mới đi thi, đừng nóng vội khi chưa tự tin, còn nếu cụ đã tập nhiều và thấy rất thành thạo thì Em nghĩ tâm lý cụ không được tốt khi đi thi. Thông thường trong cả bài thi đâu có chỗ nào dùng đến phanh tay đâu mà cụ lại kéo nó cứng đến mức không xuống đc, có thể cụ dùng phanh lúc đề pa ngang dốc nhưng cuống quá quên bấm lẫy nhả cũng nên. Còn lý do vào lệch số thì đúng là cụ chưa nên đi thi vội (có thể do tâm lý không tốt chứ không phải cụ chưa thạo), vì lưu thông trên đường khi muốn lùi mà vào nhầm số thì quá nguy hiểm.

Chỉnh sửa cuối:

bird

Xe buýt
em lý thuyết trượt 1 lần thực hành trượt 1 lần tổng cộng em thi 4 lần
cũng tâm lý phết.nhg lúc đỗ TH đc có 95 thôi.LT thì 30

phamson123

Xe tăng
Chào các anh, chú, bác. Em buồn quá ạ. 20 tuổi đầu đi thi bằng lái xe B2 ở trường 10, 4 lần rồi còn trượt. Em toàn trượt lái mới đau. Lý thuyết qua ngon lành. Đến đoạn lái thì như kiểu ma xui quỉ kiến. Em cứ đi thi thì trời mưa. Mưa to tầm tã. 3 lần mưa to thi trượt toàn lỗi vớ vẩn. Đâm trượt hàng đinh, phanh cứng ko kéo xuống được,.... Rồi lần mới đây nhất thì lỗi rất chíu khọ là vào lệch số khi vào chuồng. Cái bọn vios vào số lùi tởm vãi.
Em nghĩ do cái quá trình tập lái của em bá đạo quá. Tập lái từ hồi tháng 9/2012. Tập liên tục trong 1 tháng rồi nghỉ. Anh dạy lái nộp nhầm hồ sơ thế là đến tận tháng 4 mới được thi. Thi tháng 4 tạch, rồi tháng 5 tạch. Tháng 6, tháng 7,8,9 sửa luật, sửa chuồng. Tháng 9,10 tạch. Đã thế, anh thầy dạy em lại ôm tiền chạy, chả dạy dỗ gì, toàn tự đi. Toàn tự đi xe máy lên Xuân Mai tập lái khổ quá. Sắp tới 25/1, em lại thi ạ. Cụ nào có đi tập xe thì em bám càng đi với. Chứ đi xe máy lạnh quá, lại buồn chán chả học hỏi thêm được kinh nghiệm gì.
Các cụ có kinh nghiệm lái số sàn chia sẻ em ạ. Mấy tháng ko học gì lại quên rồi. Nhất là cái đoạn dùng chân côn sao cho hợp lý ạ.
Không sao, đỗ có bằng ngay chưa chắc đã là hay. Cứ tập thêm đi cho nhuần nhuyễn

gadi2banh

Xe điện
Cụ lên trường thi thuê xe chíp đi vài tiếng là ngon ngay.

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Trước khi thi cụ Tây Môn Tuấn có lái Phan Kim Liên không ?

hoanglee94

Xe tăng
18 tuổi em thi lấy bằng, giờ là 20 tuổi, cũng ngồi sau nhiều lần. Có mấy ông tâm sự thi sa hình được thầy giáo alo chỉ tận tay, chả phải học hành tập tành gì nhiều, cho nên ngồi sau tay lái mấy ông này rất kinh, đi cứ bám đí.t xe tải, xe cont :-s vượt thì không dứt khoát...nói chung là đi rất củ chuối.
Cho nên tập 1 mình không được thì xem các clip trên Youtube cụ ạ, còn thầy thì vứt m.ẹ cho chó gặm đi :))

LouisNguyên213

Xe đạp
Thông cảm cho chủ nhà quá. Cụ nên bình tình khi thi. Đi số 2 or số 3 thui mà nên giứ chân côn sâu, nhả côn tu tu la ok ma

Hot Steel

Xe buýt
Tâm lý quyết định hết. Cố ông lái cho mòn vô lăng rồi đi thi cũng tí xỉu, 80/100 :)

Lexus 717

Xe điện
Cụllênn ngay bãi tập xe trên đầu phú thượng gần ngã 3 Lạc Long quân mà tập cho nó gần. Trên đó có cả thầy và xe.

Lexus 717

Xe điện
Thông cảm cho chủ nhà quá. Cụ nên bình tình khi thi. Đi số 2 or số 3 thui mà nên giứ chân côn sâu, nhả côn tu tu la ok ma

Bố lạy thầy! Đi tập trên bãi mà đi số 2 với số 3 thì đi thế nào?

hung303

Xe điện
Biển số OF-167662
Mua xe ngày 20-11-2012
Số km 3
Động cơ OF 0 mã lực
cụ lái ít thế kia trựot là phải!!
đăng ký xe từ 2012 giờ mới đi đc 3km:)

Chỉnh sửa cuối:

Hanoi84

Xe tăng
Cụ tư vấn thế này có chết người không? Thi sa hình tất cả chỉ đi số 1 trừ bài tăng tốc và bài lùi vào chuồng thì cài số lùi nhé.

Batto_moto

Xe tăng
cụ lái ít thế kia trựot là phải!!
đăng ký xe từ 2012 giờ mới đi đc 3km:)
Đi bộ mà lên thi 9 chỗ thì trả phải buồn kụ nhỉ, xe buýt, xe tăng trượt mới buồn chứ:21:

gh0st3g

Xe máy
Lên trường hôm tổng ôn, mua xe số 7, dúi thầy 100k, thầy chỉ dẫn cứ gọi là, tập xong báo thầy gữi xe đó hôm sau thi, đỗ trả 300k. Lùi chuồng thì chọn chuồng 2 nhé

mitsu94

Xe tải
Âu cũng do cụ ko có người chỉ dạy, thấy cụ cũng ham học đấy, nhưng chưa tìm đúng thầy.
Cụ tìm cách giải quyết nhanh cái bằng đi kéo dài làm gì nữa.
Em đã dậy cho mấy đứa lái ngon, lên sa hình thuê chíp, thi thố ngon lành. Xưa cũng thi tại trường 10, phát ăn ngay, mất (50k vnđ x 3 chú) lúc ra đường trường!

Trạng thái
Thớt đang đóng