[Thảo luận] Các tình huống gây tranh cãi về luật GTĐB

caotangnha

Xe tải
Em xin phép các bác lập mâm mới để chia sẻ kinh nghiệm và lý luận khi có xung đột về cách vận dụng luật với CSGT. Trường hợp thứ nhất em xin nêu ra như sau:
Đầu tiên, có bác nào ở Hà Nội, biết đoạn ngã tư chợ Mơ chiều Minh khai - Đại la không? biển ở đó dư thế lày:
1/ Ở bưu điện có 1 cột biển vuông báo làn đường, lần lượt từ trái sang phải là: đi thẳng và rẽ trái - đi thẳng - đi thẳng.
2/ ngay sau đó, 1 biển tròn, cấm xế hộp rẽ trái.
3/ sơn ngay sát đường kẻ ngang: dành cho xe rẽ trái
Em đỗ ngay vào đó, làn dành cho xe rẽ trái. chó vàng cắn em.
Theo các bác ai đúng, ai sai, lý luận như thế nào?
(kết quả: không phạt được, vì không có căn cứ phạt)

Ziangcoi

Xe máy
Hà Nội thành, Thanh Oai huyện, Cự Đà xã, Khúc Thuỷ
Em đọc cái kết luận của bác mà hơi choáng. Chưa thấy ai cãi được chỗ đó vì đậu như thế thì rõ là sai mà. Bác cãi thế nào thế?

caotangnha

Xe tải
Trường hợp thứ 2

Ngã tư Điện biên phủ - Trần phú:
Đèn tín hiệu ở đó có dành cho 2 làn rõ rệt. khi đèn báo hiệu cho rẽ trái, các phương tiện được phép lấn ngược chiều sang làn bên trái để rẽ về P.Trần phú.
Em nối đít 1 xe bus, rẽ theo về Trần Phú, bị túm. Em cãi, thế là không phạt! Nội dung như sau:
Đầu tiên, chú CSGT 4 hột 1 que, chặn em lại, đập vào capo, hất hàm hỏi: "biết lỗi gì không". Em hất hàm hỏi lại "biết điều lệnh không? yêu cầu anh làm đúng điều lệnh!"
Đồng chí sững người, lập tức đứng nghiêm, chào, giọng run run đầy cảm xúc:
"yêu cầu anh cho kiểm tra giái tờ".
Em cũng cảm xúc không kém "yêu cầu anh giải thích lý do dừng xe tôi trước khi hỏi giái tôi đâu".
Thế là chú lại tua toàn bộ đoạn băng hình trên có kèm sửa đổi bổ xung.
Em giải thích: "tôi đi đúng đèn",
chú CSGT nói "sai đèn", bằng chứng của chú ấy là xe làn bên trái đã tràn sang chặn tới đầu xe em.
Em lý luận: "thứ nhất tôi bị xe bus làm chậm tốc độ, chứ khong phải là đi sai đèn, thứ 2, anh bắt lỗi phải dựa vào căn cứ trực tiếp, không được dựa trên yếu tố giá tiếp để suy diễn."
Chú CSGT gân cổ "tôi nhìn thấy!"
Em hỏi chú đứng chỗ nào và em chứng minh rằng từ chỗ đó không thể quan sát được tôi sai đen hay không.
Lập tức chú chuyển sang nói: ừ, cứ cho là vậy, thì anh cũng vi phạm cự ly an toàn khoảng cách với xe bus!
Đến đây em nổi đóa: "anh chặn tôi lại vì lỗi sai đèn, vượt đèn đỏ, sao chuyển thành lỗi này? mà anh cho tôi xem quy định của luật về khoảng cách an toàn khi chờ tín hiệu đèn với!:P
Chú ấy chán quá, dúi trả em giái, rồi vẩy vẩy tay không lói lên nhời. Và em đi...nào tay gầy còn vẫy!

caotangnha

Xe tải
Em đọc cái kết luận của bác mà hơi choáng. Chưa thấy ai cãi được chỗ đó vì đậu như thế thì rõ là sai mà. Bác cãi thế nào thế?
Bác Ziang này, em cãi được, em thề, em nói điêu, vợ 2 em hộc máu mồm chết máy trên đường cao tốc! em tường thuật lại nguyên văn:
Em lý thế này:
"Tôi đi theo biển chỉ dẫn làn đường, làn này tôi vào không sai!"
"Anh có thấy biển cấm oto rẽ trái không?"
"Có"
"Sao anh còn đi vào đây"
"Có quy định cấm rẽ trái thì mặc nhiên là không được vào làn ngoài cùng hả anh?"
"vạch sơn kìa"
"Thế biển báo kia thế nào anh? Theo biển báo, em cứ vào, vào đến nơi mới thấy vạch sơn"
"Thấy vạch sơn anh phải chuyển cho đúng chứ!"
"Ô, thế để anh bắt em tội đè vạch liền à?"
"Tóm lại, anh vi phạm, lập biên bản hay thế nào đây?"
"Vâng, anh cho em cái biên bản, em về em hỏi xem, đi theo biển báo mà vi phạm luật ở đây thì lỗi là của ai?"
"Biển báo thì biển báo, anh phải theo cả vạch sơn"
"Thì anh cứ xử theo luật, Biển - Biển - sơn, cách nhau có 5 mét, em làm theo cái lào?"
"Họ đặt chưa đúng là việc của họ, anh vi phạm là tôi xử"
"Vâng, các đồng chí giỏi, các đồng chí cứ lập biên bản, tôi ký ngay, tôi ký trước cũng được, kèm theo câu: đề nghị lãnh đạo đội cho các đồng chí chốt này đi học lại luật!"
Và thế là em đi, 2h sau quay lại, hỏi biên bản đâu, hắn nhăn răng cười, thôi, ông cầm giấy rồi biến đi!

