Nghỉ tết quá dài Team RS lại chuẩn bị cho chuyến lên rừng

An Dong

Xe điện
Năm nay tết dài quá, thời tiết lại đẹp nên mọi người đi lễ đông. Bọn em, Team RS (hay còn gọi là đội Focus ngày trước), mới rủ nhau lên đường, vừa là du xuân vừa là làm chuyến khảo sát cho chuyến đi vào tháng 3 tới đây.
Sau chuyến đi mang đồ cho học sinh ở Tuyên Hóa, Quảng Bình và chạy bão Hải yến, lần này bọn em lại hướng lên núi. Ngày tết thanh trời, lòng người khấp khởi, bọn em lên đường như bao lần khác. 4h20 AM xuất phát từ Bảo tàng Dân tộc học. Lần này tiền trạm xôm thật, tận 2 con ếch và một em Ghia.
Mải miết chạy, lên tới Tuyên Quang là 7 AM chẵn. Phải công nhận là bên cạnh những tồn tại thì ngành giao thông làm được khối thứ trong đó có những con đường hướng lên phía bắc.
Từ Tuyên Quang lên Chiêm Hóa, Na Hang giờ đã khác hẳn xưa khi hồi 93 thừ Thị xã lên vẫn còn phải ngồi xuống máy, dân địa phương gọi là cô-le.

Giờ đây, chạy từ thị xã vào Chiêm Hóa chỉ mất có khoảng gần 2 tiếng (so với 5 tiếng của năm 96) thật là tiện lợi. Mặc dù đang là mùa đốt rẫy nhưng dọc đường cảnh đẹp vẫn níu giữ lòng người.

Thế này mà có vài trận mưa xuân thì trời sẽ xanh biếc màu lá cho mà xem.

Từ Na Hang, bọn em còn phải đi tiếp thêm khoảng 50-60 km nữa.

(photo: Meanchoi)

Dọc đường, nhờ chuẩn bị sẵn, một bữa trưa ngon lành được thực hiện trong vòng 10 phút, dĩ nhiên là đủ cả món cà phê “cắp nách” (@ Kinh Kha) của nhà RS nữa.

Nhờ thế mà các RSer nhà chúng em chém gió như đúng rồi

An Dong

Xe điện
Các chuyến đi của đội RS thường có sự tham gia của nhiều box trong OF, thế nên việc tìm hiểu địa điểm tặng quà, ăn nghỉ là quan trọng. Lần này bọn em vào Sinh Long (một xã nghèo thuộc huyện Na Hang của Tuyên Quang) may mắn là thời tiết khá tốt. Đoạn đường xấu chỉ hơn 10 km thôi mà xe sedan đi khá vất vả, đôi khi cũng phải căn chỉnh và quay bánh.

Có những đoạn phải tăng bo thế này vì mặt đường rất nhiều đá nhọn, cứng và trơn. Đường này chắc chắn khi mưa sẽ rất khó khăn cho xe sedan, kể cả các xe gầm cao 4x2. Con đường này làm bọn nghĩ tới chuyến đi Trạm Tấu năm nào.

Tuy nhiên, cảm giác đi bộ theo một em focus trên con đường xung quanh toàn cây Táu là một cái gì đó cũng khó mà mô tả. Rừng ở đoạn đường này còn được bảo vệ khá tốt làm cho người ta có cảm giác như đang bước trong một thế giới khác.

Con đường tuy hẹp nhưng chắc chắn sẽ tốt hơn những đoạn offroad trên Tà Té, Điện Biên Đông năm nào. Nếu thực hiện việc trao quà cho các cháu học sinh tại đây, chắc chắn sẽ gây sự phấn khích cho tất cả các Cụ/Mợ.
Em xin họp giao ban, lát em pốt hầu tiếp các Cụ.

La Pulga

Xe buýt
Cụ pót nhiều ảnh cho e hóng với, đường này các cụ chạy sedan thì vất vả rồi !

namdu

Xe buýt
GS úp thêm ảnh lên đi nhá, còn nhiều ảnh độc và đẹp mà

tunghhtp

Xe tải
Chuyến đi vất vả mà Cụ Ăn đóng viết thành văn hay thật. Kính Cụ một ly.

Rốn lồi

Xe tăng
Nhờ thế mà các RSer nhà chúng em chém gió như đúng rồi
Đấy cứ phải động viên mãi Lão này mới ra đầu thú :P
Nhìn một mớ nylon với đồ nhựa kia như mấy Lão đồng nát được mùa sau tết nhờ :))
Em đặt viên gạch để cuối ngày hóng tiếp, đầu năm hụt chuyến đi này ấm ức mãi ~X(

học lái

Xe điện
Phong cảnh lòng hồ thủy điện và dòng sông Gâm tuyệt đẹp

theph

Xe điện
Em đặt viên gạch để cuối ngày hóng tiếp, đầu năm hụt chuyến đi này ấm ức mãi ~X(
Rối nhồn hơi nhầm nhé. Không để lại gì ngoài dấu chân :P

An Dong

Xe điện
Cụ pót nhiều ảnh cho e hóng với, đường này các cụ chạy sedan thì vất vả rồi !
Nếu không mưa thì Morning cũng vẫn có thể bò vào được thưa Cụ

GS úp thêm ảnh lên đi nhá, còn nhiều ảnh độc và đẹp mà
Bác sỹ đợi bọn em dì-sai lại đã nhé. Ảnh độc thì chả dám đưa lên đâu ạ.

Em xác nhận com của cụ ThePh, túi nilong rác đó về sau phải đi một quãng đường 120 km nữa mới tìm được chỗ vứt đấy cụ Lối Rồn ạ.

hoangchung06

Xe buýt
Em cũng kê đôi dép ngồi đây hóng ảnh chuyến tiền trạm, và chương trình chính thức của nhà RS

namdu

Xe buýt
Ngoài trời đang lạnh, mời các cụ xơi ly riệu nóng mới hâm trong lò cho ấm bụng :D
[video=youtube;J70xncSt_gY]http://www.youtube.com/watch?v=J70xncSt_gY&feature=youtu.be[/video]
http://www.youtube.com/watch?v=J70xncSt_gY&feature=youtu.be

Không thu xếp được thời gian để đi với các cụ chuyến tiền trạm này em thấy tiếc đứt ruột, đành hóng cơ hội trong chuyến chính thức vậy

Chỉnh sửa cuối:

Rốn lồi

Xe tăng
Em cũng kê đôi dép ngồi đây hóng ảnh chuyến tiền trạm, và chương trình chính thức của nhà RS
Có vẻ các Cụ ý đi hơi sớm, trẻ con chưa tới trường nên ít hình các cháu nhỉ:-? Em hóng tiếp 8->

An Dong

Xe điện
Bất cứ ai yêu Tây Bắc đều muốn lên đó vài lần trong năm. Đôi khi chỉ để ngắm một cô gái Thái đang gội đầu, ngắm cụ già răng đã rụng hết nhưng vẫn còn uống rượu được, một đứa bé say giấc đằng sau lưng người mẹ, mội giọt tuyết trên núi xa, một nụ đào phai ở trái nhà hay làn khói lam trong chiều xanh ngằn ngặt.

Nhiều người thích được trải nghiệm những cung đường chả đâu có trên thế giới này trừ xứ ta. Bọn em lại yêu cả những thứ ấy nữa chứ. Mang quà cho trẻ con ở vùng cao, suy cho cùng là mang lại niềm vui cho bản thân nên chẳng có gì phải ồn ào, nó thanh bình và tự nhiên như tấm hình cụ Meanchoi chụp vậy.

Nói không phải mê tín chứ, về độ máu lửa trong phượt thì bọn em thua rất nhiều cụ khác, đội khác nhưng về tình yêu với cái đẹp thì dám là bọn em cũng không kém lắm. Hì hì.

Chạy mãi cuối cùng bọn em cũng vào được tới Sinh Long, thuộc huyện Na Hang, nơi mà có thể chương trình sẽ diễn ra ở đây. Lúc này, đồng hồ chỉ hơn ba trăm cây chuối còn đồng hồ trên tưởng chỉ 1h30 chiều.

Ngôi trường nhỏ bé, với 9 điểm trường nữa, điểm xa nhất cách trường chính cả chục cây số. Trong điều kiện thiếu thốn như vậy, di ảnh Bác Hồ vẫn có được đặt ở nơi trang trọng.

Các bảng báo giờ được viết nắn nót gợi nhớ tới nét tập viết khi em còn là một đứa nhỏ.

Sau khi có đủ thông tin về nhà trường, bọn em vội quay ra vì đã có hẹn với một địa điểm tiền trạm khác, cách trường Sinh Long chừng 120 km. Lúc trở ra, đồng hồ chỉ 2h30 PM.

votinh.kt

Xe hơi
Em bắt được mất cụ tè bậy ra rừng nhé :D

Rốn lồi

Xe tăng