Đang phân vân mua laser hay mondeo, xin mọi người cho ý kiến

Street750

Xe đạp
Chào các bạn, tôi mới gia nhập diễn đàn và muốn xin ý kiến các bạn về 2 loại xe trên. Thật ra tôi thích dòng Suv hơn nhưng vì kinh tế eo hẹp nên ko dám nghĩ đến chuyện quá khả năng. Tôi cũng đang phân vân muốn mua Escape (đã từng đi được khoảng 2 năm rồi đổi xe khác, rất ít hỏng vặt) rồi sơn lại màu đen mù và độ lại xe kiểu hầm hố nhưng tiền ít quá nên thôi. Xin mọi người cho ý kiến tôi nên mua xe nào. Rất cảm ơn các bạn!

iceheart868

Xe hơi
Tùy độ chịu chơi của bác đến đâu, Laser thì tiết kiệm xăng, đồ cũng rẻ nhưng nói thực là đi ồn kinh khủng còn ko bằng mấy e chuồng gà. Mondeo thì sướng rồi, option chi chít như xe tiền tỷ, bù lại chi phí vận hành sửa chữa cũng cao hơn. E thì nghiêng hẳn về Mondeo. Quan trọng là bác phải kiếm đc xe động cơ, hộp số còn ngon và chấp nhận xăng e nó ăn hơn các xe cùng hạng khoảng 3-4L/100km, còn lại những cái lặt vặt khắc phục dần. Bác đi Ếch rồi e nghĩ khoản xăng bác chịu đc. Chúc bác sớm cưới đc vợ hiền :)

1.6gli

Xe container
Laser đi cụ.

phinm

Xe tăng
Tùy độ chịu chơi của bác đến đâu, Laser thì tiết kiệm xăng, đồ cũng rẻ nhưng nói thực là đi ồn kinh khủng còn ko bằng mấy e chuồng gà. Mondeo thì sướng rồi, option chi chít như xe tiền tỷ, bù lại chi phí vận hành sửa chữa cũng cao hơn. E thì nghiêng hẳn về Mondeo. Quan trọng là bác phải kiếm đc xe động cơ, hộp số còn ngon và chấp nhận xăng e nó ăn hơn các xe cùng hạng khoảng 3-4L/100km, còn lại những cái lặt vặt khắc phục dần. Bác đi Ếch rồi e nghĩ khoản xăng bác chịu đc. Chúc bác sớm cưới đc vợ hiền :)
Cụ chuẩn, cụ chủ nên theo gợi ý này vì đã chọn FORD thì chỉ nên đi MONDEO

hungkienpham

Xe điện
Ồn thì cụ thay lốp Mit vào làm giảm đc nhiều tuy nhiên em vẫn thấy nhiều xe còn ồn hơn Laser ấy chứ, cơ mà cụ mua Ford Laser thì em gara nhì thấy ghét lắm đó. Đối với các gara sửa chữa xe thì anh cu Xu đăng Laser là loại ăn sắt mà lại ị ra đinh đấy cụ ạ. em nghiêng về Laser hơn vì em cũng có thâm niên 5 năm cưỡi em nó.

htlongbien

Xe điện
Chất lượng đi thì Mondeo phân khúc trên của Laser: êm ái- an toàn hơn- ....nhiều cái hơn- tất nhiên xăng và chi phí vào nó cũng phải hơn.
Laser là dòng xe bình dân thôi, so chung chung thì cùng bỏ 1 số tiền ra thì chọn Laser cũng không phải là phương án tồi đâu

Mời cụ chủ ngó nghiêng bên này: http://www.otofun.net/threads/511842-ford-laser-family-flf-voi-gia-dinh-of

newriver85

Xe hơi
Nếu đi Modeo 2005 thì một năm tốn khoảng bao nhiêu tiền bảo dưỡng sửa chữa vậy các cụ?

hungkienpham

Xe điện
Nếu đi Modeo 2005 thì một năm tốn khoảng bao nhiêu tiền bảo dưỡng sửa chữa vậy các cụ?
Nếu chỉ bảo dưỡng và sửa chữa không nói đến xăng cộ thì cụ cứ tính cho con V2 10 tuổi của mình bình quân 5-6% giá trị của V2.