Website
maytinhthudo.vn
Bác Ziang này, em cãi được, em thề, em nói điêu, vợ 2 em hộc máu mồm chết máy trên đường cao tốc! em tường thuật lại nguyên văn:
Bác lý luận chuẩn lắm. Nhưng iem vẫn thắc mắc là bác lý sự như vậy thì tại sao lại phải đưa giấy tờ cho xxx giữ nhỉ?
Nếu cố tình không đưa giấy tờ hoặc không cho nó giữ thì sao nhỉ? Ở Bạch Mai thì còn gần chứ bác đi tỉnh lẻ mà nó cứ giữ của bác vài tiếng thì cũng bỏ bu roài :102:

Lungo_123456

Xe buýt
pác này cổ chắc to lắm đây, mà trước đấy có học điều lệnh hả:)):))(b)

Ziangcoi

Xe máy
Hà Nội thành, Thanh Oai huyện, Cự Đà xã, Khúc Thuỷ
Hơ hơ, nhắc chuyện cãi xxx, hôm nọ em đi ở ngã tư Đại Cồ Việt - Giải Phóng. Cách đèn tầm 5m đã nhìn đèn (xanh) yên tâm cho xe phóng qua, tuýt lại. Em cãi mãi mà chả được. :((

caotangnha

Xe tải
Bác lý luận chuẩn lắm. Nhưng iem vẫn thắc mắc là bác lý sự như vậy thì tại sao lại phải đưa giấy tờ cho xxx giữ nhỉ?
Nếu cố tình không đưa giấy tờ hoặc không cho nó giữ thì sao nhỉ? Ở Bạch Mai thì còn gần chứ bác đi tỉnh lẻ mà nó cứ giữ của bác vài tiếng thì cũng bỏ bu roài :102:
Theo luật, bác phải xuất trình bác ạ. Nó không có quyền giữ nếu không thể chứng minh lỗi, còn em là vì muốn trêu nó thôi, đằng nào xong việc em chả về qua đó!
@LUNGO: cổ em, Bao Công nhìn thấy chắc phải hô "Khủng long đầu trảm chờ lệnh"
Nói chung, khi mình có tâm lý chủ động, có cãi hay xin xỏ cũng đều có lợi bác ạ! Theo em là vậy, mà chắc đúng là vậy:21:

quatmo212

Xe điện
Ngã tư Điện biên phủ - Trần phú:
Đèn tín hiệu ở đó có dành cho 2 làn rõ rệt. khi đèn báo hiệu cho rẽ trái, các phương tiện được phép lấn ngược chiều sang làn bên trái để rẽ về P.Trần phú.
Em nối đít 1 xe bus, rẽ theo về Trần Phú, bị túm. Em cãi, thế là không phạt! Nội dung như sau:
Đầu tiên, chú CSGT 4 hột 1 que, chặn em lại, đập vào capo, hất hàm hỏi: "biết lỗi gì không". Em hất hàm hỏi lại "biết điều lệnh không? yêu cầu anh làm đúng điều lệnh!"
Đồng chí sững người, lập tức đứng nghiêm, chào, giọng run run đầy cảm xúc:
"yêu cầu anh cho kiểm tra giái tờ".
Em cũng cảm xúc không kém "yêu cầu anh giải thích lý do dừng xe tôi trước khi hỏi giái tôi đâu".
Thế là chú lại tua toàn bộ đoạn băng hình trên có kèm sửa đổi bổ xung.
Em giải thích: "tôi đi đúng đèn",
chú CSGT nói "sai đèn", bằng chứng của chú ấy là xe làn bên trái đã tràn sang chặn tới đầu xe em.
Em lý luận: "thứ nhất tôi bị xe bus làm chậm tốc độ, chứ khong phải là đi sai đèn, thứ 2, anh bắt lỗi phải dựa vào căn cứ trực tiếp, không được dựa trên yếu tố giá tiếp để suy diễn."
Chú CSGT gân cổ "tôi nhìn thấy!"
Em hỏi chú đứng chỗ nào và em chứng minh rằng từ chỗ đó không thể quan sát được tôi sai đen hay không.
Lập tức chú chuyển sang nói: ừ, cứ cho là vậy, thì anh cũng vi phạm cự ly an toàn khoảng cách với xe bus!
Đến đây em nổi đóa: "anh chặn tôi lại vì lỗi sai đèn, vượt đèn đỏ, sao chuyển thành lỗi này? mà anh cho tôi xem quy định của luật về khoảng cách an toàn khi chờ tín hiệu đèn với!:P
Chú ấy chán quá, dúi trả em giái, rồi vẩy vẩy tay không lói lên nhời. Và em đi...nào tay gầy còn vẫy!
cái nài là cái giề cụ ơi?:))

TuFantasy

Xe tăng
Website
360.yahoo.com
nghe cụ chủ thớt nói từ "giái" đầu tiên em nghĩ cụ ý ghi nhầm là giấy. Nhưng đến từ "giái" thứ 2 thì ko thể hiểu nổi là ý cụ chủ thớt là gì :))

viet_hung

Xe tải
Chịu cụ thôi, em là em không cãi được vì cứ nhìn thấy các chu ấy là :'(:'(:'(

Ducnamnd

Xe buýt
Em cứ có cái tật là thấy xxx là mọi thứ đều nhũn hết, chắc em không có vía át xxx

tuuvuong

Xe hơi
Bác chủ thớt ko hiểu có chém gió ko chứ em thấy ở ngã tư chợ Mơ một ngày xxx bắt cái lỗi như của bác nhiều ko thể đếm xuể từ taxi,xe tải,biển xanh,biển trắng thế mà lại thua bác thì kể cũng lạ nhỉ.Tí nữa rỗi em phải ra hỏi anh Thảo béo là chỉ huy cái chốt này xem thế nào :21:.

khoa68

Xe buýt
Em xin phép các bác lập mâm mới để chia sẻ kinh nghiệm và lý luận khi có xung đột về cách vận dụng luật với CSGT. Trường hợp thứ nhất em xin nêu ra như sau:
Đầu tiên, có bác nào ở Hà Nội, biết đoạn ngã tư chợ Mơ chiều Minh khai - Đại la không? biển ở đó dư thế lày:
1/ Ở bưu điện có 1 cột biển vuông báo làn đường, lần lượt từ trái sang phải là: đi thẳng và rẽ trái - đi thẳng - đi thẳng.
Bác nắm luật vững đấy. Đấy cũng là một cách tháo gỡ nếu dính tại đây.:41:

trọng_nhân

Xe điện
em lại rất hay cãi nhau với xxx :69: nói chung ko việc gì phải sợ các bác ạ , chúng nó cũng như mình thôi , để nó bắt nạt thì chán lém .Cùng lắm là mất tiền chứ gì .Mất 1 tr biên bản nộp cho nhà nước còn sướng hơn mất 500 cho chúng nó

vothang

Xe máy
nghe cụ chủ thớt nói từ "giái" đầu tiên em nghĩ cụ ý ghi nhầm là giấy. Nhưng đến từ "giái" thứ 2 thì ko thể hiểu nổi là ý cụ chủ thớt là gì :))
cái chữ mầu đỏ này E nghĩ bác ấy viết theo âm điệu địa phương, tựa như người vùng Quảng, rõ nhất là Quảng Ngãi, do tiếng địa phương bị chệch đi ví dụ như khi nói từ ( bác hai ) thành ra (bác hea)đọc như hee, kéo dài giọng. giấy tờ thành zdái tờ viết để diễn tả cho đúng cách nói của người địa phương là rất khó!
Nhân tiện đây E xin hỏi Bác nào rành luật nói giúp cho E biết lỗi tốc độ 56/50 thì phạt bao nhiêu ạ, E vừa bị trưa nay ở TP Sơn Tây, cảm ơn các bác.

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Nhân tiện đây E xin hỏi Bác nào rành luật nói giúp cho E biết lỗi tốc độ 56/50 thì phạt bao nhiêu ạ, E vừa bị trưa nay ở TP Sơn Tây, cảm ơn các bác.
Thế bác nộp bn rồi? lỗi này nhẹ phạt từ 200-400k thôi (thường sẽ là 300k). Trường hợp này nên lấy bb, ra kho bạc, ko nên cho xxx ăn.

me oto

Xe tăng
Bác nhầm rồi, vạch sơn dành cho xe máy và các phương tiện khác rẽ trái trừ ô tô

maybach63

Xe buýt
cái chữ mầu đỏ này E nghĩ bác ấy viết theo âm điệu địa phương, tựa như người vùng Quảng, rõ nhất là Quảng Ngãi, do tiếng địa phương bị chệch đi ví dụ như khi nói từ ( bác hai ) thành ra (bác hea)đọc như hee, kéo dài giọng. giấy tờ thành zdái tờ viết để diễn tả cho đúng cách nói của người địa phương là rất khó!
Chú xxx này có thể là dân "Quảng Ngửa" như bác nói nên cụ chủ mâm mới nói nhại lại đúng dọng của chú xxx đoá!:21: Hình như chính xác là chú xxx hỏi là " z...dá....i to" cơ ạ!:))