Street750

Xe đạp
Rất cảm ơn ý kiến của các cụ bộ lão. Thật lòng tôi muốn Mon hơn vì nó sang trọng, đẳng cấp và tiện nghi hơn hẳn Laser. Xăng thì không đáng ngại, cùng lắm thêm 4l cho 100km, mà 100k đối với tôi khoảng 3 ngày, tính ra mỗi ngày thêm khoảng 30k cũng chẳng là bao. Cái tôi ngại nhất và đắn đo nhất là khoản sữa chữa, đời 2004 đến nay cũng 10 năm chắc cũng tốn kém lắm phải ko các cụ? Trước tôi đi Escape 2003, lúc đó xe được 7 năm rồi, cũng chẳng thấy hư hỏng gì, có lẽ chủ trước đã sửa nhiều nhỉ! Thôi, nghèo ráng trèo, chơi Mon, sẵn đây xin hỏi cụ nào có Mon còn ngon mà bổ rẻ muốn ra đi thì ới giúp 1 câu các cụ nhé! Nếu có Escape (màu đen) còn ngoan thì OK hơn, chờ có cơ hội độ lại cho hầm hố. Rất cảm ơn các cụ đã cho ý kiến!

meoblack

Xe tải
Em đã từng đi em Laser và mạo muọi có vài ý kiến như sau :
- đi rất lành, chẳng hỏng gì, chỉ đổ xăng và thay dầu là chạy. Xe hơi ồn, nhưng cùng phân khúc thì các xe khác cũng chỉ đỡ ồn hơn 1 chút thôi ( trước em cũng đã đi altis và civic rồi)
- xe khá bốc, chân ga khá thật.
- Xăng thì ăn cũng vừa phải loanh quanh 10l/100 km đường hỗn hợp.
Nói chung quan điểm của em là xác định mình ít tiền thì đi xe mà chi phí nuôi cũng ít tiền thôi ( chi phí đây xăng cộ chỉ là 1 phần, quan trọng là chi phí bảo dưỡng sửa chữa nữa)
- Còn 1 điểm nữa lợi thế của Laser là bán rất dễ nếu cụ muốn bán để nâng đời ( mondeo rất khó bán ) mọi người đều nói chưa mua xe đã lo đến chuyện bán, nhưng ở Việt Nam mình ô tô là 1 tài sản cớ giá trị nên cũng phải tính đến phương án bán xe ~ vì thông thường mọi người chỉ đi xe tầm vài năm là chán ---> bán để đổi xe.
Vài ý kiến cá nhân, chúc cụ sơm chọn được vợ hai như ý.

free2joinu

Xe tải

3convit

Xe điện
Giá 2 ẻm này gần như nhau (-350 còn ngon nhé), nhưng Mon đẳng cấp hơn.
Tùy mục đích rân chơi. Em chạy FL nhưng giờ ít chạy, nhìn Mon lướt thì thèm. Mua Mon thì sẽ ko, nhưng kể ra thi thoảng được chạy đổi gió tý cũng hay.
Vì sao em thích Mon mà lại ko muốn đổi từ FL sang Mon? --> Vì đ/k kinh tế thoai ạ. Đành cứ cắn răng nghe ồn khi chạy FL, nhưng quả là nó hợp lý với mấy cha nội chạy 4b mà ví thường chỉ có hơn triệu thôi. :D

Street750

Xe đạp
Dạ thưa em cũng được đi 15 tháng Mông to 2 vạch ạ.
Xin hỏi bạn một câu hơi ngu nhé, 2 vạch có đầy đủ chức năng như chỉnh ghế 8 hướng, màn hình phải ko bạn? Vậy nó là đời 2005 về sau, còn từ 2005 về trước nó thua xe 2 vạch những chức năng gì?

Chỉnh sửa cuối:

Mondeo Apec

Xe buýt
Chào các bạn, tôi mới gia nhập diễn đàn và muốn xin ý kiến các bạn về 2 loại xe trên. Thật ra tôi thích dòng Suv hơn nhưng vì kinh tế eo hẹp nên ko dám nghĩ đến chuyện quá khả năng. Tôi cũng đang phân vân muốn mua Escape (đã từng đi được khoảng 2 năm rồi đổi xe khác, rất ít hỏng vặt) rồi sơn lại màu đen mù và độ lại xe kiểu hầm hố nhưng tiền ít quá nên thôi. Xin mọi người cho ý kiến tôi nên mua xe nào. Rất cảm ơn các bạn!
Chịu chơi thì làm em Mondeo mà đi cụ phân vân làm gì em mua xe chỉ trong vòng 15 phút là xong giờ đc xe êm ái ngon lành chạy

Street750

Xe đạp
Cụ giống tôi thế, lúc trước ra HN mua chiếc Es cũng chỉ mất 1 nôt nhạc, bạn chủ xe ghiền quá bớt luôn 10tr bảo"a xem xe có gì hỏng sửa giúp e", rồi thêm 2tr bảo"a đổ xăng chạy về ĐN nhé". Rồi đến em Captiva cũng ra HN mua mất 2 nốt nhạc, lẽ ra chỉ 1 nốt, nốt còn lại do con bé làm ngân hàng thấy anh bán xe đẹp trai nên luống cuống ko chịu rút tiền để có thêm thời gian đong đưa trai đẹp. Vậy mà 2 chiếc đều ngon. Tôi trộm nghĩ, cái gì xuề xòa 1 tý thì nó mới thành cụ ah, còn cái gì xun xoe tính toán quá ông trời vật chết. Tính tôi thích cứ nhích, vợ có ôm chân lết gối tôi cũng nhích, nhưng đắn đo vì sợ em Mon đến tuổi đổ bệnh rồi phải gọi cấp cứu. Chuyện tôi là thế cụ ah!

hotien70

Xe tải
Em xin góp chút cho vui ạ
Em đi mon 2v đã lâu. Có vài thằng bạn khi cỡi mông vợ 2 em chúng hắn mới cảm nhận được sự đê mê khi ôm nàng, sau đó bọn hắn quyết định cưới mon, sau một thời gian kiếm ko được mông ưng ý, thằng thì làm em cam 2.4, thằng thì civic, còn thằng quay ra gạ gẫm vợ hai em, hắn tít đến nỗi en phải tiễn nàng về dinh nhà hắn.
Sau 6 tháng phiêu lưu tìm tình cảm mới với hành trang 700t, cưỡi nhiều nàng nhiều dòng từ bình dân đến hạng sang trong khả năng hành trang mang theo của mình. Và cuối cùng thấy mong 2v vẫn là nàng hay nhất theo tất cả các nghĩa ngon - bổ - rẻ, và và .... em lại cưới MONG.
Ở buổi giao lưu đồng môn gặp lại mấy thằng mê mông, cánh đàn ông lai rai và bàn tán về bà cả bà 2. Thằng cam ức quá làm thêm chai, thang vic tự bực ra làm điếu trong lòng ban khoan ' chả lẽ sau bữa nay bỏ vợ' còn thang mon thì hả hê chọc tức. Riêng em ngồi tự lo, và sự việc đúng như em dự kiến, chúng ngồi lại chốt hạ "vợ cả vợ hai cả hai đều là vợ cả, cứ mông to mà cưới" chúng lại bắt em ly dị gả vợ mình cho thằng khác. Thế là em lại thêm hành trình đi tìm mông một lần nữa, mà không biết đã dừng ở lần này chưa.
Bac nào có ý lăn tan về mông thì gặp em nhé

thanh_hoi

Xe điện
Đi 5.000 km thay dầu mất 700k.
Đến 10.000 km thay dầu + lọc mất hơn 1 triệu
Đi 20.000 Km bão dưỡng hết 2 triệu (1 năm em đi chưa đến 2 vạn bác ạ)
Đến 40.000 km bảo dưỡng, thay thế định kỳ hết 6-7 triệu
Còn thi thoảng hỏng vặt đồ nhựa, đèn đóm hết khoảng 500k/lần không dang kể lắm.
Xăng dầu thì đi thành phố hết 14-15 lít/100km
Đường trường 9-10 lít/100km
Còn về độ an toàn, êm ái thì Mondeo ăn đứt xe Hàn, Toy cùng cấp.
Em chạy Mon gần năm rồi, chưa bị hỏng vặt giữa đường, chưa bị thủng lốp bao giờ. Chi phí thay thế bảo dưỡng trong năm vừa rồi hết khoảng 15 triệu gì đó bao gồm bảo dưỡng cấp 4 vạn (3 triệu+), thay ắc quy (2tr-), thay dây cao áp, bu gi (4 triệu), thay hộp đồ, tay cửa, ty chống cốp (2 tr-), bảo dưỡng cấp 5.000 km ( 2lần hết 700k/lần)

Chỉnh sửa cuối: